[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2010735057

Duy Thai

Thành viên tích cực
Ðề: Có Visa có được miễn đi nghĩa vụ quân sự không

Xin chào. Truoc tiên mình xin nói cho bạn biết,khi bạn có visa nhập cảnh mỹ thì bạn chắc chắn thu xếp đi càng nhanh càng tốt ,chuyện đi NVQS hay không đi ,lúc này không còn quan trong nữa.

shirley19

Thành viên tích cực
Xin hỏi về vợ/chong thường trú nhân

Em có thẻ xanh ngày 1/3/2012 , nay em muốn cưới bạn gái và bảo lãnh sang Mỹ thì em cần làm gì , làm ở địch vụ uy tin , hiện tại em đang ở Houston TX

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC
Ðề: Xin hỏi về vợ/chong thường trú nhân

Em có thẻ xanh ngày 1/3/2012 , nay em muốn cưới bạn gái và bảo lãnh sang Mỹ thì em cần làm gì , làm ở địch vụ uy tin , hiện tại em đang ở Houston TX
Chào bạn.

Bạn đã là thường trú nhân. Theo bạn nói, muốn cưới vợ...bạn phải về VN làm lễ cưới và đăng ký kết hôn. Xong qua lại, bạn nộp đơn bảo lãnh vợ theo diện F2A. Diện này chờ đợi khoảng thời gian 2 năm rưởi (dự đoán).

Bạn không cần nhờ dịch vụ uy tín làm gì. Hãy siêng vào diễn đàn tham khảo, có gì không hiểu, bạn cứ post bài, mọi người sẽ giúp bạn.

Chúc bạn vui cùng XNC.
Thân mến.

shirley19

Thành viên tích cực

Em rất cám ơn vì a đã reply bài . Tại e chưa biết phải làm những gì đầu tiên . E tính đi xin công hàm độc thân rồi quay về VN ký giấy đăng ký kết hôn vì e chưa đủ tiền tổ chức đám cưới nên tính năm sau về mới tổ chức thì có được ko ạ

langvuon

khoai nướng

Em rất cám ơn vì a đã reply bài . Tại e chưa biết phải làm những gì đầu tiên . E tính đi xin công hàm độc thân rồi quay về VN ký giấy đăng ký kết hôn vì e chưa đủ tiền tổ chức đám cưới nên tính năm sau về mới tổ chức thì có được ko ạ
Khi đã đăng ký kết hôn thì đã là vợ chồng, việc tổ chức đám cưới to hay nhỏ thì tùy theo túi tiền của mỗi người. Nhưng cũng cần có để thêm bằng chứng khi phỏng vấn nhận Visa

Bổ sung thêm trích dẫn về vấn đề kết hôn:
Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 69/2006/NĐ-CP, hồ sơ đăng ký kết hôn bao gồm:

a) Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định;

b) Giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân của mỗi bên, do cơ quan có thẩm quyền của nước mà người xin kết hôn là công dân cấp chưa quá 6 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại đương sự là người không có vợ hoặc không có chồng. (Đối với đương sự là người nước ngoài phải căn cứ vào quy định của nước đó về thẩm quyền cấp các loại giấy tờ trên)

Trong trường hợp pháp luật của nước mà người xin kết hôn là công dân không quy định cấp giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân thì có thể thay giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bằng giấy xác nhận lời tuyên thệ của đương sự là hiện tại họ không có vợ hoặc không có chồng, phù hợp với pháp luật của nước đó;

c) Giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc không mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình;

d) Bản sao có công chứng hoặc chứng thực giấy chứng minh nhân dân (đối với công dân Việt Nam ở trong nước), hộ chiếu hoặc giấy tờ thay thế như giấy thông hành hoặc thẻ cư trú (đối với người nước ngoài và công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài);

đ) Bản sao có công chứng hoặc chứng thực sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể hoặc giấy xác nhận đăng ký tạm trú có thời hạn (đối với công dân Việt Nam ở trong nước), thẻ thường trú hoặc thẻ tạm trú hoặc giấy xác nhận tạm trú (đối với người nước ngoài ở Việt Nam).

Nếu công dân Việt Nam đang phục vụ trong các lực lượng vũ trang hoặc đang làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật Nhà nước thì phải nộp giấy xác nhận của cơ quan, tổ chức quản lý ngành cấp Trung ương hoặc cấp tỉnh, xác nhận việc người đó kết hôn với người nước ngoài không ảnh hưởng đến việc bảo vệ bí mật Nhà nước hoặc không trái với quy định của ngành đó

Các Giấy tờ trên được lập thành 2 bộ hồ sơ và nộp tại Sở Tư pháp.

- Thứ hai về thủ tục nộp hồ sơ: Theo quy định tại khoản 3 điều 13 và điều 14 Nghị định số 68 đối với trường hợp kết hôn tại của chị hồ sơ đăng ký kết hôn sẽ được nộp tại Sở tư pháp, "khi nộp hồ sơ đăng ký kết hôn, cả hai bên đương sự phải có mặt. Trong trường hợp có lý do khách quan mà một bên không thể có mặt được thì phải có đơn xin vắng mặt và ủy quyền cho bên kia đến nộp hồ sơ. Không chấp nhận việc nộp hồ sơ đăng ký kết hôn qua người thứ ba”.

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Năm nay về đăng ký kết hôn thì bạn sẽ không phí thời gian đoàn tụ với vợ. Năm sau thì trễ 1 năm thôi. Ngoài ra không vấn đề gì cả. :1:

Điều gì không rõ, bạn cứ post bài, diễn đàn sẽ giúp bạn.
Thân chào.

shirley19

Thành viên tích cực

Dạ e tính tháng 6 này e về dk lun a ah , nhueng e chưa biết khi e lấy được giấy công hàm độc thân xong thì các bước kế tiếp e nên làn gì , mong được anh hướng dẫn cụ thể và chi tiết , e xin cám ơn

tamquanglu

Thành viên tích cực

Dạ e tính tháng 6 này e về dk lun a ah , nhueng e chưa biết khi e lấy được giấy công hàm độc thân xong thì các bước kế tiếp e nên làn gì , mong được anh hướng dẫn cụ thể và chi tiết , e xin cám ơn
Chào Bạn, khi có được giấy chứng nhận công hàm độc thân, thì về VN để xin làm giấy đăng ký kết hôn được rồi, nhớ là phải làm ở sở tư pháp taị nơi bạn gái của bạn cư ngụ nhé. Nhưng nhớ là người yêu của bạn cũng cần phải có giấy xác nhận độc thân của cơ quan công an địa phương mới đúng thủ tục.
Còn về việc làm đám cưới sớm hay muộn là do bạn thôi, nếu mình làm sớm thì rất có lợi cho thời gian bảo lãnh về sau vì đối với nhân viên LSQ khi vợ bạn đi phõng vấn sau này sẽ lưu ý đến rất nhiều vê thời gian tổ chức đám cưới và tất cả những hình ảnh có liên quan để xem có thật hay không và quyết định cho đi hoặc từ chối.
Thân mến chào bạn.

shirley19

Thành viên tích cực

tức là giờ em cầm tờ Công hàm độc thân về VN dể ký giấy DKKH chứ không cần mang theo gì phải không ạ , em nghĩ đâu nào là giấy khám sức khoẻ rồi tâm thần tùm lum chả biết đường nào mà lần

Duy Thai

Thành viên tích cực

tức là giờ em cầm tờ Công hàm độc thân về VN dể ký giấy DKKH chứ không cần mang theo gì phải không ạ , em nghĩ đâu nào là giấy khám sức khoẻ rồi tâm thần tùm lum chả biết đường nào mà lần
Chào bạn.

