[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2013864023

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Đợi complete hs, mong mọi người giúp đỡ

Anh vuthangsi ơi, mong anh giúp ạ. Chị e là du học sinh, vừa tốt nghiệp và xin được việc làm nhưng vẫn chưa có thẻ xanh. Giờ mẹ e làm giấy tờ bảo lãnh thì phải đợi 7-8 năm. Chị e nghe nói là nếu bây giờ mẹ bảo lãnh cho chị e thì chị sẽ được cấp giấy tạm để ở lại trong thời gian cho đợi phải không ạ? E cám ơn anh nhiu.
Thường trú nhân có thể bảo lãnh vợ, chồng con độc thân dưới 21 tuôỉ (F2A); con độc thân trên 21 tuổi (F2B) với nonimmigrant visa

Thường trú nhân có thể bảo lãnh vợ, chồng con độc thân dưới 21 tuôỉ (F2A); con độc thân trên 21 tuổi (F2B) khi những người này đang có mặt tại Mỹ với nonimmigrant visa.

Người được bảo lãnh sẽ phải duy trì tình trạng hợp pháp (visa phải hợp lệ) cho đến khi visa đáo hạn thì có thể xin chuyển diện ngay tại Mỹ mà không cần về VN.

Tuy nhiên do thời gian chờ đợi quá dài , DIỆN F2 B HIÊN NAY LÀ TỪ 7 ĐẾN 8 NĂM nên chị của bạn khó mà duy trì TÌNH TRẠNG CƯ TRÚ HỢP LỆ TẠI HOA KỲ .

Nêú visa hết hạn mà không gia hạn thêm được hay chuyển qua loại visa khác để duy trì tình trạng cư trú hợp pháp tại HOA KỲ , thì chị của bạn sẽ phải trở về VN để chờ ngày ưu tiên đáo hạn đến lượt và phỏng vấn tại VN.

CHỈ KHI NÀO khi hồ sơ đáo hạn mà chị của bạn vẫn duy trì tình trạng du học hợp lệ hoặc cư trú hợp pháp tại HOA KỲ , với một thể loại visa khác ,
thì khi HS được mở tại NVC, chị bạn sẽ viết thư cho NVC để xin NVC xin tiến hành điều chỉnh tình trạng di trú tại Mỹ.

Chị e nghe nói là nếu bây giờ mẹ bảo lãnh cho chị e thì chị sẽ được cấp giấy tạm để ở lại trong thời gian cho đợi phải không ạ?
MẸ của bạn chỉ có quyền bảo lảnh cho chị của bạn , KHÔNG thể giúp chị của bạn duy trì được tình trạng cư trú tại HOA KỲ , khi chị bạn chưa có thẻ xanh thường trú .

thienquyen0168

Thành viên tích cực
Ðề: Dang F2a, can mnguoi giup do

Ai giúp e với đến bao giờ e mới nhận đi thư đây bùn qá đã 26 tay rồi hồ sơ e f2a PD 19/10/2012 comptele 14/8/2014 ne người ta comptele chug mà đã có thư đầu t9 còn mình lo qá kg biết có bị gì kg huuuuu ai biết giúp voi"

htkngan1992

Thành viên tích cực

A Vuthag si ơi, nay e đi khám Sk phát hiện passport sai thông tin nên bị bắt làm lại, bây giờ passport mới có sao không ạ? 6/11 e pv rồi, giờ cần điền form gì ko ạ, e lo lắng quá.... Mong mnguoi giúp đỡ, e cám ơn nhiều

ThoLe

Thành viên mới

A Vuthag si ơi, nay e đi khám Sk phát hiện passport sai thông tin nên bị bắt làm lại, bây giờ passport mới có sao không ạ? 6/11 e pv rồi, giờ cần điền form gì ko ạ, e lo lắng quá.... Mong mnguoi giúp đỡ, e cám ơn nhiều
Passport mới không sao, bạn cầm passport mới và 1 bản photo của passport cũ trình bày khi sơ vấn. Ko có vấn đề gì hết :)
- Thole_mo@yahoo.com

vuthangsi

Ban điều hành

Trên passport có ghi thông tin của mình , TRONG ĐÓ CÓ SỐ CMND .

