[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - teo2014ti

mau_xanh498

Thành viên tích cực
Ðề: Tường trình vì sao không về việt nam sau khi kết hôn trong thời gian dài

Đọc xong bài viết này ,mình càng lo sợ nhiều hơn nữa .giấy tờ của mình thì đang chờ ngày phỏng vấn . tình trạng của mình giống bạn vậy đó .ông xã mình từ lúc cưới đến giờ chưa về lần nào hết .cũng gần 2 năm rồi . mình quen nhau từ năm 2010 dến năm 2012 cưới nhau ..chắc là hồ sơ mình cũng bị thẻ xanh cho mà coi . huhuhuhu.....mình cũng chưa co con nữa.

nguyettran02

Thành viên tích cực

Hôm 13/1/2014 , mình đi phỏng vấn cũng bị giấy xanh yêu cầu bổ túc hồ sơ .Mình đi bổ túc 2 lần thì tới ngày 23/1 nhận được cái giấy xanh về nhà đợi khi nào xong thì báo. Lúc đó cũng lo lắng lắm. Biết đợi khi nào mới xong đây. Mình nói ông xã viết email cho Thượng Nghị Sỹ để can thiệp. Viết xong thì có người nói TNS can thiệp cũng không ăn thua gì, chi bằng cách viết email tới lãnh sự quán để xin cuộc hẹn vào LSQ nói chuyện. Thế là 8h sáng ngày 27/1 /2014 ông xã viết email, chiều hôm đó khoảng 3h mình nhận được email trả lời của Lãnh Sự là mang passport vào để cấp visa.Lúc đọc email trả lời thì vui mừng .Giờ đây đang ngồi trên đất Mỹ để chia sẻ kinh nghiệm của mình cho các bạn gặp trường hợp giống mình.
Chúc bạn may mắn.
mình vừa bổ sung hồ sơ trong giấy xanh của lần phỏng vấn cách đây 1 tuần,bị tiếp tờ giấy xanh 0 yêu cầu bổ sung thêm cái gì hết, nó ghi hồ sơ quý vị cần tiến hành thêm một số thủ tục, chị phiên dịch người việt nói mình cứ về ,chờ điện thoại báo . thường thường hồ sơ như vậy phải chờ bao lâu hả các bạn?

Son Thai

Thành viên mới

Đọc bài của chị Lucia và anh SonThai mình cũng thông cảm cho 2 anh chị. Nhưng mà nghĩ đi thì cũng nghĩ lại, tại sao LSQ nó phải làm chặt chẽ như vậy. Nhiều người VN mình làm kết hôn giả nhiều quá, du học thì trốn ở lại. Đi làm thì lấy tiền mặt, không đóng thuế, nhưng lại apply cho Trợ cấp Xã hoi. + thêm vừa rồi nó phát hiện ra đường dây Visa do người VN móc nối với viên chức trong LSQ. Nên giờ nó khó là phải. LSQ Mỹ chả có chia lìa ai cả anh chị à, họ chỉ làm theo công việc của mình thôi. mình đã chọn con đường này, chọn Mỹ là que^ hương thứ 2 thì phải chịu và chờ đợi thôi.

* Hôm nay mới rảnh viết ít hàng vì thời gian qua vợ chồng mình nhức đầu quá không thể có tâm tư gì hết, thật ra ngày 19/7/2014 bà xã gọi qua nói, Anh ơi tụi nó gửi giấy về rồi thông báo trả hồ sơ về mỹ, thế là xong.....xong là vì phải chờ đợi hồ sơ từ 6-12 tháng để tụi USCIS thông báo giấy về rồi mình mới kháng cáo thôi, chứ không cách nào hết.

* trước khi vợ chồng bị phỏng vấn rớt thì vợ chồng mình cũng nhờ người chuyên môn bên viêt nam giúp đở rồi, rồi sao chỉ tốn tiền thôi, giấy tờ mình phải tự tìm và viết timelines thì đưa nó coi được rồi kẹp giấy tờ cho mình kêu vô nộp đi...bên viêt nam chỉ đợi lúc mình phỏng vấn rớt đầu óc mất tâm trí rồi lại vẻ này vẻ nọ nói chổ này làm hay chổ kia làm hay lắm....các bạn biết lấy cái hẹn trong LSQ tụi nó ăn $50 vui nhỉ, ở nhà lên net bấm mấy cái print ra là xong thôi.

