[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - HCM2009678022

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: về việc nghĩa vụ quân sự ở mỹ

Hi love_always

Mỹ và nhiều quốc gia khác như châu Âu, Nhật, Canada,... họ không có chế độ nghĩa vụ quân sự như VN, Hàn Quốc, Nga, TQ, Israel, ... Ở Mỹ đi lính được xem là một nghề bạn ạ, gọi là quân nhân chuyên nghiệp cũng được. Nếu bạn thích thì xung phong đi lính, còn không thì thôi. Việc đăng ký này chỉ giúp chính phủ Mỹ nắm chắc số lượng thanh niên trong độ tuổi quân dịch, khi có chiến tranh lớn như WWII thì họ sẽ gọi tổng động viên. Mà thời buổi này làm gì có chiến tranh như vậy nữa mà bạn lo :):):)

love_always

Thành viên tích cực

Hi love_always

Mỹ và nhiều quốc gia khác như châu Âu, Nhật, Canada,... họ không có chế độ nghĩa vụ quân sự như VN, Hàn Quốc, Nga, TQ, Israel, ... Ở Mỹ đi lính được xem là một nghề bạn ạ, gọi là quân nhân chuyên nghiệp cũng được. Nếu bạn thích thì xung phong đi lính, còn không thì thôi. Việc đăng ký này chỉ giúp chính phủ Mỹ nắm chắc số lượng thanh niên trong độ tuổi quân dịch, khi có chiến tranh lớn như WWII thì họ sẽ gọi tổng động viên. Mà thời buổi này làm gì có chiến tranh như vậy nữa mà bạn lo :):):)
Em đọc báo cũng thấy bên Mỹ thất nghiệp nhiều nên người ta xin đi NVQS nhiều, em k phải là trốn NVQS nhưng em ko muốn xa chồng.:12: Với lại cứ thấy HQ và TT hăm he đánh nhau ko bít sao nữa.:40:

love_always

Thành viên tích cực

Khi bị gọi tổng động viên thì không ai tránh được, nhưng nếu thất nghiệp mà xin đi NVQS thì nên xét lại báo nào viết nhé, báo đó nổ to quá.
Thật mà, hôm qua em mới nghe tin tức bên Mỹ xong. Họ nói vậy đó.:43:

the rock

Thành viên tích cực
cho hỏi mẫu đơn đăng kí nghĩa vụ quân sự như vậy có được ko?

tôi năm nay 19t mới qua Mỹ dc gần 1 thánh và đang ở bang california. Tôi đã đăng kí và gửi đơn đăng kí nghĩa vụ quân sự. Nhưng ở phần City tôi có gạch bỏ vì viết sai và tôi đã viết lại. còn phần Suffix tôi không có điền vì chú tôi nói cái đó là nói về thành phần trong xã hội vì mình mới qua nên không cần điền. Cả 2 điều đó làm tôi hơi bị lo không biết cái đơn tôi gửi có bị gì không ? Tôi có cần ra bưu điện làm lại cái đơn đăng kí khác ko? xin trả lời gấp vì ngày mài là tôi đúng thời hạn 30 ngày . có gì tôi đăng kí online lại. Thank!

da duoc di

Thành viên mới
Ðề: cho hỏi mẫu đơn đăng kí nghĩa vụ quân sự như vậy có được ko?

em cung chuan bi sang cali o . ma em nghe noi la phai co qt moi di quan su ma kh co qt thi lam sao di duoc ha anh
minh moi sang thi phai mat 5n moi co qt ma

da duoc di

Thành viên mới
Ðề: chích ngừa lần 2

phai boc so day ban oi . minh cung cu tuong la kh boc so cu doi doi hoai moi biet la kh boc so thi kh duoc goi nen di boc so lien a
:113:

nguoikhoso

Thành viên mới
Ðề: chích ngừa lần 2

Bạn ơi ,phải chịu khó lấy số trước 1 ngày đó ...nhớ nghe!

boy_15

Thành viên tích cực
Ðề: cho hỏi mẫu đơn đăng kí nghĩa vụ quân sự như vậy có được ko?

