[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2010519047

ThoLe

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F2A - HCM2010519047

Xin chào diễn đàn,

Sáng nay, em mới nhận email của NVC với nội dung như bên dưới. Phiền diễn đàn kiểm tra xem NVC muốn em làm gì và em nên trả lời họ nhu thế nào ạ. Cám ơn diễn đàn nhiều.

Dear Sir/Madam:

The Department of State's National Visa Center (NVC) is committed to the protection of personal information of visa applicants and their petitioners. To ensure the confidentiality of visa files and to prevent the unauthorized release of personal information, the NVC requires that the following information be provided with each inquiry:
Name of the person submitting the inquiry
NVC case number or USCIS receipt number
Petitioner's name
Principal Applicant's name and date of birth

NOTE: If the visa petition is employment-based (I-140), include the employer's company/organization name.

Unfortunately, your inquiry did not contain ALL of the above information. Please resubmit your inquiry with the above information so we may update our records accordingly and provide you with a specific response.

Leigh

National Visa Center
Written Inquiry Unit
FCi Federal, Support Contractor

asknvc@state.gov
NVC nói rằng họ đòi hỏi bạn phải cung cấp:
Tên của người bảo lãnh
NVC số hồ sơ hay số biên nhận USCIS
Tên Người dc bảo lãnh
Ngày tháng năm sinh...

Chú ý: Nếu đơn xin visa là việc làm dựa trên (I-140), bao gồm tên công ty / tổ chức của chủ nhân.

Trong e mail bạn gửi đã không cung cấp những điều đó nên họ không trả lời thư bạn đó .

Liennguyen193

Thành viên tích cực

Cám ơn Chị nhiều, Em sẽ viết lại email với thông tin đầy đủ gởi lại cho NVC.

Chúc mọi người chủ nhật vui vẻ!

leganine.acc

Thành viên mới

Cám ơn Chi Phuongchau rẩt nhiều. Vậy Chị có biết khi nào em nhận được giấy DS3032 của NVC không ạ? Thanks Chi,

Bạn leganine.acc ơi, bạn chỉ giúp mình dịch vụ nào làm visa đi du lịch khả năng đậu phỏng vấn cao với. Mình chỉ muốn đi chơi rồi về thôi vì mình còn công việc ở đây nữa. Nều được bạn cho mình xin số điện thoại bạn nhé, có gì mình gọi điện cho bạn. Cám ơn bạn nhiều.
Chào bạn, email của mình là leganine.acc@gmail.com qua đó trao đổi nhé bạn

Liennguyen193

Thành viên tích cực
Chào cả nhà,

Hôm nay mình vào trang web NVC và thấy họ cho em điền form DS-261 rồi. Như vậy có phải là hồ sơ em mở rồi phải không ạ? em có copy hình ảnh trang web mà không tải lên đây được ạ.

Giờ em nên tự điền hay đưa dịch vụ họ làm ạ? Mọi người cho em xin ý kiến với.

Cám ơn mọi người nhiều lắm.

E Lien.

hoian

Thành viên tích cực
Chào cả nhà,

Hôm nay mình vào trang web NVC và thấy họ cho em điền form DS-261 rồi. Như vậy có phải là hồ sơ em mở rồi phải không ạ? em có copy hình ảnh trang web mà không tải lên đây được ạ.

Giờ em nên tự điền hay đưa dịch vụ họ làm ạ? Mọi người cho em xin ý kiến với.

Cám ơn mọi người nhiều lắm.

E Lien.
Điền DS-261 là bước đầu tiên phải làm khi hồ sơ mở. Bạn nên tự làm thì hay hơn ( vì đỡ phải tốn tiền ).Có gì thắc mắc thì post lên diễn đàn .
Chúc may mắn .

Liennguyen193

Thành viên tích cực

Điền DS-261 là bước đầu tiên phải làm khi hồ sơ mở. Bạn nên tự làm thì hay hơn ( vì đỡ phải tốn tiền ).Có gì thắc mắc thì post lên diễn đàn .
Chúc may mắn .
Cám ơn Bạn rất nhiều.

Bên NVC chưa gởi giấy thông báo mở hồ sơ form DS 261 và lệ phí đóng tiền cho ngươi bảo lãnh và người được bảo lãnh. Vậy bây giờ mình tự vào trang web NVC điền DS 261 xong rồi thì khi nào mình sẽ đóng tiền lệ phí ?? ( vì mình không nhận được thông báo nào bên NVC hết).

Thanks,
E Lien.

Liennguyen193

Thành viên tích cực
Chào diễn đàn;

Cám ơn các AC thành viên trong diễn đàn đã giúp em trong mấy ngày qua. Em có thêm mấy câu hỏi câu đây xin mọi người trả lời giúp em với:

1. Khi nào người bảo lãnh bên mỹ nên chuẩn bị bộ bảo trợ tài chính I-864? hiện người nhà em đã đóng phí AOS $120usd và đang đợi NVC show 'PAID'.

2. Về bộ hồ sơ bảo trợ tài chính (AOS), mẹ mình bão lãnh cho 3 anh em mình nhưng mẹ mình lớn tuổi rồi không có đi làm. Giờ mẹ mình làm form bảo trợ nào? và mẹ mình nhờ Anh Chị mình cũng sống cùng nhà bên mỹ đồng bảo trợ và một gia đình ngưòi bạn khác bên mỹ để đồng bảo trợ luôn cho chắc được không? Hay chỉ cần Anh Chị mình bảo trợ là được rồi? và có phải điền form bảo trợ nào nữa không?

3. Với hiện tại bây giờ, ngưòi nhà em bên mỹ nên xin giấy thuế hoàn chỉnh của một năm (2014) hay hai năm trước (2013 và 2014) cho hồ sơ bảo trợ tài chinh.

4. Sau khi ngưòi nhà bên mỹ điền xong các form bảo trợ tài chính và thu thập xong các financial document, thì nguời nhà bên mỹ gởi các giấy tờ này về việt nam để người được bảo lãnh việt nam gởi các giấy tờ sang cho NVC một lần luôn phải không ạ?

5. Phí Visa 325 usd cho mỗi đương đơn thì người được bảo lãnh bên việt nam trả được không ạ? và trả bằng cách nào? hay phải là người bảo lãnh bên mỹ trả?

Mong nhận hồi âm từ các AC rất nhiều. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

E Lien.

hoian

Thành viên tích cực
Chào diễn đàn;

Cám ơn các AC thành viên trong diễn đàn đã giúp em trong mấy ngày qua. Em có thêm mấy câu hỏi câu đây xin mọi người trả lời giúp em với:

1. Khi nào người bảo lãnh bên mỹ nên chuẩn bị bộ bảo trợ tài chính I-864? hiện người nhà em đã đóng phí AOS $120usd và đang đợi NVC show 'PAID'.

2. Về bộ hồ sơ bảo trợ tài chính (AOS), mẹ mình bão lãnh cho 3 anh em mình nhưng mẹ mình lớn tuổi rồi không có đi làm. Giờ mẹ mình làm form bảo trợ nào? và mẹ mình nhờ Anh Chị mình cũng sống cùng nhà bên mỹ đồng bảo trợ và một gia đình ngưòi bạn khác bên mỹ để đồng bảo trợ luôn cho chắc được không? Hay chỉ cần Anh Chị mình bảo trợ là được rồi? và có phải điền form bảo trợ nào nữa không?

3. Với hiện tại bây giờ, ngưòi nhà em bên mỹ nên xin giấy thuế hoàn chỉnh của một năm (2014) hay hai năm trước (2013 và 2014) cho hồ sơ bảo trợ tài chinh.

4. Sau khi ngưòi nhà bên mỹ điền xong các form bảo trợ tài chính và thu thập xong các financial document, thì nguời nhà bên mỹ gởi các giấy tờ này về việt nam để người được bảo lãnh việt nam gởi các giấy tờ sang cho NVC một lần luôn phải không ạ?

5. Phí Visa 325 usd cho mỗi đương đơn thì người được bảo lãnh bên việt nam trả được không ạ? và trả bằng cách nào? hay phải là người bảo lãnh bên mỹ trả?

Mong nhận hồi âm từ các AC rất nhiều. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

E Lien.
1/ Hồ sơ BTTC nên làm liền,càng sớm càng tốt
2/ Mẹ bạn có hay không có income cũng phải làm đơn bảo trợ I-864, anh chị trong nhà bảo trợ thì dùng I-864A, NĐBT khác thì dùng I-864 . BTTC phải khai cho đủ tiêu chuẩn nhà nước Mỹ đưa ra, tổng cho NBT và NĐBT ,thí dụ nhà bạn 3 người ,nhà NBT 4 người thì phải cần ít nhất $ 45,912 cho 7 người, nếu thêm 1 người thì cộng thêm $ 5,200 .Cứ thế mà tính .
Tôi góp ý,bạn chỉ cần một người anh hay chị độc thân,income $31,000 là đủ cho 4 người,khỏi phải cần ai khác thêm phiền .
3/ Phải khai thuế 3 năm gần nhất .
4/ Bên VN NĐBL gởi giấy qua cho NBL,họ kẹp hồ sơ BTTC và gởi cho NVC. Bên Mỹ chỉ gởi bộ BTTC bản có chữ ký sống về cho bạn để đem đi PV .
5/ Phí hồ sơ và phí visa bên Mỹ đóng, cần thiết thì sau đó bạn trả lại .

Liennguyen193

Thành viên tích cực

Cám ơn Bạn Hoian rất rất nhiều;

Mình có thêm mấy câu hỏi xin trong phần điền đơn DS260, phiền AC hướng dẫn giùm em với;

1. Nếu form DS260 online em khai bị nhầm hoặc thiếu mà đã submit rồi thì có thể xin bổ sung được không? và bổ sung khi nào được? có làm trì hoãn thời gian phỏng vấn không ạ.

2. Ví dụ tên mình là Nguyễn Thị Hồng Hạnh thì trong mục Surname và Given name mình nên điền thế nào: Surname ( Nguyễn?) and Given name (Hồng Hạnh Thị?)
Full name in native alphabet (Nguyễn Thị Hồng Hạnh ?), giống trong passport

3. Trong mục địa chỉ: Ví dụ nhà mình ở "22 Đường Trường Chinh, Phường Phú Hội, Thị xã Hương Thủy, Tỉnh Thừa Thiên Huế " thì mình nên điền như thế nào ạ? (mình thấy có 3 mục để điền "Street address, City, province ?"

4. Ví dụ: mình sinh ra tại địa chỉ nhà mình ở trên và năm 8 tuổi mình chuyển đi sống nơi khác. Sau đó, năm 18 tuổi mình lại quay về địa chỉ nhà mình ở trên để sống. Vậy thì trong mục địa chỉ thì mình nên điền như thế nào ạ? tại mình thấy trong form nói mình điền địa chỉ mình hiện tại và địa chỉ mình sống từ năm 16 tuổi trở lên nếu có.

5. Trong mục Family information: spouse. Nếu mình chưa kết hôn thì trong mục này thì mình nên điền sao ạ? mình không thấy chổ nào nói là mình có thể say'no"

Mong nhận hồi âm từ AC rất nhiều.

E Lien.

hoian

Thành viên tích cực
Cám ơn Bạn Hoian rất rất nhiều;

Mình có thêm mấy câu hỏi xin trong phần điền đơn DS260, phiền AC hướng dẫn giùm em với;

1. Nếu form DS260 online em khai bị nhầm hoặc thiếu mà đã submit rồi thì có thể xin bổ sung được không? và bổ sung khi nào được? có làm trì hoãn thời gian phỏng vấn không ạ.

2. Ví dụ tên mình là Nguyễn Thị Hồng Hạnh thì trong mục Surname và Given name mình nên điền thế nào: Surname ( Nguyễn?) and Given name (Hồng Hạnh Thị?)
Full name in native alphabet (Nguyễn Thị Hồng Hạnh ?), giống trong passport

3. Trong mục địa chỉ: Ví dụ nhà mình ở "22 Đường Trường Chinh, Phường Phú Hội, Thị xã Hương Thủy, Tỉnh Thừa Thiên Huế " thì mình nên điền như thế nào ạ? (mình thấy có 3 mục để điền "Street address, City, province ?"

