[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - DungPham

DungPham

Thành viên tích cực
xin chào anh chị em trong diễn đàn! cho mình hỏi có ai đã bảo lãnh được vợ theo diện F2A chưa? thời gian bảo lãnh của diện này bây giờ khoảng bao lâu vậy? có anh chị em nào mới bảo lãnh được vợ mới qua không?:1::1::1:thanhks

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Ðề: F2A Chia Sẻ!

Hi DungPham!
Mình xin chia sẻ với bạn nhé.
Mình cũng đang được chồng bảo lãnh theo diện F2A đây. Mình bắt đầu nộp hồ sơ vào tháng 2/2010 đến tháng 10/2010 thì hồ sơ bắt đầu được mở và NVC kêu đóng tiền 404 $ và 88$. Khi mình vừa đóng tiền xong thì lịch visa lùi tới 3 năm( thất vọng), check hồ sơ thì có thông tin vào cuối tháng 12/2010 các Bác NVC nói sắp gửi cho cái phong bì gì đó mà chờ dài cổ không nhận được gì hết, vài tháng sau check lại vẫn thông tin cũ rích đó và bây giờ thì Mình cũng không thèm chờ nữa mà chút nữa mình sẽ đi gửi DS 230 cùng 1 số giấy tờ khác nữa cho OX mình để gửi đi cho NVC.
Sau đó thì mình chưa biết đến bao giờ nữa.....Hy vọng biết đâu vài tháng nữa lịch visa tăng vèo vèo thì sẽ tới lượt. Ox mình đang học quốc tịch cấp tốc nè, tại vì .......nhớ ...lắm ....
Vài dòng chia sẻ với bạn.
Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

DungPham

Thành viên tích cực

cảm ơn HOAITRAN mình cuối năm nay mới về làm giấy đăng ký kết hôn vậy còn phải chờ lâu hơn!hic. chồng bạn có quốc tịch thì mau lắm!chúc bạn gặp nhiều may mắn, mình mới qua Mỹ được 3 tháng thôi còn lâu mới mong được thi quốc tịch!
Hi DungPham!
Mình xin chia sẻ với bạn nhé.
Mình cũng đang được chồng bảo lãnh theo diện F2A đây. Mình bắt đầu nộp hồ sơ vào tháng 2/2010 đến tháng 10/2010 thì hồ sơ bắt đầu được mở và NVC kêu đóng tiền 404 $ và 88$. Khi mình vừa đóng tiền xong thì lịch visa lùi tới 3 năm( thất vọng), check hồ sơ thì có thông tin vào cuối tháng 12/2010 các Bác NVC nói sắp gửi cho cái phong bì gì đó mà chờ dài cổ không nhận được gì hết, vài tháng sau check lại vẫn thông tin cũ rích đó và bây giờ thì Mình cũng không thèm chờ nữa mà chút nữa mình sẽ đi gửi DS 230 cùng 1 số giấy tờ khác nữa cho OX mình để gửi đi cho NVC.
Sau đó thì mình chưa biết đến bao giờ nữa.....Hy vọng biết đâu vài tháng nữa lịch visa tăng vèo vèo thì sẽ tới lượt. Ox mình đang học quốc tịch cấp tốc nè, tại vì .......nhớ ...lắm ....
Vài dòng chia sẻ với bạn.
Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

xpro_123

Cựu Ban điều hành

:6: Chào DungPham!
Mình lang thang vào đây gặp trường hợp bạn giống mình nên vào chia sẻ info.Tháng 8 này mình cũng đám cưới,vợ mình chỉ có thẻ xanh,nên không biết làm hồ sơ rồi đợi bao lâu nữa.Có gì chúng ta trao đổi nha! Rất vui được làm quen bạn!