* còn phần luật sư bên mỹ này lúc trước mình cũng đi hỏi nhiều nơi, và kể sự tình, họ nói bên đó ho khó can thiệp vào nên nói anh nhờ tụi tui giúp thì cũng như anh viêt email vô hỏi thăm hồ sơ thôi, còn bổ túc thì tụi nó cần gì thì bổ túc cái đó, khi nào hồ sơ trả về mỹ chúng tôi có thể giúp đở hồ sơ anh nhiều hơn.....bây giờ chỉ đợi 6 tháng coi USCIS có thông báo giấy về không, lúc đó mới tiếp tục kháng cáo.

*mình có câu hỏi cho vui, nếu mình muốn li dị vợ rồi luât sư hỏi lý do vì sao li dị mình có nên nói vì LSQ mỹ nói vợ chồng mình là giả, không có bằng chứng vì là thiệt, vậy con gái mình sinh ra chắc cũng là giả luôn rồi hihihihihi, vậy khi li di xong về việt nam cưới vợ khác họ có cho bảo lãnh không? nếu cưới vợ khác bên việt nam bảo lãnh nữa thì tụi nó hỏi làm cách nào hai anh chị quen nhau,(Câu hỏi thường hỏi của viên chức) vây mình nói vì vợ trươc cưới LSQ cho là giả nên lần này cưới cô khác không biết có giả không....

*nói tóm lại anh chi nào trong forums này mà sắp đi phỏng vấn thì không có gì phải run sợ hết, nếu mình đi là đi, còn nếu mình bị nghi ngờ là nghi ngờ thôi, mình không ăn trộm ăn cướp ai hết ở trong đó sao phải run sơ, cố giắng bạn sẻ thành công, người việt mình có câu vàng thiệt thì không sợ lữa, chỉ sợ kẻ trộm thôi kakakakaka

* mình đọc phần của NAM NGUYỄN mình cũng hiểu được vì người viêt nam mình làm giả nhiều quá (mình cũng biết khá nhiều người, họ qua được họ cho họ hay, nói vợ mình dở đó họ phỏng vấn trả lời cái 1 là đậu thôi, ứa gan) vì có làm giả nên LSQ xiết chăt, vì thế mình thông cảm họ, nhưng họ có thông cảm tình vợ chồng con cái mình không, phải chờ đợi 3 năm chưa đoàn tụ, bây giờ thêm 1 năm hồ sơ trả về nửa là 4 năm, con mình lúc đó chắc được 1 tuổi rưởi rồi, BA xa Con 1 năm gặp 1 lần vậy có vui không trời....

*phần đợi trước cái thằng trong LSQ mỹ quậy quá, hối lộ cho cấp visa $50 ngàn đô cho 1 người ta đi du lich bây giờ cái gì cũng khó, thôi hồ sơ mình trả về mỹ thì vơ chồng mình có hy vọng hơn, còn nếu không được thì cưới thêm con vợ bên mỹ này cho vui, vì bên LSQ mỹ cho vợ bên việt nam là giả, nên cưới cô bên mỹ cho thiệt. đùa cho vui thôi, chứ thật sư hôm nay lên viết như thế này là thoải mái tinh thần rồi

CẦU CHÚC GIA ĐÌNH CÁC BẠN 1 NGÀY VUI VẺ
SON THAI

Lucia

Thành viên tích cực

Trước khi đi bổ túc giấy tờ Lucia run lắm vì Lucia bị tới 5 loại giấy tờ và khi phỏng vấn họ đã đặt vấn đề nghi ngờ thẳng với mình nên Lucia rất bất an.
Sau đó bằng nhiều sự giúp đỡ kể cả nhờ dịch vụ Lucia cũng đã hoàn thành tốt phần bổ sung giấy tờ và đã thành công.
Điều ở đây mà Lucia nhận ra sau sự bổ túc giấy tờ là sự cẩn trọng, tỉ mỉ, dịch hết giấy tờ về ngôn ngữ của họ và cố gắng tìm thật nhiều bằng chứng liên quan đến những câu hỏi lúc phỏng vấn mà họ nghi ngờ thì càng tốt.
Ví dụ : NV LSQ đặt thẳng vấn đề với Lucia khi pv là họ nghĩ mình giả ly hôn với chồng cũ thì Lucia chạy đi tìm chồng cũ để anh ấy xác minh và đồng thời xin ảnh giấy đăng ký kết hôn mới, giấy khai sinh con của ảnh để khẳng định chúng tôi đã thật sự chấm dứt
hoặc khi trong câu hỏi họ hỏi Lucia là tại sao Lucia ly hôn ? Lucia nói là do Lucia không thể có con nên sau đó Lucia chạy về bệnh viện xin trích lục lại giấy tờ đi khám hiếm muộn ngày đó ..v...v..
Tất cả bằng chứng Lucia đã đóng thành 1 cuốn thật dày, đánh số thứ tự, tô dạ quang, chú thích bằng tiếng anh những bằng chứng đó. Bằng chứng nào có công chứng và dịch thuật Lucia đều dán 1 ghi chú ngay ngoài bản tiếng việt với nội dung " tôi có dịch sang tiếng anh " để họ biết. (Bằng chứng là sự diễn giải ra, minh chứng cụ thể từ nội dung timeline mà mình viết )
Lucia biết giờ đây gia đình anh Son Thai đang khổ sở lắm. Anh hãy cố gắng lên , kháng cáo bằng tất cả những gì có thể làm được. Khi mình làm hết mình cho hồ sơ, hôn nhân mình là thật thì Lucia nghĩ anh sẽ gặt được kết quả tốt đẹp .

