[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - Killerqhk

Killerqhk

Thành viên tích cực
Chào anh chị trong diễn đàn XNC,

Em có kế hoạch sẽ về VN đám cưới trong tháng 11 này, em cũng nhờ dịch vụ lúc mua vé máy bay làm giúp công hàm độc thân. Em vô tình đọc được bài này:
Kính gởi anh Hungviet,

Tôi đã thử đăng ký thành viên mới để post bài viết của mình lên diễn đàn nhưng không thành công, do vậy đành phải gởi câu hỏi thắc mắc của tôi trực tiếp đến địa chỉ email của anh, mong anh thông cảm.

Hôm nay 15/5/2013 con tôi đi nộp hồ sơ Đăng ký kết hôn ở Sở Tư Pháp TP.HCM thì bị từ chối nhận hồ sơ vì theo nghị định 24/2013/NĐCP thì hô sơ ĐKKH có yếu tố nước ngoài là Việt kiều Mỹ thì ngoài bộ công hàm độc thân và giấy tuyên thệ độc thân còn phải có thêm 1 loại giấy mới ( tạm gọi là Giấy xác nhận không cản trở Công dân Mỹ kết hôn với công dân VN trên lãnh thổ VN hoặc: Công hàm xác nhận luật pháp của nước mỹ không có điều luật nào cấm không cho công dân hoa kỳ kết hôn với công dân VN trên lãnh thổ VN ! ) Họ nói rằng điều này trước nay vẫn áp dụng cho việt kiều Úc khi kết hôn với công dân VN, nay từ ngày 15/5/2013 bắt đầu áp dụng đối với công dân Mỹ. Con tôi đã tới VP Luật sư, nơi làm bộ công hàm độc thân cho cháu bên Mỹ để hỏi và xin được cấp giấy này thì họ trả lời là LSQ Hoa Kỳ chưa từng cấp loại giấy này và hiện họ không có 1 biểu mẫu nào tương tự như vậy để cấp cho công dân của họ.

Vậy xin anh cho tôi biết: con tôi phải tới đâu để xin loại giấy này và anh có thể kiếm giúp tôi 1 biễu mẫu mà công dân Úc đã xin được từ LSQ Úc hay không ? Nếu LSQ MỸ tại Mỹ không có tiền lệ cấp loại giấy này thì con tôi có thể tới LSQ Mỹ tại TP.HCM trình bày và xin họ cấp cho tờ giấy này để phù hợp với luật pháp hiện hành của VN hay không ?

Rất mong câu trả lời của anh vì cháu chỉ còn hết tuần này là bay về VN rồi, nên đang cố gắng để xin được loại giấy này tại Mỹ, đề phòng trường hợp chỉ có LSQ Hoa Kỳ tại Mỹ mới có thẩm quyền để cấp loại giấy nói trên.

Xin chân thành cám ơn.
Và đây là câu trả lời của chú HungViet:

Nhận thấy thắc mắc nói trên cũng sẽ có nhiều người khác thắc mắc nên tôi mạn phép đăng lên đây. Bộ Ngoại Giao hoặc các Đại sứ quán hoặc các Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ hiện tại không cấp loại giấy này nên mọi người muốn làm thủ tục kết hôn ở Việt Nam nên thêm câu sau đây trong tờ cam đoan độc thân ở trước phần ghi ngày và ký tên:

In accordance with U.S. law, the U.S. Embassy (hay Consulate General) provides this letter of non-impediment to the U.S. citizens and legal permanent residents. The undersigned consular officer hereby attests to the authenticity of the signature of the affiant.
Đọc xong, em vẫn còn rất thắc mắc vì em không phải là công dân Mỹ mà chỉ là thường trú nhân có thẻ xanh 10 năm. Nếu vậy thì luật phải có giấy :"Giấy xác nhận không cản trở kết hôn" có áp dụng với em không nhỉ?

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Xin được mọi người giúp đỡ.

Chào anh chị trong diễn đàn XNC,

Em có kế hoạch sẽ về VN đám cưới trong tháng 11 này, em cũng nhờ dịch vụ lúc mua vé máy bay làm giúp công hàm độc thân. Em vô tình đọc được bài này:

Và đây là câu trả lời của chú HungViet:

Đọc xong, em vẫn còn rất thắc mắc vì em không phải là công dân Mỹ mà chỉ là thường trú nhân có thẻ xanh 10 năm. Nếu vậy thì luật phải có giấy :"Giấy xác nhận không cản trở kết hôn" có áp dụng với em không nhỉ?
CÁC THỦ TỤC KẾT HÔN

A TRƯỚC KHI VỀ VIỆT NAM

1 THỰC HIỆN CÁC THỦ TỤC Ở ĐẠI SỨ QUÁN VIỆT NAM , TẠI HOA KỲ
http://vietnamembassy-usa.org/vi/ba...n-legalization-document-marriage-registration

2 HOẶC
THỰC HIỆN CÁC THỦ TỤC Ở LẢNH SỰ QUÁN VIỆT NAM , TẠI HOA KỲ
http://www.vietnamconsulate-sf.org/thu-tuc-lanh-su/hop-phap-ho-so-dang-ky-ket-hon/

TÙY VÀO NƠI CƯ NGỤ TẠI HOA KỲ , THỦ TỤC ĐĂNG KÝ KẾT HÔN ĐƯỢC THỰC HIÊN TẠI MỘT TRONG HAI NƠI TRÊN .

B SAU KHI VỀ VIỆT NAM

THỦ TỤC ĐĂNG KÝ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM , CÓ YẾU TỐ NƯỚC NGOÀI .
Tham khảo tại Trang Web của SỞ TƯ PHÁP TP.HCM
http://www.sotuphap.hochiminhcity.g...=Kết+hôn+có+yếu+tố+nước+ngoài&ItemID=6&Mode=1

Killerqhk

Thành viên tích cực

Chào mọi người,

Em đã về VN làm đám cưới và đã có giấy chứng nhận kết hôn. Em đang tự điền hồ sơ theo sự hướng dẫn trên forum và có vài chuyện thắc mắc xin anh chị giải thích giúp em:

Hàng thứ 7:
Hàng này mang tên là Applicant’s last address outside the United States of more than one year, nghĩa là địa chỉ cuối cùng mà bạn cư trú ngoài nước Mỹ trên một năm.

Đây là địa chỉ mà trước khi em đến định cư ở Mỹ phải không? Vì e mới chỉ định cư ở Mỹ có 2 năm và trong 2 năm em có về VN 2 lần mỗi lần 1-2 tháng.

Về phần khai thuế, có người bảo em cầm khai sinh và giấy đăng ký kết hôn của vợ chồng em đến Bộ Xã Hội xin số "an sinh xã hội tạm" để khi khai thuế thì khai luôn vợ vào. Không biết điều đó có đúng không? Nhờ anh chị giải đáp dùm em.
Thân.

kate0912

Ban điều hành

Em có nhận được tờ thông báo này nên nhờ mọi người xem giúp. Không biết là em có phải gọi điện thoại lên để xác nhận không nhỉ?

Cám ơn mọi người nhiều.
Đây là thông báo của USCIS khi nhận được hồ sơ và fee $420. Bạn không phải làm gì đến khi nhận được các thông báo tiếp theo của USCIS

Killerqhk

Thành viên tích cực
Chào mọi người,
Em mới nhận được lá thư có nội dụng như sau:
" This is to notify you that we have transferred the above application or petition to the USCIS at:
California service Center, 2nd Flr, 24000 Avila Road, Laguna Niquel, CA 92607-0111
We transferred this case because the record indicates that office has Jurisdiction over the case. That office will notify you of subsequent action taken on this case"
Theo trình độ tiếng Anh hạn hẹp của em thì em hiểu nó chuyển hồ sơ của em về văn phòng Cali để quyết định và sẽ gửi thông báo cho em. Không biết rằng đây là một trình tự bắt buộc mà hồ sơ nào cũng trải qua hay do hồ sơ của em thiếu ạ?

Cám ơn mọi người đã đọc.