[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - EAC1290841984

vophucit

Thành viên mới
Case Number: EAC1290841984
Ngày ưu tiên: 30-07-2012
Ngày chấp thuận: 05-08-2013

Chào các anh!
Em mới biết tới diễn đàn gần đây, em có vào đọc cái bài viết và trả lời. Em thấy rất hay và hữu ích nên hôm nay em xin các anh giải đáp cho em một số thắc mắc về hồ sơ của em!

Em tên Phúc, sinh năm 1992. Hồ sơ của em là do mẹ em đứng tên bảo lãnh vào năm 2012. Lúc đó em còn dưới 21 tuổi nên hồ sơ của em là "bảo lãnh con độc thân dưới 21 tuôi". Nhưng tới bây giờ trong lúc hồ sơ của em vẫn đang tiến hành em đã hơn 21 rồi! Nên các anh cho em hỏi là hồ sơ của em có bị chuyển qua dạng "bảo lãnh con độc thân trên 21 tuôi" không?

Em có theo dõi hồ sơ của mình trên https://egov.uscis.gov/cris/Dashboard/CaseStatus.do , em thấy hồ sơ đã đi đến giai đoạn 7/9 (Post Decision Activity), vậy bây giờ em còn phải chờ bước tiếp theo là như thế nào và trong khoảng bao lâu ah?

Em xin cám ơn! :1:

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: Eac1290841984

hồ sơ đã được chấp thuận và sở di trú đang gởi I-797 về cho gia đình và chuyển hồ sơ về NVC.

gởi mail cho NVC tại đây , sau 15 ngày sẽ nhận thư trả lời kèm số case number
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1877-Mẫu-thư-để-hỏi-NVC-tình-trạng-hồ-sơ-của-đương-đơn

F2B mẹ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi đang phỏng vấn hồ sơ nộp trước 15-2-2006
bạn thì PD ; 30-7-2012 , 6 năm nữa mới có giấy phỏng vấn ( diện F2B chờ 8 năm )

+ Bạn gởi mail cho NVC gấp nhé, sau 15 ngày nữa sẽ biết bạn có được ưu tiên cho đóng tiền 88$ ko?

Cung cấp thêm ngày tháng năm sinh nhé

vophucit

Thành viên mới

Vậy hồ sơ của em bị chuyển qua dạng F2B và chờ thêm 6 năm nữa!
Cám ơn anh!

Loves

Thành viên tích cực

cảm ơn chị ko phải anh hihi >

+ Đang làm hồ sơ F2B mà nếu muốn lấy vợ / chồng thì nên đăng ký kết hôn sau khi ba mẹ vô quốc tịch để tránh tình trạng hồ sơ F2B bị hủy, 1 lời góp ý nhỏ cho bạn .

haitrieu

Thành viên tích cực

Vậy hồ sơ của em bị chuyển qua dạng F2B và chờ thêm 6 năm nữa!
Cám ơn anh!
Bạn đã tính tuổi của bạn là đã quá tuổi chưa ? nên tính kỹ lại bạn sinh ngày tháng năm 1992 nhưng tháng mấy ? còn 1 tháng thì vẫn khiếu nại tuổi dc. khi bạn có case bạn nên khiếu nại tuổi ở NVC ngay liền vì VISA F2A bây giờ là curent.

vuthangsi

Ban điều hành

Bạn đã tính tuổi của bạn là đã quá tuổi chưa ? nên tính kỹ lại bạn sinh ngày tháng năm 1992 nhưng tháng mấy ? còn 1 tháng thì vẫn khiếu nại tuổi dc. khi bạn có case bạn nên khiếu nại tuổi ở NVC ngay liền vì VISA F2A bây giờ là curent.

XEM HƯỚNG DẪN TÍNH TUỔI CSPA Ở ĐÂY

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).

Case Number: EAC1290841984

THỜI GIAN CHỜ ĐỢI LÀ 1 NĂM 5 NGÀY .
Bạn lấy ngày sinh nhật tròn 21 tuổi cộng với 1 năm 5 ngày
SẼ BIẾT NGÀY QUÁ TUỔI CSPA CỦA BẠN .
NẾU CÒN ĐỦ TUỔI , THÌ TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA NGAY TẠI NVC .
DIỆN F 2 A HIỆN NAY LÀ CURRENT , LUÔN ĐÁO HẠN .
CHỈ CẦN TRƯỚC 1 NGÀY THÔI , BẠN VẪN ĐƯỢC XUẤT CẢNH THEO DIỆN F 2 A .

vophucit

Thành viên mới

Em thật sự rất cám ơn các câu trả lời của các anh chị!
Em sinh ngày 19/03/1992!
Áp dụng cách tính tuổi của anh vuthangsi thì NGÀY QUÁ TUỔI của em là 24/03/2014.
Như vậy cho đến hiện tại em vẫn đang còn đủ tuổi đúng không các anh chị!?

Các anh chị cho em hỏi cách thức "TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA TẠI NVC" như thế nào vậy ah?

Em xin cám ơn!

vuthangsi

Ban điều hành

Em thật sự rất cám ơn các câu trả lời của các anh chị!
Em sinh ngày 19/03/1992!
Áp dụng cách tính tuổi của anh vuthangsi thì NGÀY QUÁ TUỔI của em là 24/03/2014.
Như vậy cho đến hiện tại em vẫn đang còn đủ tuổi đúng không các anh chị!?

Các anh chị cho em hỏi cách thức "TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA TẠI NVC" như thế nào vậy ah?

Em xin cám ơn!
bẠN NÓI MẸ BẠN ĐIỀN ĐƠN KHIẾU NẠI CSPA CHO BẠN THEO MẨU THƯ NÀY GỞI CHO NVC .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/6902-Mẫu-thư-khiếu-nại-CSPA-gửi-cho-NVC
SCAN MẨU FORM I-797 VÀ GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN VÀO THƯ NÀY .
Trong phần cuôi của thư này , cần thay đổi chi tiết sau ở câu này

Please note that I am the principal beneficiary in the present case

thay thế từ PRINCIPAL BENEFICIARY BẰNG TỪ PETITIONER .
LƯU Ý BẠN VỀ VIỆC NÀY
Bạn xem lịch VISA THÁNG 07/2013 Ở ĐÂY
F1 01 JUNE 06 so với tháng trước 22 APR 06 : tăng 5 tuần
F2A 08 OCT 11 so với tháng trước 08 JUN 11 : tăng 16 tuần
F2B 01 NOV 05 so với tháng trước 08 JUL 05 : tăng 15 tuần
F3 01 OCT 02 so với tháng trước 01 SEP 02 : tăng 4 tuần
F4 22 MAY 01 so với tháng trước 01 MAY 01 : tăng 3 tuần

http://travel.state.gov/visa/bulleti...etin_5993.html

TRÊN LỊCH NÀY DIỆN F2 A CHỈ MỚI ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY 08/10/2011.
LỊCH VISA THÁNG 08 VÀ 09/2013 LÀ CURRENT C .
TRONG KHI NGÀY ƯU TIÊN CỦA HỒ SƠ CỦA BẠN LÀ NGÀY
DO ĐÓ CÓ THỂ NVC SẼ KHÔNG CHẤP THUẬN KHÓA TUỔI CSPA CHO BẠN Ở THỜI ĐIỂM NÀY , VÌ HỒ SƠ CHƯA ĐẾN NGÀY ĐÁO HẠN .
VÌ VẬY CỨ TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA NGAY BÂY GIỜ .
NẾU KHÔNG ĐƯỢC THÌ PHẢI CHỜ KHI LỊCH VISA, DIỆN F2 A , ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY 30/07/2012 , LÚC ĐÓ MỚI KHIẾU NẠI CSPA .
NGÀY 24/03/2014 LÀ NGÀY CUỐI CÙNG ĐỂ ĐỦ ĐIỀU KIỆN KHIẾU NẠI CSPA .

tidus402

Thành viên mới

chào bạn,
mình cũng diện F2A và sinh năm 1992 giống bạn nên mình tìm hiểu về CSPA này rất kỹ. Đối với hồ sơ của bạn thì 24/3/2014 là trên 21 tuổi CSPA, của mình là tháng 2/2014. Nhưng hồ sơ của mình đã mở từ tháng 6 và mình đã nộp hết giấy tờ và tuổi đã được khóa rồi.
Theo như mình tìm hiểu thì hiện giờ lịch visa của F2A là đã đến ngày đáo hạn cho tất cả hồ sơ (current) tức là hồ sơ của bạn cũng đã đáo hạn. Và để khóa tuổi thì bạn cần nộp DS230 trong vòng 1 năm kể từ ngày visa đến lượt đáo hạn (tháng 8 năm 2013). Khi được khóa tuổi rồi sau này lịch visa có lùi và đáo hạn trở lại bạn vẫn không bị quá tuổi. Bạn có thể theo dõi về việc này ở các diễn đàn hoặc chương trình của luật sư Huy Tuấn ở đây http://www.youtube.com/watch?v=Qo7kJL7ngKw
Hồ sơ của bạn mở từ tháng 8/2013, chắc sắp tới sẽ báo đóng tiền và nộp giấy tờ, bạn nên tranh thủ nộp nhanh để khóa tuổi. Hiện giờ bạn không cần kiện CSPA đâu vì bạn chưa có quá tuổi.

vophucit

Thành viên mới

bẠN NÓI MẸ BẠN ĐIỀN ĐƠN KHIẾU NẠI CSPA CHO BẠN THEO MẨU THƯ NÀY GỞI CHO NVC .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/6902-Mẫu-thư-khiếu-nại-CSPA-gửi-cho-NVC
SCAN MẨU FORM I-797 VÀ GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN VÀO THƯ NÀY .
Trong phần cuôi của thư này , cần thay đổi chi tiết sau ở câu này

Please note that I am the principal beneficiary in the present case

thay thế từ PRINCIPAL BENEFICIARY BẰNG TỪ PETITIONER .
LƯU Ý BẠN VỀ VIỆC NÀY
Bạn xem lịch VISA THÁNG 07/2013 Ở ĐÂY
F1 01 JUNE 06 so với tháng trước 22 APR 06 : tăng 5 tuần
F2A 08 OCT 11 so với tháng trước 08 JUN 11 : tăng 16 tuần
F2B 01 NOV 05 so với tháng trước 08 JUL 05 : tăng 15 tuần
F3 01 OCT 02 so với tháng trước 01 SEP 02 : tăng 4 tuần
F4 22 MAY 01 so với tháng trước 01 MAY 01 : tăng 3 tuần

http://travel.state.gov/visa/bulleti...etin_5993.html

TRÊN LỊCH NÀY DIỆN F2 A CHỈ MỚI ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY 08/10/2011.
LỊCH VISA THÁNG 08 VÀ 09/2013 LÀ CURRENT C .
TRONG KHI NGÀY ƯU TIÊN CỦA HỒ SƠ CỦA BẠN LÀ NGÀY
DO ĐÓ CÓ THỂ NVC SẼ KHÔNG CHẤP THUẬN KHÓA TUỔI CSPA CHO BẠN Ở THỜI ĐIỂM NÀY , VÌ HỒ SƠ CHƯA ĐẾN NGÀY ĐÁO HẠN .
VÌ VẬY CỨ TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA NGAY BÂY GIỜ .
NẾU KHÔNG ĐƯỢC THÌ PHẢI CHỜ KHI LỊCH VISA, DIỆN F2 A , ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY 30/07/2012 , LÚC ĐÓ MỚI KHIẾU NẠI CSPA .
NGÀY 24/03/2014 LÀ NGÀY CUỐI CÙNG ĐỂ ĐỦ ĐIỀU KIỆN KHIẾU NẠI CSPA .
Lời đầu tiên cho em cảm ơn anh vuthangsi nhiều vì anh đã trả lời câu hỏi của em rất nhiệt tình và thấu đáo. Những kiến thức này thường là ai đã thực hiện những thủ tục này rồi hoặc là luật sư thì mới có thể biết được. Nên em hoàn toàn mù tịt! :2:

Anh vuthangsi cho em hỏi một số câu nữa nha:

1/ Người gởi đơn khiếu nại CSPA phải là người đứng tên hồ sơ bảo lãnh đúng không anh? (Như trường hợp của em là Mẹ em)
2/ Mẹ em gởi đơn này cho NVC bằng thư tay và qua đường bưu điện hay qua Email được không anh? (Tại em thấy anh nói "Scan thêm form I-797; giấy khai sinh người trên 21 tuổi").
3/ Nếu gởi bằng đường bưu điện thì địa chỉ của NVC là
National Visa Center
Attention ACL
31 Rochester Ave, suite 200
Portsmouth, NH 03801

đúng không anh?
4/ À... còn cái này là em hỏi thêm anh vì em không biết! Em thấy mọi người hay nói là "hồ sơ đã được approved và đang chờ case number" nhưng em không hiểu. Case number là số gì vậy anh? Khi có Case number rồi mình còn chờ lâu không mới được hẹn phỏng vấn vậy anh?
[h=3][/h]Trên đây là các thắc mắc lúc này của em!

