[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2014592012

luu_tran

Thành viên
Mình mới tham gia,nên không rành lắm.hồ sơ mình được chấp thuận ngày 30.12.2013.vậy cho mình hỏi hồ sơ của mình còn phải đợi khoảng nhiêu lâu nữa.cám ơn ae.mình diện F2A

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hội những người PD thang 9,10,11 nam 2013

Mình mới tham gia,nên không rành lắm.hồ sơ mình được chấp thuận ngày 30.12.2013.vậy cho mình hỏi hồ sơ của mình còn phải đợi khoảng nhiêu lâu nữa.cám ơn ae.

Liên lạc với NVC hỏi tình trạng hồ sơ ở đây

http://travel.state.gov/content/visas/english/contact/ask-nvc.html

Hồ sơ còn đợi bao lâu thì phải theo dỏi lịch visa bulletin hằng tháng .
THEO DỎI HỒ SƠ BẰNG NGÀY NỘP ĐƠN ,HAY CÒN GỌI LÀ NGÀY ƯU TIÊN , KHÔNG PHẢI NGÀY CHẤP THUẬN HỒ SƠ .

luu_tran

Thành viên
wac 1490090045

Mình diện F2A. PD 27/12/2013.bạn nào rành hướng dẫn mình kiểm tra hồ sơ này với.mình mới tham gia.cảm ơn mọi người

luu_tran

Thành viên
Hiện tại diện visa F2A đang xem xét đến trước ngày 15/04/2013, hồ sơ bạn có ngày ưu tiên 26/06/2014. Theo dự đoán khoảng còn hơn 1 năm nữa mới đến lượt được xem xét giải quyết, và cũng còn tùy thuộc vào diễn biến lịch visa hàng tháng tăng nhanh hay chậm nữa. Khi lịch vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên NVC sẽ thông báo, và tiến hành mở hồ sơ cho bạn.

Hồ sơ bạn đã được chấp thuận Approval.

Bạn vào lấy mẫu thư gửi NVC, để hỏi số hồ sơ Case number HCM.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/74-Thư-hỏi-national-visa-center-số-hồ-sơ
Bạn kiểm tra giùm mình hồ sơ wac1490090045 với.mình không rành lắm.mình f2a. PD 27/12/2013

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Bạn kiểm tra giùm mình hồ sơ wac1490090045 với.mình không rành lắm.mình f2a. PD 27/12/2013
Kết quả check hồ sơ của bạn.

Case Was Approved
On February 19, 2014, we approved your Form I-130, Immigrant Petition for Relative, Fiance(E), or Orphan, Receipt Number WAC1490090045. We will mail your approval notice. Please follow the instructions in the notice. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.
Nội dung trên USCIS thông báo hồ sơ bạn đã được xét duyệt chấp thuận approved vào ngày 19/02/2014.

Hướng dẫn cách điền đơn gửi NVC, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hông-tin-liên-lạc-với-NVC?p=144808#post144808

P/s: Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây, lần sau có thắc mắc gì thì hỏi bài tại đây. Để BĐH theo dõi tiến trình hồ sơ một cách liên tục và tư vấn giúp bạn.

luu_tran

Thành viên
Kết quả check hồ sơ của bạn.

Nội dung trên USCIS thông báo hồ sơ bạn đã được xét duyệt chấp thuận approved vào ngày 19/02/2014.

Hướng dẫn cách điền đơn gửi NVC, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hông-tin-liên-lạc-với-NVC?p=144808#post144808

P/s: Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây, lần sau có thắc mắc gì thì hỏi bài tại đây. Để BĐH theo dõi tiến trình hồ sơ một cách liên tục và tư vấn giúp bạn.
Cám ơn bạn PhuongChau nhiều.

luu_tran

Thành viên
Chào bạn PhuongChau. Bạn cho mình hỏi.
Tại sao tên Việt Nam của vợ mình là Nguyễn Thị Tuyết Mai. Nhưng trên visa lại ghi là Mai Thi Tuyet, Nguyen. Còn trên giấy phép lái xe là hay đăng ký kết hôn của mình thì lại ghi là Nguyen Mai T. Vậy khi hỏi NVC về tình trạng hồ sơ mình dùng tên Mai Thi Tuyet, Nguyen. Đúng k bạn? Bạn có thể giải thích, quy luật tên kép, tên đơn giùm mình được không. Mình không rành lắm. Cảm ơn bạn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào bạn PhuongChau. Bạn cho mình hỏi.
Tại sao tên Việt Nam của vợ mình là Nguyễn Thị Tuyết Mai. Nhưng trên visa lại ghi là Mai Thi Tuyet, Nguyen. Còn trên giấy phép lái xe là hay đăng ký kết hôn của mình thì lại ghi là Nguyen Mai T. Vậy khi hỏi NVC về tình trạng hồ sơ mình dùng tên Mai Thi Tuyet, Nguyen. Đúng không bạn? Bạn có thể giải thích, quy luật tên kép, tên đơn giùm mình được không. Mình không rành lắm. Cảm ơn bạn.
Có thể giải thích với bạn như thế này.

Nguyễn Thị Tuyết Mai
- Family or Last name (họ): NGUYEN
- Middle name (tên lót): THI
- First name (tên): TUYETMAI (dính liền)

TUYETMAI THI NGUYEN
Hoặc: NGUYEN, TUYETMAI THI
Hoặc: NGUYEN, TUYETMAI T.

