[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - NguyenNguyen

nhitien3012

Thành viên tích cực
Ðề: Thắc mắc về thư complete

nhitien ơi.... pv mình mang theo bằng chứng gồm email liên lạc, lịch sử những cuộc gọi và tin nhắn facetime, tango (mình chụp lại màn hình, coppy vào word rồi in ra). ve máy bay những lần về của chồng, nhà chồng, thiệp, bill gửi quà, hình đám cưới. đi chơi( nói chung có j thì bạn cứ xếp vào).
Pv mình hôm qua cửa 18 là một anh ngươi Mỹ rất trẻ, anh chào và hỏi mình bằng tiếng anh, mình trả lời bằng tiếng anh, a hỏi mình biết tg anh hả, thế là suốt quá trình pv bg tiếng anh, cô thông dịch chỉ đứng cười thôi.
hỏi cũng rất đơn jan:
_ Vì sao quen biết nhau
_ chồng về mấy lần. lần đầu tiên năm nào, cuối cùng năm nào
-Đã xin visa đi Mỹ lần nào chưa, ( mình có xin visa du học và du lịch rồi) hỏi mình xin du học trường nào?
_ Đã ra nước ngoài bjo chưa? thời jan bao lâu?
_ Thường nc với chồng bằng facetime hả? bao lâu thì nc một lần?thời gian nói, nói chuyện khi anh ấy ở đâu? mình nói ở nhà, họ hỏi ở phòng nào? màu gì? phòng có j đặc biệt ko? có treo tranh ảnh j không? ( bạn nhớ là phải treo hình đám cưới nhé).
_ chồng đi Mỹ năm bao nhiêu tuoi? biết tiếng việt ko?
_ có người thân bên Mỹ ko?
_ chồng làm nghề j? ( bạn nên biết rõ nghề của chồng, vì như mình ho sẽ hỏi chi tiết)
_Sau đó xem hình đi chơi của mình (họ mói thẳng la k xem hình cưới )
Sau đó chúc mừng cấp visa cho mình.
Nchg pv rất vui vẻ và dễ thương, nhẹ nhàng
Lời khuyên cho bạn: khi pv cố nói to bạn nhé, tự tin lên, câu nào nghe k rõ cứ xin lặp lại jup mình.
bằng chứng pv ,thì tất cả đều sắp xep theo thứ tự từng lần về : lần 1, lần 2, lần 3..... mình thì cắt miếng jay màu.... ghi rõ thời jan nào , lần nào trên mỗi bg chứng, trươsc hay sau đám cưới... bạn dùng kẹp ghim vào mỗi bchg.
Riêng hình anh. bạn cũng nên xếp y như vậy, nhưng nên phân ra thêm theo từng địa điểm ( ví dụ : lần 1 chồng về bạn đi chơi ở Đà Lạt, Sgofn, Nha Trg thì bạn nên xếp riêng thành 3 coc, ghi chú trêm mỗi cọc rõ ràng địa điểm, năm.( vd: Đà lạt -2011, Nha Trang 2011...) Sau do cột chung 3 cọc lại, thêm một miếng jay ghi chú " lần 1, năm 2011 ( mình ví dụ nha) . Tiếp tục làm như vậy với lần 2, 3, 4. ). Mình thấy cách này rất hay vì sẽ giúp vên chức nhìn thấy rõ ràng, họ không cần hỏi thêm mình j nữa, chỉ coi là hiểu rồi. Như vậy họ sẽ dễ chịu và thoải mái hơn nhiều.
Good luck nhé!
Bạn cho mình cám ơn nhé! Mình thì không có lưu lại những cuộc điện thoai không biết có sao không nữa!

