[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - phuhung

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Trục trặc trong phỏng vấn!!!

Tối ngày 16/9/2010 hôm nay, mình sẽ bay vào Sài Gòn để bổ túc những gì LSQ yêu cầu, và các giấy tờ chứng minh đầy đủ. Cho mình hỏi: Vào Tổng Lãnh Sự Mỹ thì họ sẽ cho mình gặp lại người đã phỏng vấn mình hay là gặp người khác? Lúc đó, mình có thể nói chuyện thanh minh(Vd:trình bày chứng cứ, bằng chứng ly hôn là có thật, lý do không cắt hộ khẩu,...) với người lấy giấy bổ túc của mình được không? Hay là người ta không nói gì với mình hết và chỉ bảo:Chị về đi chúng tôi sẽ thông báo cho chị sau?. Nếu như những giấy tờ bổ túc của mình đc LSQ chấp nhận thì mình có nhận đc giấy hồng không? Hay là chờ LSQ đi kiểm tra sự thật thì mình mới biết được?Nếu trong câu các bạn không hoặc khó hiểu đoạn mình viết phía trên thì nhớ trích dẫn lại cho mình nha.Mong sớm nhận câu trả lời của các bạn.
Thân,Hùng.
Thông thường, khi bổ túc hồ sơ bạn phải vào LSQ lấy số thứ tự, sau khi đến lượt, bạn được yêu cầu nộp bằng chứng... Viên chức lãnh sự sẽ không có thời gian để phỏng vấn thêm, hoặc xem xét ngay tại chổ, như những trường hợp bổ túc I-864 hoặc hồ sơ sức khoẻ. Hầu hết là họ thông báo đã nhận đấy đủ, không cần đương đơn nộp thêm bất cứ gì nữa và yêu cầu về nhà chờ, họ sẽ liên lạc lại sau...

Trường hợp của bạn tôi không chắc là họ xử lý như thế nào, chỉ biết nói với bạn là hãy yên tâm, bình tỉnh làm đúng theo yêu cầu của LSQ mà thôi. Chúc may mắn & Thành công !

phuhung

Thành viên tích cực

Thông thường, khi bổ túc hồ sơ bạn phải vào LSQ lấy số thứ tự, sau khi đến lượt, bạn được yêu cầu nộp bằng chứng... Viên chức lãnh sự sẽ không có thời gian để phỏng vấn thêm, hoặc xem xét ngay tại chổ, như những trường hợp bổ túc I-864 hoặc hồ sơ sức khoẻ. Hầu hết là họ thông báo đã nhận đấy đủ, không cần đương đơn nộp thêm bất cứ gì nữa và yêu cầu về nhà chờ, họ sẽ liên lạc lại sau...

Trường hợp của bạn tôi không chắc là họ xử lý như thế nào, chỉ biết nói với bạn là hãy yên tâm, bình tỉnh làm đúng theo yêu cầu của LSQ mà thôi. Chúc may mắn & Thành công !
Dear Thanh,
Thời gian đợi có lâu không bạn?Mình chỉ quan tâm vậy thôi.Có người thì nói 6 tháng, có người thì nói 2tháng làm mình điên cả đầu.Tóm lại là mấy tháng đây các bạn?Mình chẳng muốn ở lại Việt Nam một phút giây nào nữa, mình kiên nhẫn thế là đủ lắm rồi.Híc híc con nhớ bà ngoại quá à.Híc híc.

Chào Bạn !
Đọc thư Bạn mà tôi cũng hiểu đuoc tâm trạng của Bạn đang rất rối trí , Bạn đã đến CỎ QUAN CÔNG AN. 2 nỏi o của Ba và me của Bạn o để xin XÁC MINH chưa ? Xin họ CHỨNG NHẬN 2 nguoi khg o chung ? Vì hoàn cảnh HS o VDT này khg ai giống ai đâu Bạn chỉ GẦN GIỐNG thôi nên cũng khg ai dám chấc đuoc điều gì , mọi chuyện là do LSQ họ quyết định thôi Bạn , tôi khuyên Bạn nên CHẬM MÀ CHẤC TÌM THÊM NHIỀU CHỨNG CỨ cho họ xem chứ họ khg rảnh để ngồi nghe Bạn PHÂN TRẦN HOÀN CẢNH đâu . Theo như Bạn nói thì mẹ của Bạn đã đưa những chứng cứ về cuộc sống HÔN NHÂN moi của Ba rồi nhưng họ vẫn chưa chịu ? Vậy theo tôi nghĩ Bạn nên nho mẹ GHẺ của Bạn đứng ra làm 1 TO CAM KẾT ( LÀM CHỨNG ) để giúp Bạn có thêm chứng cứ ( đó là theo suy nghĩ của riêng tôi thôi nhé ) nhưng tôi nghĩ chác có thể KHẢ QUAN đó Bạn ạ ) Chúc Bạn đuoc nhiều may man Bạn nhé

