[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - Ngaymoitotdep

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực
Anh, chị có thể giúp em tư vấn em trường hợp bảo lãnh F2A:
Vợ em được em bảo lãnh sang Mỹ có ngày đăng ký kết hôn ở Việt Nam là Tháng 02/01/2015 và em bắt đầu làm hồ sơ bảo lãnh có ngày PD: 22/01/2015. Vừa rồi vợ em đã đi phỏng vấn và đã được lãnh sự quán cấp visa vào ngày 22.12.2016. Nhưng do Vợ em tìm hiểu có 2 chỉ dẫn vợ em không biết nên theo chỉ dẫn nào:
Thứ 1: là kể từ ngày đăng ký kết hôn đến lúc bước chân qua phi trường Mỹ quá 2 năm thì được cấp thẻ xanh 10 năm nên vợ em định ở lại Việt Nam thêm vài ngày để quá ngày 02/01/2015 rồi đặt vé qua.
Thứ 2: Có ý kiến bảo là quá 2 năm kể từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày được phỏng vấn mới được cấp thẻ xanh 2 năm.
Theo luật thì tính từ lúc đăng ký kết hôn đến lúc được hưởng sự thường trú tại Mỹ mà quá 2 năm thì được thẻ xanh 10 năm đúng không các anh chị?
Vậy mặc dù lúc phỏng vấn chưa đến 2 năm nên Lãnh sự quán đánh dấu hồ sơ thẻ xanh chỉ 2 năm. Nhưng vợ em sẽ đợi sau ngày 02/01/2017 sẽ bay sang Mỹ. Khi này mình cầm theo giấy ĐKKH chính, và phiên dịch để đưa cho Sở Di trú cấp luôn thẻ xanh 10 năm đúng không anh? Và trường hợp này có chắc được lấy thẻ xanh 10 năm luôn không hay phải phàn nàn với NVC mới được? Và trường hợp này có cần thuê Luật sư khiếu nại với NVC không? Và nếu được mong quý anh chị cho biết nên đóng tiền thẻ xanh ngay ở Lãnh sự quán hay qua phi trường Mỹ rồi đóng.
Em cám ơn các anh rất nhiều.
Trân trọng!

ThaoPhuong

Ban điều hành
Anh, chị có thể giúp em tư vấn em trường hợp bảo lãnh F2A:
Vợ em được em bảo lãnh sang Mỹ có ngày đăng ký kết hôn ở Việt Nam là Tháng 02/01/2015.
Chi tiết chính thức đăng ký kết hôn này, bạn phải viết cho rõ ràng. Kết hôn vào ngày 02/01/2015, hay kết hôn vào 01/02/2015.

và em bắt đầu làm hồ sơ bảo lãnh có ngày PD: 22.01.2015. Vừa rồi vợ em đã đi phỏng vấn và đã được lãnh sự quán cấp Visa vào ngày 22/12/2016.
Chi tiết này bạn xem lại. Hiện tại mới có đầu tháng 12/2016.
Nhưng do vợ em tìm hiểu có 2 chỉ dẫn vợ em không biết nên theo chỉ dẫn nào:
Thứ 1: là kể từ ngày đăng ký kết hôn đến lúc bước chân qua phi trường Mỹ quá 2 năm thì được cấp thẻ xanh 10 năm nên vợ em định ở lại Việt Nam thêm vài ngày để quá ngày 02/01/2015 rồi đặt vé qua.
Chi tiết này không đúng.
Thứ 2: Có ý kiến bảo là quá 2 năm kể từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày được phỏng vấn mới được cấp thẻ xanh 2 năm
Chi tiết này viết không rõ ràng. Trường hợp bảo lãnh vợ/chồng của công dân Mỹ hoặc của thường trú nhân và cuộc hôn nhân trên 2 năm tại thời điểm người được bảo lãnh được cấp visa thì sẽ được cấp thẻ xanh 10 năm.
Theo luật thì tính từ lúc đăng ký kết hôn đến lúc được hưởng sự thường trú tại Mỹ mà quá 2 năm thì được thẻ xanh 10 năm đúng không các anh chị?
Trả lời: Đúng. Thường gọi là “trên”, ít dùng “quá”.
Vậy mặc dù lúc phỏng vấn chưa đến 2 năm nên Lãnh sự quán đánh dấu hồ sơ thẻ xanh chỉ 2 năm.
Lãnh sự quán chỉ ghi thời gian có hiệu lực của visa. Chứ không đánh dấu thẻ xanh 2 năm như bạn viết.
Nhưng vợ em sẽ đợi sau ngày 02/01/2017 sẽ bay sang Mỹ. Khi này mình cầm theo giấy ĐKKH chính và phiên dịch để đưa cho sở di trú cấp luôn thẻ xanh 10 năm đúng không anh??
Chuẩn bị càng tốt hơn.
Và nếu được mong quý anh chị cho biết nên đóng tiền thẻ xanh ngay ở Lãnh sự quán hay qua phi trường Mỹ rồi đóng.
Đóng tiền thẻ xanh ngay tại Việt Nam.