Passport mới hay củ thì đều CHỈ có một số CMND.

Sau khi làm lại passport mới , PHÒNG QUÃN LÝ XUÂT NHẬP CẢNH SẼ TRÃ LẠI CHO MÌNH CẢ PASSPORT CỦ .

Bạn cứ cầm cả 2 passport đi phỏng vấn . nhưng chỉ trình ra passport mới thôi. còn passport củ cất trong túi , khi nào LSQ HOA KỲ có hỏi đến thì đưa ra , không hỏi đến thì thôi , đem về nhà giữ làm kỷ niệm .

htkngan1992

Thành viên tích cực

Sau khi làm lại passport mới , PHÒNG QUÃN LÝ XUÂT NHẬP CẢNH SẼ TRÃ LẠI CHO MÌNH CẢ PASSPORT CỦ .

Bạn cứ cầm cả 2 passport đi phỏng vấn . nhưng chỉ trình ra passport mới thôi. còn passport củ cất trong túi , khi nào LSQ HOA KỲ có hỏi đến thì đưa ra , không hỏi đến thì thôi , đem về nhà giữ làm kỷ niệm .

Dạ e cám ơn a, a cho e hỏi là e có cần tự động nói vs lsq hay ko ạ, tại số passport mới khác với trong ds260. Với lại mẹ e chuyển địa chỉ mới và số đt mới thì pv e có cần báo để sữa ds260 ko ạ?ko sữa thì có sao ko a? E cám ơn a nhiều

vuthangsi

Ban điều hành

Dạ e cám ơn a, a cho e hỏi là e có cần tự động nói vs lsq hay ko ạ, tại số passport mới khác với trong ds260. Với lại mẹ e chuyển địa chỉ mới và số đt mới thì pv e có cần báo để sữa ds260 ko ạ?ko sữa thì có sao ko a? E cám ơn a nhiều
Khi đi phỏng vấn , nếu LSQ chưa hiểu rõ về một thông tin gì về hồ sơ của mình , họ sẽ hỏi .

Nếu muốn thông báo cho LSQ HOA KỲ , CÁC THAY ĐỔI VỀ THÔNG TIN HỒ SƠ CỦA MÌNH , THÌ BẠN NÊN VIẾT SẴN RA MỘT TỜ GIẤY , GHI CÁC SỰ ĐIỀU CHỈNH THÔNG TIN TRONG HỒ SƠ CỦA MÌNH ,
NHƯ SỰ THAY ĐỔI SỐ PASSPORT , SỰ THAY ĐỔI VỀ THÔNG TIN CỦA NGƯỜI BẢO LẢNH , ......
VÀ NỘP CHO LSQ HOA KỲ , Ở GIAI ĐOẠN SƠ VẤN .

htkngan1992

Thành viên tích cực

Dạ, mà kêu người ta sữa nhiều quá có sao ko ạ? Có ảnh hưởng đến buổi pv không a?? E cám ơn a rất nhiều

vuthangsi

Ban điều hành

Dạ, mà kêu người ta sữa nhiều quá có sao ko ạ? Có ảnh hưởng đến buổi pv không a?? E cám ơn a rất nhiều
Xin lưu ý rằng chữ ký của đương đơn trên bất kỳ mẫu đơn xin cấp thị thực nào chính là sự bảo đảm của đương đơn về tất cả các thông tin mà đương đơn cung cấp là đúng sự thật và chính xác.