4. Ví dụ: mình sinh ra tại địa chỉ nhà mình ở trên và năm 8 tuổi mình chuyển đi sống nơi khác. Sau đó, năm 18 tuổi mình lại quay về địa chỉ nhà mình ở trên để sống. Vậy thì trong mục địa chỉ thì mình nên điền như thế nào ạ? tại mình thấy trong form nói mình điền địa chỉ mình hiện tại và địa chỉ mình sống từ năm 16 tuổi trở lên nếu có.

5. Trong mục Family information: spouse. Nếu mình chưa kết hôn thì trong mục này thì mình nên điền sao ạ? mình không thấy chổ nào nói là mình có thể say'no"

Mong nhận hồi âm từ AC rất nhiều.

E Lien.
1/ DS-260 khi đã Submit thì không sửa được nữa. Muốn sửa thì khi phỏng vấn bạn nói nhân viên họ mở ra rồi điền lại .Vấn đề nầy không liên quan đến tiến trình hồ sơ .
2/ Điền đúng như trong hộ chiếu
3/ "22 Trường Chinh Street, Hue City, Thừa Thiên Huế Pro .
4/ Khai đầy đủ những nơi đã ở .
5/ http://xuatnhapcanh.com/video/ds260/thongtinvochong.pdf

Liennguyen193

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Hoian rất nhiều. Mấy bữa nay mình có việc nên giờ mới vào diễn đàn được.

Chúc cả nhả cuối tuần vui vẻ bên gia đình.

E Lien.

Liennguyen193

Thành viên tích cực

Chào Anh Chị;

Mình có thếm vài thắc mắc, xin AC trong diễn đàn giúp em với:

1. Hồi trước mẹ em làm hồ sơ cho em, vì sợ chuyển nhà thất lạc hồ sơ nên mẹ em mượn địa chỉ nhà người bạn để đăng ký hồ sơ. Giờ hồ sơ mở rồi, mẹ em muốn xin đổi địa chỉ lúc trước đăng ký sang địa chỉ mẹ em ở hiện tại thì có làm chậm tiến trình giải quyết hồ sơ ở NVC không ạ?

2. Về bộ hồ sơ bảo trợ tài chính, ngươi bảo lãnh bên mỹ phải gởi bản gốc toàn bộ hồ sơ ( form I-864, giấy thuế...ect) về cho người được bảo lãnh bên VN để đem đi phỏng vấn, có đúng không ạ?

3. Hồi năm 2007, anh em có đi hàn quốc lao động 3 năm và bây giờ anh em đã về lại việt nam để sống. Vậy bây giờ trong civil document nộp cho NVC, anh em có cần phải bổ sung giấy tờ gì bên hàn quốc cho NVC không? khi anh em khai trong form DS260 là anh em có lao động hàn quốc 3 năm ạ? em nghe nói là phải có giấy chứng nhận ( police certificate) gì đó phải không?

4. Về giấy tờ bằng chứng liên lạc, lâu nay me em với em thường xuyên nói chuyện facetalk trên Skype, không type message gì hết và không có viết thư luôn. Giờ làm sao có bằng chứng liên lạc để đưa khi phỏng vấn đây ạ?

5. Vé máy bay nhiều lần mẹ em về VN, giờ mẹ em không còn giữ cùi vé máy bay nữa. Em có giữ lại bản photo vé máy bay ( lần thứ 2) mà mẹ em về Vn thì có được không ạ?

6. Về ảnh thẻ 5x5, em có cần phải lưu file.jpg để sau này gởi cho NVC không ạ?

7. Các giấy tờ dịch thuật công chứng ở việt nam như là giấy khai sinh, học bạ...ect thì khi qua bên mỹ, em đi học hay xin việc làm ở mỹ thì họ có yêu cầu giấy tờ dịch thuật việt - anh phải công chứng ở sở Tư Pháp hay sở nào cố định việt nam không ạ? hay em đem công chứng ở vietnam, trung tâm nào cũng được?