Có nghĩa như sau:

- Last name (Family name): NGUYEN
- Middle name (tên lót): THI
- First name (Tên): TUYETMAI

Theo tôi bạn nên ghi giống như trên giấy visa đã được cấp là chính xác nhất.

luu_tran

Thành viên
Những câu hỏi PV có thể hỏi diện F2A

Chào các bạn.
Bạn nào đã từng pv diện f2a,hay có thông tin câu hỏi nào thường được sử dụng có thể trao đổi cho nhau nhé.
Cám ơn các bạn.

luu_tran

Thành viên
Mình diện f2a.anh chị em diễn đàn cho mình hỏi, sau khi mình và vợ đoàn tụ, thì có thể sống 2 nơi khác nhau được không ( 2 bang ). hay là 2 vợ chồng phải sống chung?
Cảm ơn các bạn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
@luu_tran,

Bạn đã mở quá nhiều topic qua mỗi lần hỏi bài. Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây, lần sau có thắc mắc gì hỏi bài tại đây, không được mở thêm topic mới nữa. Mỗi thành viên chỉ được mở một hồ sơ để hỏi về vấn đề di trú của mình. Để BĐH theo dõi tiến trình hồ sơ một cách liên tục và tư vấn giúp bạn.

luu_tran

Thành viên
Ðề: Hồ sơ F2A - WAC1490090045

Anh chị em cho mình hỏi. Nếu luật sư đã có số case,mà mình vẫn gửi mail đến NVC xin số case thì có vấn đề gì ảnh hưởng đến hồ sơ của mình không ạ.

hoian

Thành viên tích cực
Anh chị em cho mình hỏi. Nếu luật sư đã có số case,mà mình vẫn gửi mail đến NVC xin số case thì có vấn đề gì ảnh hưởng đến hồ sơ của mình không ạ.
Chào bạn
Đó là chuyện bình thường,không có gì phải lo vì NVC có trách nhiệm trả lời cho NBL và NĐBL.Còn LS chỉ là người trung gian của bạn và NVC mà thôi .

luu_tran

Thành viên

Chào bạn
Đó là chuyện bình thường,không có gì phải lo vì NVC có trách nhiệm trả lời cho NBL và NĐBL.Còn LS chỉ là người trung gian của bạn và NVC mà thôi .
Cám ơn bạn Hoian.
Còn một chuyện nữa, bạn có thể cho mình hỏi. giờ vì hoàn cảnh ( một số chuyện riêng hay nơi học khác nhau) người được bảo lãnh và người bảo lãnh sau khi đoàn tụ có cần phải ở chung một địa chỉ không? hay có thể ở khác địa chỉ? Cám ơn bạn.

hoian

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Hoian.
Còn một chuyện nữa, bạn có thể cho mình hỏi. giờ vì hoàn cảnh ( một số chuyện riêng hay nơi học khác nhau) người được bảo lãnh và người bảo lãnh sau khi đoàn tụ có cần phải ở chung một địa chỉ không? hay có thể ở khác địa chỉ? Cám ơn bạn.
Chào bạn
- Có 2 loại đổi chỗ ở : trước và sau phỏng vấn.
Trước phỏng vấn thì bạn báo cho nhân viên phỏng vấn biết,họ sửa lại địa chỉ mới trong DS-260. Còn khi đã qua Mỹ rồi và có thẻ xanh thì bạn miễn điều nầy ( Mỹ là nước tự do mà )

luu_tran

Thành viên
Xem hướng dẫn ở đây

Thị thực dành cho các thành viên gia đình (F)

Sau khi nhận được hồ sơ bảo lãnh được Sở Di Trú chấp thuận, NVC tạo một số hồ sơ (HCM xxxx-xxx-xxx) cho mỗi hồ sơ bảo lãnh và lưu giữ các hồ sơ tại NVC cho đến khi ngày ưu tiên của các hồ sơ sắp sửa đến lượt giải quyết.

Khi hồ sơ đến lượt giải quyết, NVC sẽ cung cấp hướng dẫn về Tiến trình hồ sơ Bảo trợ Tài chánnh và Tiến trình nộp hồ sơ của đương đơn.

Vui lòng theo đúng các hướng dẫn của NVC. Nếu quí vị gởi hồ sơ hay đóng tiền khi chưa được NVC yêu cầu, tiến trình hồ sơ có thể bị đình trệ.

Dù đã có số I D NUMBER , NHƯNG CŨNG PHẢI CHỜ THƯ THÔNG BÁO CỦA NVC , THÌ MỚI TIẾN HÀNH ĐÓNG ĐÓNG CÁC LỆ PHÍ VÀ ĐIỀN ĐƠN DS-260/DS-261.

Tuy nhiên khi được cấp số I D NUMBER , là dấu hiệu hồ sơ sắp sữa được mỡ .

Bạn cho mình hỏi ID number bạn đang nói đến có phải là Invoice ID number không vậy bạn. Tại mình gửi mail hỏi Case number, người ta gửi thư trả lời có số Case và có số invoice ID number. Cho mình hỏi số invoice ID đó dùng để làm gì vậy. Cám ơn bạn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Bạn cho mình hỏi ID number bạn đang nói đến có phải là Invoice ID number không vậy bạn. Tại mình gửi mail hỏi Case number, người ta gửi thư trả lời có số Case và có số invoice ID number. Cho mình hỏi số invoice ID đó dùng để làm gì vậy. Cám ơn bạn.
Số Invoice ID number dùng để sau này bạn đóng các khoản lệ phí theo yêu cầu NVC, đó là họ báo hồ sơ của bạn sắp đến lượt được mở.

P/s: Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây. Lần sau cần hỏi bài ngay tại chính topic của mình, không hỏi hồ sơ di trú của mình trong topic của người khác.

luu_tran

Thành viên
Hồ sơ F2A - WAC1490090045-HCM2014592012

Các bạn, hay anh chị nào biết cho mình hỏi diện F2A sẽ phải đóng các khoản tiền nào và thứ tự đóng các khoản tiền đó. Cám ơn mọi người.