Chào bạn.
Phần Suffix: bạn có thể để trống vì ở Việt Nam không dùng các hậu tố này.
Còn phần bạn ghi sai sau đó sửa lại, mình nghĩ không có vấn đề gì, quan trọng là thông tin bạn ghi trong form đó phải đầy đủ, chính xác.

Thân ái.

gintatv

Thành viên tích cực
đã bổ túc xong nhưng

Gia đình tôi đã bổ túc xong rồi , không được cấp visa ma chỉ được một giấy màu xanh bảo là không cần phải bổ túc gì thêm ,cứ về nhà đợi và đợi hic hic , tôi cũng đả gửi thư để hỏi thăm va cũng được trả lời
Theo thong bao cua Bo Ngoai Giao Hoa Ky ve van de Thi Thuc trong thang 1 nam 2011, ngay giai quyet ho so dien F1 bi lui lai ( 1 thang 1 nam 2005). Muc dich cua viec lui ngay giai quyet la de giu cho so luong thi thuc duoc cap nam trong gioi han so luong hang nam cho dien thi thuc nay. Do van de lui ngay giai quyet ho so dien F1 nay nen ho so cua duong don se bi ngung xem xet. Van phong chung toi se tiep tuc xem xet ho so cua duong don khi ho so cua duong don den luot giai quyet.
Vậy cho tôi hỏi xem còn lâu không và hồ sơ của tôi có khả quan hay không , để tôi còn giải quyết những vấn đề riêng , chang hạn như cưới vợ hjhj

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: đã bổ túc xong nhưng

Gia đình tôi đã bổ túc xong rồi , không được cấp visa ma chỉ được một giấy màu xanh bảo là không cần phải bổ túc gì thêm ,cứ về nhà đợi và đợi hic hic , tôi cũng đả gửi thư để hỏi thăm va cũng được trả lời
Theo thong bao cua Bo Ngoai Giao Hoa Ky ve van de Thi Thuc trong thang 1 nam 2011, ngay giai quyet ho so dien F1 bi lui lai ( 1 thang 1 nam 2005). Muc dich cua viec lui ngay giai quyet la de giu cho so luong thi thuc duoc cap nam trong gioi han so luong hang nam cho dien thi thuc nay. Do van de lui ngay giai quyet ho so dien F1 nay nen ho so cua duong don se bi ngung xem xet. Van phong chung toi se tiep tuc xem xet ho so cua duong don khi ho so cua duong don den luot giai quyet.
Vậy cho tôi hỏi xem còn lâu không và hồ sơ của tôi có khả quan hay không , để tôi còn giải quyết những vấn đề riêng , chang hạn như cưới vợ hjhj
Hi gintatv,
Cả 4 topic của bạn đã được chuyển về đây rồi, cần hỏi điều gì, bạn nên hỏi tại đây nghen, đừng mở thêm topic nữa nhé vì như vậy là vi phạm quy định của Diễn đàn đó bạn.

Bạn cần cho biết PD của bạn, chúng tôi sẽ dự đoán khoảng thời gian nào tới lượt hồ sơ bạn được cấp visa.

Mẹ bạn là đương đơn chính trong hồ sơ F1 này phải không? Nếu đúng vậy thì khi bạn cưới vợ, bạn sẽ không được cấp visa để cùng đi với mẹ đâu. Và sau này phải đợi mẹ bạn nhập quốc tịch Mỹ rồi, mới làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F3.
Chúc vui. Thân ái.

gintatv

Thành viên tích cực

Hi gintatv,
Cả 4 topic của bạn đã được chuyển về đây rồi, cần hỏi điều gì, bạn nên hỏi tại đây nghen, đừng mở thêm topic nữa nhé vì như vậy là vi phạm quy định của Diễn đàn đó bạn.

Bạn cần cho biết PD của bạn, chúng tôi sẽ dự đoán khoảng thời gian nào tới lượt hồ sơ bạn được cấp visa.