DungPham

Thành viên tích cực

:6: Chào DungPham!
Mình lang thang vào đây gặp trường hợp bạn giống mình nên vào chia sẻ info.Tháng 8 này mình cũng đám cưới,vợ mình chỉ có thẻ xanh,nên không biết làm hồ sơ rồi đợi bao lâu nữa.Có gì chúng ta trao đổi nha! Rất vui được làm quen bạn!
chào bạn! vậy chúng ta cùng làm quen và chia sẻ kinh nghiệm! vợ bạn ở bang nào? có tính làm hồ sơ thế nào chưa? qua mấy năm rồi?

xpro_123

Cựu Ban điều hành

chào bạn! vậy chúng ta cùng làm quen và chia sẻ kinh nghiệm! vợ bạn ở bang nào? có tính làm hồ sơ thế nào chưa? qua mấy năm rồi?
Chào DungPham!
Vợ mình ở California,Quận Cam í. Tụi mình tháng 8 này làm đăng kí KH rồi tổ chức tiệc cưới luôn.Vì ai cũng bận nên muốn làm luôn khỏi mất công đi đi về về,đôi khi điều kiện time không cho phép.Mình đang hỏi thăm để chuẩn bị giấy tờ DKKH.Cũng mù tịt bạn ơi.Làm hồ sơ ở VN xong vợ mình bay qua Mỹ mở HS liền.
Vợ mình qua được gần 3 năm,trước không tìm hiểu về thủ tục kĩ,nên bàn nhau chờ vợ nhập QTich bảo lãnh cho nhanh.Giờ mới ân hận phí gần 3 năm,nếu lúc đó về bảo lãnh bằng thẻ xanh luôn thì đỡ rồi.Hix.
Mình không biết thẻ xanh giờ blanh mất mấy năm.Nghe có người nói 1-2 năm.Có người nói 4-5 năm.Oải quá.không biết đâu mà tính!
Cảm ơn bạn đã hỏi thăm.How about you? Mong tin ban.Chúc bạn vui khỏe nha.

DungPham

Thành viên tích cực

Chào DungPham!
Vợ mình ở California,Quận Cam í. Tụi mình tháng 8 này làm đăng kí KH rồi tổ chức tiệc cưới luôn.Vì ai cũng bận nên muốn làm luôn khỏi mất công đi đi về về,đôi khi điều kiện time không cho phép.Mình đang hỏi thăm để chuẩn bị giấy tờ DKKH.Cũng mù tịt bạn ơi.Làm hồ sơ ở VN xong vợ mình bay qua Mỹ mở HS liền.
Vợ mình qua được gần 3 năm,trước không tìm hiểu về thủ tục kĩ,nên bàn nhau chờ vợ nhập QTich bảo lãnh cho nhanh.Giờ mới ân hận phí gần 3 năm,nếu lúc đó về bảo lãnh bằng thẻ xanh luôn thì đỡ rồi.Hix.
Mình không biết thẻ xanh giờ blanh mất mấy năm.Nghe có người nói 1-2 năm.Có người nói 4-5 năm.Oải quá.không biết đâu mà tính!
hai bạn giỏi thiệt, qua 3 năm rồi! mình mới hơn 3 tháng thôi mà thấy oải quá trờí! mình tính đầu tháng 12 về làm giấy tờ đăng ký KH năm sau mới thu xếp về cưới! cũng phải nhờ dịch vụ thui vì mình đâu rành các cơ quan bên này và tiếng anh thì cực tệ! nghe anh chị em trong diễn đàn nói là 1,5 đến 2 năm nhưng mình hỏi thì chưa thấy ai đã được đi trong vòng 2 năm cả! mong rằng thời gian tới hồ sơ được giải quyết nhanh hơn! xem lịch Visa trên diễn đàn thì tính ra khoảng 4 năm mới có đi được! mình hy vọng mọi chuyện tốt đẹp để 2 đứa mình sẽ được đoàn tụ trong thời gian sớm nhất! bạn thật tiếc nếu bạn mở hồ sơ cách đây 3 năm thì mình nghĩ cùng lắm là hơn 1 năm nưa thì 2 bạn đã được ở bên nhau rồi!:1::1::1:

samytuong

Thành viên tích cực

Chào 2 bạn - những người cùng trong hoàn cảnh chờ đợi như mình - Ox mình mới đi được có 2th là về DKKH với mình rồi mở hồ sơ bảo lãnh, theo mình được biết thời gian cho diện f2a này khoảng 3 năm lận, ko nhanh hơn được đâu! Chờ đợi mỏi mòn luôn! Mình mới kí giấy KH hôm 11 3 nè! Mình khuyên bạn nào đi DK trên sở tư pháp nên đến nhờ dịch vụ làm cho, tại có 1 số người tự đi làm, nhìn họ lơ mơ sao đó mà vô phỏng vấn cho rớt hết ráo, nói là phải bổ sung thêm bằng chứng này nọ! Mình nhờ dịch vụ, nó làm hồ sơ hết rồi biết chỗ "lót đường" cho mình luôn, giấy tờ mình đơn giản, dễ dàng hơn!Mình chỉ việc ngồi chơi xơi nước chờ ngày kí giấy thui ah

DungPham

Thành viên tích cực

Chào 2 bạn - những người cùng trong hoàn cảnh chờ đợi như mình - Ox mình mới đi được có 2th là về DKKH với mình rồi mở hồ sơ bảo lãnh, theo mình được biết thời gian cho diện f2a này khoảng 3 năm lận, ko nhanh hơn được đâu! Chờ đợi mỏi mòn luôn! Mình mới kí giấy KH hôm 11 3 nè! Mình khuyên bạn nào đi DK trên sở tư pháp nên đến nhờ dịch vụ làm cho, tại có 1 số người tự đi làm, nhìn họ lơ mơ sao đó mà vô phỏng vấn cho rớt hết ráo, nói là phải bổ sung thêm bằng chứng này nọ! Mình nhờ dịch vụ, nó làm hồ sơ hết rồi biết chỗ "lót đường" cho mình luôn, giấy tờ mình đơn giản, dễ dàng hơn!Mình chỉ việc ngồi chơi xơi nước chờ ngày kí giấy thui ah
cảm ơn sự chia sẻ của bạn! nó sẽ giúp ích cho minh rất nhiều? ông xã bạn cần mang những giấy tờ gì về vậy? thời gian về là bao lâu? có làm giấy ủy quyền cho bạn nộp trước không? bạn làm ơn chỉ dùm mình các bước với! mình qua đây được hơn 3 tháng rồi tính thang 12 mới về đăng ký rồi qua mở hồ sơ! năm sau nữa mới về làm đám cưới! ông xã bạn ở bang nào? sau này khi làm hồ sơ bạn post bài lên cho mình tham khảo và chia sẻ với nha! thanks

catandpuppy

Thành viên tích cực

Chào chủ topic cùng các bạn đang thắc mắc việc mở hs diện F2A.

Mình cũng đc OX bảo lãnh theo diện F2A đây. OX mình đi năm 2008, đến năm 2009 về làm ĐKKH rồi mở hs bảo lãnh luôn để save time. Tụi mình vừa cưới năm ngày 27/01/2011. Nói dài dòng như vậy là mình nói sơ để các bạn còn thắc mắc thì yên tâm là bạn và bf or gf của mình chỉ cần có giấy ĐKKH là có thể mở hs bảo lãnh diện F2A rồi.

