[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HoaDang

HoaDang

Thành viên mới
Mến chào diễn đàn,

Em là thành viên mới, cần diễn đàn tư vấn giúp trường hợp của em, nếu chủ đề này đã được tư vấn trước đó, mong diễn đàn chỉ chổ cho em tham khảo.
Trường hợp của em như sau:

1. Đến Mỹ định cư bằng thẻ xanh 10 năm diện kết hôn.
2. Đã ly dị cách nay 2,5 năm.
3. Đến nay đã ở Mỹ được 4 năm liên tục.
4. Hiện tại muốn kết hôn với bạn gái cũng đang ở Mỹ (cô ấy đang có visa làm việc - H1B còn hạn 2 năm nữa, sau đó có thể gia hạn thêm 3 năm nữa).
Kính mong diễn đàn tư vấn giúp em, bây giờ em có mở hồ sơ bảo lãnh dạng F2A được không, có an toàn không? Vì em lo lắng có vài người bạn nói là định cư dạng kết hôn mà ly dị thì sau ngày ly dị 5 năm trở lên mới mở hồ sơ bảo lãnh kết hôn khác được, nếu không sẽ bị nghi ngờ hôn nhân trước là giả.

Rất mong nhận được sự tư vấn của diễn đàn.

Chân thành cảm ơn.

Hoa Dang.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Mến chào diễn đàn,

Em là thành viên mới, cần diễn đàn tư vấn giúp trường hợp của em, nếu chủ đề này đã được tư vấn trước đó, mong diễn đàn chỉ chổ cho em tham khảo.
Trường hợp của em như sau:

1. Đến Mỹ định cư bằng Thẻ xanh 10 năm diện kết hôn.
2. Đã ly dị cách nay 2,5 năm.
3. Đến nay đã ở Mỹ được 4 năm liên tục.
4. Hiện tại muốn kết hôn với bạn gái cũng đang ở Mỹ (cô ấy đang có visa làm việc - H1B còn hạn 2 năm nữa, sau đó có thể gia hạn thêm 3 năm nữa).
Kính mong diễn đàn tư vấn giúp em, bây giờ em có mở hồ sơ bảo lãnh dạng F2A được không, có an toàn không? Vì em lo lắng có vài người bạn nói là định cư dạng kết hôn mà ly dị thì sau ngày ly dị 5 năm trở lên mới mở hồ sơ bảo lãnh kết hôn khác được, nếu không sẽ bị nghi ngờ hôn nhân trước là giả.

Rất mong nhận được sự tư vấn của diễn đàn.

Chân thành cảm ơn.

Hoa Dang.
Chào Hoa Dang,
Nếu người được bảo lãnh qua đến Mỹ có Thẻ xanh theo diện vợ/chồng, rồi ly hôn với người đã bảo lãnh. Sau đó người ly hôn lại bảo lãnh cho người khác theo diện vợ/chồng trong vòng 5 năm, thì theo Luật di trú Mỹ sẽ cho rằng cuộc hôn nhân trước đó của người bảo lãnh là giả mạo, và người bảo lãnh phải chứng minh rằng hôn nhân trước đó là hôn nhân thật sự. Nếu người bảo lãnh không chứng minh, và đưa ra những bằng chứng thuyết phục, thì hồ sơ của người bảo lãnh sẽ bị từ chối.

HoaDang

Thành viên mới
Dạ, em cảm ơn bác PhuongChau nhiều.
Vậy cho em hỏi thêm là em nên làm đăng kí kết hôn ngay bây giờ va đợi đủ 5 năm rồi mới mở hồ sơ bảo lãnh F2A cho vợ em, hay nên đợi đến lúc đủ 5 năm rồi kết hôn và mở hồ sơ bảo lãnh 1 lượt luôn ạ.

Chân thành cảm ơn.

Hoa Dang.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ, em cảm ơn bác PhuongChau nhiều.
Vậy cho em hỏi thêm là em nên làm đăng kí kết hôn ngay bây giờ và đợi đủ 5 năm rồi mới mở hồ sơ bảo lãnh F2A cho vợ em, hay nên đợi đến lúc đủ 5 năm rồi kết hôn và mở hồ sơ bảo lãnh 1 lượt luôn ạ.
Chân thành cảm ơn.
Hoa Dang.
Bạn phải chờ đủ thời gian 5 năm, rồi hãy làm thủ tục đăng ký kết hôn, và sau đó tiến hành làm hồ sơ bảo lãnh.