[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2010752089

love_always

Thành viên tích cực
love_always. HCM 2010 752 089.

Em nộp đơn ngày 27/12/2009. Có Notice Date ngày 04/01/2010. Có Receipt Number: WAC1009014725. Tại sao em không Check Case Online được vậy?
Có phải Notice Date là Priority Date không? Khi nào em mới có được Priority Date?
Cám ơn đã giải đáp giúp em.:confused:

Chỉnh sửa cuối:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Cho em hỏi về trường hợp này

Trong I-130, I-797c, và các giấy tờ của NVC gửi về VN đều có priority date, notice day và priority date thường nó sát sát nhau, nên tính là 1 cũng dc. Hiện trang check status ở USCIS bị down https://egov.uscis.gov/cris/Dashboard.do nên ko thể check dc.

love_always

Thành viên tích cực

Vậy là PD la ngay 4/1/2010 phải không vậy bạn? Trang đó vẫn vô được mà, mình thử check hồ sơ cho người ta thì được mà ko check hồ sơ của chính mình được.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Vậy là PD la ngay 4/1/2010 phải không vậy bạn? Trang đó vẫn vô được mà, mình thử check hồ sơ cho người ta thì được mà ko check hồ sơ của chính mình được.
Chào bạn, ngày NOTICE DATE thể hiện trong form I-797 là ngày chấp thuận hồ sơ. Bạn xem lại Receipt number bạn cung cấp có chính xác không, tôi check Case Status giùm bạn thì được thông báo:

Your case can not be found at this time in My Case Status. Please check your receipt number and try again. If you need further assistance, please call the National Customer Service Center at 1.800.375.5283.

Có thể hiểu hồ sơ của bạn không tìm thấy ở đây.

love_always

Thành viên tích cực

Chào bạn, ngày NOTICE DATE thể hiện trong form I-797 là ngày chấp thuận hồ sơ. Bạn xem lại Receipt number bạn cung cấp có chính xác không, tôi check Case Status giùm bạn thì được thông báo:

Your case can not be found at this time in My Case Status. Please check your receipt number and try again. If you need further assistance, please call the National Customer Service Center at 1.800.375.5283.

Có thể hiểu hồ sơ của bạn không tìm thấy ở đây.
Vậy làm sao em có thể biết được về hồ sơ của em? Receipt Number của em là chính xác rồi. Không biết có trục trặc gì không? Em lo quá. Làm ơn giúp dùm em. Em cám ơn nhiều.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Vậy làm sao em có thể biết được về hồ sơ của em? Receipt Number của em là chính xác rồi. Không biết có trục trặc gì không? Em lo quá. Làm ơn giúp dùm em. Em cám ơn nhiều.
Chào bạn, vậy cảm phiền bạn cho tôi hỏi những thông tin bạn cung cấp trên là từ đâu bạn có vậy? Có phải trong form I-797 không? Nếu là form I-797 thì trong đó có thể hiện đầy đủ: Receipt number, ngày ưu tiên của hồ sơ (Priority day), ngày chấp thuận hồ sơ (Notice day)..

Hiện thời, trang web dùng để check Receipt number (My Case Status) đang bị đóng để bảo dưỡng, tạm thời không check lại được.

love_always

Thành viên tích cực

Chào bạn, vậy cảm phiền bạn cho tôi hỏi những thông tin bạn cung cấp trên là từ đâu bạn có vậy? Có phải trong form I-797 không? Nếu là form I-797 thì trong đó có thể hiện đầy đủ: Receipt number, ngày ưu tiên của hồ sơ (Priority day), ngày chấp thuận hồ sơ (Notice day)..

Hiện thời, trang web dùng để check Receipt number (My Case Status) đang bị đóng để bảo dưỡng, tạm thời không check lại được.
Do la Form I-797C. Chỉ có Received Date và Notice Date chứ chưa có Priority Date. Ông ngoại em cũng nộp hồ sơ diện F2A vào tháng 5/2010 nhưng số Receipt check được còn của em thì không. Em không biết tại sao nữa. Anh giúp cho em nha. Em cám ơn nhiều lắm.

thanhnv

Thành viên tích cực

Do la Form I-797C. Chỉ có Received Date và Notice Date chứ chưa có Priority Date. Ông ngoại em cũng nộp hồ sơ diện F2A vào tháng 5/2010 nhưng số Receipt check được còn của em thì không. Em không biết tại sao nữa. Anh giúp cho em nha. Em cám ơn nhiều lắm.
Trên các form này, received date chính là priority date. Priority date là ngày mà NVC nhận được hồ sơ của người nhà bạn nộp nên cũng gọi là received date, notice date là ngày mà USCIS tiếp nhận hồ sơ bạn (không phải chấp thuận nhé). Ngày received date luôn luôn sớm hơn ngày notice date.

love_always

Thành viên tích cực

Trên các form này, received date chính là priority date. Priority date là ngày mà NVC nhận được hồ sơ của người nhà bạn nộp nên cũng gọi là received date, notice date là ngày mà USCIS tiếp nhận hồ sơ bạn (không phải chấp thuận nhé). Ngày received date luôn luôn sớm hơn ngày notice date.
Em không thể check case của em. Em không biết hồ sơ của em bị vấn đề gì nữa. Ai giúp em với:(