8. Các AC cho em xin ý kiến với, khi mình đi khám sức khõe thì bên bệnh viện Chợ rãy hay IOM thì tiện hơn ạ? theo thủ tục, mình chích ngừa trước và khám sức khõe sau phải khồng ạ?

Cám ơn AC rất nhiều. Mong nhận hồi âm sớm từ AC, chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

E Liẻn.

Liennguyen193

Thành viên tích cực

Chào Anh Chị;

Mình có vài thắc mắc, phiền Anh chị trong diễn đàn giúp em với:

1. Gia đình em đã làm bộ bảo trợ tài chính (financial support) và có nhờ văn phòng tư vấn bên mỹ để làm. Gia đình em đã làm xong và công ty tư vấn bên mỹ đã gởi bộ bảo trợ tài chính sang cho NVC rồi ( NVC báo đã nhận chờ xem xét trong 30 ngày), mà không có giấy tờ dân sự của em (civil document). Vậy có sao không Anh Chị? công ty này nói là gởi bộ bảo trợ tài chính cho NVC và NVC xem xong rồi mới gởi bill kêu đóng IV fee cho em. Vậy có đúng không ạ? em lo quá, em đang chờ đóng phí IV mà họ chưa cho đóng. Em chờ như vậy là hơn 2 tháng rồi, kể từ ngày em đóng phí

Nhà em ở seattle, Washington.

2. Các giấy tờ dịch thuật công chứng ở việt nam như là giấy khai sinh, học bạ...ect thì khi qua bên mỹ, em đi học hay xin việc làm ở mỹ thì họ có yêu cầu giấy tờ dịch thuật việt - anh phải công chứng ở sở Tư Pháp hay sở nào cố định việt nam không ạ? hay em đem công chứng ở vietnam, trung tâm nào cũng được?

3. Các AC cho em xin ý kiến với, khi mình đi khám sức khõe thì bên bệnh viện Chợ rãy hay IOM thì tiện hơn ạ? theo thủ tục, mình chích ngừa trước và khám sức khõe sau phải khồng ạ?

Cám ơn Anh Chi rất nhiều. Mong nhận hồi âm sớm từ AC,

E Lien.

kate0912

Ban điều hành

Chào Anh Chị;

Mình có vài thắc mắc, phiền Anh chị trong diễn đàn giúp em với:

1. Gia đình em đã làm bộ bảo trợ tài chính (financial support) và có nhờ văn phòng tư vấn bên mỹ để làm. Gia đình em đã làm xong và công ty tư vấn bên mỹ đã gởi bộ bảo trợ tài chính sang cho NVC rồi ( NVC báo đã nhận chờ xem xét trong 30 ngày), mà không có giấy tờ dân sự của em (civil document). Vậy có sao không Anh Chị? công ty này nói là gởi bộ bảo trợ tài chính cho NVC và NVC xem xong rồi mới gởi bill kêu đóng IV fee cho em. Vậy có đúng không ạ? em lo quá, em đang chờ đóng phí IV mà họ chưa cho đóng. Em chờ như vậy là hơn 2 tháng rồi, kể từ ngày em đóng phí

Nhà em ở seattle, Washington.

2. Các giấy tờ dịch thuật công chứng ở việt nam như là giấy khai sinh, học bạ...ect thì khi qua bên mỹ, em đi học hay xin việc làm ở mỹ thì họ có yêu cầu giấy tờ dịch thuật việt - anh phải công chứng ở sở Tư Pháp hay sở nào cố định việt nam không ạ? hay em đem công chứng ở vietnam, trung tâm nào cũng được?

3. Các AC cho em xin ý kiến với, khi mình đi khám sức khõe thì bên bệnh viện Chợ rãy hay IOM thì tiện hơn ạ? theo thủ tục, mình chích ngừa trước và khám sức khõe sau phải khồng ạ?

