[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - phanthixuandinh

phanthixuandinh

Thành viên mới
Xin chào mọi người, em là thành viên mới. Em đang có 1 vài thắc mắc xin nhờ mọi người giúp đỡ
Em sinh năm 1990, hiện là du học sinh F1, em đang chuẩn bị kết hôn với bạn trai. Bạn ấy là người mỹ bản xứ sinh năm 1980. Bạn ấy hiện đang học đại học ngành Art. Bạn ấy có kể em nghe là bạn ấy đi học và được chính phủ tài trợ học phí, toàn bộ chi phí và mỗi tháng bạn ấy còn được nhận $773.00 ( em không rõ bạn ấy thuộc diện tài trợ nào, em có nghe bạn ấy nói là diện dành cho người không có thu nhập). Trước đây bạn ấy có kết hôn và nay đã li dị. Mọi người cho em hỏi:
1. Diện của bạn ấy như vậy có thể bảo lãnh cho em nhập cư và xin quốc tịch được không?
2. Thủ tục kết hôn của em như thế nào? Em và bạn ấy cần những giấy tờ gì?
3. Hiện nay Má em đang ở Việt Nam. Em có thể đăng kí kết hôn tại tòa rồi chờ bảo lãnh Má em sang mới làm đám cưới được không? Em có thể xin quốc tịch trong trường hợp này không?
Em xin cảm ơn.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Visa F1 kết hôn với người bản xứ

Xin chào mọi người, em là thành viên mới. Em đang có 1 vài thắc mắc xin nhờ mọi người giúp đỡ
Em sinh năm 1990, hiện là du học sinh F1, em đang chuẩn bị kết hôn với bạn trai Bạn ấy là người mỹ bản xứ sinh năm 1980. Bạn ấy hiện đang học đại học ngành Art. Bạn ấy có kể em nghe là bạn ấy đi học và được chính phủ tài trợ học phí, toàn bộ chi phí và mỗi tháng bạn ấy còn được nhận $773.00 ( em không rõ bạn ấy thuộc diện tài trợ nào, em có nghe bạn ấy nói là diện dành cho người không có thu nhập). Trước đây bạn ấy có kết hôn và nay đã li dị. Mọi người cho em hỏi:
1. Diện của bạn ấy như vậy có thể bảo lãnh cho em nhập cư và xin quốc tịch được không?
3. Hiện nay Má em đang ở Việt Nam. Em có thể đăng kí kết hôn tại tòa rồi chờ bảo lãnh Má em sang mới làm đám cưới được không? Em có thể xin quốc tịch trong trường hợp này không?
Em xin cảm ơn.

SAU KHI KẾT HÔN BẠN TRAI CUẢ BẠN ĐƯỢC QUYỀN BẢO LẢNH CHO BẠN ĐƯỢC NHẬP CƯ HOA KỲ .
IR-1/CR-1: Người vợ/chồng đã kết hôn hợp pháp với công dân Hoa Kỳ. Do đó, hồ sơ bảo lãnh chỉ được mở sau khi có giấy chứng nhận kết hôn (hôn thú). Người bảo lãnh phải từ 18 tuổi trở lên và có tình trạng lưu trú ở Hoa Kỳ.

ĐƯỢC NHẬP QUỐC TỊCH HOA KỲ NHƯNG PHẢI CHỜ

Nhập Tịch: Trở Thành Một Công Dân HOA KỲ

Thủ tục trở thành công dân Hoa Kỳ được gọi là “nhập tịch” (naturalization). Bạn có thể xin nhập tịch khi đã hội đủ những điều kiện sau đây:

Là thường trú nhân ở Hoa Kỳ ít nhất năm năm (hoặc ba năm nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ).
Có mặt tại Hoa Kỳ ít nhất 30 tháng trong năm năm vừa qua (hoặc 18 tháng trong ba năm vừa qua nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ).

Sống ở một tiểu bang hay đặc khu của USCIS ít nhất ba tháng trước khi nộp đơn xin nhập tịch.
Một số

ĐẾN HỎI TẠI TOÀ THỊ CHÍNH THÀNH PHỐ NƠI BẠN ĐANG CƯ NGỤ .
VIỆC NÀY BẠN TRAI CUẢ BẠN KHÔNG NÓI CHO BẠN BIẾT SAO ?

3. Hiện nay Má em đang ở Việt Nam. Em có thể đăng kí kết hôn tại tòa rồi chờ bảo lãnh Má em ssang mới làm đám cưới được không?
ĐƯỢC .

Em có thể xin quốc tịch trong trường hợp này không?
ĐƯỢC . NHƯNG PHẢI CHỜ ÍT NHẤT 3 NĂM TRỞ LÊN , TÍNH TỪ NGÀY CHÍNH THỨC KẾT HÔN .