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

- Vẫn nên nộp thêm giấy kết hôn của bố bạn và người vợ mới cùng hình ảnh, khai sinh các con của họ mặc dù đã đưa trong ngày phỏng vấn vì khi bổ túc hồ sơ có thể gia đình bạn sẽ gặp một viên chức khác giải quyết.
Ý mình là cái này đây. Tất cả các bằng chứng bạn có được, bạn đều phải đem theo hết, vì có thể người khác sẽ PV lại bạn. Họ sẽ stick các thứ lên computer, nếu đầy đủ, các mối nghi ngờ bị loại bỏ, bạn sẽ được nhận giấy hồng ngay. Tuy nhiên, đôi khi LSQ cần xác thực bằng chứng bạn cung cấp thêm nên có thể sẽ phải đợi 1 2 tháng nữa. Chính vì thế, bạn ko nên đem duy nhất 1 bằng chứng, mà nên đem tất cả. Bạn nên làm theo anh Le Hoan đã tư vấn, kèm theo tất cả những gì bạn có mà các anh chị trên chưa đề cập.
Ah còn 1 điều nữa là, LSQ chủ yếu là xem bằng chứng, họ nhìn bằng mắt và suy đoán chứ ko lắng nghe bạn tâm sự đâu, nên bạn đừng chuẩn bị một bài diễn văn với họ, chỉ khi nào họ cần họ hỏi bạn mới dc trả lời. Và cái "mộc" của cơ quan CA với mình có thể là wan trọng nhưng với họ thì "hên xui", vì thế ko nên ỷ y vào giấy xác nhận của cơ quan CA quá.
Chúc bạn may mắn,

phuhung

Thành viên tích cực

Ơ, sao forum xóa hết mấy bài cũ phía trên thế.Mình chưa chép xong mà. Làm phiền forum gửi lại nguyên vẹn cho mình nha. Mình cần để làm tư liệu cho mẹ mình đọc.
Thân,.....

phuhung

Thành viên tích cực

Chào Bạn !
Đọc thư Bạn mà tôi cũng hiểu đuoc tâm trạng của Bạn đang rất rối trí , Bạn đã đến CỎ QUAN CÔNG AN. 2 nỏi o của Ba và me của Bạn o để xin XÁC MINH chưa ? Xin họ CHỨNG NHẬN 2 nguoi khg o chung ? Vì hoàn cảnh HS o VDT này khg ai giống ai đâu Bạn chỉ GẦN GIỐNG thôi nên cũng khg ai dám chấc đuoc điều gì , mọi chuyện là do LSQ họ quyết định thôi Bạn , tôi khuyên Bạn nên CHẬM MÀ CHẤC TÌM THÊM NHIỀU CHỨNG CỨ cho họ xem chứ họ khg rảnh để ngồi nghe Bạn PHÂN TRẦN HOÀN CẢNH đâu . Theo như Bạn nói thì mẹ của Bạn đã đưa những chứng cứ về cuộc sống HÔN NHÂN moi của Ba rồi nhưng họ vẫn chưa chịu ? Vậy theo tôi nghĩ Bạn nên nho mẹ GHẺ của Bạn đứng ra làm 1 TO CAM KẾT ( LÀM CHỨNG ) để giúp Bạn có thêm chứng cứ ( đó là theo suy nghĩ của riêng tôi thôi nhé ) nhưng tôi nghĩ chác có thể KHẢ QUAN đó Bạn ạ ) Chúc Bạn đuoc nhiều may man Bạn nhé
Bạn be xinh ơi, bạn viết mình cảm thấy khó hiểu quá. Làm phiền bạn tóm gọn văn bản cho mình dễ đọc xí nghe.Thanks.

TaoDi

Thành viên mới

Ơ, sao forum xóa hết mấy bài cũ phía trên thế.Mình chưa chép xong mà. Làm phiền forum gửi lại nguyên vẹn cho mình nha. Mình cần để làm tư liệu cho mẹ mình đọc.
Thân,.....
Không đâu bạn! Trang này là trang thứ 2. Muốn coi lại thì bạn thì bạn chỉ cần bấm vào trang số 1 (nằm ở góc dưới bên phải).

dohoaibao

Thành viên tích cực

Chào phuhung hôm 14/9 anh là người hỏi thăm gia đình em tại sao mà LSQ đưa giấy trắng. Mẹ e nói là họ yêu cầu bổ túc thêm địa chỉ của Ba em... anh thấy hôm đó không biết tại sao ma giấy xanh cũng nhiều, rồi sự chuẩn bị hồ sơ của gia đình cũng không đến nổi nào vậy mà ...bây giờ anh có y kiến vậy em xem thế nào nhé
1. Em thu thập tất cả các bằng chứng mà các anh chị trên diễn đàn đã tư vấn cho em làm sao chứng minh được ba em đã không còn ở chung với em va mẹ.
2. Quan trọng là LSQ yêu cầu gì thì em bổ túc đúng như vậy khi bổ túc giấy tờ. Nhớ là phải đúng yêu cầu của giấy ghi gởi cho gia đình em sáng hôm đó em nhé. Tốt nhất là tới gặp ba em để lấy Hộ khẩu hay Giấy tạm trú nơi ba em đang ở hiện tại
chúc em gặp thuận lợi

Chỉnh sửa cuối:

Có gì mà khó hiểu đâu Bạn - vậy Bạn hãy cho mọi nguoi biết là Bạn bay vào SG để bổ túc chứng cứ phải khg ? Và hiện tại Bạn đã định đưa gì cho LSQ xem ? Kể ra cụ thể từng loại để mọi nguoi còn biết đuoc Bạn thiếu cái gì và nên làm gì tiếp theo nhé

Le Hoan

Thành viên mới

Dear Thanh,
Thời gian đợi có lâu không bạn?Mình chỉ quan tâm vậy thôi.Có người thì nói 6 tháng, có người thì nói 2tháng làm mình điên cả đầu.Tóm lại là mấy tháng đây các bạn?Mình chẳng muốn ở lại Việt Nam một phút giây nào nữa, mình kiên nhẫn thế là đủ lắm rồi.Híc híc con nhớ bà ngoại quá à.Híc híc.
- Những gì cần nói thì mẹ bạn cứ ghi hết trong bảng tường trình nộp chung với bằng chứng.

- Vấn đề bạn quan tâm là thời gian bao lâu thì chẳng ai có thể trả lời được, nó tùy thuộc vào LSQ là chính. Bạn có gào lên 100 lần thì cũng thế thôi. Suy cho cùng thì hoàn cảnh hiện nay của bạn không phải do LSQ tạo ra mà do chính gia đình bạn quyết định. Vì vậy, hãy chấp nhận hoàn cảnh và dũng cãm đương đầu với nó. Bạn bắt buộc phải kiên nhẩn để vượt qua vì đó là cách duy nhất để đạt mục đích.

- Vấn đề chính bây giờ là thuyết phục viên chức LSQ về tình trạng gia đình bạn chứ không phải chuyện đi nhanh hay chậm. Bạn phải bình tỉnh để có thể là chổ dựa vững chắc cho mẹ bạn trong giai đoạn khó khăn này, như vậy mới hy vọng giải quyết tốt mọi vấn đề phát sinh ngoài ý muốn.

Chỉnh sửa cuối:

phuhung

Thành viên tích cực

Le Hoan, bạn có thể cho mình mượn Yahoo ID được không? Tối nay mình bay vào Sài Gòn rồi, mình rất cần sự giúp đỡ của bạn.Cho mình hỏi:Trong tờ giấy từ chối nó ghi đương đơn phải cung cấp thông tin địa chỉ hiện nay của người đó(bố mình). Vậy bố mình tự viết rồi ký rồi đưa lên phường đóng dấu hay là mẹ mình viết rồi nhờ bố ký rồi lên phường đóng dấu. Hai cái khác nhau nha bạn, nếu bố mình viết thì cái đơn sẽ là bố mình ký còn nếu cái đơn là mẹ mình viết thì ký tên sẽ là mẹ mình.Theo bạn thì ý cảu LSQ là ai viết đơn đây? Rất mong sơm nhận đc câu trả lời của bạn. Thân ái,

phuhung

Thành viên tích cực

Chán quá đi. Sao mà đời mình nhiều gai góc xung quanh thế này? Thôi bạn nào giúp đc thì giúp dù sao cũng cám ơn các bạn đã cho giúp đỡ mình.Hết cách rồi.