Cảm ơn anh! Chào anh! :1:

vophucit

Thành viên mới

chào bạn,
mình cũng diện F2A và sinh năm 1992 giống bạn nên mình tìm hiểu về CSPA này rất kỹ. Đối với hồ sơ của bạn thì 24/3/2014 là trên 21 tuổi CSPA, của mình là tháng 2/2014. Nhưng hồ sơ của mình đã mở từ tháng 6 và mình đã nộp hết giấy tờ và tuổi đã được khóa rồi.
Theo như mình tìm hiểu thì hiện giờ lịch visa của F2A là đã đến ngày đáo hạn cho tất cả hồ sơ (current) tức là hồ sơ của bạn cũng đã đáo hạn. Và để khóa tuổi thì bạn cần nộp DS230 trong vòng 1 năm kể từ ngày visa đến lượt đáo hạn (tháng 8 năm 2013). Khi được khóa tuổi rồi sau này lịch visa có lùi và đáo hạn trở lại bạn vẫn không bị quá tuổi. Bạn có thể theo dõi về việc này ở các diễn đàn hoặc chương trình của luật sư Huy Tuấn ở đây http://www.youtube.com/watch?v=Qo7kJL7ngKw
Hồ sơ của bạn mở từ tháng 8/2013, chắc sắp tới sẽ báo đóng tiền và nộp giấy tờ, bạn nên tranh thủ nộp nhanh để khóa tuổi. Hiện giờ bạn không cần kiện CSPA đâu vì bạn chưa có quá tuổi.
Rất cảm ơn bạn... Clip của luật sư Huy Tuấn mà bạn giới thiệu cho Phúc rất hay, mình đang rất cần những thông tin mà luật sư cung cấp!
Chào bạn!
Thân!

vophucit

Thành viên mới
Hiện tại hồ sơ của em đã được approved và em đang chờ Case Number gởi về cho em!
Nhưng mà em có một thắc mắc là:
Lúc làm hồ sơ cho em bên US, Mẹ em điền địa chỉ em đang ở theo hộ khẩu.
Nhưng địa chỉ em đang ở không giống với trong hộ khẩu, dù rằng cùng một nơi!
Mọi người cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì tới việc nhận Case Number của em không? Nếu có, em phải làm sao để giải quyết!?

Địa chỉ trong hộ khẩu của em là: 326/3 Gò Dầu, phường Tân Quý, quận Tân Phú, Hồ Chí Minh
Địa chỉ nhà hiện tại của em là: 366/3 Gò Dầu, phường Tân Quý, quận Tân Phú, Hồ Chí Minh

Em cám ơn!
EAC1290841984

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: Đã được approved, đang chờ Case Number!

Bạn mail cho NVC theo hướng dẫn , 15 ngày sau sẽ nhận được case number khi NVC trả lời thư và tình trạng hồ sơ
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1877-Mẫu-thư-để-hỏi-NVC-tình-trạng-hồ-sơ-của-đương-đơn

Mọi người cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì tới việc nhận Case Number của em không? Nếu có, em phải làm sao để giải quyết!?

Địa chỉ trong hộ khẩu của em là: 326/3 Gò Dầu, phường Tân Quý, quận Tân Phú, Hồ Chí Minh
Địa chỉ nhà hiện tại của em là: 366/3 Gò Dầu, phường Tân Quý, quận Tân Phú, Hồ Chí Minh
Trong thư gởi cho NVC ở trên , có 1 mục ghi chỗ ở hiện tại .
bạn ghi Địa chỉ nhà hiện tại của em là: 366/3 Gò Dầu, phường Tân Quý, quận Tân Phú, Hồ Chí Minh

+ Sau khi liên lạc với NVC qua email thì tất cả các giấy tờ sau này NVC sẽ gởi qua email cho bạn , 15 ngày sau sẽ nhận được case number khi NVC trả lời thư và tình trạng hồ sơ

bạn ghi Địa chỉ nhà hiện tại của em là: 366/3 Gò Dầu, phường Tân Quý, quận Tân Phú, Hồ Chí Minh

+ Sau khi liên lạc với NVC qua email thì tất cả các giấy tờ sau này NVC sẽ gởi qua email cho bạn , nên ko bao giờ thắc lạc

vophucit

Thành viên mới
Ðề: Đã được approved, đang chờ Case Number!

