[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - Testt Accountt

T

Testt Accountt

Guest
Chào cả nhà,

Trường hợp của mình như sau:
- Mình diện CR1, đã có con chung, vợ mình bảo lãnh mình.
- Cả vợ và con mình đều đã có quốc tịch Mỹ, con mình sinh ở Sài Gòn, nhưng cũng đã làm PP Mỹ cho cháu.
- Từ lúc cưới nhau đến giờ vợ mình ở lại VN luôn, chưa về lại Mỹ, tính ra cũng hơn 2 năm.

Tuần rồi mình mới đi phỏng vấn và kết quả là cần bổ sung giấy tờ chứng minh Vợ mình có nơi cư trú tại ở Hoa Kỳ.
Vì LSQ nói rằng vợ mình đã ở VN lâu quá nên "Cần thuyết phục viên chức lãnh sự rằng người bão lãnh thật sự hiện có nơi cư trú chính là ở Hoa Kỳ"

Cần cung cấp bằng chứng là một số (không cần tất cả) trong 7 mục sau:
1. Opening a bank account, *** Mở tài khoản ngân hàng
2. Tranfering funds to the United State, *** Chuyển tiền về Hoa Kỳ
3. Making investments in the United State, *** Đầu tư tại Hoa Kỳ
4. Seeking employment in the United State, *** Tìm việc làm tại Hoa Kỳ
5. Registering children in U.S school, *** Đăng ký cho con học tại trường ở Hoa Kỳ
6. Applying for a Social Security number, *** Đăng ký số an sinh xã hội
7. Voting in local, State, or Federal elections, *** Bầu cử tại địa phương, tiểu bang, liên bang.

Cả nhà cho mình hỏi:
1/ Trong trường hợp này cụ thể là mình cần cung cấp những giấy tờ nào?
Muc số 2,3,7 thì vợ mình không cung cấp được vì: vợ mình chưa chuyển tiền về US, không đầu tư, và cũng chưa bầu cử
Muc 4: Vợ mình trước khi tốt nghiệp có làm nail, sau khi tốt nghiệp xong, thi lấy PP rồi về VN liền luôn nên chưa có đi làm ở công ty
Muc 5: Sinh con o VN, con mới co 16 thang, còn ở VN

2/ Nếu mình bổ sung hồ sơ đầy đủ thì mình có được approve liền không hay là còn chờ thêm thời gian ?

3/ Hôm phỏng vấn lần 1, về kiểm tra lại thấy bị thiếu một số bằng chứng là: email, chat và vé máy bay cũ. Email và chat thì có thể in lại, nhưng vé máy bay thì thua. mình không biết là LSQ có giữ lại mấy cái này không, nếu muốn hỏi LSQ có giữ những giấy tờ này không thì mình hỏi ở đâu ạ ?

Anh chị nào biết được câu nào thì trả lời dùm em nha! :11:
Cảm ơn cả nhà!

baotrung1969

Thành viên mới
Ðề: Phỏng vấn giấy xanh: cần chứng minh người bảo lãnh có nơi cư trú tại ở Hoa Kỳ

Trường hợp mình cũng giống bạn, nhưng có khác là chồng mình ở Việt Nam hơn 10 năm, con cũng sanh ở Việt Nam ( lúc sanh ra xin luôn passport và social security ), nên khi quay lại Mỹ năm 2014 biết sau này lúc phỏng vấn sẽ giống như bạn nên đã dẫn theo đứa con của 2 vợ chồng. Khi về Mỹ, chồng mình xin đi làm liền, mở tài khoản ngân hàng Wells Fargo luôn, cho con đi học nữa, nên khi trước ngày phỏng vấn đầu tháng 6 vừa rồi, chồng mình gửi về 5 pay stub ( 5 cùi check chứng tỏ đang làm việc ở Mỹ ), bank account letter ( lại ngân hàng Mỹ xin giấy xác nhận đang có tài khoản ), bản sao của driver's license ( bằng lái xe ), bảng điểm mỗi quý và hình ảnh của con mình đang học ở Mỹ ( chứng minh cho họ thấy là con mình đang học ở Mỹ ), 2 bản sao của passport con mình, 2 bản sao của thẻ an sinh xã hội ( social security ). Vừa rồi mình phỏng vấn thì họ OK chấp nhận đó bạn ( quên, phải có CRBA tức Consular Report of Birth Abroad, giấy khai sanh của con nửa nhe bạn ). Theo mình thì vợ bạn phải chấp nhận về lại Mỹ trước khoang 6, 7 tháng đi, đem theo con nữa, bạn chịu khó ở lại Việt Nam 1 thời gian, vợ bạn về Mỹ rồi đi làm ngay, xin cho con số an sinh xã hội, mở bank account, nếu được vậy chắc không sao đâu. Như vợ chồng mình phải chịu xa cách cả năm trời đó bạn, nhưng đành phải vậy thôi, bạn cố gắng lên rồi sẽ có ngày gia đình được đoàn tụ bên nhau.

T

Testt Accountt

Guest
Ðề: Phỏng vấn giấy xanh: cần chứng minh người bảo lãnh có nơi cư trú tại ở Hoa Kỳ

Trường hợp mình cũng giống bạn, nhưng có khác là chồng mình ở Việt Nam hơn 10 năm, con cũng sanh ở Việt Nam ( lúc sanh ra xin luôn passport và social security ), nên khi quay lại Mỹ năm 2014 biết sau này lúc phỏng vấn sẽ giống như bạn nên đã dẫn theo đứa con của 2 vợ chồng. Khi về Mỹ, chồng mình xin đi làm liền, ....
Chào baotrung1969,

Cảm ơn bạn rất nhiều vì những chia sẻ của bạn. Nếu được như bạn thì quá tốt! Trước mắt là mình sẽ thử gởi một số bằng chứng lúc vợ mình còn ở US vd: tài khoản ngân hàng (Bank statements), bằng lái xe, cùi Social Security, Tax của 2 năm 2012, 2013. Copy công chứng PP VN của vợ mình vì vợ mình về VN toàn dùng PP VN, còn PP US thì trống trơn mà lúc interview vợ mình không đem PP VN theo.

Về CRBA và SS của con thì mình đã làm ở VN rồi, cái này mình nghỉ đâu chứng minh được nơi cư trú chính của vợ mình là US đâu bạn (nhưng mình cũng sẽ đem theo). Con mình mới 16 tháng nên cũng chưa cho đi học được.

Nếu những bằng chứng này không đủ thì chắc mình sẽ làm như bạn thôi! kết quả như thế nào mình sẽ thông báo cho cả nhà biết.

Mấy bạn đi sau rút kinh nghiệm trường hợp của mình nha! Bằng chứng về mối quan hệ của mình rất rõ ràng nên mình rất tự tin. Nhưng khi vô phỏng vấn thì LSQ chỉ hỏi mình có 2 câu, bằng chứng thì chỉ nhìn sơ qua và chỉ toàn hỏi vợ mình. Vợ mình không lường trước chuyện này nên cuối cùng vẫn "got green"

baotrung1969

Thành viên mới

Chào baotrung1969,

Cảm ơn bạn rất nhiều vì những chia sẻ của bạn. Nếu được như bạn thì quá tốt! Trước mắt là mình sẽ thử gởi một số bằng chứng lúc vợ mình còn ở US vd: tài khoản ngân hàng (Bank statements), bằng lái xe, cùi Social Security, Tax của 2 năm 2012, 2013. Copy công chứng PP VN của vợ mình vì vợ mình về VN toàn dùng PP VN, còn PP US thì trống trơn mà lúc interview vợ mình không đem PP VN theo.

Về CRBA và SS của con thì mình đã làm ở VN rồi, cái này mình nghỉ đâu chứng minh được nơi cư trú chính của vợ mình là US đâu bạn (nhưng mình cũng sẽ đem theo). Con mình mới 16 tháng nên cũng chưa cho đi học được.

Nếu những bằng chứng này không đủ thì chắc mình sẽ làm như bạn thôi! kết quả như thế nào mình sẽ thông báo cho cả nhà biết.

Mấy bạn đi sau rút kinh nghiệm trường hợp của mình nha! Bằng chứng về mối quan hệ của mình rất rõ ràng nên mình rất tự tin. Nhưng khi vô phỏng vấn thì LSQ chỉ hỏi mình có 2 câu, bằng chứng thì chỉ nhìn sơ qua và chỉ toàn hỏi vợ mình. Vợ mình không lường trước chuyện này nên cuối cùng vẫn "got green"
Bạn đọc không kỹ những gì họ nói rồi, cái mà họ cần là những bằng chứng mới nhất của vợ bạn xác nhận vợ bạn sẽ về Mỹ cùng với gia đình bạn, họ không cần những bằng chứng trước kia của vợ bạn khi còn ở Mỹ, họ muốn biết chắc chắn là vợ bạn có muốn quay về Mỹ thật hay không, bạn gửi họ những bằng chứng trước kia của vợ bạn cũng vô ích thôi. Chỉ còn cách vợ bạn phải về Mỹ trước 1 thời gian. Chúc bạn may mắn.

baotrung1969

Thành viên mới
Mình nói thêm, vợ bạn không về Mỹ thì làm sao có việc làm ở Mỹ, không có việc làm thì sao mà bảo lãnh bạn được ( đây là 1 trong những điều kiện rất quan trọng để bảo lãnh, vì vậy chồng mình phải về lại Mỹ trước để có job )trừ phi bạn có người joint sponsor cho bạn, mà joint sponsor phải có đủ income theo luật để bảo lãnh bạn.

T

Testt Accountt

Guest

Mình nói thêm, vợ bạn không về Mỹ thì làm sao có việc làm ở Mỹ, không có việc làm thì sao mà bảo lãnh bạn được ( đây là 1 trong những điều kiện rất quan trọng để bảo lãnh, vì vậy chồng mình phải về lại Mỹ trước để có job )trừ phi bạn có người joint sponsor cho bạn, mà joint sponsor phải có đủ income theo luật để bảo lãnh bạn.
Uhm, như mình đã nói nếu vợ mình qua US thì sẽ là bằng chứng tốt nhất! nhưng trước tiên mình cứ thử với cách tốn ít thời gian hơn dù hy vọng không nhiều :2: . Nếu không được thì vợ con mình sẽ qua trước.

baotrung1969

Thành viên mới
Bạn đọc kỹ lại trong tờ giấy xanh bổ túc nhe, chỉ bổ túc khi đã đầy đủ những thứ cần thiết đủ điều kiện để cấp visa, không đầy đủ thì họ sẽ không cứu xét mà để hồ sơ qua 1 bên trong thời gian dài đó, vài người đã bị như vậy. Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi bạn thử cách ít thời gian như bạn nói.

T

Testt Accountt

Guest

Chào mọi người, chào baotrung1969,

Hôm qua mình có đến LSQ để bổ sung hồ sơ và đã được chấp nhận.
HS của mình gồm:
1/ SS của vợ (có ghi address)
2/ Statements ngân hàng các tháng gần nhất. Vợ mình đã có tk NH.
3/ Giấy tờ chích ngừa Vacxin bên US (có ghi address )
4/ Bằng college và một số giấy tờ lúc nhập học có ghi address
5/ Tax các năm gần nhất

Các giấy tờ này đều có ghi địa chỉ vợ mình ở US.
Lưu ý là mình có người bảo trợ tài chính vì vợ ở VN ko có income