Ở mỹ bạn cần làm 1 bộ Công Hàm Độc Thân.Nếu bạn về VN trên 2 tháng thì bạn tự tay cầm Công hàm về rồi nộp vào Sở Tư Pháp.Thời Gian lam giấy kết hôn là khoảng 1 tháng,Néu bạn về dưới 6 tuần.Bạn cần phải gửi công hàm và giấy uỷ quyền về vn cho vợ bạn lên STP làm trước,sau đó bạn về sau.

khi nộp đơn làm giấy kết hôn,cả 2 bạn cần phải đi khám sức khỏe tâm thần ở BV Nhiệt Đới.

Thời gian làm công hàm độc thân tại mỹ là khoảng 8 tuần.

Chúc bạn may mắn

shirley19

Thành viên tích cực

Cho em hỏi nếu em gửi công hàm dộc thân về cho bạn gái em đem lên sở tư pháp nộp .Nếu lúc đó em còn ở Mỹ chưa về VN khám sức khỏe ở BV Nhiệt đới vậy bạn gái em có được nộp không?

tamluu1658

Thành viên mới

trường hợp của mình ông xã khám sức khỏe ở Mỹ gởi về VN ,nhưng sở tư pháp không chịu , bắt mình phải làm tờ giấy cam kết sẽ bổ túc ngay ngày phỏng vấn rồi đưa cho sếp ở sở tư pháp kí xác nhận , nhân viên sở tư pháp mới nhận hồ sơ của mình , bạn khám sức khỏe ở Mỹ phải khám ở bệnh viện lớn họ mới chịu ,chúc bạn may mắn nhé

Duy Thai

Thành viên tích cực

Cho em hỏi nếu em gửi công hàm dộc thân về cho bạn gái em đem lên sở tư pháp nộp .Nếu lúc đó em còn ở Mỹ chưa về VN khám sức khỏe ở BV Nhiệt đới vậy bạn gái em có được nộp không?
Xin chào. Khi bạn gửi công hàm độc thân về trước,bạn cần làm giấy uỷ quyề cho bạn gái bạn lên STP nộp. Có thể bạn gái của bạn kham sức khoả tâm thần ở BV NHiệt đới trước rồi khi bạn về khám sức khoả sau cũng đuợc. Bạn TUYỆT ĐỐI không khám sức khỏe tâm thần ở mỹ rồi cầm về VN. Bên N không công nhận Giấy sức khoẻ tâm thần của bạn khám ở mỹ đâu.

shirley19

Thành viên tích cực
Xin hỏi chi phi bảo lãnh vợ bẳng thẻ xanh

Em muốn hỏi chi phí tất cả trong công việc bảo lãnh là bao nhiêu ạ , tính luôn cả công hàm độc thân . Anh chị nào vừa làm mong cho em biết để em tính toán tiền bạc vì còn nhỏ chưa có nhiều tiền nhưng muốn về VN cưới vợ rồi làm giấy tờ để đó khỏi tốn thời gian vô ích

langvuon

khoai nướng
Ðề: Xin hỏi chi phi bảo lãnh vợ bẳng thẻ xanh

Em muốn hỏi chi phí tất cả trong công việc bảo lãnh là bao nhiêu ạ , tính luôn cả công hàm độc thân . Anh chị nào vừa làm mong cho em biết để em tính toán tiền bạc vì còn nhỏ chưa có nhiều tiền nhưng muốn về VN cưới vợ rồi làm giấy tờ để đó khỏi tốn thời gian vô ích
Lệ phí Công hàm độc thân tùy theo tiểu bang, có thể trên dưới 20$
- Công hàm độc thân:. . . 20$
- Lệ phí đơn bảo lãnh:. .420$ (đóng cho Sở Di Trú)
- Lệ phí trả cho NVC: . . . 88$ (đóng cho người bảo lãnh)
- .......nt...................: . . 404$ (đóng cho đương đơn)
Ngoài ra còn những khoản tiền khác như khám sức khỏe kết hôn, thủ tục đăng ký kết hôn, làm hộ chiếu, lý lịch tư pháp.v..vvv và còn chích ngừa khoảng trên dưới 50$ và khám sức khỏe định cư 110$ nữa. Tổng chi những khoản bắt buộc này phải trên 1000$.Còn những chi phí khác như đi lại, ăn ở, đám hỏi, đám cưới các thứ thì tùy theo khả năng mà cũng hơi bộn tiền à nghen. l001