Son Thai

Thành viên mới

Trước khi đi bổ túc giấy tờ Lucia run lắm vì Lucia bị tới 5 loại giấy tờ và khi phỏng vấn họ đã đặt vấn đề nghi ngờ thẳng với mình nên Lucia rất bất an.
Sau đó bằng nhiều sự giúp đỡ kể cả nhờ dịch vụ Lucia cũng đã hoàn thành tốt phần bổ sung giấy tờ và đã thành công.
Điều ở đây mà Lucia nhận ra sau sự bổ túc giấy tờ là sự cẩn trọng, tỉ mỉ, dịch hết giấy tờ về ngôn ngữ của họ và cố gắng tìm thật nhiều bằng chứng liên quan đến những câu hỏi lúc phỏng vấn mà họ nghi ngờ thì càng tốt.
Ví dụ : NV LSQ đặt thẳng vấn đề với Lucia khi pv là họ nghĩ mình giả ly hôn với chồng cũ thì Lucia chạy đi tìm chồng cũ để anh ấy xác minh và đồng thời xin ảnh giấy đăng ký kết hôn mới, giấy khai sinh con của ảnh để khẳng định chúng tôi đã thật sự chấm dứt
hoặc khi trong câu hỏi họ hỏi Lucia là tại sao Lucia ly hôn ? Lucia nói là do Lucia không thể có con nên sau đó Lucia chạy về bệnh viện xin trích lục lại giấy tờ đi khám hiếm muộn ngày đó ..v...v..
Tất cả bằng chứng Lucia đã đóng thành 1 cuốn thật dày, đánh số thứ tự, tô dạ quang, chú thích bằng tiếng anh những bằng chứng đó. Bằng chứng nào có công chứng và dịch thuật Lucia đều dán 1 ghi chú ngay ngoài bản tiếng việt với nội dung " tôi có dịch sang tiếng anh " để họ biết. (Bằng chứng là sự diễn giải ra, minh chứng cụ thể từ nội dung timeline mà mình viết )
Lucia biết giờ đây gia đình anh Son Thai đang khổ sở lắm. Anh hãy cố gắng lên , kháng cáo bằng tất cả những gì có thể làm được. Khi mình làm hết mình cho hồ sơ, hôn nhân mình là thật thì Lucia nghĩ anh sẽ gặt được kết quả tốt đẹp .
* Cám ơn Lucia đả chia sẻ, bây giờ vợ chồng mình phải chở bên USCIS trả lời thôi, lúc trước mình cũng bổ túc như bạn điều dịch ra tiêng anh và tô dạ những nơi cần để ý, còn thư minh viết và giai thích thì cũng xin công chứng trong LSQ mỹ HCM, mọi việc ok, nhưng kẹt hồ sơ lúc đầu là mình bị người ta thưa mình là làm giả, cô bạn gái bên mỹ này đâm đơn vào, và lấy những hình ảnh mình về vn chơi với bạn gái cũ và hình chụp chung trong gia đình với cháu của cô ta, khi viên chức đưa vô phòng phỏng vấn riêng họ hỏi con bé này phải con mầy không? thật ra mình không nhớ bé đó là ai, 10 phút sau minh nhớ con bé đó tên gì và ở đâu? Họ đưa đơn kiện mình, nếu không kiện sao trong LSQ có hình ảnh lúc trước mình về vn chơi với bạn gái củ, thôi chỉ cố giắng chờ đợi thôi

mau_xanh498

Thành viên tích cực

Mau_xanh ơi mìh cùg tâm trạng nè...lo lắng quá thôi
Bạn thy Nam oi ,rất vui khi được trao đổi với bạn ,ngày completed ds 260 của mauxanh là ngày 21 /6 đó nhưng bây giờ chưa thấy gì hết .mauxanh rất nóng lòng .

