[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - lonelykid

lonelykid

Thành viên mới
Gia đình mình đã qua mỹ được 2 tuần,cám ơn mọi ng rất nhiều ! mình đang chờ giấy tờ, 2 tuần rồi mà chưa thấy đâu :2:
Mọi người cho mình hỏi là khi qua mỹ gia đình mình hiện ở nhà của người bão lãnh (oakland,ca - địa chỉ sẽ ở trên ds230) , nhưng bây giờ mình muốn em mình qua ở chung với dì mình ( alameda,ca - cũng là người bảo trợ ) để xin học high school bên này vì trường sát bên nhà,và là 1 trường tốt . đi bộ được..
** Vậy nếu em mình wa đó học có xin được medicare and food stamp k? Vì có 3 người dì khác của mình mới wa điều xin được nhưng không ở chung với người b.trợ, mà nghe nói lúc xin thì có bị hỏi về người bảo trợ nên không biết em mình ở riêng và ở chung với ng bảo trợ như vậy co xin đc không ? sợ họ nói đã ở chung với người b.trợ thì có ng bảo trợ nuôi và lo cho rồi nên không cấp cho??
*** Mẹ mình có được hưởng ké theo em mình không? vì khác địa chỉ.
- nếu em mình ở với người bảo trợ vẫn được thì em mình sẽ qua đó ở, còn mẹ mình nếu phải ở chung địa chỉ mới được hưởng ké thì mẹ mình sẽ qua đó ở luôn cũng được !
Em mình 17 tuổi , mẹ mình và mình có thể vẫn ở Oakland để đi làm !

Cám ơn tất cả mọi người đã giúp

langvuon

khoai nướng
Ðề: Đã qua mỹ cần mọi người giúp thêm chút

Gia đình mình đã qua mỹ được 2 tuần,cám ơn mọi ng rất nhiều ! mình đang chờ giấy tờ, 2 tuần rồi mà chưa thấy đâu :2:
Mọi người cho mình hỏi là khi qua mỹ gia đình mình hiện ở nhà của người bão lãnh (oakland,ca - địa chỉ sẽ ở trên ds230) , nhưng bây giờ mình muốn em mình qua ở chung với dì mình ( alameda,ca - cũng là người bảo trợ ) để xin học high school bên này vì trường sát bên nhà,và là 1 trường tốt . đi bộ được..
** Vậy nếu em mình wa đó học có xin được medicare and food stamp k? Vì có 3 người dì khác của mình mới wa điều xin được nhưng không ở chung với người b.trợ, mà nghe nói lúc xin thì có bị hỏi về người bảo trợ nên không biết em mình ở riêng và ở chung với ng bảo trợ như vậy co xin đc không ? sợ họ nói đã ở chung với người b.trợ thì có ng bảo trợ nuôi và lo cho rồi nên không cấp cho??
*** Mẹ mình có được hưởng ké theo em mình không? vì khác địa chỉ.
- nếu em mình ở với người bảo trợ vẫn được thì em mình sẽ qua đó ở, còn mẹ mình nếu phải ở chung địa chỉ mới được hưởng ké thì mẹ mình sẽ qua đó ở luôn cũng được !
Em mình 17 tuổi , mẹ mình và mình có thể vẫn ở Oakland để đi làm !

Cám ơn tất cả mọi người đã giúp
Em sang 2 tuần chắc cả nhà đã có Social Security Card, bây giờ cứ mang đến Trung tâm cấp Medical & Food stamp để xin trợ cấp. Họ chỉ hỏi địa chỉ chứ không cần biết đang ở với ai đâu, nhưng phải mang theo bộ Bảo trợ Tài chánh (I-864), Social Security Card và thẻ xanh (nếu đã có) hoặc hộ chiếu.
Em có thể xem các địa chỉ sau gần nhà hơn để đến:
Hours of Operation for all offices:
Monday - Friday
8:30 am - 12:00 pm
1:00 pm - 5:00 pm

North County
North County Multi-Service Center
2000 San Pablo Ave
Oakland CA 94612
510.891.0700

East County
Eastmont Self-Sufficiency Center
6955 Foothill Blvd Suite 100
Oakland CA 94605
510.383.5300

Medi-Cal Center
Enterprise Office
8477 Enterprise Way
Oakland CA 94621
510.777.2300

South County
Eden Area Multi-Service Center
24100 Amador St
Hayward CA 94544
510.670.6000

Nếu chưa có Social Security Card thì có thể đến SỞ An sinh của nơi e ở để xin, địa chỉ dưới đây:

Social Security Office for Oakland, CA 94607
Office Address :
238 11TH ST
OAKLAND, CA 94607

Directions :

CORNER OF 11TH & JACKSON - ENTER ON 11TH STREET. PARKING LOTS AND METER S. BART - LAKE MERRITT OR 12TH STREET STATION. BUS LINES 14,15,40,40L NO RTH AND SOUTH, 59, 59A - EAST AND WEST. THE PUBLIC ENTRANCE IS ON 11TH S TREET. THE PUBLIC SHOULD NOT ENTER ON JACKSON.