Để đủ điều kiện làm giấy ĐKKH tại VN, những hs sau đây cần có:
1. Phía người ở Mỹ:
- Thẻ xanh, bằng lái xe, thẻ an sinh xã hội (Bản chính + photo có thị thực)
- Bộ công hàm độc thân được hợp pháp hóa lãnh sự tại Mỹ.
- Giấy chứng nhận đã ly hôn, hoặc chứng tử của người phối ngẫu cũ (nếu có).
- Giấy khai sinh.
2. Phía người ở Việt Nam:
- Giấy chứng nhận độc thân có xác nhận của chính quyền địa phương.
- Hộ khẩu + CMND (bản chính + photo có thị thực).
3. Phần chung của cả 2 ngươi:

- Người ở Mỹ nên sắp xếp về VN trong vòng ít nhất 45 ngày để có thể hoàn tất thủ tục ĐKKH. Vì tuy trong bộ hồ sơ ĐKKH của Sở tư pháp cấp có đề cập đến việc người ở nước ngoài có thể ủy quyền cho chồng or vợ của mình ở VN nộp đơn thay, nhưng những trường hộp đó thường rất khó khăn trong việc giải quyết hs.
- Người ở VN nên điền đầy đủ tất cả các thông tin trong bộ hồ sơ trước, khi có đủ 2 vc thì cùng đi nộp tại Sở tư pháp sau đó sẽ đc hẹn ngày tới phỏng vấn
- Cả 2 đi khám sức khỏe tâm thần tại bệnh viện Nhiệt đới tại bến Hàm Tử.
- Chuẩn bị 1 số bằng chứng về mối quan hệ của 2 người (hình ảnh, thư từ trước & sau khi người còn lại đi nước ngoài).
- Khi phỏng vấn đậu sẽ đc hẹn khoảng 30 ngày sau đến để ký giấy ĐKKH.

Sau khi có giấy ĐKKH, lúc này có thể mở hs bảo lãnh để chồng ỏ vợ mang về Mỹ nộp cho Uscis. Các công đoạn để mở 1 bộ hồ sơ bảo lãnh thì theo kinh nghiệm của riêng mình, các bạn có thể tự làm mà ko cần nhờ dịch vụ hay luật sư. Có đầy đủ cách phải làm thế nào từ khi bắt đầu mở hồ sơ cho đến lúc chuẩn bị phỏng vấn mà chúng ta có thể tham khảo tại diễn đàn này hoặc www.vietditru.com. Riêng việc ĐKKH tại VN, theo mình thì các bạn nên nhờ dịch vụ cho thuận tiện. Vì các bạn cũng biết các cơ quan nhà nước ở VN mình rồi, hành là chính.

Mong là những gì mình vừa nói, có thể giúp đc các bạn. Có gì thắc mắc thì cứ hỏi mình, mình biết gì sẽ giúp các bạn.

Hồ sơ bảo lãnh của mình có ngày ưu tiên tháng 7/2009, completed ngày 17/12/2010. Nếu ko bị lịch visa lùi thì mình đã đc phỏng vấn rồi. Cho nên các bạn cứ save time đi, cứ làm hồ sơ bảo lãnh sớm để mau đoàn tụ cùng OX ỏ BX mình nhé.

andvhbk

Thành viên tích cực

cảm ơn sự chia sẻ của bạn! nó sẽ giúp ích cho minh rất nhiều? ông xã bạn cần mang những giấy tờ gì về vậy? thời gian về là bao lâu? có làm giấy ủy quyền cho bạn nộp trước không? bạn làm ơn chỉ dùm mình các bước với! mình qua đây được hơn 3 tháng rồi tính thang 12 mới về đăng ký rồi qua mở hồ sơ! năm sau nữa mới về làm đám cưới! ông xã bạn ở bang nào? sau này khi làm hồ sơ bạn post bài lên cho mình tham khảo và chia sẻ với nha! thanks

Theo mình nghĩ nên làm thêm giấy uỷ quyền bạn ơi, để cho chắc ăn vậy mà. Rồi trước ngày bạn về tới VN khoảng 1,2 tuần thì ox bạn nộp hồ sơ vào sở tư pháp, họ sẽ hẹn ngày phỏng vấn.