Mẹ bạn là đương đơn chính trong hồ sơ F1 này phải không? Nếu đúng vậy thì khi bạn cưới vợ, bạn sẽ không được cấp visa để cùng đi với mẹ đâu. Và sau này phải đợi mẹ bạn nhập quốc tịch Mỹ rồi, mới làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F3.
Chúc vui. Thân ái.
Xin lỗi mình không biết quy định này, PD là gì bạn
nói chơi thôi chứ đâu có ý định cưới vợ gì đâu hihi , tại mình đang học ĐH năm thứ 1 , nếu thời gian được viasa của mình gần thì sẽ nghỉ học để đi học nghề tạo mẫu tóc nghề tóc qua đó cũng phải học thêm 3 năm phải không bạn

gintatv

Thành viên tích cực
Kinh Nghiệm đau khổ của tôi

Mình lập topic này để chia sẽ kinh nghiệm cho ae gặp phải dịch vụ dởm ,mình và mẹ cùng anh trai mình đi theo diện f1 từ 2005 đến nay đã được phỏng vấn và bổ túc hồ sơ .Vấn đề ở đây là trước ngày phỏng vấn khoảng 2 tuần thì ông luật sư mới đưa giấy tờ bảo là phải kiếm các bằng chứng vd hình ảnh , tờ khai gia đình, email,... mà theo khổ 1 cái là ông bà ngoại tôi đi di tản 1975 , không đem được 1 thứ gì hết , kể các thư từ điện thoại ,mà ở công an quận thì chỉ có tu 1976 trở về sau thôi , phải lên tới bộ công an cục C13 mới có mà lên C13 thì khó mà lục được nếu không có quan hệ tốt.PHẢI CHI NGAY TỪ LÚC LÀM HỒ SƠ LUẬT SƯ NÓI TRƯỚC NHỮNG ĐIỀU NÀY THÌ TÔI ĐÂU PHẢI CHỜ ĐỢI NHƯ THẾ NÀY,kinh nghiệm xương máu của tôi đó nha các bạn nào rơi vào tình trạng như tôi thì nhớ chuẩn bị sớm. Nếu mà tôi biết diễn đàn này sớm thì tốt biêt mấy

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Xin lỗi mình không biết quy định này, PD là gì bạn
nói chơi thôi chứ đâu có ý định cưới vợ gì đâu hihi , tại mình đang học ĐH năm thứ 1 , nếu thời gian được viasa của mình gần thì sẽ nghỉ học để đi học nghề tạo mẫu tóc nghề tóc qua đó cũng phải học thêm 3 năm phải không bạn
Chào bạn,
Diễn đàn này là bất vụ lợi, các member trong BĐH đều là những người lớn tuổi và có tâm huyết với diễn đàn với khẩu hiệu "người đi trước rước (giúp) người đi sau". Bạn không nên đặt ra câu hỏi để rồi bạn nói rằng bạn "nói chơi". Bạn có nghĩ rằng bạn chỉ hỏi chơi nhưng người trả lời bạn phải mất thời gian và công sức không? Mong bạn lưu ý cho.
Tôi mạn phép bạn Lily trả lời cho bạn:
PD là viết tắt của Priority Date, tạm hiểu là ngày ưu tiên của hồ sơ bảo lãnh. Ngày này có thể hiểu là ngày người bảo lãnh nộp hồ sơ bảo lãnh cho USCIS và được cấp giấy biên nhận hồ sơ. Muốn biết ngày ưu tiên của hồ sơ, bạn nói người bảo lãnh xem lại trong thông báo I-130 hoặc I-797 đã nhận được.