Phone : 1-800-772-1213
1-800-325-0778
Office Hours : MON: 09:00 AM - 03:00 PM; TUES: 09:00 AM - 03:00 PM; WED: 09:00 AM - 12:00 PM; THUR: 09:00 AM - 03:00 PM; FRI: 09:00 AM - 03:00 PM; SAT & SUN: CLOSED

lonelykid

Thành viên mới

Em sang 2 tuần chắc cả nhà đã có Social Security Card, bây giờ cứ mang đến Trung tâm cấp Medical & Food stamp để xin trợ cấp. Họ chỉ hỏi địa chỉ chứ không cần biết đang ở với ai đâu, nhưng phải mang theo bộ Bảo trợ Tài chánh (I-864), Social Security Card và thẻ xanh (nếu đã có) hoặc hộ chiếu.
Em có thể xem các địa chỉ sau gần nhà hơn để đến:
Hours of Operation for all offices:
Monday - Friday
8:30 am - 12:00 pm
1:00 pm - 5:00 pm

North County
North County Multi-Service Center
2000 San Pablo Ave
Oakland CA 94612
510.891.0700

East County
Eastmont Self-Sufficiency Center
6955 Foothill Blvd Suite 100
Oakland CA 94605
510.383.5300

Medi-Cal Center
Enterprise Office
8477 Enterprise Way
Oakland CA 94621
510.777.2300

South County
Eden Area Multi-Service Center
24100 Amador St
Hayward CA 94544
510.670.6000

Nếu chưa có Social Security Card thì có thể đến SỞ An sinh của nơi e ở để xin, địa chỉ dưới đây:

Social Security Office for Oakland, CA 94607
Office Address :
238 11TH ST
OAKLAND, CA 94607

Directions :

CORNER OF 11TH & JACKSON - ENTER ON 11TH STREET. PARKING LOTS AND METER S. BART - LAKE MERRITT OR 12TH STREET STATION. BUS LINES 14,15,40,40L NO RTH AND SOUTH, 59, 59A - EAST AND WEST. THE PUBLIC ENTRANCE IS ON 11TH S TREET. THE PUBLIC SHOULD NOT ENTER ON JACKSON.

Phone : 1-800-772-1213
1-800-325-0778
Office Hours : MON: 09:00 AM - 03:00 PM; TUES: 09:00 AM - 03:00 PM; WED: 09:00 AM - 12:00 PM; THUR: 09:00 AM - 03:00 PM; FRI: 09:00 AM - 03:00 PM; SAT & SUN: CLOSED
Em rất cám ơn anh !!!
Như vậy là dù có ở chung địa chỉ với người bảo trợ thì vẫn xin được Medicare and Food Stamps hả anh ? em có đánh dấu xin SS trong DS-230, nhưng đến giờ 2 tuần rồi vẫn chưa thấy SS hay GCard gì hết a àh. chắc để đầu tuần không có sẽ lên hỏi xem sao !!!
Nhưng bộ i864 nộp vô lãnh sự niêm phong rồi cảnh sát cửa khẩu Mỹ lấy hết cả bộ hs rồi mà a,đem theo nữa là sao a ? mà nếu đem i864 thì địa chỉ mình trùng với ng bảo trợ rồi còn gì !
** Vấn đề em sợ và thắc mắc là ở chung địa chỉ với người bảo trợ sẽ không được xin Medicare and Food Stamps ???
*** Em của em phải đi học mới xin được 2 trợ cấp đó phải không anh ? ( nếu không cần thì có thể xin trước rồi chạy qua alameda học được không anh ? vì trường bên alameda phải có xác nhận-chứng thực đang ở tại alameda mới được xin học tại trường
)

- Em mới qua nên có nhiều điều bỡ ngỡ mong mọi người giúp dùm em , và thông cảm cho em nếu em hơi chậm hiểu :)

langvuon

khoai nướng
Em rất cám ơn anh !!!
Như vậy là dù có ở chung địa chỉ với người bảo trợ thì vẫn xin được Medicare and Food Stamps hả anh ? em có đánh dấu xin SS trong DS-230, nhưng đến giờ 2 tuần rồi vẫn chưa thấy SS hay GCard gì hết a àh. chắc để đầu tuần không có sẽ lên hỏi xem sao !!!
Nhưng bộ i864 nộp vô lãnh sự niêm phong rồi cảnh sát cửa khẩu Mỹ lấy hết cả bộ hs rồi mà a,đem theo nữa là sao a ? mà nếu đem i864 thì địa chỉ mình trùng với ng bảo trợ rồi còn gì !
** Vấn đề em sợ và thắc mắc là ở chung địa chỉ với người bảo trợ sẽ không được xin Medicare and Food Stamps ???
*** Em của em phải đi học mới xin được 2 trợ cấp đó phải không anh ? ( nếu không cần thì có thể xin trước rồi chạy qua alameda học được không anh ? vì trường bên alameda phải có xác nhận-chứng thực đang ở tại alameda mới được xin học tại trường
)