TaoDi

Thành viên mới

.....Trong tờ giấy từ chối nó ghi đương đơn phải cung cấp thông tin địa chỉ hiện nay của người đó(bố mình)...
Bạn phuhung nên tránh viết đại từ "nó" ở đây, nghe không lịch sự chút nào. Mình nên thể hiện sự tôn trọng với những người sẽ giúp mình đạt được ước mơ đoàn tụ với gia đình (và cũng là những người có đầy đủ thẩm quyền để gạt mất ước mơ đó nếu mình làm phật ý họ).

phuhung

Thành viên tích cực

Bạn phuhung nên tránh viết đại từ "nó" ở đây, nghe không lịch sự chút nào. Mình nên thể hiện sự tôn trọng với những người sẽ giúp mình đạt được ước mơ đoàn tụ với gia đình (và cũng là những người có đầy đủ thẩm quyền để gạt mất ước mơ đó nếu mình làm phật ý họ).
Ừ, xin lỗi mình sẽ sửa lại.

Le Hoan

Thành viên mới

Chán quá đi. Sao mà đời mình nhiều gai góc xung quanh thế này? Thôi bạn nào giúp đc thì giúp dù sao cũng cám ơn các bạn đã cho giúp đỡ mình.Hết cách rồi.
Tôi thấy bạn chỉ biết than thân trách phận chứ có nghĩ cách nào đâu mà nói hết.

Le Hoan

Thành viên mới

Cho mình hỏi:Trong tờ giấy từ chối nó ghi đương đơn phải cung cấp thông tin địa chỉ hiện nay của người đó(bố mình). Vậy bố mình tự viết rồi ký rồi đưa lên phường đóng dấu hay là mẹ mình viết rồi nhờ bố ký rồi lên phường đóng dấu. Hai cái khác nhau nha bạn, nếu bố mình viết thì cái đơn sẽ là bố mình ký còn nếu cái đơn là mẹ mình viết thì ký tên sẽ là mẹ mình.Theo bạn thì ý cảu LSQ là ai viết đơn đây? Rất mong sơm nhận đc câu trả lời của bạn. Thân ái,
Mẹ bạn là đương đơn chính nên phải đứng ra viết tường trình trong đó có ghi rõ địa chỉ hiện nay của bố bạn. Thực ra LSQ chỉ cần lời khai của mẹ bạn là đủ nhưng nếu có đầy đủ bằng chứng thì họ sẽ không mất thời gian kiểm tra lại.

Riêng về bằng chứng kèm theo tường trình thì của người nào, người đó làm. Thí dụ: giấy xác nhận nơi cư trú của ba bạn thì phải do ba bạn làm (mẹ bạn làm chưa chắc địa phương của ba bạn chịu xác nhận).

Trường hợp không thể làm được giấy xác nhận cư trú cho ba bạn (hay mẹ bạn) thì mẹ bạn cũng nên ghi rõ lý do trong tờ tường trình cho LSQ biết.

Vậy là xong, đâu có gì ghê gớm. Nhiều gia đình hồ sơ còn rắc rối hơn nhiều mà người ta từ từ bổ sung cũng xong xuôi.

Chỉnh sửa cuối:

phuhung

Thành viên tích cực

À, mình mới nghĩ ra một cách không biết có được không nghỉ?
Sao mình không viết một cái đơn ghi rõ là 2 người người không còn sống chung với nhau nữa và đưa lên phường của mỗi người ký( nghĩa là mẹ mình sống ở phường này thì phưuờng của mẹ mình ký, còn phường của ba mình thì phường của ba mình ký). Không biết ý kiến của mình có được không hả các bạn? Mình cần gấp câu trả lời nha. Mình sắp bay vào Sài Gòn rồi? Sáng mai ngày 17/9/2010 thứ sáu khoảng 12h00 mình phải lên lại LSQ rồi nhớ giúp mình nha.Cám ơn.