Cám ơn Anh Chi rất nhiều. Mong nhận hồi âm sớm từ AC,

E Lien.
1. Dịch vụ làm cho bạn nộp bảo trợ tài chính trước , rồi mới nộp Civil documents là không sai . Nhưng giải thích như vậy là không đúng , vì thực tế , không có chuyện họ xem xét đơn bảo trợ tài chính trước rồi mới cho đóng phí $325, kể cả bạn không nộp bảo trợ tài chính trước , thì sau khi đóng $120 khoảng 2 tháng họ cũng sẽ cho đóng $325. Hiện nay bạn chưa đóng được thì chủ động gọi cho NVC để hỏi . Đừng ngồi đợi dịch vụ.

2. Công chứng ở VN có 2 loại ( công chứng nhà nước - các phòng công chứng quận/huyện hoặc công chứng tư nhân - do tư nhân lập ra để công chứng giấy tờ ) . 2 loại này đều hợp pháp . Còn bạn muốn chắc chắn hơn nữa , thì sau khi dịch - công chứng , mang đến sở Ngoại Vụ hoặc Cục Lãnh Sự Bộ Ngoại Giao để Chứng Nhận Lãnh Sự . Thì giấy tờ này 100% được nước ngoài công nhận .

Liennguyen193

Thành viên tích cực
Cám ơn Anh Chị rất là nhiều đã dành thời gian trả lời cho em.

Em hiện đang làm về lĩnh vực bất động sản và muốn sang mỹ ( bang mình ở là seattle, washington) cũng làm về lĩnh vực yêu thích này của mình. Phiền Anh/Chị nào biết rõ về lĩnh vực này bên mỹ thì có thể tư vấn cho em với, liệu em nên theo đuổi nghề này hay không và nếu theo thì em nên chuẩn bị/làm thể nào?

Em định xin financial aids từ chính phủ để đi học lại, Anh/Chị cho em biết em phải chuẩn bị gì để xin được financial aids?

Cám ơn Anh Chị rất nhiều. Mong nhận hồi âm sớm.

E Lien.

herovinhcuu

Thành viên tích cực

bạn Liennguyen cho mình hỏi sau khi bạn nhận dc email kêu đóng $325 thì bạn đợi khoảng bao lâu thì lên web đóng dc vậy?mình chờ cả tuần rồi mà trên web vẫn chưa hiện cho đóng. ko bit có bị ko nữa.

Biennho

Thành viên tích cực

bạn Liennguyen cho mình hỏi sau khi bạn nhận dc email kêu đóng $325 thì bạn đợi khoảng bao lâu thì lên web đóng dc vậy?mình chờ cả tuần rồi mà trên web vẫn chưa hiện cho đóng. ko bit có bị ko nữa.
Mình cũng vừa nhận được email đóng 325usd luôn luật sư đóng cho mình . Bạn pd ngày mấy vậy bạn ơi

Liennguyen193

Thành viên tích cực
Chào bạn,

Mình mới nhận email báo đóng tiền 325 USD vài ngày, nhưng minh không lên web NVC đóng duoc. Mình đang nhờ luật sư minh làm money order để thanh toán theo hướng dẫn của NVC đó.

Bạn thử làm vậy xem sao.

Thanks,
Lien.

herovinhcuu

Thành viên tích cực
Chào bạn,

Mình mới nhận email báo đóng tiền 325 USD vài ngày, nhưng minh không lên web NVC đóng duoc. Mình đang nhờ luật sư minh làm money order để thanh toán theo hướng dẫn của NVC đó.

Bạn thử làm vậy xem sao.

Thanks,
Lien.
agent bên mình nói là hiện giờ chưa có ai đóng qua email hoặc gửi bưu điện cả vì sợ thất lạc hoặc ko bít chờ bao lâu nó mới duyệt. nếu bạn đóng thành công thì hướng dẫn mình lại nhé. agent bên mình kêu chờ đóng trên web thôi.

Liennguyen193

Thành viên tích cực
Chào các Anh Chị,

Có AC nào rành về lĩnh vực bất động sản tại seattle không, thì cho em xin thông tin ý kiến với? em không biết ngành này ở đó thế nào để chuẩn bị ạ. Nếu em muốn xin làm thì xin công ty nào được và yêu cầu trình độ như thế nào?

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

Lien.