- Em mới qua nên có nhiều điều bỡ ngỡ mong mọi người giúp dùm em , và thông cảm cho em nếu em hơi chậm hiểu :)
Việc xin học và xin trợ cấp không liên quan gì với nhau cả, điều kiện xin được hưởng Food stamp là dưới 19 tuổi còn trợ cấp Y tế là dưới 21 tuổi (tính riêng tại Cali). Trong đơn chỉ khai các thành viên trong riêng gia đình chứ không khai tất cả những người ở cùng nhà, có lẽ gia đình em mẹ là Single Mom nên được ưu tiên hơn. Tuy nhiên phải có bộ photo của I-864, và nếu khai tài sản có trên $3,500. thì cũng không được hưởng trợ cấp Y tế.
Đã sang Mỹ không nên ngồi chờ điều gì cả, nếu thứ 3 này chưa nhận được SSCard thì nên đến Sở An Sinh tại địa phương để xin. Chúc gia đình gặp may mắn trên quê hương mới nhé. Thân ái

Yenbui54

Thành viên tích cực

Tôi nghĩ nếu tất cả những người đi theo diện được bảo lãnh và đều xin được Medicare và Foodstamps thì tất cả những người đi sau sẽ không còn được hưởng bất cứ cái gì (ngay cả việc Xuất cảnh đi Mỹ).Sang đây thì tự động lo đi làm và đi học ,ai lại sang đây để xin cứu đói .
Những người đang bảo lãnh cho thân nhân khi đọc được những dòng chữ này chắc là buồn lắm !

langvuon

khoai nướng

Tôi nghĩ nếu tất cả những người đi theo diện được bảo lãnh và đều xin được Medicare và Foodstamps thì tất cả những người đi sau sẽ không còn được hưởng bất cứ cái gì (ngay cả việc Xuất cảnh đi Mỹ).Sang đây thì tự động lo đi làm và đi học ,ai lại sang đây để xin cứu đói .
Những người đang bảo lãnh cho thân nhân khi đọc được những dòng chữ này chắc là buồn lắm !
Có một số người mới sang cần phải có phiếu mua thực phẩm đó để trang trải phần nào trong khoảng thời gian đầu họ chưa tìm được việc làm và họ cũng cần có trợ cấp Y tế để khỏi lo lắng khi rủi ro bệnh tật đến bất ngờ.
Chỉ cần lỡ xui xẻo đổ bệnh vô nằm viện thôi cũng đủ phải mang nợ suốt cả đời nếu không có bảo hiềm Y tế. Những người sang đây từ trước cũng đã hưởng hết mọi thứ đó rồi chứ không có ai từ chối nó, bây giờ họ đã có dư những thứ họ cần rồi nên không được hưởng hoặc họ không cần đến nữa.

Duy Thai

Thành viên tích cực

Bạn nói thật đúng, Qua tới mỹ lo đi kiếm việc làm để có bảo hiểm y tế,ai đâu mà đi xin food stamp của chính phủ. Xin rồi k biết về ăn có vô không. thiệt hết biết.

langvuon

khoai nướng

Chính những người sanh đẽ tại Mỹ và là người Mỹ chính gốc cũng có khi xa cơ thất thế vẫn phải xin hưởng những khoảng này, không riêng người mới sang hay người sang từ trước, nhằm vào đồng hương sang lâu và mới sang mà phân bì so sánh thật lạ lùng, Yenbui54 ở đây ý nói cho sự lo lắng của người đứng ra ký tên vào giấy bão trợ tài chánh mà thôi, hãy đọc kỹ vào những điều ghi trong giấy bão trợ tài chánh đó để xem chính bản thân mình có làm điều gì phiền đến họ không?
Xin lỗi các anh đã ở Mỹ lâu năm, LV và những người đến sau cảm ơn sự giúp đỡ của những người đi trước còn chưa hết sao lại phân bì như ý anh Quạu nói như thế.
Mấu chốt của vấn đề đó là sự lo lắng của những người đứng ra bảo trợ tài chánh, LV muốn hỏi các anh chị đi trước về vấn đề đó. Xin các anh trả lời giùm 2 câu hỏi sau của LV luôn thắc mắc lâu nay:
1/ Nếu người mới sang bị 1 căn bệnh hiểm nghèo nào đó phải nằm viện điều trị và không có khả năng chi trả, trong lúc không có một bảo hiểm y tế nào cả. Trong khi đang trong thời gian người bảo trợ tài chánh còn trách nhiệm, như thế có phải người bảo trợ tài chánh phải chi trả khoản tiền đó không?
2/ Trường hợp cũng tương tự nhưng đã được trợ cấp y tế của chính phủ và tất nhiên được chính phủ trả tất cả viện phí điều trị. Trường hợp này đã xảy ra và người bảo trợ tài chánh không phải chi trả khoản phí nào cả, như thế sau này chính phủ có đòi nợ người bảo trợ nữa không?