NguyenNguyen

Thành viên mới

thật ra chỉ cần chụp lại vài tấm lịch sử cuộc gọi là được. có nhiều hơn thì yêm tâm hơn thôi...nhưng bạn nhớ time ma bạn và chg thường nchuyeejn là được ah...:). khi nao bạn pv

NguyenNguyen

Thành viên mới

Anh Vuthangsi cho em hỏi, em phỏng vấn 10-11. hôm qua 12-11 em check hồ sơ là " Ready" . Hôm nay check thì thấy " Administrative Processing". Anh cho em hỏi vậy hồ sơ em cõ bị trục trặc gì không ạ. em lo lắng quá. :(.
Cám ơn anh ạ

nhitien3012

Thành viên tích cực

Anh Vuthangsi cho em hỏi, em phỏng vấn 10-11. hôm qua 12-11 em check hồ sơ là " Ready" . Hôm nay check thì thấy " Administrative Processing". Anh cho em hỏi vậy hồ sơ em cõ bị trục trặc gì không ạ. em lo lắng quá. :(.
Cám ơn anh ạ
Mình pv 20/11 đó Lan. Bạn có Facebook không cho mình xin để mình hỏi bạn vài thứ được không bạn. Mình muốn hỏi hình ảnh đi chơi đâu cần ghi đúng ngày tháng hả lan?

ngoc_bento

Thành viên tích cực

Mình phỏng vấn ngày 12/11/2014 bị nhận giấy xanh, lãnh sự giư lại tat cả bằng chứng, trả lại passport và kêu về nhà chờ gọi.... Mình thật sự rất buồn, ông xã mình là đàn ông nhưng khi thấy mình khóc, anh ấy đau lòng cũng rơm rớm nước mắt theo.
Tuổi mình còn trẻ, cộng thêm đã phỏng vấn du học mỹ hai lần rớt trước khi gặp anh. Nên lãnh sự xoáy sâu vào việc du học của mình và nói đi nói lại "như vậy là quá uổng" "ko ai nghĩ hai người là cặp đôi cả"...
Tât cả câu hỏi đều liên quan đến việc du học, và lấy việc du học để nghi vấn việc kết hôn của mình. Hai đứa mình thương nhau thì lấy nhau, mình ko thấy uổng gì cả, vì bên anh mình rất hạnh phúc....có thể kể luôn cho cả nhà nghe rằng thậm chí việc nhỏ nhặt như mình sơ con gián, ban đêm thức giấc ko dám đi tiểu, mình chỉ nói "anh oi em mắc tiểu" thì anh ấy dậy ngay và dẫn mình đi tiểu, đuổi mấy con gián đi...
Hai năm nay xa anh, tuy anh có về 3 lần nhưng rồi thì vợ chồng vân xa nhau, vợ tiễn chồng ra sân bay chỉ biết khóc đứng nhìn anh đi, còn chồng chỉ biết đứng nhìn vợ khóc mà ko thể làm gì khác....
Vợ chồng mình cũng cố gắng để có con nhưng hai lần trước anh về mình ko có thai cũng rât buồn. Mình biết mình tuy còn trẻ nhưng thuộc dạng muộn con vì vài vấn đề sinh lý của mình (mình xin ko nhắc tới)
Hôm nay lên tâm sự với cả nhà vài dòng...cũng mong cả nhà cho vài lời khuyên vê trường hợp của mình

ngoc_bento

Thành viên tích cực

diền ngày 25-7 ( ngày chủ tịch ký giấy tờ)

KHÔNG CẦN PHẢI ĐIỀU CHỈNH GÌ HẾT .

NGÀY CHỦ TỊCH PHƯỜNG / XÃ KÝ TÊN VÀ ĐÓNG MỘC ĐỎ TRÊN GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN , MỚI LÀ NGÀY CÓ HIỆU LỰC CHÍNH THỨC .

LSQ HỌ SẼ XEM NGÀY NÀY .

Ngày vào sổ đăng ký kết hôn là do Bộ Phận Tư Pháp Phường Xã vào sổ để theo hồ sơ Hộ Tịch của mình .

Thông thường ngày chủ tịch ký tên và ngày vào sổ thường là cùng một ngày hoặc sau đó 1 ngày .

còn việc tổ chức lể kết hôn theo phong tục tập quán là ngày nào là do mình quyết định .

LSQ HOA KỲ HIỂU RẤT RÕ VIỆC NÀY .