TaoDi

Thành viên mới

Tôi đã theo dõi trường hợp của bạn và thấy rằng những yêu cầu của LSQ đâu có gì là quá khắc nghiệt, khó khăn đến nỗi không thể giải quyết mà sao thấy bạn than trời, trách đất , lộ vẻ chán nản dữ vậy :-( .

Bạn vẫn còn đi học phải không? Đang là sinh viên? Nếu vậy, bạn phải chứng tỏ mình là một người đã trưởng thành, nên rắn rỏi, mạnh mẽ, quyết đoán lên chứ. Nếu bạn là nam giới thì đây chính là những lúc mà mẹ bạn cần sự tỉnh táo, hiệu quả .... của bạn để làm chỗ dựa giúp hai mẹ con vượt qua những chông gai chưa phải gọi là to tát này.

Những tư vấn của các ACE trên diễn đàn rất rõ ràng, mạch lạc. Nếu vì quá bối rối trong lúc này mà không nắm được nội dung của lời tư vấn thì bạn nên cùng những người khác lớn khác trong gia đình cùng nhau tham khảo và làm theo.

Mạnh mẽ lên, bạn nhé! Chúc cả nhà thành công.

Le Hoan

Thành viên mới

À, mình mới nghĩ ra một cách không biết có được không nghỉ?
Sao mình không viết một cái đơn ghi rõ là 2 người người không còn sống chung với nhau nữa và đưa lên phường của mỗi người ký( nghĩa là mẹ mình sống ở phường này thì phưuờng của mẹ mình ký, còn phường của ba mình thì phường của ba mình ký). Không biết ý kiến của mình có được không hả các bạn? Mình cần gấp câu trả lời nha. Mình sắp bay vào Sài Gòn rồi? Sáng mai ngày 17/9/2010 thứ sáu khoảng 12h00 mình phải lên lại LSQ rồi nhớ giúp mình nha.Cám ơn.
Đây cũng là một cách hay nhưng hơi rắc rối, không biết 2 địa phương có chịu cùng tham gia không.

Mẹ bạn cũng có thể làm một đơn xin địa phương xác nhận là ba bạn không còn sống chung với mẹ bạn từ khi ly hôn và không cư ngụ cùng hộ khẩu với mẹ bạn nữa.

phuhung

Thành viên tích cực

Tôi đã theo dõi trường hợp của bạn và thấy rằng những yêu cầu của LSQ đâu có gì là quá khắc nghiệt, khó khăn đến nỗi không thể giải quyết mà sao thấy bạn than trời, trách đất , lộ vẻ chán nản dữ vậy :-( .

Bạn vẫn còn đi học phải không? Đang là sinh viên? Nếu vậy, bạn phải chứng tỏ mình là một người đã trưởng thành, nên rắn rỏi, mạnh mẽ, quyết đoán lên chứ. Nếu bạn là nam giới thì đây chính là những lúc mà mẹ bạn cần sự tỉnh táo, hiệu quả .... của bạn để làm chỗ dựa giúp hai mẹ con vượt qua những chông gai chưa phải gọi là to tát này.

Những tư vấn của các ACE trên diễn đàn rất rõ ràng, mạch lạc. Nếu vì quá bối rối trong lúc này mà không nắm được nội dung của lời tư vấn thì bạn nên cùng những người khác lớn khác trong gia đình cùng nhau tham khảo và làm theo.

Mạnh mẽ lên, bạn nhé! Chúc cả nhà thành công.
Đúng là không có gì ghê gớm nhưng mình thì không có ai lo cho cái hồ sơ bổ túc, bố thì ly dị chả thèm biết mẹ con mình sống chết tới đâu, mẹ mình thì ràu rỉ, mình luôn nói đi nói lại cái câu:"Không sao đâu mẹ, mình không bao giờ khai gian thì chắn chắc chúng ta sẽ đi được" ít ra cái câu đó cũng giúp ít phần cho bà tỉnh dậy để còn tỉnh táo mà làm việc chứ không thì mình sẽ không bao giờ đặt chân lên nước Mỹ được đâu?

Chỉnh sửa cuối: