[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - phamtuyen

phamtuyen

Thành viên mới
Xin chào các anh chị trong diễn đàn, vui lòng cho em hỏi:
Chồng em đã mở hồ sơ bảo lãnh cho em theo diện vợ chồng. Như em được biết thì sau khi mở hồ sơ thì 2-3 tuần sau sẽ nhận được giấy chấp thuận bảo lãnh. Cho em hỏi hồ sơ của em đã được 25 ngày rồi vẫn chưa nhận được thông báo đó.Vậy em có cách nào biết được hồ sơ của mình có gì trở ngại không,và nếu nhận được thông báo chấp thuận bảo lãnh em có cần làm gì để tiết kiệm thời gian không. Mong được sự trả lời của anh chị,xin cảm ơn và chúc diễn đàn ngày càng được nhiều người biết đến.

linh_khanh

Thành viên tích cực
Ðề: hỏi về bảo lãnh

Để biết hồ sơ đã đến cơ quan USCIS nơi mà chồng chị nộp hồ sơ chưa thì nói chồng chị xem USCIS đã rút tiền (cashed) lệ phí mà chồng chị đã ký check trả cho họ chưa bằng cách coi trong ngân hàng là số tiền ký trả đó đã được lấy ra chưa. Khi họ rút tiền rồi là hồ sơ đã đến nơi. Một tuần sau sẽ nhân được lá thư 1 với số hồ sơ (receipt number). Nhận được thư báo không có nghĩa là hồ sơ được chấp thuận. Giai đoạn này chỉ là trả tiền lệ phi nôp đơn và được thông báo là đơn đang được cứu xét thôi. Trong vòng 5 tháng nếu hồ sơ được chấp thuận, hay nếu cần bổ túc gì thì họ sẽ gửi lá thư 2 cho biết . Nếu không được chấp thuận cũng được họ thông báo. Sau đó USCIS sẽ gửi hồ sơ chấp thuận về NVC và NVC sẽ gửi thư cho biết hồ sơ được gửi về LSQ Mỹ bên VN với số hồ sơ HCMxxxx. Trong vòng 1 đến 2 tháng LSQ sẽ gửi cho chị package 1 với các đơn và chỉ dẫn nộp hồ sơ xin VISA cho LSQ. Sau khi LSQ nhận được hồ sơ sẽ gửi package 2 cho chị có thư mời đi phỏng vấn với chỉ dẫn phãi làm gì trước và mang gì theo khi đi phỏng vấn. Được đi hay không là do ngày phỏng vấn. Tuy nhhiên nếu hồ sơ đầy đủ và trong sáng thì không có gì phải lo lắng. Chồng chị bên Mỹ có thể theo dõi tiến trình hồ sơ trên mạng hay gọi vào USCIS và NVC, ngay cả gọi hay email vào LSQ để hỏi hồ sơ. Chúc may mắn.

phamtuyen

Thành viên mới
Xin thành thật cảm ơn linh_khanh đã trả lời thắc mắc dùm mình. Vui lòng cho hỏi thêm như muốn liên lạc với NVC sẽ gọi 001603-334-0700 đúng không, còn như muốn gởi email thì sẽ gởi theo địa chỉ nào? Mong được hồi âm

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: hỏi về bảo lãnh

Xin thành thật cảm ơn linh_khanh đã trả lời thắc mắc dùm mình. Vui lòng cho hỏi thêm như muốn liên lạc với NVC sẽ gọi 001603-334-0700 đúng không, còn như muốn gởi email thì sẽ gởi theo địa chỉ nào? Mong được hồi âm
Email của National Visa Center lả NVCINQUIRY@state.gov
Tất cả thông tin đều có trong diễn đàn, bạn có thể xem qua từ từ nhé.