[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - PhuDung

phudungbmt

Thành viên tích cực
Mến chào các anh chị trên diễn đàn xuất nhập cảnh , em là thành viên mới hôm nay lần đầu tiên em post bài trên diễn đàn . Em kính chúc ban điều hành nhiều sức khoẻ và các anh chị đang đợi đoàn tụ vợ chồng sẽ được như ý !
Hồ sơ của em nộp hết giấy tờ cho NVC vào ngày 24 - 08 , đến ngày 13/ 09 thì nhận được checklist nói thiếu giấy khai sinh hợp lệ , ngày 14/ 09 ox em gửi bổ xung nhưng chờ cho đến bây giờ là 05/ 10 rồi mà gọi điện thoại lên hỏi NVC nhưng vẫn chưa được báo là hồ sơ đã complete . Em buồn quá vì đọc hồ sơ của rất nhiều anh chị thì thường đợi chấp thuận mới lâu chứ qua NVC thì 3 tuần hoặc một tháng là được chấp thuận rồi . Hồ sơ của em nằm ở NVC đến nay đã là một tháng 10 ngày rồi mà vẫn chưa xong . Có anh chị nào giống em không , xin chia sẻ và cho em lời khuyên ! Cám ơn mọi người

kiuvii

Cựu Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ CR1 PhuDung

Chào Bạn

Chúc mừng bạn tham gia Diễn Đàn XNC

OX Bạn đã bổ xung các giấy tờ theo Checklist của NVC mà sau đó Bạn vẫn không nhận được checklist nào nữa thì Bạn yên tâm nhé! Theo như Bạn nói hồ sơ Bạn đã nộp cho NVC tới thời điểm này là 1 tháng 10 ngày đó là một tiến độ giải quyêt hồ sơ nhanh rồi đó Bạn.

Chúc hồ sơ Bạn nhanh chóng hòan tất nhé!

Thân

phudungbmt

Thành viên tích cực

Cám ơn anh/ chị kiuvii đã trả lời thắc mắc của em . Vì em thấy đa số khi nhận bổ xung checklist thì sau 10 ngày là NVC khớp với hồ sơ là hoàn tất rồi. Vậy cho đến thời điểm này là 3 tuần sau khi bổ xung checklist mà không thấy gửi checklist gì nữa thì em có thể yên tâm chờ hồ sơ hoàn tất đúng không ạ ?Cám ơn kiuvii nhiều !

phudungbmt

Thành viên tích cực

Các anh chị ơi trường hợp của em nếu lỡ giấy tờ em bổ xung theo Checklist mà NVC yêu cầu ví dụ bị thất lạc , thì NVC sau một thời gian chờ đợi mà không thấy em gửi giấy qua thì có email báo cho em biết là họ đang chờ giấy tờ bổ xung của em lần nữa không ? Em thấy ai bị báo Checklist mà gửi bổ xung thì 10 ngày sau đã complete hết rồi . Còn em không biết họ nhận được giấy chưa? hay giấy có hợp lệ không mà từ khi em gửi bổ xung theo Checklist đến nay cũng 3 tuần rồi mà vẫn chưa được complete, cũng không thấy báo thêm Checklist gì nữa , mặc dù anh Kiuvii đã nói em biết nhưng sao em vẫn sốt ruột quá . Không biết có ai ở XNC mà đã từng giống em không, cho em biết ý kiến với , cám ơn mọi người !:2:

vuthangsi

Ban điều hành

Các anh chị ơi trường hợp của em nếu lỡ giấy tờ em bổ xung theo Checklist mà NVC yêu cầu ví dụ bị thất lạc , thì NVC sau một thời gian chờ đợi mà không thấy em gửi giấy qua thì có email báo cho em biết là họ đang chờ giấy tờ bổ xung của em lần nữa không ? Em thấy ai bị báo Checklist mà gửi bổ xung thì 10 ngày sau đã complete hết rồi . Còn em không biết họ nhận được giấy chưa? hay giấy có hợp lệ không mà từ khi em gửi bổ xung theo Checklist đến nay cũng 3 tuần rồi mà vẫn chưa được complete, cũng không thấy báo thêm Checklist gì nữa , mặc dù anh Kiuvii đã nói em biết nhưng sao em vẫn sốt ruột quá . Không biết có ai ở XNC mà đã từng giống em không, cho em biết ý kiến với , cám ơn mọi người !:2:
Bạn gởi email cho NVC hỏi hồ sơ đã hoàn tất chưa theo mẩu dưới đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=2297
chào bạn

phudungbmt

Thành viên tích cực

Mọi người ơi hôm qua OX em gọi dt lên NVC thì được biết là HS đã complete rồi , khi nào có ngày PV họ sẽ cho biết . Em chúc anh chị nào đi PV trong tháng 10 và 11 này sẽ PINK hết nha !!!:1:

phudungbmt

Thành viên tích cực

Mến chào tất cả các anh chị ! Cho em hỏi là hình ảnh mình dán lên giấy A4 nguyên tờ , nếu mang đi phỏng vấn tại lãnh sự quán thì khe hở mà lãnh sự quán kêu mình đưa vào kích thước khoảng bao nhiêu ạ ? Em tính dán mỗi tờ giấy A4 là 2 bức hình kèm chú thích bên cạnh, rồi ghim lại khoảng chừng 10 tờ giấy A4 lại với nhau thành một tập giống như sách học vậy . Vậy độ dày chừng đó có đưa lọt qua khe hở tại nơi phỏng vấn không ? Anh chị nào có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em, em xin cảm ơn nhiều.

huyentrang_31286

Thành viên tích cực

Mến chào tất cả các anh chị ! Cho em hỏi là hình ảnh mình dán lên giấy A4 nguyên tờ , nếu mang đi phỏng vấn tại lãnh sự quán thì khe hở mà lãnh sự quán kêu mình đưa vào kích thước khoảng bao nhiêu ạ ? Em tính dán mỗi tờ giấy A4 là 2 bức hình kèm chú thích bên cạnh, rồi ghim lại khoảng chừng 10 tờ giấy A4 lại với nhau thành một tập giống như sách học vậy . Vậy độ dày chừng đó có đưa lọt qua khe hở tại nơi phỏng vấn không ? Anh chị nào có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em, em xin cảm ơn nhiều.
Chào bạn !
Theo mình nghĩ là bạn làm chừng 10 tờ A4 chắc là vừa, vì hôm trước mình đi phỏng vấn mình lấy thun cột hình thành từng xấp, có xấp khoảng 30 tấm thì hơi chật, xấp khoảng 20 tấm hình thì vừa đó.
Chúc bạn sớm nhận được thư phỏng vấn và nhớ giựt giấy hồng nha.
Thân:1:

phudungbmt

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn huyentrang nha, mình sẽ làm theo lời tư vấn của bạn, mình thì chắc là sau Tết mới đi pv đó bạn vì hs của mình complete giữa tháng 10. Mong sao cũng may mắn và thành công giống như mọi người trên XNC. Chúc bạn hạnh phúc !

phudungbmt

Thành viên tích cực

Mến chào các anh chị !
Các anh chị ơi cho em hỏi là hs của em hiện đang chờ thư PV em có mấy điều xin được sự góp ý của mọi người như sau :
Những giấy tờ mà em nói ox em gửi từ mỹ về cho em để em mang đi pv
1) - Bộ đơn bảo trợ tài chính I 864 có chữ ký sống của ox em ( cái này khi ox em kí tên vô đó thì có phải là sẽ ghi ngày tháng hiện tại ko ạ , cái này em ko rõ xin ý kiến của mọi người)
2) - Giấy tờ thuế trong 3 năm
3) - Bản photocopy US passport ( em thay thế cho giấy chứng nhận quốc tịch được ko ạ , vì em nghe nói giấy chứng nhận quốc tịch mình ko được phép photocopy)
Em tính trong tuần tới sẽ kêu OX em gửi về , nhưng em còn phân vân là ko biết gửi sớm quá như vậy căn cứ theo ngày tháng mình kí tên trên giấy tờ thì có thể 2 tháng nữa em mới đi pv như vậy có bị hết hạn không ạ ? Và những loại giấy tờ em liệt kê như trên đã đầy đủ chưa , mong được hồi âm của quý anh chị trong diễn đàn !!!

