[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - nguyenminhthuy

nguyenminhthuy

Thành viên mới
Lời nói đầu tiên em gởi tới các anh chị sức khỏe,và mong các anh chị giúp đỡ em trong việc bảo lãnh vợ chồng,vì đây là lần đầu em gởi bài đến xuất nhập cảnh,có gì sai em mong anh chị thứ lỗi.
Chuyện của em như sau:ngày 19-12-2010,em và bạn trai e quen nhau,bạn trai em năm nay 27 tuổi,qua mĩ từ ngày 2-6-2009,bạn trai em mới chỉ có thẻ xanh.còn em năm nay 21 tuổi,đang học đại học năm ba,em và bạn trai em quen nhau được 7 tháng.Đầu năm tháng 1 năm 2012 bạn trai e về vn,và tụi em định cuối năm nay làm giấy đăng kí kết hôn,và sau đó bạn trai em về mĩ và làm giấy tờ bảo lãnh.
Các anh chị ơi,em nghe nói thẻ xanh không bảo lãnh được đúng khộng ạ,và nếu được thì thời gian là bao lâu?và những giấy tờ chúng em phải chuẩn bị là gì ạ.em đang rất hoang mang.E rất mong các anh chị giúp đỡ giúp e.Trong khi chờ các ý kiến góp ý của anh chị,em xin chân thành cảm ơn,chúc anh chi sức khỏe

tuandoan

8 Đoàn !
Lời nói đầu tiên em gởi tới các anh chị sức khỏe,và mong các anh chị giúp đỡ em trong việc bảo lãnh vợ chồng,vì đây là lần đầu em gởi bài đến xuất nhập cảnh,có gì sai em mong anh chị thứ lỗi.
Chuyện của em như sau:ngày 19-12-2010,em và bạn trai e quen nhau,bạn trai em năm nay 27 tuổi,qua mĩ từ ngày 2-6-2009,bạn trai em mới chỉ có thẻ xanh.còn em năm nay 21 tuổi,đang học đại học năm ba,em và bạn trai em quen nhau được 7 tháng.Đầu năm tháng 1 năm 2012 bạn trai e về vn,và tụi em định cuối năm nay làm giấy đăng kí kết hôn,và sau đó bạn trai em về mĩ và làm giấy tờ bảo lãnh.
Các anh chị ơi,em nghe nói thẻ xanh không bảo lãnh được đúng khộng ạ,và nếu được thì thời gian là bao lâu?và những giấy tờ chúng em phải chuẩn bị là gì ạ.em đang rất hoang mang.E rất mong các anh chị giúp đỡ giúp e.Trong khi chờ các ý kiến góp ý của anh chị,em xin chân thành cảm ơn,chúc anh chi sức khỏe
Chào bạn,

Đương nhiên là bảo lảnh cho bạn được.Thường trú nhân (thẻ xanh) bảo lảnh cho vợ chồng.Hồ sơ sẽ thuộc diện F2A. thời gian chờ khoãng 3 năm là được PV.(tương lai có thể nhanh hơn). Thân chào

nguyenminhthuy

Thành viên mới
công hàm độc thân xin ở đâu?

Xin chào diễn đàn,lời nói đầu tiên e gởi tới các anh chị trong diễn đàn và các thành viên lời chúc sức khỏe.
Em có một câu hỏi như sau:eek:x em ở VIRGINIA,vậy cho em hỏi ox em xin công hàm ở đâu dạ,và địa chỉ để xin công hàm ở VIRGINIA là chỗ nào,cho em biết cụ thể được không ạ,em chân thành cám ơn.

Bun_Bo_Hue_3

Thành viên kinh nghiệm
chào bạn. Nếu bạn ở Mỹ thì nghe nói đến nơi cấp giấy SOCIAL. khi bạn đến đó thì họ sẽ hướng dẫn cho bạn cách làm như thế nào.

còn nếu bạn ở Việt Nam thì vào địa chỉ: 04 Lê Duẩn để làm. rất đơn giản.

bạn vào link tìm hiểu thêm nhé. http://xuatnhapcanh.com/home/?p=526

nguyenminhthuy

Thành viên mới
Xin công hàm đọc thân ở đâu

Xin chào tất cả các anh chị trong diễn đàn,lời đầu tiên em chúc các anh chị sức khỏe.Em có một câu hỏi như sau,mong các anh chị trả lời giúp em.
Chồng em ở VIRGINIA,chồng em muốn đi xin công hàm độc thân thì chồng em phải đến địa chỉ nào ở VIRGINIA để xin dạ,mong các anh chị cho em biết cụ thể địa chỉ vì chồng em không rành lắm,em cám ơn các anh chị rất nhiều,thân chào

quaidan

Cựu Ban điều hành
Xin chào tất cả các anh chị trong diễn đàn,lời đầu tiên em chúc các anh chị sức khỏe.Em có một câu hỏi như sau,mong các anh chị trả lời giúp em.
Chồng em ở VIRGINIA,chồng em muốn đi xin công hàm độc thân thì chồng em phải đến địa chỉ nào ở VIRGINIA để xin dạ,mong các anh chị cho em biết cụ thể địa chỉ vì chồng em không rành lắm,em cám ơn các anh chị rất nhiều,thân chào
Hi Nguyenthuy,
@ Nếu chồng bạn là công dân Mỹ, công hàm độc thân có thể xin ở County Recorder's Office của quận hạt nơi cư trú hay ở Vital Statistics của tiểu bang bạn đang ở. Ở Virginia, có rất nhiều County Recorder's Office:
-501 Wenonah Avenue, Pearisburg, VA 24134-1689, United States +1 540-626-7075 ()
-10622 Buckley Hall Road, Mathews, VA 23109, United States +1 804-725-2550 () ‎
-612 Main St # 104, Bland, VA 24315-5350, United States +1 276-688-4562 () ‎
........
Bạn có thể vào google map gõ "County Recorder’s Office of Virginia" để tìm ra địa chỉ gần nơi mình cư trú. Tốt nhất nên hỏi người nhà để được hướng dẫn đầy đủ.

@ Nếu chồng bạn là thường trú nhân: trả lời của Phòng Thị thực, Lãnh sự quán Hoa Kỳ:
Chính phủ Hoa Kỳ không yêu cầu giấy chứng nhận độc thân nhưng chính phủ Việt Nam thì yêu cầu. Do anh là thường trú nhân, chưa có quốc tịch Hoa Kỳ, anh nên liên lạc với Sở Tư Pháp của Việt Nam để hỏi về trường hợp của mình.

Đối với công dân Hoa Kỳ ở tại Việt Nam thì có thể làm “chứng nhận độc thân” tại phòng “Dịch vụ công dân Hoa Kỳ” ở văn phòng LSQ chúng tôi.
Chúc may mắn

P/s: Để dễ theo dõi hồ sơ cho bạn, đã gom 03 topic của bạn về đây, có thắc mắc gì về hồ sơ của mình thì hãy post bài tại đây, bạn đừng mở thêm topic mới nữa nghen.

Nếu bạn không biết tìm bài của mình thì vào link này xem hướng dẫn:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1108

Chỉnh sửa cuối:

Bun_Bo_Hue_3

Thành viên kinh nghiệm
Em chân thành cám ơn bun_bo_hue và quaidan đã giúp em,e chúc tất cả các anh chị sức khỏe,thân chào.
Ngôi nhà của anh chị em chúng ta mà. Cám ơn BAN ĐIỀU HÀNH đã làm nên diễn đàn. Bún cũng gởi lời cảm ơn đến tất cả anh chị em đang làm việc tại diễn đàn XNC. Chúc mọi người bình an và hạnh phúc. hi hi hihi.

Chúc nguyenthuy sớm đoàn tụ cùng gia đình

nguyenminhthuy

Thành viên mới
Em chân thành cám ơn các anh chị trong diến đàn rất nhiều,cá anh chị cho em hỏi là,khi em đi nộp giấy đăng kí kết hôn mà ox em vắng mặt,vậy ox phải ghi giấy ủy quyền như thế nào hay là có mấu đơn sẵn.em cám ơn anh chị rất nhiều.

quaidan

Cựu Ban điều hành
Em chân thành cám ơn các anh chị trong diến đàn rất nhiều,cá anh chị cho em hỏi là,khi em đi nộp giấy đăng kí kết hôn mà ox em vắng mặt,vậy ox phải ghi giấy ủy quyền như thế nào hay là có mấu đơn sẵn.em cám ơn anh chị rất nhiều.
Hi Nguyenthuy, có phải ý bạn muốn hỏi "em đi nộp giấy xin đăng kí kết hôn mà ox em vắng mặt" ?! Bạn hãy lên sở Tư pháp để có câu trả lời chính xác nhé. Tuy nhiên, bạn hãy đọc qua những thông tin sau đây:
2. Về thẩm quyền đăng ký kết hôn:

Thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định tại Điều 12 Nghị định số 69/2006/NĐ-CP ngày 21/7/2006 hướng dẫn Luật Hôn nhân và Gia đình về quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài quy định. Cụ thể như sau:

- Uỷ ban Nhân dân cấp tỉnh nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài. Trong trường hợp công dân Việt Nam không có hoặc chưa có hộ khẩu thường trú, nhưng đã đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật về hộ khẩu thì ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi tạm trú có thời hạn của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký việc kết hôn giữa người đó với người nước ngoài hoặc

- Cơ quan ngoại giao, lãnh sự Việt Nam tại nước tiếp nhận nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài cư trú tại nước đó.

3. Hồ sơ đăng ký kết hôn của mỗi bên phải có các giấy tờ sau:

a) Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định;

b) Giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân của mỗi bên, do cơ quan có thẩm quyền của nước mà người xin kết hôn là công dân cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại đương sự là người không có vợ hoặc không có chồng.

