[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A- HCM2015584098

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào các anh chị, Hồ sơ e diện F2A - Chồng bảo lãnh vợ.
Priority date : 24/10/2014

Approval date : 06/03/2015

Receipt number : WAC1590028909
HCM2015584098

Hôm qua em mới nhận được case number và nhiều bước tiếp theo, em không biết nên làm những gì, em rối quá anh chị giúp dùm em.

Rồi yêu cầu vợ cũng y chang như trên sau đó có gửi 1 file đính kèm nói về Document Cover Sheet với 1 list các loại tài liệu, em hoang mang quá ! Mọi người giúp em với !

Trong thông báo bao gồm số hồ sơ (Case Number HCMxxxxxxxxxx) và số invoice identification number: xxxxxxxx

Người đại diện hoặc đương đơn login vào trang đóng tiền, dùng Case Number và invoice identification number để đăng nhập vào.

Tiến trình thực hiện gồm các bước sau:

Step 1: Choose an agent (chọn người đại diện).
Step 2: Pay fees (trả phí 120$ bảo trợ tài chính và 325$ tiền visa).
Step 3: Submit visa application form (điền đơn Form DS-260 online).
Step 4: Collect financial documents (điền đơn Form I-864 bảo trợ tài chính).
Step 5: Collect supporting documents (chuẩn bị các giấy tờ cá nhân của những người được bảo lãnh).
Step 6: Submit documents to the NVC (gửi tất cả hồ sơ cho NVC để họ xem xét).

Bạn đọc kỷ nội dung, và làm theo hướng dẫn trên để gửi cho NVC.

P/s: Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì thì hỏi bài tại đây, không được mở thêm topic mới nữa. Mỗi thành viên chỉ được mở một hồ sơ để hỏi về vấn đề di trú của mình. Để BĐH theo dõi tiến trình hồ sơ một cách liên tục và tư vấn giúp bạn.

skybboy

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F2A- HCM2015584098

Trong thông báo bao gồm số hồ sơ (Case Number HCMxxxxxxxxxx) và số invoice identification number: xxxxxxxx

Người đại diện hoặc đương đơn login vào trang đóng tiền, dùng Case Number và invoice identification number để đăng nhập vào.

Step 5: Collect supporting documents (chuẩn bị các giấy tờ cá nhân của những người được bảo lãnh).

P/s: Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì thì hỏi bài tại đây, không được mở thêm topic mới nữa. Mỗi thành viên chỉ được mở một hồ sơ để hỏi về vấn đề di trú của mình. Để BĐH theo dõi tiến trình hồ sơ một cách liên tục và tư vấn giúp bạn.
PhuongChau ơi !! Cho e thắc mắc xíu nghen , sao bạn này có ngày ưu tiên là 15/10/2014 mà đã được kêu làm giấy tờ bổ túc rồi , theo em được biết thì trước khi hồ sơ đc mở từ 5 đến 6 tháng mới đc kêu bổ túc mà , lịch visa tháng 8 này mới giải quyết cho các hồ sơ có ngày ưu tiên 15/12/2013...như vậy là hơn 10 tháng mà bạn đó đã đc kêu bổ túc rồi..có khi nào lịch visa mấy tháng tới diện F2A sẽ tăng mạnh ko PhuongChau

PhuongChau

Diễn đàn XNC
PhuongChau ơi!! Cho em thắc mắc xíu nghen, sao bạn này có ngày ưu tiên là 15/10/2014 mà đã được kêu làm giấy tờ bổ túc rồi, theo em được biết thì trước khi hồ sơ được kêu bổ túc mà, lịch visa tháng 8 này mới giải quyết cho các hồ sơ có ngày ưu tiên 15/12/2013...như vậy là hơn 10 tháng mà bạn đó đã được kêu bổ túc rồi..có khi nào lịch visa mấy tháng tới diện F2A sẽ tăng mạnh không PhuongChau
Tùy trường hợp của từng hồ sơ khác nhau, diễn biến lịch visa tăng nhanh hay chậm, cũng không thể nào đoán chính xác được đâu bạn. Có khoảng thời gian trước đây các diện F đều tăng đều riêng F2A thì lại đứng yên không tăng.

anhnhut.ho

Thành viên tích cực

Dạ em cảm ơn chị PhuongChau nhiều, chồng e chọn người đại diện rồi họ nói chờ 15 ngày mới được làm bước tiếp theo. Như vậy đúng không chị heng ? Phải làm từng bước đúng không ạ ? Cái đơn DS-260 là do người Bảo lãnh điền hay người được bảo lãnh điền vậy chị ha ? Em cảm ơn c nhiều !

