[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - dattran1178

dattran1178

Thành viên mới
Mình có ít thắc mắc về diện F2A, kiến thức vi tính cũng hạn hẹp, lần đầu vào website này, nên mình cũng không biết viết bài này trong mục nào thì đúng, nếu có sai xin anh chị chuyển giùm.
Mình qua Mỹ được 10 năm rồi, năm nay 33 tuổi, vì hoàn cảnh gia đình khó khăn, nên mải mê đi làm, đến giờ mình cũng chưa có quốc tịch, nhưng tiếng anh mình cũng không biết, mình không mong được thi quốc tịch.
Cách đây 2 năm mình về Việt Nam, làm quen với Tiên, cô ấy 30 tuổi, mình quyết định cuối năm nay về Việt Nam lần nữa và làm đăng ký kết hôn, rồi qua Mỹ làm thủ tục bảo lãnh diện F2A, lập hồ sơ sớm để lấy ngày ưu tiên sớm. 2 năm sau mình về Việt Nam thêm lần nữa để làm đám cưới.
Mình làm như thế có được không, khi xét hồ sơ của mình, lãnh sự quán có nghi ngờ gì không,vì nhiều lý do nên mình phải làm như vậy. Anh chị có ý kiến gì xin chỉ giúp, hiện giờ mình rất băn khoăn và đau khổ.
Xin chân thành cảm ơn các bạn.

david.nguyen

Thành viên mới
Ðề: Thắc mắc xin được giúp đỡ

Mình nghĩ bạn có thể đăng ký kết hôn trước, rồi lần sau quay về Việt Nam tổ chức đám cưới, nhưng mình không chắc hồ sơ có bị nghi ngờ gì khổng, cứ mạnh dạn lên bạn, dù sao bạn và người yêu bạn cũng không còn trẻ, theo như bạn nói, bạn không mong thi đậu quốc tịch, thì chỉ có 1 cách đó thôi, mình ủng hộ bạn.​

dattran1178

Thành viên mới

Ngày nào mình cũng vào diễn đàn để mong nhận được nhiều lời khuyên. Cám ơn bạn David đã cho mình lời khuyên rất hữu ích. Mình rất mong nhận được nhiều ý kiến từ mọi người để có được quyết định đúng đắn. Hy vọng nhận được nhiều hồi âm. Chân thành cảm ơn mọi người.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Bạn dattran1178 ơi, nếu vợ bạn đã ở Mỹ rồi thì không sao, còn cô ấy đang ở VN thì mình chỉ ngại là LSQ sẽ nghi ngờ lúc đi pv đó bạn vì thời gian của GHT và hình cưới cách nhau quá xa (2 năm). Nếu bạn về cuối năm này thì bạn nên làm bữa tiệc nhỏ với cả 2 gia đình đi. Chụp vài tấm hình để gọi là có cưới hỏi thôi, rồi xin GHT để mai mốt đi pv dễ có proof đàng hòang. Vả lại, nếu bạn có hình và GHT cùng thời điểm thì cũng convinced họ hơn là bạn chỉ có GHT. Rồi 2 năm nữa bạn muốn làm đám cưới linh đình mời bạn bè thì càng tốt. Lúc đó đem thêm hình để proof. LSQ có hỏi thì nói là hình đám cưới sau này là để họp mặt tất cả bạn bè & gia đình 2 họ. Còn đám cưới cùng lúc với GHT là để 2 gia đình chính thức gặp nhau vì điều kiện & thời gian khg cho phép bạn làm bữa tiệc lớn lúc đó. Họ sẽ hiểu bạn mà.

Hồi xưa mình ở Mỹ rồi nên 2 vợ chồng chỉ ra City Hall đặt hẹn đăng ký GHT, chụp hình cả 2 bên gia đình ngay đó luôn là xong. 2 tuần sau khi nhận được GHT thì spouse mình nộp chung với HS I-130 là xong. Lúc phỏng vấn họ chỉ xem hình lịch sử của 2 vợ chồng mình thôi, chẳng cần phải có hình đám cưới vì mình cũng chẳng có hình đám cưới nữa. Họ có hỏi hình cưới thì mình có giải thích là gia đình mình lúc đó còn ở VN hết nên 2 vợ chồng mình khg tổ chức. Cả chục năm nay bọn mình cũng chẳng làm đám cưới đám hỏi gì cả. Mình vào citizen lâu rồi nên cũng chẳng còn care nữa luôn.
chúc bạn thành công.

dattran1178

Thành viên mới

Cảm ơn bạn về lời khuyên rất hữu ích. Mình xin lỗi về lời cảm ơn muộn màng. Do công việc nhiều quá nên lâu nay mình không theo dõi. Gia đình mình ở bên mỹ hết, do công việc ba má mình cũng không về cùng với mình được, tụi mình làm bữa tiệc nhỏ thì được nhưng chỉ có gia đình bên cô ấy thôi, như thế có ổn không bạn. Trường hợp của mình khó khăn quá, hiện giờ mình cũng đang bế tắc lắm. Mong nhận được gíup đỡ của các bạn.

vuyeumy

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn về lời khuyên rất hữu ích. Mình xin lỗi về lời cảm ơn muộn màng. Do công việc nhiều quá nên lâu nay mình không theo dõi. Gia đình mình ở bên mỹ hết, do công việc ba má mình cũng không về cùng với mình được, tụi mình làm bữa tiệc nhỏ thì được nhưng chỉ có gia đình bên cô ấy thôi, như thế có ổn không bạn. Trường hợp của mình khó khăn quá, hiện giờ mình cũng đang bế tắc lắm. Mong nhận được gíup đỡ của các bạn.
bạn đừng lo lắng quá.mọi chuyện rồi cũng ổn thỏa thôi.mình cũng đang gồng gân cổ lên chờ đợi đây.bọn mình cũng chỉ mới đám hỏi và đăng ký kết hôn rồi cuối năm nay mới đám cưới.giờ cứ mở hồ sơ đi đã rồi tính tiếp.chúc bạn may mắn