Sữa có 2 điểm thông tin thôi , PASSPORT VÀ THÔNG TIN NBL , có đâu mà nhiều .không ảnh hưỡng gì hết .

htkngan1992

Thành viên tích cực

A vuthangsi ơi, có thư pv rồi mà lúc pv cũng có thể bị quá tuổi phải ko a??

htkngan1992

Thành viên tích cực

Tuổi của bạn đã dc khóa kể từ khi HS dc chấp thuận :)
- Thole_mo@yahoo.com
Hôm nay mình thấy trên diễn đàn xnc có bạn diện f2a có ngày pv rồi mà lúc pv thì lsq nói đã quá tuổi nên mình hoang mang quá. Tại mình nghĩ đã được đóng tiền, điền ds260 là đã khoá tuổi rồi, mà bạn đó có ngày pv mà vẫn quá tuổi rớt :((

dclam19862006

Thành viên tích cực

[SUP][/SUP]
Hôm nay mình thấy trên diễn đàn xnc có bạn diện f2a có ngày pv rồi mà lúc pv thì lsq nói đã quá tuổi nên mình hoang mang quá. Tại mình nghĩ đã được đóng tiền, điền ds260 là đã khoá tuổi rồi, mà bạn đó có ngày pv mà vẫn quá tuổi rớt :((
Mình đọc bài đó Minh cũng cảm thấy lo lấng quá, giờ đợi câu trả lời của anh vuthangsi xem sao

dclam19862006

Thành viên tích cực

Mình mới đóng tiền visa, với điền ds260 thui, ma giờ lo lắng quá hem bít Sao nua đây
Pd 26/12/2012

dclam19862006

Thành viên tích cực

2412Chúc mừng bạn nha! Theo Minh tính thì Minh đã quá 21t nhưng Minh vẫn được giữ ở diện f2a, và giờ Minh đã dc đóng tiền visa điền ds260, Minh chỉ đợi giấy tờ của Minh chuyển qua tới để nộp vào NVC nữa là xong ak
Nhưng ko bít Sao nữa đây

vuthangsi

Ban điều hành

A vuthangsi ơi, có thư pv rồi mà lúc pv cũng có thể bị quá tuổi phải ko a??
Đúng là như vậy .

Chúng tôi không thể tính tuổi của đương đơn theo điều luật CSPA cho đến khi ngày ưu tiên của hồ sơ đến lượt xem xét và hồ sơ đang ở văn phòng chúng tôi.
Cụm từ cho đến khi ngày ưu tiên của hồ sơ đến lượt xem xét, của LSQ HOA KỲ ở đây

được hiểu là NGÀY ƯU TIÊN CỦA HỒ SƠ ĐÃ ĐÁO HẠN , ĐĂNG TRÊN BẢN TIN VISA BULLETIN HẰNG THÁNG .

Đây là hướng dẫn của LSQ HOA KỲ , VỀ THỜI ĐIỂM ĐỦ ĐIỀU KIỆN ĐỂ ĐƯỢC TÍNH TUỔI VÀ KHÓA TUỔI CSPA .

Thông thường rất ít khi NVC tính tuổi CSPA cho các trường hợp hồ sơ , đang trong giai đoạn sắp sữa bước qua tuổi CSPA , mà NVC thường hay chuyển quyền quyết định tính tuổi CSPA cho LSQ HOA KỲ .

CHỈ KHI NÀO ĐƯƠNG ĐƠN ĐÃ QUÁ TUỔI CSPA , TRONG KHI HỒ SƠ CHƯA ĐẾN THỜI ĐIỂM XEM XÉT THÌ NVC SẼ GỞI THƯ THÔNG BÁO , TRƯỜNG HỢP HỒ SƠ NÀY SẼ CHUYỂN SANG F2B .

Trường hợp hồ sơ của bạn là ở đây

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/20140-Dang-F2a-can-mnguoi-giup-do/page2

BẠN CÓ THỂ TỰ TÍNH TUỔI CSPA CHO MÌNH THEO HƯỚNG DẪN CỦA LSQ HOA KỲ Ở ĐÂY

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét

NGÀY HỒ SƠ ĐẾN LƯỢT XEM XÉT CỦA BẠN THEO LỊCH VISA THÁNG 05/2014.

F2A ĐÃ ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY 08/09/2013.

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì

HỒ SƠ CỦA BẠN ĐÃ HOÀN TẤT TẠI THỜI ĐIỂM THÁNG 05/2014. .