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực
Mình rất cám ơn chị Thảo Phương đã trả lời nhanh chóng cho mình. Xin lỗi chị vì thông tin mình đưa ra chưa chính xác (Cụ thể: ngày 02/01/2015 là ngày được Sở Tư pháp giao giấy chứng nhận ĐKKH. Thứ 2 vợ em đã đi phỏng vấn và đã được Lãnh sự quán cấp Visa vào ngày 22/11/2016.)
Nhân đây chị cho em biết là tỷ lệ được cấp thẻ xanh 10 năm có thực sự là 100% (nếu kể từ ngày được Sở Tư pháp cấp giấy ĐKKH đến lúc qua Mỹ trên 2 năm).
Có trường hợp nào trên 2 năm nhưng bị cấp thẻ xanh 2 năm nhưng sau đó khiếu nại cũng không được không chị Thảo Phương?
Em cám ơn chị Thảo Phương rất nhiều!

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực
@Chị Thảo Phương: Chi tiết diễn giải thứ 3 và thứ 5 của chị không khớp rồi chị. Hai chi tiết này giống nhau sao chị bảo 1 đúng và 1 sai hử chị? Chị có thể cho em xin số điện thoại em gọi trực tiếp được không chị? Em cám ơn chị.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F2A - Ngaymoitotdep

Mình rất cám ơn chị Thảo Phương đã trả lời nhanh chóng cho mình. Xin lỗi chị vì thông tin mình đưa ra chưa chính xác (Cụ thể: ngày 02/01/2015 là ngày được Sở Tư pháp giao giấy chứng nhận ĐKKH. Thứ 2 vợ em đã đi phỏng vấn và đã được Lãnh sự quán cấp Visa vào ngày 22/11/2016.)
Càng nhiều chi tiết cụ thể, sẽ dễ dàng tư vấn cho bạn. Trường hợp bảo lãnh vợ/chồng của thường trú nhân mà cuộc hôn nhân trên 2 năm tại thời điểm người được bảo lãnh được cấp visa thì sẽ được cấp thẻ xanh 10 năm. Trường hợp của bạn, ngày chính thức đăng ký kết hôn là ngày 02/01/2015 cho tới thời điểm bạn được cấp visa là ngày 22/11/2016, nghĩa là cuộc hôn nhân của bạn không tới 2 năm. Vì thế, theo Luật Di Trú Hoa Kỳ, bạn chỉ có thể xanh 2 năm. Chi tiết này, Thảo Phương đã trình bày rõ ràng ở trên. Do đó, bạn không thể đợi qua ngày 02/01/2017 trở lên, để nhập cảnh vào Mỹ để hưởng thẻ xanh 10 năm. Không có quy định nào như vậy. Chi tiết này, Thảo Phương đã trả lời rất rõ ràng.

Nhân đây chị cho em biết là tỷ lệ được cấp thẻ xanh 10 năm có thực sự là 100% (nếu kể từ ngày được Sở Tư pháp cấp giấy ĐKKH đến lúc qua Mỹ trên 2 năm).
Trường hợp của bạn chỉ có thể xanh 2 năm mà thôi.

Có trường hợp nào trên 2 năm nhưng bị cấp thẻ xanh 2 năm nhưng sau đó khiếu nại cũng không được không chị Thảo Phương?
Có trường hợp này đã xảy ra và đã khiếu nại với Sở Di Trú thành công. Nhưng đây không phải là trường hợp của bạn.
Do đó, qua trở lại thắc mắc ở trên của bạn:
Không phải như vậy.
Thứ 2: Có ý kiến bảo là quá 2 năm kể từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày được phỏng vấn mới được cấp thẻ xanh 2 năm
Chi tiết này viết không rõ ràng. Có trường hợp diện vợ chồng, khi phỏng vấn xong, nhưng bị bổ sung giấy tờ, hoặc xử lý hành chính, thời gian kéo dài như vậy, nên phải đợi ngày chấp thuận visa.
Do đó, ngày phỏng vấn khác với ngày chấp thuận visa. Hai chi tiết này rất khác nhau. Nên Thảo Phương mới nói bạn: chi tiết này (bạn) viết không rõ ràng là như vậy.
Còn chi tiết này, với việc bạn kết hôn ở Việt Nam, thì không áp dụng cho trường hợp của bạn.
Cám ơn bạn

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực

Chị @ Thảo Phương ơi,
Vì vấn đề này mà em rất là đau đầu cả năm trời. Trên các diễn đàn tư vấn thì cũng có 2 luồn thông tin:
Ý kiến 1: Như chị vậy; Kể từ ngày được sở tư pháp chứng nhận DKKH đến ngày phỏng vấn được cấp visa dưới 2 năm thì chỉ được thẻ xanh 2 năm dù người này có đợi bước sang Mỹ quá 2 năm vẫn vậy
Luồng ý kiến 2: Đa số, có cả luật sư đang công tác ở Mỹ bảo kể từ ngày được sở Tư Pháp chứng nhận DKKH đến ngày HƯỞNG SỰ THƯỜNG TRÚ tại Mỹ quá 2 năm thì được thẻ xanh 10 năm. Họ bảo có nhiều trường hợp nhất là F2A ngày phỏng vấn được cấp visa chưa được 2 năm nên người đó nán lại ở VN để ngày Sở Tư Pháp chứng nhận hôn nhân đến ngày bay qua Mỹ ( bắt đầu hưởng được sự thường trú tại Mỹ) quá 2 năm thì 100% được thẻ xanh 10 năm.
Em hoang mang quá, hỏi ở các diễn đàn thì cũng 2 luồng ý kiến không biết đúng sai. Chị có nguồn nào đáng tin cậy giúp em dứt điểm được không chị?
Em cám ơn chị.