shirley19

Thành viên tích cực

lệ phí công hàm độc thân chỉ 20$ thôi ạ ? 20 hay 200 ạ ? , tại vì em hỏi chỗ làm cái công hàm độc thân ở chỗ em ( houston ) có tên là Nguyen Đại Huy Tuấn gì đó người ta đòi 300$ , mà chẳng lẽ ăn gì dữ vậy ta

Mi@Fa

Thành viên tích cực

lệ phí công hàm độc thân chỉ 20$ thôi ạ ? 20 hay 200 ạ ? , tại vì em hỏi chỗ làm cái công hàm độc thân ở chỗ em ( houston ) có tên là Nguyen Đại Huy Tuấn gì đó người ta đòi 300$ , mà chẳng lẽ ăn gì dữ vậy ta
Văn phòng Luật Sư phải không?
"Luật Sư là tên ăn cướp cầm cặp táp"(trích:Danh ngôn của Mỹ)
Vào đây coi và nghiên cứu:
http://sohoavn.com/index.php?site=news&mod=viewdetail&detail_id=776
Chúc may mắn.

trungtin2010

Thành viên tích cực

Theo mình tìm hiểu thì phải hơn 1000 đô và có nghề nghiệp ổn định đóng thuế cho chính phủ. Tức là phải có khả năng để bảo trợ tài chính cho người được bảo lãnh qua.

shirley19

Thành viên tích cực
Hỏi vể thời gian làm việc keestại sở tư pháp TP HCM

Chả là e vừa làm xong CH độc thân nhưng e ko biết nên chính tay cầm về nộp hay gửi bưu điện về tước vì em về VN ngày 13/7/2012 tính ra là hơn nửa tháng nữa là em có mặt ở SG rồi và em ở VN đến 20/8 , e sợ ko đủ thời gian để sở tư pháp kêu lên interview thì toi , mong ACE XNC cho e xin ý kiến ạ

Tôi vừa gom 7 topic của bạn vào đây. Nếu không biết tìm bài viết của chính mình. Hãy vào đường link sau để được hướng dẫn.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1108

Chúc bạn hợp tác vui vẻ !

Last edited by a moderator:

shirley19

Thành viên tích cực
Xin giúp đỡ gấp , dịch vụ viết sai số thẻ xanh trong công hàm độc thân

Đang rất là bức xúc nếu có lời nào không đúng mong ACE bỏ qua cho em , số là xui đến mưc khó tin , em làm công hàm độc thân tại dịch vụ King Solomon bên Houston và gửi về VN cho vợ sắp cưới của em đem nộp và lấy hẹn ngày hôm nay đi phỏng vấn , nhưng khi lên phỏng vấn thì người ta phát hiện số thẻ xanh trong tờ khai " Tuyên thệ độc thân " bị sai ( do dịch vụ đánh máy sai ) còn những tờ như " tờ khai lý lịch " , " giấy ủy quyền" thì lại đúng mới tức chứ , người ta không chấp nhận hồ sơ và hẹn em thứ 2 này lên gặp Trưởng phòng coi sao , mong anh chị em có cách nào giúp em làm lại mà ko phải về lại Mỹ không ạ , tại vì mới qua cố gắng lắm mới về với vợ mà gặp tình huống trớ trêu này thiệt nóng quá . Xin hỏi có cách nào làm lại tờ khai " Tuyên thệ độc thân " ngay tại VN không ạ , em chỉ mới có thẻ xanh chứ chưa có quốc tịch Mỹ , mong anh em giúp gấp dùm em