[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - EAC1490260661

noinho88_vn

Thành viên tích cực
R.no.: EAC1490260661
Pd: 14/07/2014
Các A/C có thể trả lời thắc mắc này giúp e với
Ox bảo lãnh e thi cần Minimum income (MI)-2014: 19.662$ (sponsor household size là 2 người: ox+em , và ko phải nuôi thêm ai cả). Nhưng ox e truoc giờ chỉ khai income có 10.000$/nam thôi. Vậy thiếu 9.662$
Nếu có người co-sign thì MI của người co-sign là bao nhiêu?
co-sign đang nuôi 1 người thì MI là bao nhiêu?
E tính như vậy có đúng ko ạh:
@thêm 1 co-sign tức là sponsor household size=3, tổng MI cần=24.737$ => income của co-sign đó là 14.737$,( của ox là 10.000$). Vậy phải tìm người có income 15.000$ là đủ khả năng bảo lãnh )
@co-sign đang nuôi 1 con tức là SHS = 4, tổng MI cần=29.812$ => income của co-sign đó là 19.812$,( của ox là 10.000$). Vậy phải tìm người có income 20.000$ là đủ khả năng bảo lãnh )

Em xin cám ơn a/c

trungtin2010

Thành viên tích cực
Ðề: Tư vấn thu nhập của người bảo lãnh

mình cũng nghĩ như bạn. nghe hoàn toàn logic. nhưng mà không biết đúng sai ra sao xin mời những người có kinh nghiệm vô giúp bạn này đi ạ

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Tiêu chuẩn income năm 2014 bạn nên vào xem tại đây http://www.uscis.gov/sites/default/files/files/form/i-864p.pdf
Như bạn thấy, để co-sign cho bạn thì chồng phải có income tối thiểu là $15.730 (vì bạn và chồng bạn là 2 người ), chồng bạn không đủ income để bảo lãnh bạn nên phải nhờ người co-sign.
Cách tính cũng như trên là
Bạn+ Người Co-sign là hai người thì người ta yêu cần tối thiểu phải là $15.730 (Trong trường hợp người co-sign cho bạn không có chồng hay con, hay không có ai phụ thuộc vào ). Nếu người co-sign khi khai thuế có khai phải nuôi một đứa con thì cách tính là Bạn+Người Co-sign+Con của người co-sign là 3, thì income tối thiểu phải $19.790. Nếu người co-sign cho bạn có chồng và có con, và hai người đó khai thuế chung thì người ta sẽ tính như vầy
Bạn+Vợ và chồng + con thì là 4 người, thì income tối thiểu để bảo lãnh bạn tối thiểu là $23.850
Cho nên người ta không tính theo cách của bạn tính đâu nên bạn đừng suy nghĩ về nó chi cho mệt người. Bạn nên để dành sức đó ra suy nghĩ tìm coi ai có thể giúp mình được thì tốt hơn vì mỗi hồ sơ được tối đa 2 người bảo trợ, bạn nên cố gắng nói chồng bạn nhờ ai đó income dư dả ra một tí làm cho chắc, đừng để chờ đến lúc pv rồi mà income thiếu $1 họ cũng ko cho qua đâu, đối với họ luật là luật, mà income ko đủ là phải chờ tính bằng năm nữa thì mệt lắm (vì mỗi năm khai thuế có một lần ah) .
Nếu bạn không hiểu gì nữa thì cứ hỏi, phần này mình có biết một tí. Còn cô chú nào thấy em sai :p thì tha hồ tự nhiên sửa :24:

Chúc bạn và chồng bạn gặp nhiều may mắn và mau đoàn tụ nhé.