Bạn cần biết việc này

CHỦ TỊCH UBND PHƯỜNG /XÃ LÀ NGƯỜI ĐẠI DIỆN PHÁP LUẬT , ĐẠI DIỆN NHÀ NƯỚC CÔNG NHẬN VIỆC KẾT HÔN HỢP PHÁP CỦA BẠN VỀ MẶT PHÁP LUẬT .

Em phỏng vấn ngày 12/11/2014 bị nhận giấy xanh, lãnh sự giư lại tat cả bằng chứng, trả lại passport và kêu về nhà chờ gọi.... Em thật sự rất buồn, ông xã em là đàn ông nhưng khi thấy mình khóc, anh ấy đau lòng cũng rơm rớm nước mắt theo.
Tuổi em còn trẻ, cộng thêm đã phỏng vấn du học mỹ hai lần rớt trước khi gặp anh. Nên lãnh sự xoáy sâu vào việc du học của em và nói đi nói lại "như vậy là quá uổng" "ko ai nghĩ hai người là cặp đôi cả"...
Tât cả câu hỏi đều liên quan đến việc du học, và lấy việc du học để nghi vấn việc kết hôn của em. Hai đứa em thương nhau thì lấy nhau, em ko thấy uổng gì cả, vì bên anh em rất hạnh phúc....có thể kể luôn cho cả nhà nghe rằng thậm chí việc nhỏ nhặt như em sơ con gián, ban đêm thức giấc ko dám đi tiểu, em chỉ nói "anh oi em mắc tiểu" thì anh ấy dậy ngay và dẫn em đi tiểu, đuổi mấy con gián đi...
Hai năm nay xa anh, tuy anh có về 3 lần nhưng rồi thì vợ chồng vân xa nhau, vợ tiễn chồng ra sân bay chỉ biết khóc đứng nhìn anh đi, còn chồng chỉ biết đứng nhìn vợ khóc mà ko thể làm gì khác....
Vợ chồng mình cũng cố gắng để có con nhưng hai lần trước anh về mình ko có thai cũng rât buồn. Em biết mình tuy còn trẻ nhưng thuộc dạng muộn con vì vài vấn đề sinh lý của mình (mình xin ko nhắc tới)
Hôm nay lên tâm sự với cả nhà vài dòng...cũng mong chú vuthang_si và cả nhà cho vài lời khuyên vê trường hợp của em

NguyenNguyen

Thành viên mới

Em phỏng vấn ngày 12/11/2014 bị nhận giấy xanh, lãnh sự giư lại tat cả bằng chứng, trả lại passport và kêu về nhà chờ gọi.... Em thật sự rất buồn, ông xã em là đàn ông nhưng khi thấy mình khóc, anh ấy đau lòng cũng rơm rớm nước mắt theo.
Tuổi em còn trẻ, cộng thêm đã phỏng vấn du học mỹ hai lần rớt trước khi gặp anh. Nên lãnh sự xoáy sâu vào việc du học của em và nói đi nói lại "như vậy là quá uổng" "ko ai nghĩ hai người là cặp đôi cả"...
Tât cả câu hỏi đều liên quan đến việc du học, và lấy việc du học để nghi vấn việc kết hôn của em. Hai đứa em thương nhau thì lấy nhau, em ko thấy uổng gì cả, vì bên anh em rất hạnh phúc....có thể kể luôn cho cả nhà nghe rằng thậm chí việc nhỏ nhặt như em sơ con gián, ban đêm thức giấc ko dám đi tiểu, em chỉ nói "anh oi em mắc tiểu" thì anh ấy dậy ngay và dẫn em đi tiểu, đuổi mấy con gián đi...
Vợ chồng mình cũng cố gắng để có con nhưng hai lần trước anh về mình ko có thai cũng rât buồn. Em biết mình tuy còn trẻ nhưng thuộc dạng muộn con vì vài vấn đề sinh lý của mình (mình xin ko nhắc tới)
Hôm nay lên tâm sự với cả nhà vài dòng...cũng mong chú vuthang_si và cả nhà cho vài lời khuyên vê trường hợp của em
Ngoc ơi... mình cũng từng là người đã pv du học một lần, du lịch 2 lần... hôm pvan, lsu cũng hỏi mình nhiều về vấn đề này... mình cũng trả lời thành thật và pass... vững vàng lên bạn nhé... họ chỉ muốn thử thách bạn thôi ah...

ngoc_bento

Thành viên tích cực

Ngoc ơi... mình cũng từng là người đã pv du học một lần, du lịch 2 lần... hôm pvan, lsu cũng hỏi mình nhiều về vấn đề này... mình cũng trả lời thành thật và pass... vững vàng lên bạn nhé... họ chỉ muốn thử thách bạn thôi ah...
Em cũng không giấu gì cả nhà. Em sinh nam 1994. Thật sự những câu hỏi lãnh sự hỏi em toàn bộ đều dồn dập và luôn lấy cớ em còn quá trẻ và việc du học để nghi vấn em. Lãnh sự cũng nói thẳng "em còn trẻ, bỏ việc du học để kết hôn là quá uổng", "không ai nghĩ hai người là một cặp đôi cả"...lãnh sự nói hai câu này lăp đi lăp lai rat nhieu làn...

NguyenNguyen

Thành viên mới

Em cũng không giấu gì cả nhà. Em sinh nam 1994. Thật sự những câu hỏi lãnh sự hỏi em toàn bộ đều dồn dập và luôn lấy cớ em còn quá trẻ và việc du học để nghi vấn em. Lãnh sự cũng nói thẳng "em còn trẻ, bỏ việc du học để kết hôn là quá uổng", "không ai nghĩ hai người là một cặp đôi cả"...lãnh sự nói hai câu này lăp đi lăp lai rat nhieu làn...
ngoc_bento ơi... đúng là 20 tuổi thì vẫn còn trẻ.. nhưng mình là thật nên ko sao cả bạn... bạn cố kiếm tất cả bg chứng về quá trình quen biết và kết hôn của hai bạn... để khi được gọi bổ túc, bạn có thể chứng minh... theo mình bạn nên nói rõ quan điểm bạn lấy chồng vì ty... nếu anh ay ko ở My ma o nước khác...bạn cũng đi theo anh ây... để chứng tỏ ko phải vì muỏn đi Mỹ mà lấy chồng... thêm nữa, vì bạn còn trẻ nên ko có nghĩa bạn lấy chồng là dừng việc học...bạn vẫn có thể học tiếp khi sang bên đó. Kết hôn vì bạn và chg bạn yêu nhau.. muốn được ở cạnh nhau chăm sóc và ythg nhau... theo mình bạn nên làm rõ quan điểm này để lãnh sự ko thắc mắc về mối quan hệ của hai ban nữa.
Mình là quan hệ vchg thật nên bạn đừng lo... thế nào họ cg sẽ cho bạn pass thôi...
Bạn cho hỏi bạn làm jay tờ du học lâu chưa?
lsq có hẹn ngày cho bạn bổ túc hso ko?

ngoc_bento

Thành viên tích cực
Lãnh sự nói "hai bạn không xứng đôi với nhau"...câu nói đó làm em rất buồn. Lãnh sự hỏi tấp nập chị ah, chưa tra loi xong cau này lãnh sự hỏi tiếp câu kia...
Lãnh sự nói em không cần bổ túc hồ sơ gì nữa...lúc dó em có đưa thêm cả bảo hiểm chồng em mua cho anh ấy nhưng ngươi thừa hưởng là em...lãnh sự giữ lại hết bằng chứng thư tay, yahoo, bill phone, giay goi tien, gởi quà, bảo hiểm, và một số hình ảnh cũng như email và facetime, passport thì trả lại... Kêu chờ gọi
Em lo lăm chị, có lẽ em còn trẻ nen tình yêu của em đầy nhiệt huyết mãnh liệt, nen khi nghĩ đến phải chờ đợi em thấy buồn lắm. Chồng em sinh năm 1976, anh ấy ko đẹp trai nhưng rất hiền và chung thuỷ, từ dó giờ chỉ biet di làm ròi vè nhà, chưa hề có mối quan hệ nguoi yeu nào đén khi gặp em. Lúc em pv du hoc rớt, gặp thêm ông nội đang lúc hấp hối, tinh thần rất khủng hoảng, chỉ có anh là chỗ dựa tinh thần lớn nhất của mình thôi...
Qua vài dòng trên em rat cam on c đa dong vien em va cho em lời khuyên. Những lời khuyên của chị rất hay và rõ ràng. Chi có thể giúp em chỉnh sửa lại tâm ý của em như chị đã đọc qua để e có thể diễn tả cho lãnh sự hiểu đuọc ko chị. Khi vao pv, lòng em thì chân thật như thế nhưng miệng em thì lại nói lung tung cả lên.