TheKingNT

Thành viên tích cực
Ðề: Kinh Nghiệm đau khổ của tôi

Mình lập topic này để chia sẽ kinh nghiệm cho ae gặp phải dịch vụ dởm ,mình và mẹ cùng anh trai mình đi theo diện f1 từ 2005 đến nay đã được phỏng vấn và bổ túc hồ sơ .Vấn đề ở đây là trước ngày phỏng vấn khoảng 2 tuần thì ông luật sư mới đưa giấy tờ bảo là phải kiếm các bằng chứng vd hình ảnh , tờ khai gia đình, email,... mà theo khổ 1 cái là ông bà ngoại tôi đi di tản 1975 , không đem được 1 thứ gì hết , kể các thư từ điện thoại ,mà ở công an quận thì chỉ có tu 1976 trở về sau thôi , phải lên tới bộ công an cục C13 mới có mà lên C13 thì khó mà lục được nếu không có quan hệ tốt.PHẢI CHI NGAY TỪ LÚC LÀM HỒ SƠ LUẬT SƯ NÓI TRƯỚC NHỮNG ĐIỀU NÀY THÌ TÔI ĐÂU PHẢI CHỜ ĐỢI NHƯ THẾ NÀY,kinh nghiệm xương máu của tôi đó nha các bạn nào rơi vào tình trạng như tôi thì nhớ chuẩn bị sớm. Nếu mà tôi biết diễn đàn này sớm thì tốt biêt mấy
Bạn bớt lo lắng, kêu gia đình lục lại những tấm hình cũ, thư gởi tiền hoặc bất cứ giấy tờ gì liên quan đến ông bà ngoại và mẹ của bạn. Mình khi đi PV diện F1 chuẩn bị rất kỹ nhưng khi vô đó thấy có 2 người cũng đi theo diện F1 trong đó có 1 người chỉ cầm duy nhất 1 hoặc 2 tấm ảnh chụp chung với Mẹ, bằng chứng thì cũng chỉ le que vài cái mà lại nhận được giấy hồng.

Tất cả những kinh nghiệm của mọi người hướng dẫn "trên diễn đàn" là đã được "tối ưu" tức là khi cần gì có đó, nhưng đôi khi có ít cũng không nên lo lắng nhìu.

Theo mình, nếu có 1 tấm hình mẹ bạn chụp hồi nhỏ với ông bà ngoại thì rất tốt rồi + các hình chụp sau này khi ông bà của bạn về VN thăm. Các học bạ của mẹ bạn, sổ hộ khẩu. Khi vô PV người ta hỏi bằng chứng thì đưa hình xưa ra trước, các hộ khẩu cũ, học bạ của mẹ bạn nếu còn là OK. Nên nhớ các hình có giá trị nhất : là hình sinh hoạt gia đình, thăm mộ, đám cưới.

Diện F1 rất dễ, nếu có nghi ngờ là đã bị thử ADN rồi đó. Không cần phải lên cục C13.

Chúc gia đình bạn thành công.

gintatv

Thành viên tích cực

Bạn bớt lo lắng, kêu gia đình lục lại những tấm hình cũ, thư gởi tiền hoặc bất cứ giấy tờ gì liên quan đến ông bà ngoại và mẹ của bạn. Mình khi đi PV diện F1 chuẩn bị rất kỹ nhưng khi vô đó thấy có 2 người cũng đi theo diện F1 trong đó có 1 người chỉ cầm duy nhất 1 hoặc 2 tấm ảnh chụp chung với Mẹ, bằng chứng thì cũng chỉ le que vài cái mà lại nhận được giấy hồng.

Tất cả những kinh nghiệm của mọi người hướng dẫn "trên diễn đàn" là đã được "tối ưu" tức là khi cần gì có đó, nhưng đôi khi có ít cũng không nên lo lắng nhìu.

Theo mình, nếu có 1 tấm hình mẹ bạn chụp hồi nhỏ với ông bà ngoại thì rất tốt rồi + các hình chụp sau này khi ông bà của bạn về VN thăm. Các học bạ của mẹ bạn, sổ hộ khẩu. Khi vô PV người ta hỏi bằng chứng thì đưa hình xưa ra trước, các hộ khẩu cũ, học bạ của mẹ bạn nếu còn là OK. Nên nhớ các hình có giá trị nhất : là hình sinh hoạt gia đình, thăm mộ, đám cưới.

Diện F1 rất dễ, nếu có nghi ngờ là đã bị thử ADN rồi đó. Không cần phải lên cục C13.

Chúc gia đình bạn thành công.
không bạn à ho sơ của mình đã xong rồi giờ chỉ đợi thôi mình lập topic này chủ yếu là để nói với ae là ai gặp trường hợp giống mình thì nên chuẩn bị sớm bằng chứng

lehhai

Thành viên tích cực

hi,bạn
cho mình tham khảo tí nha,hồ sơ bạn ngày ưu tiên tháng mấy năm 2005 vậy?từ khi hồ sơ complete đến khi nhận được giấy mời phỏng vấn khỏang bao nhiêu tháng vậy bạn?