Lucia

Thành viên tích cực

Lucia thật may mắn khi lần bổ túc hồ sơ ngày 14.7 đã được pass, nhận được visa ngày 18.7 và hiện nay Lucia đã qua đến Mỹ.
Các bạn nhớ là khi bổ túc các bạn hãy coi đó là cơ hội duy nhất và phải hết sức cẩn trọng nha vì 1 chút sơ suất hoặc sơ sài sẽ làm cho các bạn gặp trở ngại nhiều. Bằng chứng- giải thích - dịch thuật sang tiếng anh là điều rất cần nên làm cho tất cả các loại giấy tờ bổ túc
Mình đã đi qua những tháng ngày lo sợ của giấy xanh nên rất cầu mong các bạn nào đang rơi vào hoàn cảnh này sẽ gặp may mắn.

tony.8910

Thành viên tích cực

Lucia thật may mắn khi lần bổ túc hồ sơ ngày 14.7 đã được pass, nhận được visa ngày 18.7 và hiện nay Lucia đã qua đến Mỹ.
Các bạn nhớ là khi bổ túc các bạn hãy coi đó là cơ hội duy nhất và phải hết sức cẩn trọng nha vì 1 chút sơ suất hoặc sơ sài sẽ làm cho các bạn gặp trở ngại nhiều. Bằng chứng- giải thích - dịch thuật sang tiếng anh là điều rất cần nên làm cho tất cả các loại giấy tờ bổ túc
Mình đã đi qua những tháng ngày lo sợ của giấy xanh nên rất cầu mong các bạn nào đang rơi vào hoàn cảnh này sẽ gặp may mắn.
Oh Lucia chạy nhanh ghê ha,có visa là bay liền à?xấu quá đi không rủ nhe.

ti2014teo

Thành viên mới

chào các bạn. đã 6 tháng kể từ ngày
vợ mình bị giấy xanh chờ đợi. mấy tháng nay buồn quá nên không vào trang này. v vợ mình phỏng vấn ngày 13/6/14,bổ sung ngày 23/6. rồi nhận giấy xanh chờ đợi không cần bổ sung gì thêm. sáng nay 18/2/4 nhân viên lãnh sự đến tận nhà điều tra. họ để xe nhà hàng xóm,cách nhà vợ mình mấy nhà. gặp ba mẹ vợ và vợ mình. họ hỏi nhiều câu khoảng 45 phút. sau đó họ yêu cầu vợ mình gọi điện thoại cho mình để hỏi một số câu, nhưng mình không quá o nghe tiếng phone đổ chuông nên không trả lời phone. họ nói thế thôi, cám ơn cuộc nói chuyện và nói mình chờ thư của lsq liên lạc. mình lo lắng không biết sao nữa, nhưng vo mình thấy cuộc phỏng vấn cũng vui vẻ,2 nhân viên lãnh sự cũng vui vẻ. họ coi ảnh trong điện thoại, yêu cầu vo mình mở wifi, xong rồi lục coi cái chi đó trong điện thoại thì vo mình cũng không biết nữa vì vo mình ngồi đối diện với họ nên không thấy rõ. có ai bị nhân viên lãnh sự về tận nhà điều tra giống mình không. liệu như vậy thì hồ sơ có lạc quan không? họ khôg có lên phòng ngủ của vợ mình.

Gà Nhoi

Thành viên mới
Xin chào anh, không biết giờ đây anh và vợ đã được đoàn tụ chưa? em có đọc qua hoàn cảnh của anh, em cũng hơi lo lắng vì hoàn cảnh của em gần giống với anh. em và anh nhà em nói chuyện lần đầu tiên là tháng 10/2012, tháng 12/2013 ảnh về và tụi em làm đám hỏi ( đặng ký kết hôn luôn). Tháng 1/2015 tụi em đi đến kết hôn ( làm đám cưới). Thấy vợ anh bị giấy xanh em cũng hơi lo lắng, nhưng em được nhiều người khuyên là cứ trình bày sự thật theo đúng hoàn cảnh của mình. ( Lý do vì sao phải đến 1 năm mới kết hôn: có thể do vấn đề tài chính, do vấn đề công việc), cứ trình bày đúng sự thật với họ. Nếu anh và vợ vẫn chưa đậu PV thì em có vài lời chia sẻ, còn nếu đã xong hết thì em chúc mừng anh chị nhé.:1::1:. Hiện tại em vẫn chưa có giấy mời PV nhưng cũng đang chuẩn bị công tác chuẩn bị hồ sơ Phỏng vấn. Mong được anh chị giúp đỡ. Em cám ơn.