Chỉnh sửa cuối:

truonggiangbhs

Thành viên tích cực

Bạn làm mình cũng lo lo mình cũng sinh năm 94 mà hồ sơ vẫn chưa xong đợi họ complete xong rồi chờ ngày xếp lich pv

michael_jack

Thành viên tích cực

Khi đi phỏng vấn em không cần phải lo lắng gì cả, hãy mang tâm lý giống như là 1 cuộc trò chuyện thì sẽ tốt hơn, vì lo sợ điều gì đó chỉ xảy ra khi mình có điều gì đó gian dối như kết hôn giả, chứng từ giả..... Điều này thì không hay chút nào vì lãnh sự quán sẽ nghi ngờ và giữ lại hồ sơ chờ ngày xem xét thôi. Trường hợp của em ngọc, lần trước phỏng vấn rớt du học, lần này kết hôn với người nước ngoài , không bị giữ lại hồ sơ mới lạ :((. Trong lúc phỏng vấn thì nên nắm cán đừng nắm lưỡi, lãnh sự nói 2 em thật sự không hợp nhau ====> quất lại lãnh sự liền : điều gì khiến chị/ anh nghĩ 2 em không hợp nhau..... rồi sau đó tùy trường hợp và trả lời chứ không nên im lặng, vì nếu im lặng là đồng ý với câu nói đó của họ, em để lãnh sự lặp lại 2 lần câu nói đó là sai lầm lớn của em đấy, vài dòng chia sẻ cùng em.

ngoc_bento

Thành viên tích cực
Khi đi phỏng vấn em không cần phải lo lắng gì cả, hãy mang tâm lý giống như là 1 cuộc trò chuyện thì sẽ tốt hơn, vì lo sợ điều gì đó chỉ xảy ra khi mình có điều gì đó gian dối như kết hôn giả, chứng từ giả..... Điều này thì không hay chút nào vì lãnh sự quán sẽ nghi ngờ và giữ lại hồ sơ chờ ngày xem xét thôi. Trường hợp của em ngọc, lần trước phỏng vấn rớt du học, lần này kết hôn với người nước ngoài , không bị giữ lại hồ sơ mới lạ :((. Trong lúc phỏng vấn thì nên nắm cán đừng nắm lưỡi, lãnh sự nói 2 em thật sự không hợp nhau ====> quất lại lãnh sự liền : điều gì khiến chị/ anh nghĩ 2 em không hợp nhau..... rồi sau đó tùy trường hợp và trả lời chứ không nên im lặng, vì nếu im lặng là đồng ý với câu nói đó của họ, em để lãnh sự lặp lại 2 lần câu nói đó là sai lầm lớn của em đấy, vài dòng chia sẻ cùng em.
Em cũng có trả lời với lãnh sự là "hai đứa em thương nhau va muốn sống cùng nhau, em ko thấy uổng gì cả, và em tin chắc rằng anh ấy là người thương em nhất trên đời"
Giờ em cũng chỉ chờ thôi chứ ko biết đến bao giờ, em rất mong sẽ sớm nhận được tin vui. Anh chị ở diễn đàn có kinh nghiệm xin giúp em vài lời khuyên để em thêm yên tâm