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cảm ơn chị PhuongChau nhiều, chồng em chọn người đại diện rồi họ nói chờ 15 ngày mới được làm bước tiếp theo. Như vậy đúng không chị heng? Phải làm từng bước đúng không ạ? Cái đơn DS-260 là do người Bảo lãnh điền hay người được bảo lãnh điền vậy chị ha? Em cảm ơn chịnhiều !
Sau khi hoàn tất Step 1, thì mới được tiếp tục sang Step 2. Ở Step 2 này phải chờ NVC thông báo gọi đóng tiền 120$ BTTC, và 325$ lệ phí visa mới tiếp tục thực hiện.
Đơn điện tử Form DS-260 trực tuyến online là do Người bảo lãnh điền.

haonguyen

Thành viên mới
Sau khi hoàn tất Step 1, thì mới được tiếp tục sang Step 2. Ở Step 2 này phải chờ NVC thông báo gọi đóng tiền 120$ BTTC, và 325$ lệ phí visa mới tiếp tục thực hiện.
Cám ơn vì đã hướng dẫn em kĩ càng.

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Cám ơn vì đã hướng dẫn em kĩ càng.
Trường hợp của bạn haobinh1931 cũng giống như bạn anhnhut.ho. Các bạn nên theo hướng dẫn mà tôi đã tư vấn để thực hiện.

Tuy nhiên, bạn haobinh1931 có thắc mắc gì thì cần hỏi bài ngay chính tại topic của mình, không được xen vào topic của người khác bạn nhé, vì như thế là bạn đã phạm quy.

Topic của bạn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/22236-Hồ-sơ-F2A-HCM2015590037

anhnhut.ho

Thành viên tích cực
Dạ em cảm ơn chị rất nhiều, chị ơi cho em hỏi cái tờ Lý lịch Tư Pháp số 2 có thời hạn khoảng bao lâu chị, bây em đang ở Step 1, em về làm giấy Lý lịch tư pháp số 2 được chưa chị hả, hay sớm quá chị ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC

anhnhut.ho

Thành viên tích cực
Anh chị diễn đàn cho em hỏi, em chuẩn bị về Tỉnh làm phiếu Lí lịch tư pháp số 2, nhưng từ khi tốt nghiệp lớp 12 em đi học ĐH trên Sài Gòn và có chuyển chỗ trọ vài lần, vậy em có chuẩn bị giấy tạm trú tạm vắng tất cả các nơi đó để về làm LLTP 2 không ạ? Em cảm ơn!

hoian

Thành viên tích cực

Anh chị diễn đàn cho em hỏi, em chuẩn bị về Tỉnh làm phiếu Lí lịch tư pháp số 2, nhưng từ khi tốt nghiệp lớp 12 em đi học ĐH trên Sài Gòn và có chuyển chỗ trọ vài lần, vậy em có chuẩn bị giấy tạm trú tạm vắng tất cả các nơi đó để về làm LLTP 2 không ạ? Em cảm ơn!
.............
Không cần,chỉ khai chỗ ở ,từ khi nào,địa chỉ.Công an họ truy tìm thông tin nhanh lắm.Thường thì xác minh nhiều chỗ ở sẽ hơi lâu.

anhnhut.ho

Thành viên tích cực

Không cần,chỉ khai chỗ ở ,từ khi nào,địa chỉ.Công an họ truy tìm thông tin nhanh lắm.Thường thì xác minh nhiều chỗ ở sẽ hơi lâu.
Dạ e cảm ơn hoian nhiều ạ !

anhnhut.ho

Thành viên tích cực

Anh chị trên diễn đàn cho em hỏi 2 vấn đề với ạ :

1. Giấy khai sinh của em làm tại Quảng Nam, vậy giấy tờ gửi qua Mỹ để nộp NVC bắt buộc phải có giấy khai sinh bản sao y tại nơi cấp chính. Như vậy là e phải về Quảng Nam để xin bản sao y đúng không ạ ?

2. Trong thời gian làm thủ tục định cư Hoa Kỳ, em có thể đi du lịch khỏi nước Việt Nam không ạ ?

Em xin chân thành cảm ơn !

kate0912

Ban điều hành

1. Giấy khai sinh của em làm tại Quảng Nam, vậy giấy tờ gửi qua Mỹ để nộp NVC bắt buộc phải có giấy khai sinh bản sao y tại nơi cấp chính. Như vậy là e phải về Quảng Nam để xin bản sao y đúng không ạ ?

2. Trong thời gian làm thủ tục định cư Hoa Kỳ, em có thể đi du lịch khỏi nước Việt Nam không ạ ?

Chào bạn,
1>/ Giấy khai sinh chỉ cần bản copy

2>/ Bạn đi đâu là quyền tự do của bạn . Ko ai cấm

vuthangsi

Ban điều hành

2. Trong thời gian làm thủ tục định cư Hoa Kỳ, em có thể đi du lịch khỏi nước Việt Nam không ạ

Đối với các giấy tờ tư pháp nói chung và Khai sinh nói riêng, NVC KHÔNG chấp nhận bản photocopy dù có được đem công chứng “sao y bản chánh” mà yêu cầu phải là bản chính, bản trích lục hoặc bản sao.

Bản trích lục khai sinh: Là văn bản trích xuất một số thông tin về ngày sinh của một người có trong sổ bộ hộ tịch hoặc bản án được lưu giữ tại cơ quan tư pháp,thường là cấp Tỉnh, theo mẫu thống nhất. Thường áp dụng trong chế độ cũ trước đây. Có các hình thức tương đương như Bản án thế vì khai sinh thường áp dụng cho các gia đình di cư năm 1954, không có hồ sơ sinh gốc, và để làm giấy khai sinh cho con họ phải đệ đơn lên Tòa án, cùng với một số người làm chứng, ký tên trước Tòa xác nhận và Tòa cấp cho Bản án thế vì khai sinh thay cho Giấy khai sinh.

- Bản sao khai sinh, chứng nhận kết hôn: Bản sao lại thông tin có trong sổ bộ hộ tịch lưu trữ theo mẫu Giấy khai sinh, Chứng nhận kết hôn như thời gian trước đây hoặc theo mẫu quy định như hiện nay đang áp dụng. Có thể, một cách nào đó xem như là một “phó bản” của giấy khai sinh, giấy chứng nhận kết hôn.

Hai lọai giấy tờ trên có đặc điểm là: Do cơ quan tư pháp cấp, có mẫu thống nhất theo quy định pháp luật, có giá trị pháp lý, được xem tương đương bản chính.

Trong hồ sơ di trú bắt buộc sử dụng một trong hai lọai giấy tờ này. Khác nhau: hình thức trích lục được áp dụng trước đây; hình thức bản sao áp dụng hiện hành.

Riêng với thuật ngữ Bản sao thường bị lầm lẫn với bản Photocopy, là sao chép bản chính bằng máy photocopy rồi đưa ra công chứng chứng thực sao y bản chánh. Với bản sao photocopy này không do cơ quan tư pháp ký nên không có giá trị pháp lý, ngay cả đối với quy định pháp luật hiện nay ở VN, không riêng gì Hoa Kỳ.

Bạn phải về Quãng Nam , nơi cấp khai sanh bản chính để xin trích lục bản sao giấy khai sanh .

BẠN CŨNG CÓ THỂ NHỜ NGƯỜI THÂN LÀM GIÚP CHO BẠN .NHƯNG GIẤY KHAI SANH PHẢI LÀ BẢN SAO TRÍCH LỤC.