Bạn mail cho NVC theo hướng dẫn , 15 ngày sau sẽ nhận được case number khi NVC trả lời thư và tình trạng hồ sơ

+ Sau khi liên lạc với NVC qua email thì tất cả các giấy tờ sau này NVC sẽ gởi qua email cho bạn , 15 ngày sau sẽ nhận được case number khi NVC trả lời thư và tình trạng hồ sơ

+ Sau khi liên lạc với NVC qua email thì tất cả các giấy tờ sau này NVC sẽ gởi qua email cho bạn , nên ko bao giờ thắc lạc
Em cám ơn nhiều ah! :1::1:

ailydao

Thành viên mới

Anh vuthangsi cho em hỏi một số câu nữa nha:

1/ Người gởi đơn khiếu nại CSPA phải là người đứng tên hồ sơ bảo lãnh đúng không anh? (Như trường hợp của em là Mẹ em)
2/ Mẹ em gởi đơn này cho NVC bằng thư tay và qua đường bưu điện hay qua Email được không anh? (Tại em thấy anh nói "Scan thêm form I-797; giấy khai sinh người trên 21 tuổi").
3/ Nếu gởi bằng đường bưu điện thì địa chỉ của NVC là
National Visa Center
Attention ACL
31 Rochester Ave, suite 200
Portsmouth, NH 03801

đúng không anh?
4/ À... còn cái này là em hỏi thêm anh vì em không biết! Em thấy mọi người hay nói là "hồ sơ đã được approved và đang chờ case number" nhưng em không hiểu. Case number là số gì vậy anh? Khi có Case number rồi mình còn chờ lâu không mới được hẹn phỏng vấn vậy anh?
Trên đây là các thắc mắc lúc này của em!

Cảm ơn anh! Chào anh! :1:
Mình chưa thấy anh Vuthangsi vào nên mình trả lời theo những gì mình biết nhé!

1/ Người bảo lãnh sẽ gửi thư khiếu nại CSPA
2/ Gửi bưu điện hay qua email đều được bạn àh. qua bưu điện thì bạn kèm theo giấy khai sinh (bản sao) và form I-797, email thì mình scan đính kèm theo.
3/ Địa chỉ như của bạn viết
4/
EAC1290841984 số này của bạn hiện giờ là receipt number. Sau khi được USCIS chấp thuận (approved) và chuyển sang NVC thì bạn sẽ có Casenumber (số này thường bắt đầu bằng HCM.....).Khi có case number thì lại làm theo hướng dẫn của NVC và chờ hồ sơ complete để chuẩn bị đợi ngày phỏng vấn

Theo mình hiểu thì là như vậy.

Mình check thử receipt number của bạn thì thấy đã approved rồi ấy, nếu vậy thì bạn cũng đã có case number.

vophucit

Thành viên mới

Mình chưa thấy anh Vuthangsi vào nên mình trả lời theo những gì mình biết nhé!

1/ Người bảo lãnh sẽ gửi thư khiếu nại CSPA
2/ Gửi bưu điện hay qua email đều được bạn àh. qua bưu điện thì bạn kèm theo giấy khai sinh (bản sao) và form I-797, email thì mình scan đính kèm theo.
3/ Địa chỉ như của bạn viết
4/
EAC1290841984 số này của bạn hiện giờ là receipt number. Sau khi được USCIS chấp thuận (approved) và chuyển sang NVC thì bạn sẽ có Casenumber (số này thường bắt đầu bằng HCM.....).Khi có case number thì lại làm theo hướng dẫn của NVC và chờ hồ sơ complete để chuẩn bị đợi ngày phỏng vấn

Theo mình hiểu thì là như vậy.

Mình check thử receipt number của bạn thì thấy đã approved rồi ấy, nếu vậy thì bạn cũng đã có case number.

Cảm ơn bạn nhiều nha! :1:

vophucit

Thành viên mới

Hôm qua 06/09/2013, bên NVC đã yêu cầu mẹ em đóng $88, vậy tiếp theo sau đó mọi người cho em hỏi bao lâu sẽ phải đóng $400 ah?
Với lại cho tới giờ dù bên US đã kiu đóng tiền nhưng em vẫn chưa biết số Case Number của em dù em đã gởi mail cho NVC hỏi (nhưng chưa có hồi âm, em gởi ngày 25/08/2013).
Em xin cám ơn!