[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - tungbeous

tungbeous

Thành viên mới
Em đã post bài ở bên mục chia sẻ kinh nghiệm(http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=15995), nay xin ban điều hành cho phép em post lại vào đây cho đúng chỗ

Kính chào ban quản trị diễn đàn cùng các thành viên!

Em sang Mỹ bằng visa du lịch từ tháng 2/2012. Em đã kết hôn với bạn gái và hiện đang hoàn tất hồ sơ xin chuyển diện (I-485 + I-130).

Nhưng vừa qua em đi du lịch cùng gia đình (gia đình bạn gái và gia đình em) và bị tai nạn xe hơi nên đến bây giờ em mới tiến hành tiếp những giấy tờ còn thiếu. Và em đang có một số thắc mắc khẩn cấp sau đây:

1. Hạn I-94 của em đến giữa tháng 8, vậy em còn 2 tuần nữa là hết hạn. Vậy em gửi hồ sơ lên USCIS trước khi I-94 hết hạn thì có được tính là "in status" không? Vì em sợ đến khi nhận được I-797 mà đã quá hạn I-94 rồi thì sẽ bị tính là out of status?

2. Em nghe có người nói trong một số trường hợp có thể gia hạn I-94 mà không mất phí, em không rõ có đúng không? Em bị tai nạn và có đầy đủ report của police và bệnh viện nhưng đằng nào cũng nộp hồ sơ chuyển diện, sợ nộp gia hạn lại bị conflict. Vậy em nên nộp hồ sơ chuyển diện luôn hay gia hạn I-94 rồi mới nộp hồ sơ I-485?

3. Vợ em có khai thuế 3 năm gần đây (2009,2010,2011).

Năm 2011, sau khi khai thuế ở dịch vụ thuế, họ đưa lại 1 bản photocopy có bao gồm giấy 1099 (vợ em self-employed năm 2011).

Trong 2 năm 2009 và 2010, vợ em đi làm và có W2 nhưng bây giờ không tìm thấy. Em đã order lại tax return transcript nhưng thấy ghi là 5-10 working days, em sợ rằng sẽ không kịp nhận copy of transcript trước khi I-94 hết hạn.

Mà theo như instruction của I-864 thì họ bắt gửi Photocopy+W2 hoặc copy of IRS transcript.

Vậy nếu không kịp nhận bản transcript thì em gửi hồ sơ với thuế năm gần nhất (có 1099) và 2 năm gần nhì (không có W2) có được không?

4. Khi em mở account ở Bank of America thì họ có đưa cho 3 cái checks, vậy em có thể dùng checks đó để gửi payment kèm hồ sơ không? Vì mới sang nên không biết mà order check sớm.

Rất mong mọi người giúp đỡ.

Em chân thành cảm ơn!