NẾU HỒ SƠ CUẢ BẠN SẮP ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY ƯU TIÊN ĐỂ ĐƯỢC XẾP LỊCH PHỎNG VẤN THÌ KHÔNG NÊN ĐI DU LỊCH NƯỚC NGOÀI , THEO KHUYẾN CÁO CUẢ NVC .

The applicant should NOT make any travel arrangements, sell property, or give up employment until the US Embassy or Consulate General has issued a visa.

anhnhut.ho

Thành viên tích cực
Hi All,
Các giấy tờ nộp cho NVC
chỉ cần bản copy không cần phải trích lục , bản sao hay bản gốc, ai chưa biết thì vào site của Bộ Ngoại Giao Hòa Kỳ như bên dưới sẽ rõ:

http://travel.state.gov/content/vis...t-process/documents/Supporting_documents.html

Đối với các giấy tờ tư pháp nói chung và Khai sinh nói riêng, NVC KHÔNG chấp nhận bản photocopy dù có được đem công chứng “sao y bản chánh” mà yêu cầu phải là bản chính, bản trích lục hoặc bản sao.

Bản trích lục khai sinh: Là văn bản trích xuất một số thông tin về ngày sinh của một người có trong sổ bộ hộ tịch hoặc bản án được lưu giữ tại cơ quan tư pháp,thường là cấp Tỉnh, theo mẫu thống nhất. Thường áp dụng trong chế độ cũ trước đây. Có các hình thức tương đương như Bản án thế vì khai sinh thường áp dụng cho các gia đình di cư năm 1954, không có hồ sơ sinh gốc, và để làm giấy khai sinh cho con họ phải đệ đơn lên Tòa án, cùng với một số người làm chứng, ký tên trước Tòa xác nhận và Tòa cấp cho Bản án thế vì khai sinh thay cho Giấy khai sinh.

- Bản sao khai sinh, chứng nhận kết hôn: Bản sao lại thông tin có trong sổ bộ hộ tịch lưu trữ theo mẫu Giấy khai sinh, Chứng nhận kết hôn như thời gian trước đây hoặc theo mẫu quy định như hiện nay đang áp dụng. Có thể, một cách nào đó xem như là một “phó bản” của giấy khai sinh, giấy chứng nhận kết hôn.

Hai lọai giấy tờ trên có đặc điểm là: Do cơ quan tư pháp cấp, có mẫu thống nhất theo quy định pháp luật, có giá trị pháp lý, được xem tương đương bản chính.

Trong hồ sơ di trú bắt buộc sử dụng một trong hai lọai giấy tờ này. Khác nhau: hình thức trích lục được áp dụng trước đây; hình thức bản sao áp dụng hiện hành.

Riêng với thuật ngữ Bản sao thường bị lầm lẫn với bản Photocopy, là sao chép bản chính bằng máy photocopy rồi đưa ra công chứng chứng thực sao y bản chánh. Với bản sao photocopy này không do cơ quan tư pháp ký nên không có giá trị pháp lý, ngay cả đối với quy định pháp luật hiện nay ở VN, không riêng gì Hoa Kỳ.

Bạn phải về Quãng Nam , nơi cấp khai sanh bản chính để xin trích lục bản sao giấy khai sanh .

BẠN CŨNG CÓ THỂ NHỜ NGƯỜI THÂN LÀM GIÚP CHO BẠN .NHƯNG GIẤY KHAI SANH PHẢI LÀ BẢN SAO TRÍCH LỤC.

NẾU HỒ SƠ CUẢ BẠN SẮP ĐÁO HẠN ĐẾN NGÀY ƯU TIÊN ĐỂ ĐƯỢC XẾP LỊCH PHỎNG VẤN THÌ KHÔNG NÊN ĐI DU LỊCH NƯỚC NGOÀI , THEO KHUYẾN CÁO CUẢ NVC .

The applicant should NOT make any travel arrangements, sell property, or give up employment until the US Embassy or Consulate General has issued a visa.
Sao 2 ý kiến khác nhau vậy anh chị ? Em biết nghe ai đây huhu ?