Đến ngày 2 bạn lên phỏng vần, họ sẽ tách riêng từng người, nhưng mình thấy hỏi cũng dễ lắm. Chẳng hạn về hoàn cảnh gặp nhau, quen nhau, yêu nhau bao lâu, rồi hiểu về nhau thế nào, rồi hỏi bạn xuất cảnh năm nào, làm nghề gì, thu nhập bao nhiu...

Phỏng vấn xong họ hẹn 1,2 tuần sau lên lấy kết quả. Nhớ đem máy chụp hình để chụp lưu niệm.

Còn về giấy tờ và từng bước tiến hành bạn có thể tham khảo : http://www.xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=310

andvhbk

Thành viên tích cực

Chào DungPham!
Hi bạn, mình cũng ở quận cam nè. Mình đã và đang làm hồ sơ ở dịch vụ Thanh Tùng ( Euclid & Westminster ). Tuy hơi tốn tiền nhưng họ có kinh nghiệm, với lại mình ko rành tiếng anh, lại fải đi làm nữa nên giao cho dịch vụ cho chắc.

samytuong

Thành viên tích cực

cảm ơn sự chia sẻ của bạn! nó sẽ giúp ích cho minh rất nhiều? ông xã bạn cần mang những giấy tờ gì về vậy? thời gian về là bao lâu? có làm giấy ủy quyền cho bạn nộp trước không? bạn làm ơn chỉ dùm mình các bước với! mình qua đây được hơn 3 tháng rồi tính thang 12 mới về đăng ký rồi qua mở hồ sơ! năm sau nữa mới về làm đám cưới! ông xã bạn ở bang nào? sau này khi làm hồ sơ bạn post bài lên cho mình tham khảo và chia sẻ với nha!
Mình với ox đám cưới hôm 06 10 2010 đến 17 11 2010 thì ox mình qua Cali 2th sau thì quay về làm giấy KH, tụi mình vừa kí giấy hôm 11 03 2011 nàh! Hồ sơ mình nhờ dịch vụ lo hết từ a tới z luôn từ phần xin công hàm độc thân bên mĩ, tới lo giấy kết hôn rồi mở hồ sơ, đóng luôn cả tiền visa rồi này nọ hết cho mình là 2500$ nên khi xong giấy KH bên dịch vụ chỉ kêu mình đem giấy khai sinh, giấy KH, hình 5x5 lên cho nó scan wa mĩ thoy, rồi đợi ox mình về đó kí giấy rồi nộp cho sở di trú bên đó thoy! Do thời gian ox mình về đây cũng hơi lâu ( 3th lận) nên dù có làm giấy ủy quyền nhưng mình cũng ko có nộp hồ sơ DKKH trước nữa!!Nếu thời gian bạn về VN khoảng 2th là vừa rồi!! Nhưng mình khuyên bạn phần làm giấy KH nên nhờ dịch vụ làm cho, họ biết đường mà "lo" trước giúp mình, họ có đường dây ăn thông với nhau nên hồ sơ của mình dễ dàng lắm, không thì nó hẹn lên hẹn xuống đày đi tới đi lui cho ná thở luôn đó!2500$ đó là chưa tính phí bên Vn này chứ, minh tốn thêm 4triệu để khám sức khỏe tâm thần với chi phí DKKH đó!!Hix!!Mà mình cũng nói thêm, không biết những người trước mình sao chứ hôm đi kí giấy mình cũng đem theo máy ảnh mà có chụp gì được đâu, trong chỗ đó ai cũng lui cui lo làm cho lẹ để tới phiên người khác, chạy còn không kịp lấy đâu ra chụp hình này nọ được chứ!

andvhbk

Thành viên tích cực

Ủa bạn sammytuong ở tỉnh nào mà khám sức khoẻ mắc vậy? Vợ mình ở Lâm Đồng hình như có mấy trăm thui, giấy tờ ở VN tụi mình tự làm mà thấy cũng nhanh lắm.