Thành

Thích đủ thứ ...

1) - Bộ đơn bảo trợ tài chính I 864 có chữ ký sống của ox em ( cái này khi ox em kí tên vô đó thì có phải là sẽ ghi ngày tháng hiện tại ko ạ , cái này em ko rõ xin ý kiến của mọi người)
Trong trường hợp người bảo lãnh đã nộp bộ bảo trợ tài chính đến Trung Tâm Chiếu Khán quốc gia (NVC), đương đơn không cần nộp lại. Nếu chưa nộp, người bảo lãnh phải chuẩn bị bộ bảo trợ tài chính và gởi cho đương đơn. Đương đơn sẽ nộp vào ngày phỏng vấn. Trong một số trường hợp, nếu giấy tờ tài chính của không đáp ứng được yêu cầu của chúng tôi, đương đơn sẽ được yêu cầu nộp thêm giấy tờ sau phỏng vấn. xem thêm tại đây: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/giay/to/yeu/cau.html

2) - Giấy tờ thuế trong 3 năm
Bộ bảo trợ tài chính: Người bảo lãnh và người đồng bảo trợ (nếu có) phải nộp bộ Bảo trợ tài chính (Mẫu I-864) có chữ ký gốc cho mỗi đương đơn chính và bản sao cho mỗi đương đơn đi theo. Bản gốc I-864 phải đi kèm với giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất. Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722). Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp. Thông tin về mẫu I-864 có thể xem tạihttp://www.uscis.gov

3) - Bản photocopy US passport ( em thay thế cho giấy chứng nhận quốc tịch được ko ạ , vì em nghe nói giấy chứng nhận quốc tịch mình ko được phép photocopy)
Lâu nay vẫn có người photo chứng nhận quốc tịch gửi về cho người bên vn cầm đi PV (trong trường hợp này không thấy LSQ yêu cầu trong thư mời PV).

Em tính trong tuần tới sẽ kêu OX em gửi về , nhưng em còn phân vân là ko biết gửi sớm quá như vậy căn cứ theo ngày tháng mình kí tên trên giấy tờ thì có thể 2 tháng nữa em mới đi pv như vậy có bị hết hạn không ạ ? Và những loại giấy tờ em liệt kê như trên đã đầy đủ chưa , mong được hồi âm của quý anh chị trong diễn đàn !!!
Chờ khi cầm thư mời PV trong tay thì gọi cho người bên Us gửi về vẫn kịp thời gian.

Chúc bạn thành công !

phudungbmt

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn nha ! Phudung có điều này chưa hiểu mong được sự phúc đáp của mọi người :
Mình và ông xã kí giấy kết hôn ngày 11/ 01/ 2011 và đến ngày 11/ 01/ 2013 này là 2 năm, vậy cho mình hỏi nếu minh pv sau ngày 11/01/2013 mà ví dụ đậu ( hihi, chỉ dám ví dụ thôi ), thì khi qua mỹ mình sẽ được thẻ xanh 10 năm phải không? . Hay là tính thẻ xanh 10 năm cách khác ko giống mình nghĩ , xin ý kiến mọi người nha .