sangcaoson

Thành viên tích cực

xin lỗi vì cháu chen ngang,cháu có đọc được http://www.baocalitoday.com/index.p...ang-5-2011&catid=10:di-tru-lut-phap&Itemid=16
Có đoạn :Nếu người di dân có những hóa đơn phải trả về các dịch vụ pháp, y phí nhà thương, mắc nợ thẻ tín dụng hoặc cờ bạc, hay vướng vào những tội hình sự, thì ai có trách nhiệm để giúp họ? Câu trả lời là người di dân sẽ phải tự lo lấy. Người bảo trợ tài chánh không có trách nhiệm về những vấn đề kể trên của người di dân.
Có phải viện phí di dân phải tự chi trả không? nếu đúng thì di dân có quyền nhận Medice mà không bị cản trở bởi đơn bảo trợ tài chánh chứ ạ ?....có gì không đúng xin mọi người bỏ qua cho con

lonelykid

Thành viên mới

Gd mình 3 người da có thẻ xanh, mà riêng mình nhận được them 3 tờ Notice i-797c ,có Receipt number mới. Case type Os155a immigrant visa and Aline registration . La sao hen

lightwind

Cựu Ban điều hành

Gd mình 3 người da có thẻ xanh, mà riêng mình nhận được them 3 tờ Notice i-797c ,có Receipt number mới. Case type Os155a immigrant visa and Aline registration . La sao hen
Chào cháu Lonelykid,

Giấy I-797C hình như là giấy chấp thuận định cư, gia đình chú cũng nhận 3 tờ cho 3 người và hiện nay đang cất giữ trong safebox nên không tiện xem lại. Hãy cất giữ kỹ thẻ xanh, passport có visa thị thực nhập cảnh và tờ giấy này vì khoảng 5 năm nữa có thể sẽ bị hỏi đến và tịch thu khi gia đình cháu .... đậu quốc tịch :1:.
5 năm sẽ qua nhanh thôi, mới ngày nào chú chập chững đến vùng đất này mà nay đã được 2.5 năm rồi, khi có quốc tịch thì trách nhiệm người bảo trợ sẽ chấm đứt và như vậy sẽ tốt hơn.
Hãy cố gắng học English cháu nhé, chú thấy có một số cháu qua đây rồi buông xuôi khi tuổi còn trẻ thì thật là tiếc.
Về việc bảo hiểm y tế thì có nhiều quan điểm khác nhau, tuy nhiên cháu hãy chọn con đường an toàn nhất và khi chọn nó hãy cố gắng tránh làm phiền hay đòi hỏi như một điều tất nhiên. Ngày gia đình chú mới đến cũng xin bảo trợ y tế nhưng không thăm khám vô tội vạ. Còn trợ cấp thực phẩm thì chú không xin vì chú nghĩ rằng chưa đến độ túng thiếu và ngại dân bản xứ họ nghĩ không tốt về mình. Đến nay chỉ còn con chú còn được hưởng bảo trợ y tế, còn vợ chồng chú thì đã đi làm và có bảo hiểm của hãng.
Những ngày đầu sẽ có rất nhiều khó khăn, hãy cố gắng vượt qua và hội nhập. Chú tin chắc chắn rằng sau 5 năm cháu nhìn lại sẽ thấy con đường mình đang đi là đúng.

Chào anh Langvuon: Cảm ơn anh và các anh chị ở LA đã đón tiếp Lightwind thật nồng nhiệt vào Giáng Sinh vừa qua. Thân chúc các anh chị năm mới nhiều niềm vui và may mắn.

Lightwind

lonelykid

Thành viên mới

cám ơn các a/c . cho e hỏi giờ e tính nộp đơn i-130 mới , lúc gữi đơn cho uscis qua bưu điện mình kèm theo check 420 lệ phí luôn hay 420 mình đóng sau khi họ nhận được đơn ?