BẠN CẦN BIẾT VIỆC NÀY , VISA F-1 CUẢ BẠN PHẢI CÒN HIỆU LỰC CHO ĐẾN KHI NGƯỜI CHỒNG TƯƠNG LAI NỘP HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO BẠN TẠI SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH HOA KỲ .

phanthixuandinh

Thành viên mới
Nhiều vấn đề cần giúp đỡ...

Các bác cho cháu hỏi về 1 vài vấn đề ạ
1. vấn đề khai thuế
chị gái cháu kết hôn 5 năm với chồng là người gốc mỹ và đã có quốc tịch. Ngày truớc khi có quốc tịch khi khai thuế chị thường chia khoản tiền chị ra làm 2 : 1 là khai chung với chồng và 1 là nhờ dì gái đứng tên khai dùm ( phải trả phí rất cao ). Nay chị muốn tự mình khai thuế. Cho cháu hỏi chị có thể 1 mình đứng tên khai trên 2 khoản : 1 là khai chung với chồng và 1 là khai riêng 1 mình (vì khoản này chị không muốn chồng biết,nó là khoản tiền chị làm thêm) chị cần những thủ tục gì và phí như thế nào?
2. vấn đề bảo lãnh Mẹ
Sau khi chị gái có quốc tịch chị muốn bảo lãnh mẹ. và mẹ cháu có 1 nguời con trai dưới 18 tuổi. Khi làm hồ sơ ấy cần những thủ tục gì để người con ấy đi cùng mẹ cháu luôn ạ và phí như thế nào?.
3. vấn đề kết hôn visa F1 với nguời gốc mỹ
cháu là du học sinh visa F1. visa vẫn còn hạn hơn 1 năm nữa. bạn trai cháu là người mỹ, tụi cháu đang muốn kết hôn. và dự định kết hôn tại nhà thờ. sau khi kết hôn cháu cần chuẩn bị những thủ tục gì để xin thẻ xanh? cháu có 1 người con nuôi ở việt nam,cháu muốn đưa bé sang mỹ, cháu cần những thủ tục gì và sau kết hôn khi nào thì có thể tiến hành thủ tục bảo lãnh bé và phí như thế nào?.
4. Vấn đề tìm lật sư
Gia đình cháu có nhiều vấn đề như vậy nên cháu muốn tìm 1 luật sư có thể giúp cháu lo các thủ tục ấy. các bác có thể giới thiệu cho cháu 1 luật sư có kinh nghiệm trong vấn đề này được không ạ? và phí như thế nào?
Cháu xin cảm ơn.

phanthixuandinh

Thành viên mới
Ðề: Nhiều vấn đề cần giúp đỡ...

Các bác cho cháu hỏi về 1 vài vấn đề ạ
1. vấn đề khai thuế
chị gái cháu kết hôn 5 năm với chồng là người gốc mỹ và đã có quốc tịch. Ngày truớc khi có quốc tịch khi khai thuế chị thường chia khoản tiền chị ra làm 2 : 1 là khai chung với chồng và 1 là nhờ dì gái đứng tên khai dùm ( phải trả phí rất cao ). Nay chị muốn tự mình khai thuế. Cho cháu hỏi chị có thể 1 mình đứng tên khai trên 2 khoản : 1 là khai chung với chồng và 1 là khai riêng 1 mình (vì khoản này chị không muốn chồng biết,nó là khoản tiền chị làm thêm) chị cần những thủ tục gì và phí như thế nào?
2. vấn đề bảo lãnh Mẹ
Sau khi chị gái có quốc tịch chị muốn bảo lãnh mẹ. và mẹ cháu có 1 nguời con trai dưới 18 tuổi. Khi làm hồ sơ ấy cần những thủ tục gì để người con ấy đi cùng mẹ cháu luôn ạ và phí như thế nào?.
3. vấn đề kết hôn visa F1 với nguời gốc mỹ
cháu là du học sinh visa F1. visa vẫn còn hạn hơn 1 năm nữa. bạn trai cháu là người mỹ, tụi cháu đang muốn kết hôn. và dự định kết hôn tại nhà thờ. sau khi kết hôn cháu cần chuẩn bị những thủ tục gì để xin thẻ xanh? cháu có 1 người con nuôi ở việt nam,cháu muốn đưa bé sang mỹ, cháu cần những thủ tục gì và sau kết hôn khi nào thì có thể tiến hành thủ tục bảo lãnh bé và phí như thế nào?.
4. Vấn đề tìm lật sư
Gia đình cháu có nhiều vấn đề như vậy nên cháu muốn tìm 1 luật sư có thể giúp cháu lo các thủ tục ấy. các bác có thể giới thiệu cho cháu 1 luật sư có kinh nghiệm trong vấn đề này được không ạ? và phí như thế nào?
Cháu xin cảm ơn.