Trong trường hợp pháp luật của nước mà người xin kết hôn là công dân không quy định cấp giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân thì có thể thay giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bằng giấy xác nhận lời tuyên thệ của đương sự là hiện tại họ không có vợ hoặc không có chồng, phù hợp với pháp luật của nước đó;

c) Giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc không mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình;

d) Bản sao có công chứng hoặc chứng thực giấy chứng minh nhân dân (đối với công dân Việt Nam ở trong nước), hộ chiếu hoặc giấy tờ thay thế như giấy thông hành hoặc thẻ cư trú (đối với người nước ngoài và công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài);

đ) Bản sao có công chứng hoặc chứng thực sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể hoặc giấy xác nhận đăng ký tạm trú có thời hạn (đối với công dân Việt Nam ở trong nước), thẻ thường trú hoặc thẻ tạm trú hoặc giấy xác nhận tạm trú (đối với người nước ngoài ở Việt Nam).

Số lượng hồ sơ: 02 bộ.

4. Thời gian giải quyết đăng ký kết hôn

Thời hạn giải quyết việc đăng ký kết hôn tại Việt Nam là 30 ngày, kể từ ngày sở tư pháp nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Trong trường hợp có yêu cầu cơ quan công an xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm 20 ngày.

Thời hạn 30 ngày cũng được áp dụng để giải quyết việc đăng ký kết hôn tại cơ quan ngoại giao, lãnh sự Việt Nam ở nước ngoài. Trong trường hợp có yêu cầu cơ quan hữu quan ở trong nước xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm 45 ngày.
1. Về vấn đề uỷ quyền nộp hồ sơ đăng ký kết hôn:

Theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 68/2002/NĐ-CP ngày 10/7/2002 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hôn nhân và Gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài: Trong trường hợp có lý do khách quan mà một bên không thể có mặt được thì phải có đơn xin vắng mặt và uỷ quyền cho bên kia đến nộp hồ sơ. Do đó, chồng bạn có thể uỷ quyền cho bạn nộp hồ sơ đăng ký kết hôn.

Sau nhận hồ sơ đăng ký kết hôn, cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ kiểm tra tính đầy đủ và hợp lệ của các giấy tờ trong hồ sơ. Nếu đầy đủ và hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền sẽ tổ chức lễ đăng ký kết hôn lúc đó bắt buộc hai bạn phải có mặt để ký vào giấy đăng ký kết hôn thì mới được pháp luật Việt Nam công nhận.

2. Về thủ tục khám sức khoẻ:

Chồng bạn có thể khám sức khoẻ tại tổ chức y tế chuyên khoa về tâm thần của nước ngoài để xác nhận hiện tại không mắc bệnh tâm thần hoặc không mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình (giấy xác nhận phải trong thời hạn sáu tháng tính đến thời điểm cơ quan đăng ký kết hôn tiếp nhận hồ sơ).
Chúc may mắn nhé.

nguyenminhthuy

Thành viên mới
Ðề: xin các anh chị giúp em

Thân chào các anh chị trong diễn đàne chuẩn bị đang kí kết hôn,e có gọi lên sở tư pháp Đồng Nai để hỏi về khám sức khỏe tâm thần để đkkh,e có hộ khẩu ở Đn,nhưng hiện tại e đang sống ở sg,ở sở tư pháp nói e có thể khám sức khỏe ở sg cũng được,vậy anh chị nào có thể chỉ chỗ cho e đi khám mà được sở tư pháp chấp nhận được không dạ?e chân thành cám ơn

kunlys!

Thành viên mới

Thân chào các anh chị trong diễn đàne chuẩn bị đang kí kết hôn,e có gọi lên sở tư pháp Đồng Nai để hỏi về khám sức khỏe tâm thần để đkkh,e có hộ khẩu ở Đn,nhưng hiện tại e đang sống ở sg,ở sở tư pháp nói e có thể khám sức khỏe ở sg cũng được,vậy anh chị nào có thể chỉ chỗ cho e đi khám mà được sở tư pháp chấp nhận được không dạ?e chân thành cám ơn
ủa bạn ở đồng nai luôn ha? mình cũng ở đn nà tháng 1 này chồng mình dự tính về vn luôn nà bạn đi khám sức khoẻ ở đâu vậy? có về đn ko? đi vớ mình...

nguyenminhthuy

Thành viên mới

thang 1 nay e cuoi,e dinh di kham suc khoe o sai gon,roi ve dng nai lam dkkh.cho xin hoi,khi nao ban ve vn?

kunlys!

Thành viên mới

thang 1 nay e cuoi,e dinh di kham suc khoe o sai gon,roi ve dng nai lam dkkh.cho xin hoi,khi nao ban ve vn?
Chồng mình dự tính là tháng 1 này về vn làm dkkh rồi an tết luôn mà bạn khám sức khoẻ chưa? chồng bạn có dự tính uỷ quyền cho bạn làm dkkh ko? nếu như vậy thì bạn đi khám ở đồng nai đi 2 đứa mình cùng đi cho vui...bạn cho mình số đt đi có gì mình gọi cho tiện...