[Hồ sơ F1] Hồ sơ F1 - thanhvantr

thanhvantr

Thành viên mới
Nhờ các anh, chị giúp đỡ
Các anh chị có thể hướng dẫn dùm em phải làm những gì khi hồ sơ bảo lãnh diện F1 đã có thư thông báo ngày phỏng vấn nhưng ngày sinh trên thư PV không đúng theo giấy CMND, hộ chiếu hiện đang sử dụng (do có 2 giấy trích lục khai sinh ghi ngày 2 ngày khác nhau (1 giấy ghi 22 và 1 giấy ghi 23)

Last edited by a moderator:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Sai ngày sinh

Nhờ các anh, chị giúp đỡ
Các anh chị có thể hướng dẫn dùm em phải làm những gì khi hồ sơ bảo lãnh diện F1 đã có thư thông báo ngày phỏng vấn nhưng ngày sinh trên thư PV không đúng theo giấy CMND, hộ chiếu hiện đang sử dụng (do có 2 giấy trích lục khai sinh ghi ngày 2 ngày khác nhau (1 giấy ghi 22 và 1 giấy ghi 23)
Trước tiên bạn cho biết tai sao bạn lại có 2 giấy khai sinh? bạn đã sử dụng giấy khai sinh nào để nộp hồ sơ? Nếu ngày sinh trên giấy PV sai, tạm thời bạn cứ dùng giấy này để KSK, chích ngừa. Sau khi hồ sơ bạn về LSQ thì lên đấy để xin điều chỉnh.

Thành

Thích đủ thứ ...

Nhờ các anh, chị giúp đỡ
Việc ngày sinh trong giấy phỏng vấn bị ghi sai thì không sao, có thể điều chỉnh được nhưng, việc có 2 giấy khai sinh 2 ngày khác nhau thì khá phức tạp đó bạn, bạn phải kiểm tra xem cái nào là chính xác với tất cả các giấy tờ liên quan hiện tại ? Kịp thời điều chỉnh khi đi PV, không thì rắc rối đó bạn. :100:

thanhvantr

Thành viên mới

Trước tiên bạn cho biết tai sao bạn lại có 2 giấy khai sinh? bạn đã sử dụng giấy khai sinh nào để nộp hồ sơ? Nếu ngày sinh trên giấy PV sai, tạm thời bạn cứ dùng giấy này để KSK, chích ngừa. Sau khi hồ sơ bạn về LSQ thì lên đấy để xin điều chỉnh.
thực tình tại sao có 2 giấy khai sinh của 2 ngày ngày nhau thì mình cũng không rõ, vì bản sao khai sinh này trước năm 75, và Ba mình đã sử dụng bản sao ngày 23 để nộp hồ sơ. Nhưng lý lịch tư pháp, CMND, hộ chiếu, bản sao khai sinh gần đây nhất là ngày 22. Minh thực sự bối rối vì nghe nói nếu như thế thì không thể đi được.

thanhvantr

Thành viên mới

Việc ngày sinh trong giấy phỏng vấn bị ghi sai thì không sao, có thể điều chỉnh được nhưng, việc có 2 giấy khai sinh 2 ngày khác nhau thì khá phức tạp đó bạn, bạn phải kiểm tra xem cái nào là chính xác với tất cả các giấy tờ liên quan hiện tại ? Kịp thời điều chỉnh khi đi PV, không thì rắc rối đó bạn. :100:
Anh có thể hướng dẫn điều chỉnh như thế nào không?

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Lúc làm visa bảo người ta chỉnh lại, với mọi giấy tờ đều phải là ngày 22 hoặc 23.

thanhnv

Thành viên tích cực

thực tình tại sao có 2 giấy khai sinh của 2 ngày ngày nhau thì mình cũng không rõ, vì bản sao khai sinh này trước năm 75, và Ba mình đã sử dụng bản sao ngày 23 để nộp hồ sơ. Nhưng lý lịch tư pháp, CMND, hộ chiếu, bản sao khai sinh gần đây nhất là ngày 22. Minh thực sự bối rối vì nghe nói nếu như thế thì không thể đi được.
Chào bạn

Theo tôi nghĩ, chúng ta cứ lấy bản khai sinh nào khớp với hộ khẩu, CMND là hay nhất. Bạn nên nói người nhà viết 1 lá thư gửi cho NVC xin điều chỉnh lại ngày sinh theo bản khai sinh chuẩn nhất. Bạn nhớ gửi kèm theo 1 bản khai sinh nhé.

thanhvantr

Thành viên mới
Thư mời phỏng vấn

Các Anh Chị có thể cho em biết là NVC có sau khi giử thư hẹn phỏng vấn bằng email thì bao lâu sau họ sẽ gởi bản chính bằng đường bưu điện (nhận được email hẹn PV từ 29/6/2010). Vì em nghe nói khi đi khám sức khoẻ phải đem theo thư hẹn được gởi từ NVC (không phải từ email)

leo

Thành viên tích cực
Ðề: Thư mời phỏng vấn

Các Anh Chị có thể cho em biết là NVC có sau khi giử thư hẹn phỏng vấn bằng email thì bao lâu sau họ sẽ gởi bản chính bằng đường bưu điện (nhận được email hẹn PV từ 29/6/2010). Vì em nghe nói khi đi khám sức khoẻ phải đem theo thư hẹn được gởi từ NVC (không phải từ email)
Chào chị Thanh Vân,
Chị có thể đem bản gởi qua email đi chích ngừa và khám sức khoẻ đều được, nó có giá trị giống nhau thôi. Không sao đâu chị
Chị photo bản mà NVC gởi qua email photo làm 3 bản để mang đi khám sức khoẻ và chích ngừa luôn nhé.
Yên tâm nha chị

thanhvantr

Thành viên mới

cho em hỏi thêm, vậy khi mình đi phỏng vấn cũng sử dụng thư email đó hả anh?

Liệu

Cựu Ban điều hành

cho em hỏi thêm, vậy khi mình đi phỏng vấn cũng sử dụng thư email đó hả anh?
Chính xác như con gà ác đó bạn Thanhvantr à, nhưng là tờ giấy PV có đóng dấu xác nhận của nơi bạn khám sức khoẻ (IOM hoặc BV CR)

thanhvantr

Thành viên mới
Mẫu bảo trợ tài chính

Nhờ các anh chị giúp dùm
Khi đi phỏng vấn diện F1 ngòai các giấy tờ theo như thư mời phỏng vấn yêu cầu:"
Document Name Document Status
CORRESPONDENCE INSTRUCTIONS C
IMMIGRANT VISA APPLICATION Y
DS-230-II F
PASSPORT Y
BIRTH CERTIFICATE D
ADOPTION F
MARRIAGE CERTIFICATE F
MARRIAGE TERMINATION F
COURT RECORDS F
FINANCIAL EVIDENCE Y
CUSTODY PAPERS F
MILITARY RECORDS F
VIETNAM POLICE CERTIFICATE O
FEE PAYMENT $
PHOTOGRAPH Y
PETITIONER MARRIAGE CERTIFICATE F
PETITIONER BIRTH CERTIFICATE F "

có buộc phải mang theo "Giấy Bảo trợ Tài chánh (I-864/I864A) của người bảo lãnh hay người đồng tài trợ tài chánh" hay không? vì có nơi tư vấn là bắt buộc phải đem theo nhưng cũng có nơi không nhắc gì đến giấy này. Nếu không có giấy này kết quả PV có bị ảnh hưởng gì? Ngày PV là 4/8

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Mẫu bảo trợ tài chính

Việc mang theo form I864/I864A vào ngày PV có thể nói là không bắt buộc. Một số trường hợp phải có I864 vào ngày PV theo như tôi đúc kết trong 1 số trường hợp như sau:

- Form I864/I864A khai bị sai hay thiếu nhưng được cho qua, đến ngày PV người đi PV buộc phải khai lại form này đầy đủ và chính xác.

- Khi nhận được giấy tờ, NVC nhận thấy hồ sơ bị thiếu khả năng bảo trợ tài chính nhưng vẫn cho qua. Trong trường hợp này người PV phải nộp I864/I864A của người bảo trợ mới.

- I864 của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ nộp cho NVC trước đây không có tên của những người con khiếu nại CSPA. Khi phỏng vấn, người được PV phải mang theo I864 có điền tên những người con đã được khiếu nại này.

ngomaiise

Thành viên
Ðề: Mẫu bảo trợ tài chính

Chào bạn !
Về vấn đề yêu cầu Bảo trợ Tài Chính trong thư mời phỏng vấn có nêu trong mục 17 Xin trích :
-Trong trường hợp người bảo lãnh đã nộp bộ bảo trợ tài chính đến Trung Tâm Chiếu Khán quốc gia (NVC),đương đơn không cần nộp lại. Nếu chưa nộp, người bảo lãnh phải chuẩn bị bộ bảo trợ tài chính và gởi cho đương đơn. Đương đơn sẽ nộp vào ngày phỏng vấn. Trong một số trường hợp, nếu giấy tờ tài chính không đáp ứng được yêu cầu của chúng tôi, đương đơn sẽ được yêu cầu nộp thêm giấy tờ sau phỏng vấn.
- Và trong thư mời phỏng vấn có kèm Form Notice To Visa applicants cho từng đương đơn NVC củng có chú thích yêu cầu những giấy tờ gì bổ sung cho lúc PV .
- Để tránh trường hợp có khả năng xảy ra như các tình huống như anh Thanhnv đã đề cập ở trên bạn nên kiểm tra thật kỷ trước khi quyết định mang hoặc không mang Bộ BTTC trong ngày PV.
Thân

Chỉnh sửa cuối:

Liệu

Cựu Ban điều hành
Ðề: Sai ngày sinh - Mẫu bảo trợ tài chính

Nhắn bạn thanhvantr;

Những lần sau, bạn muốn hỏi hoặc cần tư vấn, giúp đỡ, bạn vào topic này để hỏi tiếp nhá. XIn vui lòng đừng mở nhiều topic, rất khó cho ACE trả lời. Mong bạn cộng tác và chúc sức khỏe.

thanhvantr

Thành viên mới

Nhắn bạn thanhvantr;

Những lần sau, bạn muốn hỏi hoặc cần tư vấn, giúp đỡ, bạn vào topic này để hỏi tiếp nhá. XIn vui lòng đừng mở nhiều topic, rất khó cho ACE trả lời. Mong bạn cộng tác và chúc sức khỏe.
:confused: :9:Thật xin lỗi vì do không quen sử dụng diễn đàn. Cám ơn vì đã nhắc. Thanh Vân cũng xin cảm ơn mọi người đã giúp trả lời những thắc mắc của mình. Khi nào PV xong mà có kết quả tốt mình sẽ thông báo cho mọi người biết

thanhvantr

Thành viên mới

Chào các anh chị trong Diễn đàn
Ngày 8/4 em đã phỏng vấn và đã nhận được giấy hồng hẹn ngày 11/8 lấy Visa :)
Cám ơn mọi người đã giúp đỡ