SAU ĐÓ ĐẾN THÁNG 06/2014 , F2A THÌ LÙI VỀ 01/05/2012 .

trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).

Khi đi phỏng vấn , LSQ sẽ dựa trên những điều luật này để tính tuổi CSPA cho bạn .

vuthangsi

Ban điều hành

[SUP][/SUP]
Mình đọc bài đó Minh cũng cảm thấy lo lấng quá, giờ đợi câu trả lời của anh vuthangsi xem sao
Bạn chưa biết việc này là vào năm 2011 , đã từng xảy ra việc lịch visa bulletin bị lùi lại , giống như diện F2A vừa rồi .

THỜI GIAN TỪ KHI NHẬN ĐƯỢC THƯ PHỎNG VẤN CHO ĐẾN NGÀY PHỎNG VẤN TRUNG BÌNH LÀ 45 NGÀY .

Lúc nhận thư phỏng vấn thì ngày ưu tiên đáo hạn visa , nhưng khi đến ngày phỏng vấn ,thì lịch visa bị lùi lại nên hồ sơ trở nên chưa đến ngày đáo hạn visa .

Ví vậy tùy theo từng trường hợp cụ thể , LSQ HOA KỲ sẽ xem xét quyết định hồ sơ này có quá tuổi CSPA hay không , tại thời điểm phỏng vấn .

htkngan1992

Thành viên tích cực

Bạn chưa biết việc này là vào năm 2011 , đã từng xảy ra việc lịch visa bulletin bị lùi lại , giống như diện F2A vừa rồi .

THỜI GIAN TỪ KHI NHẬN ĐƯỢC THƯ PHỎNG VẤN CHO ĐẾN NGÀY PHỎNG VẤN TRUNG BÌNH LÀ 45 NGÀY .

Lúc nhận thư phỏng vấn thì ngày ưu tiên đáo hạn visa , nhưng khi đến ngày phỏng vấn ,thì lịch visa bị lùi lại nên hồ sơ trở nên chưa đến ngày đáo hạn visa .

Ví vậy tùy theo từng trường hợp cụ thể , LSQ HOA KỲ sẽ xem xét quyết định hồ sơ này có quá tuổi CSPA hay không , tại thời điểm phỏng vấn .

dạ, mà e vẫn ko hiểu là đã điền ds260 và complete rồi là đã khoá tuổi nên nếu lúc pv của bạn đó bị lùi thì đợi tăng lại sẽ được pv, vậy mà lai bị chuyển sang f2b
Hso của e complete vào t5/2014 rồi, mà lúc đó cspa e chưa 21 tuổi, vậy 6/11 e pv ko bị quá 21 đâu phải ko ạ... E cám ơn a

vuthangsi

Ban điều hành

dạ, mà e vẫn ko hiểu là đã điền ds260 và complete rồi là đã khoá tuổi nên nếu lúc pv của bạn đó bị lùi thì đợi tăng lại sẽ được pv, vậy mà lai bị chuyển sang f2b
Hso của e complete vào t5/2014 rồi, mà lúc đó cspa e chưa 21 tuổi, vậy 6/11 e pv ko bị quá 21 đâu phải ko ạ... E cám ơn a

mà e vẫn ko hiểu là đã điền ds260 và complete rồi là đã khoá tuổi nên nếu lúc pv của bạn đó bị lùi thì đợi tăng lại sẽ được pv, vậy mà lai bị chuyển sang f2b
Việc điền ds-230/ hoặc ds-260 và hoàn tất hồ sơ trước ngày đáo hạn visa là bình thường .

NHƯNG TUỔI CSPA CHỈ ĐƯỢC TÍNH KHI HỒ SƠ ĐÁO HẠN .

Bạn cần phân biệt rõ việc hoàn tất hồ sơ và thời điểm đủ điều kiện được tính tuổi CSPA .

Chúng tôi không thể tính tuổi của đương đơn theo điều luật CSPA cho đến khi ngày ưu tiên của hồ sơ đến lượt xem xét và hồ sơ đang ở văn phòng chúng tôi.