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Chào bạn thanhnv, nói chung trên các form I-797, nếu :
- Không có Priority date thì lấy Receipt date làm "ngày ưu tiên".
- Không có Approval date thì Notice date đích thị là "ngày chấp thuận". (Bạn để ý sẽ thấy có dòng chữ Notice Type: Approval Notice)

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào bạn thanhnv, nói chung trên các form I-797, nếu :
- Không có Priority date thì lấy Receipt date làm "ngày ưu tiên".
- Không có Approval date thì Notice date đích thị là "ngày chấp thuận". (Bạn để ý sẽ thấy có dòng chữ Notice Type: Approval Notice)
Chào anh

Mình đồng ý với anh về form I797, nhưng khi vừa nộp I130 thì USCIS cũng sẽ gửi cho người bảo lãnh 1 Notice of Action đấy anh. Nhưng hồ sơ có thể phải vài năm sau mới được approve anh ạ.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

@onenainai: hình như bạn sai về định nghĩa "ngày chấp thuận" rồi đó. Bạn có thể xem link ở dưới chữ ký của mình, có ghi cách xem ngày chấp thuận (approval date) đó, chứ ko phải notice date đâu.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

@onenainai: hình như bạn sai về định nghĩa "ngày chấp thuận" rồi đó. Bạn có thể xem link ở dưới chữ ký của mình, có ghi cách xem ngày chấp thuận (approval date) đó, chứ ko phải notice date đâu.
Chào bạn. Đó là tôi giải thích cụm từ Notice day theo "ngữ cảnh" chứ không phải theo ngữ nghĩa.

love_always

Thành viên tích cực

Em nộp đơn ngày 27/12/2009. Có Notice Date ngày 04/01/2010. Có Receipt Number: WAC1009014725. Tại sao em không Check Case Online được vậy?
Có phải Notice Date là Priority Date không? Khi nào em mới có được Priority Date?
Cám ơn đã giải đáp giúp em.:confused:
Sao không ai trả lời cho em trường hợp này hết vậy? Em đang lo cho case của em, em bảo lãnh cho ox diện F2A nên không biết hồ sơ thiếu đủ sao hết. Em phải làm sao bây giờ?:12:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Số WAC (receipt number) của bạn, 1 là bị sai, 2 là chưa dc approval (chấp thuận).
Priority date khác Notice date.
Priority date là ngày ưu tiên, cái ngày gần gần ngày bạn nộp hồ sơ đấy. Priority date sẽ được cung cấp trên bất cứ giấy tờ nào từ NVC (bên Mỹ) gởi về.
Tóm lại, có lẽ hồ sơ bạn chưa tới lượt, bạn ráng chờ thêm một thời gian nha!

love_always

Thành viên tích cực

Hồ sơ em được USCIS Approved ngày 23/8/2010. Em không biết khi nào thì mới có được số HCM. Nhờ anh chị check dùm em được không ạ? Em xin cám ơn.:)

thanhnv

Thành viên tích cực

Hồ sơ em được USCIS Approved ngày 23/8/2010. Em không biết khi nào thì mới có được số HCM. Nhờ anh chị check dùm em được không ạ? Em xin cám ơn.:)
Chào bạn

Check status từ website của USCIS cho ra kết quả như sau:

On January 4, 2010, we received this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN, and mailed you a notice describing how we will process your case. Please follow any instructions on this notice. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or contact our customer service center at 1-800-375-5283.
Tuy nhiên theo như bạn nói thì hồ sơ đã được chấp thuận ngày 23/8/2010, tôi nghĩ thông tin này chắc là người bảo lãnh báo cho bạn biết đúng không? Thỉnh thoảng cũng có nhiều case USCIS cập nhật chậm. Hồ sơ bạn sau khi được chấp thuận sẽ được chuyển qua NVC, cơ quan này sẽ nhập hồ sơ bạn vào hệ thống máy tính của họ và cấp 1 mã số hồ sơ (case number HCMxxxxxxxxxx) trong vòng 1 tháng. Bạn cố gắng chờ khoảng 2 hay 3 tuần nữa sẽ có thư của NVC gửi về VN cho bạn. Chúc may mắn.

love_always

Thành viên tích cực

Anh chị làm ơn kiểm tra dùm em xem hồ sơ của em có case Number chưa ạ?:12:

linda

Ban điều hành

Anh chị làm ơn kiểm tra dùm em xem hồ sơ của em có case Number chưa ạ?:12:
Hồ sơ của bạn còn đang được xem xét ở USCIS, chưa có Case Numer.

Check WAC1009014725. Được thông tin sau:

On January 4, 2010, we received this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN, and mailed you a notice describing how we will process your case. Please follow any instructions on this notice. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or contact our customer service center at 1-800-375-5283.

love_always

Thành viên tích cực
hồ sơ approved ngày 23/8/2010

Hồ sơ em approved ngay 23/8/10 rồi, nhưng check case ở USCIS thì vần review. Em gọi vô NVC thì nó ko chuyển vào hộp thư tự động nên em không check được, nên nhờ anh chị check dùm em. :12: