[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - HCM2005731057

quynhgiang

Thành viên mới
SỐ HỒ SƠ HCM2005731057

e phỏng vấn tháng 9.2010

khi phỏng vấn thì lãnh sự quán ok.hẹn em 10 ngày sau cấp Visa.
10 ngày sau e lên LSQ thì họ mời e vào 1 phòng riêng và nói hồ sơ của e có trục trặc.
Họ nói là e đã làm 1 bộ hồ sơ xin du học và bị rớt.(thật sự là e có làm giả, và đã PV , để lại dấu vân tay nên, còn hoàn cảnh sao e làm thì e sẽ trình bày sau).
Và hồ sơ của e bị đóng.
tháng 2.2011 e nhận đc một lá thư của LSQ Hoa Kỳ nói e làm 1 bản tường trình đầy đủ để họ xét lại hồ sơ của e.
và tháng 9.2011 e phải bổ túc thêm Form I-601.
và sáng nay e nhận đc thư của sở Di Trú Hoa Kỳ ở Bangkok gửi về, nói là đơn I-601 của e bị khước từ,và họ bảo người bảo lãnh(ba em) phải làm đơn kháng cáo I-290B. e chỉ có đc 30-33 ngày kháng cáo.

E xin anh chị nào biết về form I-290B xin chỉ dẫn cho e biết cách làm.
E xin BQT tư vấn giúp em xem hồ sơ của e khả năng kháng cáo thành công đc bao nhiu %.
Và nếu có kháng cáo thì người bảo lãnh(ba e)phải làm những gì??.

Hiện tại e rất hoang mang , buồn rầu vì e chỉ có 1 mình ở VN.

Cám ơn anh chị rất nhìu.

Ðề: Xin anh chị vui lòng giúp em.

Chào bạn,

Theo tôi thì bạn đã bị từ chối visa do nhân viên lãnh sự cho rằng bạn đã man khai lúc trước. Trường hợp man khai chỉ được xin khoan hồng khi đương đơn có cha mẹ hoặc vợ chồng là công dân hay thường trú nhân Hoa Kỳ. Do bạn có ba bạn ở Mỹ nên họ mới cho bạn điền đơn I-601. Đơn I-601 của bạn bị từ chối có lẽ do lời trình bày của bạn chưa thuyết phục được nhân viên lãnh sự rằng việc bạn bị từ chối visa sẽ gây đau khổ tột cùng cho ba mẹ bạn.

Đơn I-290B phải do người bảo lãnh nộp và sẽ do văn phòng Administrative Appeals Office (AAO) cứu xét. Thông thường, AAO không thích lật ngược quyết định từ chối đơn I-601. Họ không chấp nhận những lý do mới – lý do đã không trình bày trong đơn I-601. Tuy vậy, họ vẫn chấp nhận những bằng chứng mới hay cập nhật.

Do thời gian cứu xét đơn I-290B có thể lâu và xác suất thành công ít nên nhiêu luật sư khuyên thân chủ nên nộp đơn I-601 khác. Một số tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ cho phép nộp lại mẫu I-601 mới. Đa số thì bắt nộp lại đơn bảo lãnh lại.

Bạn nên hỏi Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM xem họ chấp nhận việc nộp đơn I-601 mới không.

Riêng về đơn I-290B, nếu bạn vào trang http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD thì ba của bạn sẽ phải nộp mẫu I-290B cho:

USCIS
P.O. Box 805887
Chicago, IL 60680-4120

Thư phát nhanh thì gửi theo địa chỉ:

USCIS
Attn: FBAS
131 S. Dearborn, 3rd Floor
Chicago, IL 60603-5517

Tôi không thể biết xác suất đơn I-290B thành công của ba bạn.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

tranquang

Thành viên tích cực

Chào bạn,

Theo tôi thì bạn đã bị từ chối visa do nhân viên lãnh sự cho rằng bạn đã man khai lúc trước. Trường hợp man khai chỉ được xin khoan hồng khi đương đơn có cha mẹ hoặc vợ chồng là công dân hay thường trú nhân Hoa Kỳ. Do bạn có ba bạn ở Mỹ nên họ mới cho bạn điền đơn I-601. Đơn I-601 của bạn bị từ chối có lẽ do lời trình bày của bạn chưa thuyết phục được nhân viên lãnh sự rằng việc bạn bị từ chối visa sẽ gây đau khổ tột cùng cho ba mẹ bạn.

Đơn I-290B phải do người bảo lãnh nộp và sẽ do văn phòng Administrative Appeals Office (AAO) cứu xét. Thông thường, AAO không thích lật ngược quyết định từ chối đơn I-601. Họ không chấp nhận những lý do mới – lý do đã không trình bày trong đơn I-601. Tuy vậy, họ vẫn chấp nhận những bằng chứng mới hay cập nhật.

Do thời gian cứu xét đơn I-290B có thể lâu và xác suất thành công ít nên nhiêu luật sư khuyên thân chủ nện nộp đơn I-601 khác. Một số tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ cho phép nộp lại mẫu I-601 mới. Đa số thì bắt nộp lại đơn bảo lãnh lại.

Bạn nên hỏi Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM xem họ chấp nhận việc nộp đơn I-601 mới không.

Riêng về đơn I-290B, nếu bạn vào trang http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD thì ba của bạn sẽ phải nộp mẫu I-290B cho:

USCIS
P.O. Box 805887
Chicago, IL 60680-4120

USCIS
Chicago, IL 60603-5517

Hi Bạn QuynhGiang ! Nếu ai mà có quá khứ với - Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ và đã bị từ chối . Du Học . Cưới Giả . Du Lịch . vv -
- Theo luật immigration 204c . nếu ai phạm phải vào điều khai man . làm giả giấy tờ - thì bị Cấm suốt đời không được vào Hoa Kỳ - dù sao nầy có ai bảo lãnh thật cũng không được vào Hoa Kỳ - mà khi mà bạn làm đơn xin khán cáo lên tới tòa . cũng rất khó xin được ân xá
- Chúc bạn khán cáo thành công với hồ sơ của bạn :113:

quynhgiang

Thành viên mới

Chào bạn,

Do thời gian cứu xét đơn I-290B có thể lâu và xác suất thành công ít nên nhiêu luật sư khuyên thân chủ nên nộp đơn I-601 khác. Một số tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ cho phép nộp lại mẫu I-601 mới. Đa số thì bắt nộp lại đơn bảo lãnh lại.

USCIS
P.O. Box 805887
Chicago, IL 60680-4120

USCIS
Chicago, IL 60603-5517

xin cho e hỏi thêm là ba e có nên mời 1 luật sư nào bên Mỹ đứng ra kháng cáo dùm ba e đc ko???
còn vấn đề hỏi LSQ về nộp mới I-601 e phải gọi dt hay mail cho LSQ??
thank a rất nhìu.

Chào bạn,

Ba bạn nên mướn luật sư trong trường hợp này. Khi đơn I-290B bị từ chối mà ba bạn muốn tiếp tục kháng cáo thì phải nộp hồ sơ lên cho Federal District Court.

Bạn có thể viết email cho Tổng lãnh sự quán hay cho văn phòng USCIS ở Bangkok để hỏi xem họ chấp nhận cho bạn nộp đơn I-601 mới không.

Daisy_Luu

Thành viên mới

Xin chào bạn Quynhgiang,

Mình cũng đang gặp trường hợp như bạn, xin hỏi hồ sơ bạn xử lý đến đâu rồi? Bạn có kháng cáo không? Làm cách nào để kháng cáo. Mong bạn trả lời sớm để mình biết cách xử lý.

Cám ơn bạn