[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - anhpham97

anhpham97

Thành viên mới
Chúc sức khỏe cả nhà nhé. Mình có người bạn (NĐBL) theo diện vợ chồng qua Mỹ hồi tháng 3/2015, nhưng nay người vợ (NBL) muốn ly dị và đang chuẩn bị giấy tờ. Vậy cho mình hỏi ly dị bây giờ thì bạn mình có bị trục xuất về VN không, hay ảnh hưởng gì đến việc định cư của bạn mình, và thời gian để có green card 10 năm không. Thân.

vuthangsi

Ban điều hành
Chúc sức khỏe cả nhà nhé. Mình có người bạn (NĐBL) theo diện vợ chồng qua Mỹ hồi tháng 3/2015, nhưng nay người vợ (NBL) muốn ly dị và đang chuẩn bị giấy tờ. Vậy cho mình hỏi ly dị bây giờ thì bạn mình có bị trục xuất về VN không, hay ảnh hưởng gì đến việc định cư của bạn mình, và thời gian để có green card 10 năm không. Thân.

Vậy cho mình hỏi ly dị bây giờ thì bạn mình có bị trục xuất về VN không, hay ảnh hưởng gì đến việc định cư của bạn mình, và thời gian để có green card 10 năm không.
KHI BẠN NHẬP CẢNH HOA KỲ VỚI VISA ĐỊNH CƯ DIỆN VỢ/CHỒNG CR-1, hoặc F2A .

CR-1: Trường hợp bảo lãnh vợ/chồng của công dân Mỹ và cuộc hôn nhân dưới 2 năm tại thời điểm người được bảo lãnh được cấp visa thì sẽ được cấp thẻ xanh 2 năm.

F2A: Trường hợp bảo lãnh vợ/chồng của thường trú nhân và cuộc hôn nhân dưới 2 năm tại thời điểm người được bảo lãnh được cấp visa thì sẽ được cấp thẻ xanh 2 năm.

Bạn trở thành thường trú nhân (Conditional Resident hay viết tắt là CR) có điều kiện nếu bạn kết hôn với môt công dân hay với một thường trú nhân Hoa Kỳ chưa đến 2 năm khi bạn đặt chân đến Hoa Kỳ hay khi bạn được chấp thuận tình trạng thường trú nhân.

KHI CUỘC Hôn nhân chấm dứt trước khi thẻ xanh 2 năm hết hạn

Nếu không còn kết hôn với người phối ngẫu nữa thì bạn có thể tự nộp mẫu đơn I-751.

Trong những trường hợp này, bạn có thể nộp mẫu đơn I-751 bất cứ lúc nào sau khi đã được chấp thuận tình trạng thường trú nhân có điều kiện và cuộc hôn nhân chấm dứt, nhưng trước khi bị trục xuất.

Nếu bạn nộp mẫu đơn I-751 đúng thời hạn, USCIS sẽ gia hạn thêm tình trạng thường trú có điều kiện của bạn đến 12 tháng.

Trong thời gian này, USCIS sẽ duyệt xét đơn xin bạn.

khi nộp đơn I-751 thì bạn phải nộp kèm theo

1 Giấy ly hôn
2 Các chứng từ chứng minh về cuộc hôn nhân trước đây của bạn là chân thật.

Nếu bạn đang ở trong tình trạng chờ tòa xét xử việc kiện ly hôn, bạn không thể tự nộp đơn I-751 một mình được

Sau khi có quyết định ly hôn của tòa, bạn có thể tự nộp đơn I-751.

http://www.uscis.gov/i-751

KHI BẠN NHẬP CẢNH VỚI VISA ĐỊNH CƯ 10 NĂM , NẾU CÓ LY HÔN CŨNG KHÔNG LÀM MẤT TÌNH TRẠNG THƯỜNG TRÚ NHÂN CUẢ BẠN .

anhpham97

Thành viên mới
Ðề:Hồ sơ F2A - anhpham97

Cảm ơn Vuthangsi nhé, cho mình hỏi là thời gian ly hôn mất bao lâu. Khi ly hôn xong bạn mình sẽ điền I-751 và nộp cho USCIS, vì bạn mình không rành tiếng anh nên chắc sẽ nhờ đến luật sư. Vuthangsi có biết luật sư nào đáng tin giới thiệu cho mình để mình nói vs bạn mình. Bạn mình ở texas.

anhpham97

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F2A - anhpham97

Nếu bạn nộp mẫu đơn I-751 đúng thời hạn, USCIS sẽ gia hạn thêm tình trạng thường trú có điều kiện của bạn đến 12 tháng.

Ý Vuthangsi đú thời hạn là trước khi visa 2 năm hết hạn và USCIS cho thêm 12 tháng để xét duyệt hồ sơ đúng không.