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn bạn nha ! Phudung có điều này chưa hiểu mong được sự phúc đáp của mọi người :
Mình và ông xã kí giấy kết hôn ngày 11/ 01/ 2011 và đến ngày 11/ 01/ 2013 này là 2 năm, vậy cho mình hỏi nếu minh pv sau ngày 11/01/2013 mà ví dụ đậu ( hihi, chỉ dám ví dụ thôi ), thì khi qua mỹ mình sẽ được thẻ xanh 10 năm phải không? . Hay là tính thẻ xanh 10 năm cách khác ko giống mình nghĩ , xin ý kiến mọi người nha .
Chào bạn .
Diện CR1 là diện hôn nhân dưới 2 năm.
Diện IR1 là diện hôn nhân trên 2 năm
Thời gian tính từ ngày ghi trên giấy đăng ký kết hôn .
Khi bạn nhập cảnh vào hoa kỳ ,Diện CR1 chỉ được cấp thẻ xanh 2 năm.
Trong vòng 90 ngày ,trước khi thẻ xanh 2 năm hết hạn , bạn phải nộp FORM I -751.,để xin được cấp thẻ xanh 10 năm.
Hồ sơ bảo lảnh diện CR1/IR1 chỉ được mở sau khi có giấyđăng ký kết hôn , người bảo lảnh từ 18 tuổi trở lên và có tình trạng lưu trú tại hoa kỳ .
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html#truche

phudungbmt

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn, vậy hôn nhân của mình đến khi đi pv tự động chuyển sang IR1 rồi, chúc bạn vui nha.

phudungbmt

Thành viên tích cực

Mến chào mọi người cho mình hỏi là nếu mình đi pv cuối tháng 01/ 2013 thì có cần phải bổ xung giấy thuế mới của ông xã trong ngày pv ko vậy anh chị ? Mình ko rõ lắm nên muốn hỏi lại có gì còn kêu ox làm để gửi qua cho mình . Mong hồi âm của mọi người nha , cám ơn mọi người nhiều lắm .

nguyenhuong1957

Thành viên tích cực

Mến chào mọi người cho mình hỏi là nếu mình đi pv cuối tháng 01/ 2013 thì có cần phải bổ xung giấy thuế mới của ông xã trong ngày pv ko vậy anh chị ? Mình ko rõ lắm nên muốn hỏi lại có gì còn kêu ox làm để gửi qua cho mình . Mong hồi âm của mọi người nha , cám ơn mọi người nhiều lắm .
nếu phỏng vấn sau 15/04/2013 thì phải cầm theo thêm bộ hồ sơ khai thuế 2012.
bạn có thư mời phỏng vấn chưa?

phudungbmt

Thành viên tích cực

Mình nhận thư phỏng vấn rồi bạn ạ . Ngày PV của mình là 28/01/2013 . Vậy là ko phải bổ xung giấy thuế mới rồi , cám ơn bạn đã trả lời cho mình nha . Chúc bạn vui .

nguyenhuong1957

Thành viên tích cực

Mình nhận thư phỏng vấn rồi bạn ạ . Ngày PV của mình là 28/01/2013 . Vậy là ko phải bổ xung giấy thuế mới rồi , cám ơn bạn đã trả lời cho mình nha . Chúc bạn vui .
Chào bạn Phu Dung,
Hồ sơ cùa bạn complete ngày nào vậy? hồ sơ của mình complete ngày 23-10-2012 mà đến nay chưa có thư phỏng vấn

phudungbmt

Thành viên tích cực

Chào bạn hồ sơ của mình complete ngày 15/ 10 bạn ạ , đến ngày 26/ 11 thì mình nhận thư pv . Ngày 28/ 01 / 2013 thì đi pv . Như vậy rất có thể tháng tới bạn sẽ nhận thư pv và qua tết xong là bạn đi pv đó .

TPhuoc

Thành viên mới

Chào bạn hồ sơ của mình complete ngày 15/ 10 bạn ạ , đến ngày 26/ 11 thì mình nhận thư pv . Ngày 28/ 01 / 2013 thì đi pv . Như vậy rất có thể tháng tới bạn sẽ nhận thư pv và qua tết xong là bạn đi pv đó .
Vay la Phudung di PV cung ngay voi minh roi. Thu moi ban PV vao luc may gio the?