TheKingNT

Thành viên tích cực

hi,bạn
cho mình tham khảo tí nha,hồ sơ bạn ngày ưu tiên tháng mấy năm 2005 vậy?từ khi hồ sơ complete đến khi nhận được giấy mời phỏng vấn khỏang bao nhiêu tháng vậy bạn?
Hồ sơ khi complete đến khi nhận giấy Phỏng Vấn là khoảng 6 - 8 tuần. Tuy nhiên với điều kiện là lịch visa lúc chờ không được lùi lại như 5 tháng vừa rồi bạn ah ( tức là ngày ưu tiên của bạn đã đáo hạn trong lúc chờ thư PV ).

Ví dụ như trường hợp của mình: F1 ngày PD = 27/09/2005.

Ngày 31 tháng 5 - 2010 hồ sơ mở, 15 tháng 6 hồ sơ mình complete và nhận thư mời PV vào tháng 1- 9 ( PV vào tháng 10).

Ps: một chút góp ý cho các bạn là đừng đợi nước đến chân mới nhảy.

Lúc hồ sơ chưa mở mình đã chuẩn bị xong hết tất cả + bỏ bì thư chỉ chờ làm LLTP là gởi liền qua Mỹ.

Các anh em mình quen trong XNC và cả VDT - đồng hương nhatrang điển hình là anh NgoMaiise của XNC khuyên mình làm LLTP, lúc đó mình nhìn lịch visa là còn cách 8 tháng so với ngày PD của mình, chưa kịp đi làm thì hồ sơ mở, ngay trong ngày hôm đó mình làm LLTP ( mất 7 ngày vì mình quen ) và gởi thẳng bộ hồ sơ mình đã chuẩn bị sẵn ( DS230 + ....) qua NVC và may mắn là không bị trục trặc gì cả.

Đến ngày PV cũng vậy mình chỉ đi chơi vì mọi thứ đã chuẩn bị từ trước ( thật ra là trước khi hồ sơ mở ). Nói chung cũng may mắn.

May mắn là sớm biết được nỗi khổ của người thân ở Mỹ ehhehhe.

Chỉnh sửa cuối:

lehhai

Thành viên tích cực

thankyou bạn.mình tin là lich VB tháng 7 này sẽ tăng chóng mặt cho mà coi.mình F1,PD 09/2006 thì chắc tới liền thôi,chỉ sợ nhậu nhiều bị trục trặc sức khoẻ thôi.khám sức khỏe nếu bị viêm gan siêu vi A,B,C gì đó thì không biết có bị dzịnh lại không nữa...

gintatv

Thành viên tích cực
Ðề: Hcm2009678022

xin lỗi. Gần đây bận nhiều việc quá nên không thể lên diễn đàn được . Thông báo I-130 và I-797 là phải hỏi người bảo lãnh hả . Mình chỉ nhớ là ngày nộp đơn là tháng 6 -2005 thôi.Cho mình hỏi 1 lần nữa là trường hợp của mình có khả quan không tại cũng có ông bên dịch vụ ổng nói có một số trường hợp bị giam hồ sơ luôn mình nghe mà thấy lo quá.

gintatv

Thành viên tích cực
giup em voi

sorry mấy anh admin nha tại vì em lập mới cái topic này mặc dù có topic riêng, tai vi gấp quá nên em mới lập cai topic này
Case:HCM2009678022 (ông ngoại bảo lãnh mẹ tôi va ae tôi)
Hôm nay em nhân được giấy mời phỏng vấn vào ngày 24/05/2012, lần này là phỏng vấn lại,nhân viên lãnh sự yêu cầu nộp
lý lịch tư pháp
giấy khám sức khỏe
bản tường trình có chứng thực đầy đủ tên , địa chỉ hiện tại số điện thoại nhà, ngày tháng năm sinh ,nơi sinh của cha tôi(vì đã li dị)
cung cấp mẩu đơn mới DS-230 phần 1 và phần 2 hoàn chỉnh bằng TA (mẩu đơn này là mình down về rồi điền vào hay là đã có sẵn rồi)
vơi lại em cũng không thấy yêu cầu cung cấp thêm bằng chứng gì hết vậy có nên cung cấp thêm bằng chứng hay không