Duy Thai

Thành viên tích cực

Xin chào. Mình vừa mới làm Công Hàm Độc Thân xong và về VN đám cưới,mình mới quay trở lại mỹ 1 tuần.Tất cả những thông tình trên công hàm độc thân đều lấy thông tin từ thẻ xanh,ngay cả khi làm giấy kết hôn ở vn ,họ và tên cũng ghi giống như thẻ xanh, Xin chuc mừng bạn

dattran1178

Thành viên mới

Mình cám ơn hai bạn vuyeumy và Duy Thái nhiều lắm. Các bạn quan tâm và cho mình rất nhiều lời khuyên có ích. Điều này làm mình cảm thấy rất tự tin và hy vọng vào tương lai tươi sáng.
Bạn vuyeumy ơi, bạn nói cứ đợi hồ sơ mở rồi tính tiếp, như thế tức là bây giờ tụi mình chỉ đăng ký kết hôn chưa làm đám hỏi vẫn được phải không bạn? Vì mình cứ lo sợ khi nộp hồ sơ vào, phía Mỹ họ thấy tụi mình không có hình đám hỏi mà chỉ có tờ giấy kết hôn, họ sẽ loại hồ sơ tụi mình ra luôn. Mình không có kinh nghiệm, hy vọng đó chỉ là lo bò trắng răng thôi.
Bạn Duy Thái ơi, bạn đã làm kết hôn ở VN rồi, có kinh nghiệm quý báu gì chỉ giúp cho mình. Mình đang đợi có công hàm độc thân là bay về VN liền, mình nghe nói ở VN họ làm khó dễ lắm phải không, họ có giữ giấy tờ mình lâu không bạn?

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào bạn dattran1178 ! Theo mình nghĩ khi bạn về VN làm giấy hôn thú thì NV ở STP (nơi bạn sẽ DKKH) sẽ kg làm khó dễ gì bạn đâu bởi vì nếu như cả hai đều còn độc thân và đủ tuổi thì mình được quyền ĐKKH. Lúc trước khi mình làm hôn thú thì sau ngày pv ĐKKH ở STP, khỏang 2 tuần sau thì mình đã có giấy HT rồi. STP chỉ giữ công hàm độc thân của bạn và khi đi pv bạn nhớ đem theo passport là được rồi. Vài lời chia sẻ cùng bạn, chúc bạn vạn sự đều như ý.

dattran1178

Thành viên mới

Cám ơn lời chúc của bạn VanBinh. Bạn có thể vui lòng cho mình biết trình tự làm DKKH ở STP được không? Mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Tụi mình có cần nhờ dịch vụ làm không? Khi nộp giấy tờ vào thì bao lâu STP sẽ gọi lên phỏng vấn? Phỏng vấn những gì? Chân thành cám ơn bạn.

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào bạn dattran 1178 ! Lúc trước tự mình làm giấy tờ DKKH kg cần nhờ dịch vụ làm, cũng dễ lắm bạn ơi. Trình tự mình làm DKKH như sau : Về phần ông xã của mình thì làm công hàm độc thân ở bên Mỹ rồi mang về VN. Còn về phía mình ở VN thì trứơc hết mình ra UBND nơi mình ở làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ( giấy này chỉ có thời hạn trong vòng 6 tháng thôi ), sau đó mình lên BV tâm thần nơi mình ở để khám tâm thần, tiếp theo là mình photo CMND + sổ HK ( tất cả đều có công chứng ). Sau đó mình ra STP mình xin hai tờ mẫu " tờ khai DKKH " về điền theo mẫu ( nếu có thắc mắc gì bx của bạn cứ đến STP hỏi và NV STP sẽ hướng dẫn ) Khi giấy tờ chuẩn bị đầy đủ, vợ chồng mình đem các giấy tờ của cả hai xuống STP nộp, NV STP hẹn hai vợ chồng mình vào một ngày khác xuống pv ( khỏang 1 tuần sau ), đóng lệ phí DKKH là 1.000.000 VND. Khi PV mình đem theo CMND, OX mình thì đem theo passport ( NV STP chỉ xem sơ wa rồi trả lại cho mình ). Mình pv trước, ox mình ngồi chờ bên ngòai, khỏang 10 phút sau thì ox mình cũng vào pv luôn. Những câu hỏi NV hỏi mình là : quen nhau khi nào, ai giới thiệu, gia đình ox mình gồm có mấy ACE, khi nào làm đám cưới....trong lúc pv, NV STP hỏi mình có bằng chứng gì kg ? Lúc đó mình đem theo giấy gởi tiền, thư từ liên lạc email mình in ra, thế là moi chuyện đều OK. Sau ngày pv, khỏang 2 tuần sau NV STP đt báo rằng hôn thú của mình đã có và kêu mình xuống nhận. Thế là vợ chồng mình đã có hôn thú rồi đó. Mọi chuyện kg khó lắm đâu. Chúc bạn thành công tốt đẹp nhé !!!!

dattran1178

Thành viên mới

Cám ơn những chỉ dẫn tận tình của bạn VanBinh. Mình hy vọng mọi chuyện cũng sẽ được thuận lợi như bạn. Chân thành cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm và chia sẻ. Chúc mọi người trong diễn đàn năm mới sức khỏe, hạnh phúc bên những người thân yêu.