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực

@ Chị Thảo Phương: Luật sư ở Mỹ nhấn mạnh chữ được THƯỜNG TRÚ TẠI MỸ cho em biết. Họ bảo rất nhiều người nhầm lẫn.

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực

Chị @ Thảo Phương có nguồn nào chắc chắn 100% không? Chị giúp em đi. Em đau đầu quá chị à.

vuthangsi

Ban điều hành

anh, chị có thể giúp em tư vấn em trường hợp bảo lãnh f2a:
Vợ em được em bảo lãnh sang mỹ có ngày đăng ký kết hôn ở việt nam là tháng 02/01/2015 và em bắt đầu làm hồ sơ bảo lãnh có ngày pd: 22/01/2015. Vừa rồi vợ em đã đi phỏng vấn và đã được lãnh sự quán cấp visa vào ngày 22.12.2016. Nhưng do vợ em tìm hiểu có 2 chỉ dẫn vợ em không biết nên theo chỉ dẫn nào:
Thứ 1: Là kể từ ngày đăng ký kết hôn đến lúc bước chân qua phi trường mỹ quá 2 năm thì được cấp thẻ xanh 10 năm nên vợ em định ở lại việt nam thêm vài ngày để quá ngày 02/01/2015 rồi đặt vé qua.
Thứ 2: Có ý kiến bảo là quá 2 năm kể từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày được phỏng vấn mới được cấp thẻ xanh 2 năm.
Theo luật thì tính từ lúc đăng ký kết hôn đến lúc được hưởng sự thường trú tại mỹ mà quá 2 năm thì được thẻ xanh 10 năm đúng không các anh chị?
Vậy mặc dù lúc phỏng vấn chưa đến 2 năm nên lãnh sự quán đánh dấu hồ sơ thẻ xanh chỉ 2 năm. Nhưng vợ em sẽ đợi sau ngày 02/01/2017 sẽ bay sang mỹ. Khi này mình cầm theo giấy đkkh chính, và phiên dịch để đưa cho sở di trú cấp luôn thẻ xanh 10 năm đúng không anh? Và trường hợp này có chắc được lấy thẻ xanh 10 năm luôn không hay phải phàn nàn với nvc mới được? Và trường hợp này có cần thuê luật sư khiếu nại với nvc không? Và nếu được mong quý anh chị cho biết nên đóng tiền thẻ xanh ngay ở lãnh sự quán hay qua phi trường mỹ rồi đóng.
Em cám ơn các anh rất nhiều.
Trân trọng!

thứ 1: Là kể từ ngày đăng ký kết hôn đến lúc bước chân qua phi trường mỹ quá 2 năm thì được cấp thẻ xanh 10 năm nên vợ em định ở lại việt nam thêm vài ngày để quá ngày 02/01/2015 rồi đặt vé qua.
Tại thời điểm vợ cuả bạn nhập cảnh lần đầu tiên tại một cửa khẩu cuả HOA KỲ ,Port Of Entry , tính từ ngày kết hôn ,nếu trên 2 năm + 1 ngày thì đủ điều kiện xin cấp thẻ xanh 10 năm.
Tại thời điểm nhập cảnh , vợ của bạn đã đủ điều kiện hưỡng qui chế thường trú nhân , với điều kiện đã đóng lệ phí nhập cư trước khi nhập cảnh HOA KỲ .

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực

Dạ vâng. Em cám ơn anh @Vuthangsi rất nhiều. Em chúc anh sức khỏe và thành đạt! Trân trọng!

kate0912

Ban điều hành
Chị @ Thảo Phương có nguồn nào chắc chắn 100% không? Chị giúp em đi. Em đau đầu quá chị à.
Hello,
Trên đời này ko có cái gì là tuyệt đối 100% đâu bạn. Những người hỗ trợ bạn trên diễn đàn này đều học hỏi từ kinh nghiệm lẫn nhau, hoặc từ 1 nguồn nào đó trên internet. Họ ko thể có 1 văn bản chính xác như bạn yêu cầu. Bạn ko nên hỏi 1 câu như vậy. Nếu bạn cần thông tin chắc chắn nhất bạn nên gọi trực tiếp cho USCIS, đây là nơi sẽ đưa cho bạn câu trả lời bạn muốn.

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực

Em cám ơn các anh chị ở diễn đàn rất nhiều a. CHúc anh chị buổi tối tốt lành!