[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - anhvu0902

anhvu0902

Thành viên mới
Em đang gặp trục trặc giấy tờ xin thẻ xanh và mong mọi người tư vấn hộ. Em là du học sinh diện visa F1 và đang học tại college community . Bạn trai e qua đã 2 năm. Đầu năm nay em gặp được ox và tụi em đi đăng ký kết hôn vào tháng 8 vừa rồi để em tranh thủ apply thủ tục xin thẻ xanh. Em theo hướng dẫn trong USCIS website và tham khảo bạn bè những người đã có kinh nghiệm để tự mình làm đơn xin. Em đã nộp tất cả những forms cần thiết (I-130, I-485, cũng như những tư liệu cần thiết khác) cùng một lúc.*
Nhưng hôm nay em nhận được hồ sơ trả về bao gồm form I-797C (form từ chối hồ sơ). Và theo tìm hiểu sơ qua thì em biết được nguyên nhân là do ông xã em chỉ là thường trú nhân có thẻ xanh. Nên lúc em nộp hồ sơ I-130 và I-485 cùng một lúc thì không được (vì trường hợp này chỉ dành cho người bảo lãnh là U.S citizen).*
Em đang hoang mang lắm . Sau đó không biết giấy tờ có phải làm lại từ đầu hết không hay chỉ bổ sung thêm.*
P.S: Lưu ý là lúc em nộp hồ sơ ban đầu thì USCIS đã lẩy fee $420 và form I-130 rồi. Nên hồ sơ trả lại chỉ bao gồm những tài liệu khác và check $1070 cho form I-485.*