noinho88_vn

Thành viên tích cực

Tiêu chuẩn income năm 2014 bạn nên vào xem tại đây http://www.uscis.gov/sites/default/files/files/form/i-864p.pdf
Như bạn thấy, để co-sign cho bạn thì chồng phải có income tối thiểu là $15.730 (vì bạn và chồng bạn là 2 người ), chồng bạn không đủ income để bảo lãnh bạn nên phải nhờ người co-sign.
Cách tính cũng như trên là
Bạn+ Người Co-sign là hai người thì người ta yêu cần tối thiểu phải là $15.730 (Trong trường hợp người co-sign cho bạn không có chồng hay con, hay không có ai phụ thuộc vào ). Nếu người co-sign khi khai thuế có khai phải nuôi một đứa con thì cách tính là Bạn+Người Co-sign+Con của người co-sign là 3, thì income tối thiểu phải $19.790. Nếu người co-sign cho bạn có chồng và có con, và hai người đó khai thuế chung thì người ta sẽ tính như vầy
Bạn+Vợ và chồng + con thì là 4 người, thì income tối thiểu để bảo lãnh bạn tối thiểu là $23.850
Cho nên người ta không tính theo cách của bạn tính đâu nên bạn đừng suy nghĩ về nó chi cho mệt người. Bạn nên để dành sức đó ra suy nghĩ tìm coi ai có thể giúp mình được thì tốt hơn vì mỗi hồ sơ được tối đa 2 người bảo trợ, bạn nên cố gắng nói chồng bạn nhờ ai đó income dư dả ra một tí làm cho chắc, đừng để chờ đến lúc pv rồi mà income thiếu $1 họ cũng ko cho qua đâu, đối với họ luật là luật, mà income ko đủ là phải chờ tính bằng năm nữa thì mệt lắm (vì mỗi năm khai thuế có một lần ah) .
Nếu bạn không hiểu gì nữa thì cứ hỏi, phần này mình có biết một tí. Còn cô chú nào thấy em sai :p thì tha hồ tự nhiên sửa :24:

Chúc bạn và chồng bạn gặp nhiều may mắn và mau đoàn tụ nhé.
Cám ơn bạn danny nhé. Như vậy income của ox-người bảo lãnh sẽ bị cho ra rìa, còn bao nhiêu gánh nặng người co-sign đều chịu hết. Mình cứ tưởng co-sign gánh phần thiếu thui chứ. Haizzz
Cơ mà mình cũng xem tiêu chuẩn income 2014 đường link bạn gửi đó. Cột 15.730$ chỉ dành cho người đang phục vụ trong quân đội us thui (for sponsor on active duty in the us armed forces). Còn người bình thường phải tính cột 19.662$. Phải ko nhỉ:1:

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn bạn danny nhé. Như vậy income của ox-người bảo lãnh sẽ bị cho ra rìa, còn bao nhiêu gánh nặng người co-sign đều chịu hết. Mình cứ tưởng co-sign gánh phần thiếu thui chứ. Haizzz
Cơ mà mình cũng xem tiêu chuẩn income 2014 đường link bạn gửi đó. Cột 15.730$ chỉ dành cho người đang phục vụ trong quân đội us thui (for sponsor on active duty in the us armed forces). Còn người bình thường phải tính cột 19.662$. Phải ko nhỉ:1:

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần. Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213A của luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn. Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.

Trong trường hợp đó, người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ. Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng về

1 tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,

2 giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,

3 bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.
- Người đồng bảo trợ nếu là vợ/chồng, cha, mẹ, anh, chị, em, hay con trưởng thành của người bảo lãnh và ở cùng địa chỉ thì sẽ dùng mẫu đơn I-864A.

Trường hợp này income của người đồng bảo trợ sẽ được cộng chung với income của người bảo trợ..

Ngoài ra tất cả các quan hệ khác đều phải điền I-864 dù ở cùng địa chỉ.

Trường hợp này income của người đồng bảo trợ sẽ KHỎNG được cộng chung với income của người bảo trợ.

Trong đó người đồng bảo trợ cam kết với người bảo trợ chính là đồng ý dùng thu nhập của mình để sử dụng vào việc bảo trợ cùng với người bảo trợ chính.

http://www.uscis.gov/i-864p

I-864P, Poverty Guidelines

XEM CỎT̀ 125

noinho88_vn

Thành viên tích cực

- Người đồng bảo trợ nếu là vợ/chồng, cha, mẹ, anh, chị, em, hay con trưởng thành của người bảo lãnh và ở cùng địa chỉ thì sẽ dùng mẫu đơn I-864A.

Trường hợp này income của người đồng bảo trợ sẽ được cộng chung với income của người bảo trợ..

Ngoài ra tất cả các quan hệ khác đều phải điền I-864 dù ở cùng địa chỉ.

Trường hợp này income của người đồng bảo trợ sẽ KHỎNG được cộng chung với income của người bảo trợ.

Trong đó người đồng bảo trợ cam kết với người bảo trợ chính là đồng ý dùng thu nhập của mình để sử dụng vào việc bảo trợ cùng với người bảo trợ chính.

http://www.uscis.gov/i-864p

I-864P, Poverty Guidelines

XEM CỎT̀ 125
cám ơn anh đã trả lời thật chi tiết

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Ừ đúng rồi mình nhầm. hahaha :9: