[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - lengocthnhtruc

lengocthnhtruc

Thành viên mới
Dear anh, chị XNC.
Bạn trai em định cư có thẻ xanh, dự định về làm đám hỏi và đăng kí giấy kết hôn để mở hồ sơ. Cho em hỏi như vậy có hợp lệ hay không?
Hay bắt buộc phải đám cưới mới hợp lệ để mở hồ sơ.
Cám ơn anh/chị tư vấn giúp em.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F2A - lengocthnhtruc

Chào Chị lengocthnhtruc ,
Diện F2A là : con độc thận của thường trú nhân (người sống ở Mỹ mà có thẻ xanh, chưa có quốc tịch) dưới 21 tuổi và vợ hoặc chồng của thướng trú nhân. Trường hợp của Chị, như Chị viết HỒ SƠ F2A “dự định về làm đám hỏi” mà không phải là đám cưới, thì Sở Tư Pháp Tỉnh, Thành Phố không cấp cho Chị giấy kết hôn để mở hồ sơ theo diện F2A. Đám hỏi chỉ dành cho Công Dân Hoa Kỳ bảo lãnh cho vợ hoặc chồng theo diện K1. Nên “bắt buộc phải đám cưới mới hợp lệ để mở hồ sơ”, như Chị viết, Chị ạ.
Theo đường link này của Bác PhuongChau http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26284
thì phải là vợ chồng, nghĩa là phải có giấy kết hôn, thì mới làm thủ tục mở hồ sơ bảo lãnh diện vợ chồng F2A được. Đôi dòng chia sẻ với Chị và mong rằng sẽ giúp Chị phần nào.

lengocthnhtruc

Thành viên mới

e cám ơn sự chia sẽ của chị ThaoPhuong

chi cho e hỏi nếu hỏi nếu bấm hồ sơ F2A thì thời gian chờ đợi khoản bao lâu vậy chị ,mong chị giúp đỡ

kate0912

Ban điều hành

Dear anh, chị XNC.
Bạn trai em định cư có thẻ xanh, dự định về làm đám hỏi và đăng kí giấy kết hôn để mở hồ sơ. Cho em hỏi như vậy có hợp lệ hay không?
Chào bạn,
Đám cưới, đám hỏi và đăng ký kết hôn là các khái niệm khác nhau. Giấy đăng ký kết hôn là tờ giấy chứng minh 2 bạn là vợ chồng theo quy định của pháp luật. Còn đám hỏi hay đám cưới chỉ là phần nghi lễ ko ai bắt buộc cả. Vì vậy chỉ cần giấy đăng ký kết hôn là được phép mở hồ sơ.
Lưu ý : đến khi phỏng vấn mà các bạn vẫn chưa làm đám cưới , thì khi phỏng vấn, lãnh sự viên sẽ có thể xoáy sâu vào vấn đề này để chất vấn các bạn.

kate0912

Ban điều hành

Chào Chị lengocthnhtruc ,
Diện F2A là : con độc thận của thường trú nhân (người sống ở Mỹ mà có thẻ xanh, chưa có quốc tịch) dưới 21 tuổi và vợ hoặc chồng của thướng trú nhân. Trường hợp của Chị, như Chị viết HỒ SƠ F2A “dự định về làm đám hỏi” mà không phải là đám cưới, thì Sở Tư Pháp Tỉnh, Thành Phố không cấp cho Chị giấy kết hôn để mở hồ sơ theo diện F2A. Đám hỏi chỉ dành cho Công Dân Hoa Kỳ bảo lãnh cho vợ hoặc chồng theo diện K1. Nên “bắt buộc phải đám cưới mới hợp lệ để mở hồ sơ”, như Chị viết, Chị ạ.
Theo đường link này của Bác PhuongChau http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26284
thì phải là vợ chồng, nghĩa là phải có giấy kết hôn, thì mới làm thủ tục mở hồ sơ bảo lãnh diện vợ chồng F2A được. Đôi dòng chia sẻ với Chị và mong rằng sẽ giúp Chị phần nào.
Chào bạn,
Không có bất kỳ luật nào của VN cấm 2 bạn trong trường hợp này đăng ký kết hôn. Hiện nay, Sở Tư Pháp ko chịu trách nhiệm đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài nữa. UBND huyện/ quận sẽ làm việc này.

lengocthnhtruc

Thành viên mới

dạ e đã hiểu vấn đề a trình bày
a cho e hỏi hồ sơ cho F2A khi được mở, đến ngày được pv thời gian chờ đợi là khoảng bao lâu vậy a

lengocthnhtruc

Thành viên mới

e cám ơn a kate 0912 chia sẽ thông tinh cho e ,do vì bạn e mới qua tài chính chưa đủ để làm đám cưới,chỉ đủ để làm đám hỏi,nên e ko bít rõ là ,có hợp lê khi làm đăng kí kết hôn trước,và đám cưới sau,giờ thì e đã rõ rồi ạ
chúc a kate 0912 ngày tốt lành

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chú kate0912 ơi, hôm nay con rất vui khi đọc câu tư vấn của Chú. Mấy tháng qua, con cứ tưởng Chú “quên” diễn đàn xuatnhapcanh.com rồi. Hôm nay, thấy Chú trả lời cho Chị lengocthnhtruc, con rất vui, Chú ạ. Con rất thích câu Hello của Chú khi bắt đầu tư vấn cho các Anh Chị trên diễn đàn. Rất vui tươi và gần gũi thân quen lắm. Con chúc Chú mạnh khỏe và công ăn việc làm tốt heng Chú. Và Chú, đừng “quên” diễn đàn xuatnhapcanh.com mình Chú ha.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
welcome back Kate0912 , tưởng mê giai quên XNC rùi chứ :)

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực
Dear anh, chị XNC.
Hồi đó mình cũng về VN làm giấy đăng ký kết hôn tháng 10/2014, và mang qua Mỹ nộp 27/10/2014. Còn đám cưới ra mắt 2 họ thì 25/12/2014.

lengocthnhtruc

Thành viên mới
Vậy hả bạn, trường hơp bạn cũng tương tự như mình.
Bạn cho mình hỏi là khi bạn mở hồ sơ đến ngày phỏng vấn đợi bao lâu vậy bạn
Mong sự chia sẻ từ bạn, cám ơn bạn cold_blood_boy178.

Van Le

Thành viên tích cực
dạ e đã hiểu vấn đề a trình bày
a cho e hỏi hồ sơ cho F2A khi được mở, đến ngày được pv thời gian chờ đợi là khoảng bao lâu vậy a
Cái đó tùy thuộc vào khả năng làm hồ sơ của vợ chồng bạn.Nếu làm hồ sơ điền giấy tờ chính xác đầy đủ thi sẽ nhanh. Nếu thiếu giấy tờ, đơn từ điền sai thì sẽ phải gởi đi gởi lại mất thời gian. Nếu có điều kiện thì nên thuê luật sư, người ta có kinh nghiệm thì sẽ không có sai sót. Mình cũng đang nhờ luật sư và thấy làm rất tốt và giấy tờ chưa bao giờ bị sai sót gì. Trung bình thì sẽ từ 18-20 tháng thì bạn sẽ nhận được Visa. Nếu được 2 bạn nên làm nhanh giấy tờ đi. Vì tháng 11 này Mỹ sẽ thay đổi tổng thống. Thời Obama thì luật di trú thu ngắn thơì gian hơn rất nhiều đo. Để qua tổng thống mời người ta sẽ siết luật di trú lại lúc đó thời gia có khi lại trở về 3,4 năm như trước khi Obama lên. hixhix :2:

lengocthnhtruc

Thành viên mới

minh cám ơn sự chia sẽ của Van Le rất nhiều
mình cũng mong đươc như Van Le nói
chúc bạn ngày tốt lành

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực

Vậy hả bạn, trường hơp bạn cũng tương tự như mình.
Bạn cho mình hỏi là khi bạn mở hồ sơ đến ngày phỏng vấn đợi bao lâu vậy bạn
Mong sự chia sẻ từ bạn, cám ơn bạn cold_blood_boy178.
Mình nộp 27/10/2014
Hồ sơ Mở cỡ cuối tháng 8/2015
giữa tháng 9/2015 hồ sơ complete
bà xã mình phỏng vấn ngày 11/5/2016

lengocthnhtruc

Thành viên mới

mình chúc mừng cold_blood_boy178 vợ chồng đã đươc đoàn tụ
để khi mình tiến hành làm hồ sơ,có gì ko rõ mình mong bạn chia sẽ tư vấn giúp mình nhé
cám ơn cold_blood_boy178
chúc gia đình bạn nhiều sức khỏe

lengocthnhtruc

Thành viên mới
Anh, chị cho mình hỏi nếu đề tài bị khóa, mình làm cách nào nào để mở khóa đề tài ạ.
Cám ơn anh, chị.

lengocthnhtruc

Thành viên mới

dạ,do e đọc trên bài post,co vài bạn bị khóa đề tài,nên e muốn hỏi để rút kinh nghiệm cho mình,nếu lỡ có gặp trường hợp bị khóa,để biết cách làm thế nào để được mở khóa lại thôi ạ