Mà bạn làm giấy tờ gì bên Mỹ tới $2500 vậy? Của mình tổng cộng có $600 thui là bao gồm cả Công hàm Độc Thân, Công hàm Uỷ Quyền, Công hàm Sức khoẻ luôn. Tất cả giấy tờ này đều được họ dịch ra 2 ngôn ngữ và có con dấu xác thực luôn.

Mà bạn đóng tiền Visa gì vậy nhỉ?

nhatpham2007

Thành viên tích cực

Ủa bạn sammytuong ở tỉnh nào mà khám sức khoẻ mắc vậy? Vợ mình ở Lâm Đồng hình như có mấy trăm thui, giấy tờ ở VN tụi mình tự làm mà thấy cũng nhanh lắm.

Mà bạn làm giấy tờ gì bên Mỹ tới $2500 vậy? Của mình tổng cộng có $600 thui là bao gồm cả Công hàm Độc Thân, Công hàm Uỷ Quyền, Công hàm Sức khoẻ luôn. Tất cả giấy tờ này đều được họ dịch ra 2 ngôn ngữ và có con dấu xác thực luôn.

cai gi ma 600usd mac qua di.ben minh tieu bang tx .chi lay chua toi 100 usd nua.chi co mac la 60 usd di kham bac si.con may giay to khac load ve dien vo va nop.dua bank cong chung la xong.sao 2 ng lam mac wa di.ve vn dang ky ket hon cung re chan ,chi ton tien gui xe.nhanh chong .con tien le phi 1.400.000vnd o so tu phap thi phai dong.do la luat le phi.chu thay ton tien nhieu gi dau ?ma nghe 2 ng ke thay so wa.ah chi thay ton la thoi gian ra ket qua dkkh.hinh nhu 1 thang moi co lan.

thanhansadec

Thành viên mới

Chào bạn DungPham, trước đây khi nộp hồ sơ ở sở tư pháp, mình đã bị hỏi giấy uỷ quyền vì vậy bạn nên làm giấy uỷ quyền. Khi nộp hồ sơ, nhân viên tại sở tư pháp có thể hỏi tại sao hai người không cùng đi nộp mà phải uỷ quyền, bạn nên chuẩn bị trước câu trả lời cho hợp lý nhé. Có thể mình đã mai mắn vì hồ sơ mình tự làm và tất cả đều trôi chảy. Khi phỏng vấn đúng là người ta sẽ tách hai người ra để hỏi. Ngoài việc hỏi các bạn quen nhau bao lâu, trong hoàn cảnh nào, các câu hỏi về sở thích của nhau như thích ăn gì, làm gì hay ghét ăn gì, làm gì, tên của những người thân trong gia đình bên kia, nghề nghiệp và thu nhập của vợ/chồng, ai tỏ tình với ai trước, ai mở lời đề nghị kết hôn, tại sao bạn đi đến quyết định làm đám cưới với người đó, người đó có ưu điểm gì, khuyết điểm gì, v.v... tóm lại là rất nhiều câu hỏi về cá nhân. Ngoài ra, nếu hai bạn có cùng HỌ, người ta sẽ hỏi thêm về nguồn gốc tổ tiên của 2 bên để đảm bảo là hai bạn không phải là bà con dòng họ. Khi phỏng vấn, đều quan trọng là các bạn coi cuộc phỏng vấn đó như 1 cuộc trò chuyện bạn bè thì các bạn sẽ không bị áp lực tâm lý và sẽ có được những câu trả lời tốt.

samytuong

Thành viên tích cực

Ah $600 chỉ là phần tiền làm như bạn nói thôi còn mình ở đây làm luôn cả giấy tờ bào lãnh gồm mở hồ sơ, theo dõi, nộp giấy tờ... nói chung là làm từ a tới z tới khi nào mình bước chân qua được đất Mĩ đoàn tụ với ox thôi bao gồm tiền đóng visa rồi tiền dịch vũ của nó luôn đó!Bên dịch vụ của mình làm nhận phần đó có $500 ah