[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - quangaloha

quangaloha

Thành viên tích cực
có ai bị thử đàm từng thử đàm chia sẽ kinh nghiệm đi.mình thử đàm 24,25,26/7 có ai gần gần mình không?

quanghue1974

Thành viên tích cực
Ðề: hội thử đàm

có ai bị thử đàm từng thử đàm chia sẽ kinh nghiệm đi.mình thử đàm 24,25,26/7 có ai gần gần mình không?
Chào Bạn!
Vợ của mình đã qua 1 lần thử đàm vào năm 2010,sau 3 ngày liên tiếp phải khạc cho ra đàm mới được chấp nhận(nhớ là phải khạc cho ra 3 ngày liên tiếp nha ),sau đó mình cứ yên tâm về nhà mà đợi.Sau 2 tháng mới có kết quả cấy đàm,nếu mà mình dương tính với bệnh lao thì phải chữa bênh trong vòng 6 tháng theo phát đồ điều trị nghiêm ngặc.Còn nếu mình mà âm tính thì bệnh viện sẽ điện thoại cho mình và hẹn ngày vào lấy hồ sơ khám sức khỏe,rồi mình đem vào LSQ nạp ( nhớ là ko được mở niêm phong ra nha ).Nếu ko có gì phải bổ sung nữa thì LSQ sẽ hẹn ngày cấp visa cho mình,nếu mình ở xa thì mình nên nạp thêm tiền để LSQ chuyển visa về tận nhà cho mình luôn.
P/S vì gia đình mình xui nên kéo dài tới đầu năm 2011 khi lịch VB bị lùi lại, cho tới bây giờ vẫn còn chờ gọi PV lần 2.Nhưng mẹ vợ của mình cũng bị thử đàm và sau 2 tháng có kết quả âm tính đã được định cư tại Hoa Kỳ theo trình tự như trên.
Thân chào! Chúc bạn may mắn.

quangaloha

Thành viên tích cực

thank!quanghue1974
em tới giờ là đúng 8 tuần rồi,chắc cũng đã ok,khi qua mỹ nghe nói là phải lấy đàm lần nữa mẹ vợ anh có phải lấy đàm khi ở mỹ không?nếu ở xa thì visa tới có chạm hơn ở gần không anh nhỉ?

DucTran

Thành viên mới

thank!quanghue1974
em tới giờ là đúng 8 tuần rồi,chắc cũng đã ok,khi qua mỹ nghe nói là phải lấy đàm lần nữa mẹ vợ anh có phải lấy đàm khi ở mỹ không?nếu ở xa thì visa tới có chạm hơn ở gần không anh nhỉ?
Bạn vào xem các trang nầy để biết thêm:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=15925

8 tuần thì chắc chắn âm tính rồi, chờ đúng 9 tuần sẽ nhận điện thoại từ Bv CR thường vào ngày thứ ba trong tuần. Visa khi LSQ cấp giao qua EMS thì khoảng 24h sau sẽ nhận được (ngoài SG đó nhé).
Thân,

quanghue1974

Thành viên tích cực

thank!quanghue1974
Anh cũng ko rõ là mẹ vợ của anh qua đó có bị lấy đàm lại ko nữa? Gia đình anh ở Huế khi mẹ vợ anh bổ xung hồ sơ khám sức khỏe xong thì họ hẹn từ 1 đến 2 tuần là họ gởi visa tới nhà,khoảng 8 ngày sau thì bà nhận được visa.Họ làm ăn đàng hoàng lắm mình nhận được rồi họ có gọi điện ra kiểm tra xem mình đã nhận được chưa nữa.
Thân chào! Chúc em gặp nhiều may mắn.

quangaloha

Thành viên tích cực
hỏi về bổ túc hồ sơ sức khỏe

gia đình tôi 4 người,3 người nhận visa,2 người đi mỹ trước rồi tôi phải thử đàm và mẹ tôi chờ đi sau với tôi vậy khi bổ túc tôi có cần mang theo hồ sơ sức khỏe của mẹ tôi không và có cần giấy tờ gì để nộp cho lsq (i864,hỉnh anh gia đình hay là hình thẻ..v..v..)khi bổ túc sk khônng?rất mong trả lời của ace xin cảm ơn

kiuvii

Cựu Ban điều hành
Ðề: hỏi về bổ túc hồ sơ sức khỏe

gia đình tôi 4 người,3 người nhận visa,2 người đi mỹ trước rồi tôi phải thử đàm và mẹ tôi chờ đi sau với tôi vậy khi bổ túc tôi có cần mang theo hồ sơ sức khỏe của mẹ tôi không và có cần giấy tờ gì để nộp cho lsq (i864,hỉnh anh gia đình hay là hình thẻ..v..v..)khi bổ túc sk khônng?rất mong trả lời của ace xin cảm ơn
Chào Bạn

Trong trường hợp sau khi kết thúc phỏng vấn LSQ chỉ yêu cầu Bạn bồ túc hồ sơ sức khỏe, thì Bạn chỉ đợi sau khi có kết qủa sức khỏe Bệnh viện Chợ Rẫy hoặc Trung Tâm IOM một trong những nơi mà bạn đã tiến hành thử đàm sẻ gọi điện báo cho Bạn sau thời gian khỏang từ 8 đến 9 tuần. Sức khỏe của Bạn bình thường không bị bệnh lao. thì 3 ngày sau Bạn đem các giấy tờ đến LSQ xin nộp bổ túc hồ sơ.

Bạn cần mang theo giấy xanh yêu cầu bổ túc hồ sơ
Passport
Hồ sơ sức khỏe từ Bệnh viện Chợ Rẫy hoặc IOM.

Bạn có thể đến LSQ vào ngày thứ 2 3 5 6 trong tuần lúc 12h30 xếp hàng để vào bổ túc hồ sơ.

Cách vào cổng như thế nào thì Bạn đã biết .

Chúc Bạn gặp nhiều may mắn

Thân

Chào Bạn

Trong trường hợp sau khi kết thúc phỏng vấn LSQ chỉ yêu cầu Bạn bồ túc hồ sơ sức khỏe, thì Bạn chỉ đợi sau khi có kết qủa sức khỏe Bệnh viện Chợ Rẫy hoặc Trung Tâm IOM một trong những nơi mà bạn đã tiến hành thử đàm sẻ gọi điện báo cho Bạn sau thời gian khỏang từ 8 đến 9 tuần. Sức khỏe của Bạn bình thường không bị bệnh lao. thì 3 ngày sau Bạn đem các giấy tờ đến LSQ xin nộp bổ túc hồ sơ.

Bạn cần mang theo giấy xanh yêu cầu bổ túc hồ sơ
Passport
Hồ sơ sức khỏe từ Bệnh viện Chợ Rẫy hoặc IOM.

Bạn có thể đến LSQ vào ngày thứ 2 3 5 6 trong tuần lúc 12h30 xếp hàng để vào bổ túc hồ sơ.

Cách vào cổng như thế nào thì Bạn đã biết .

Chúc Bạn gặp nhiều may mắn

Thân
Cũng cần bổ sung thêm là sau khi có kết quả thử đàm do BV Chợ Rẩy hay IOM thông báo , bạn chỉ đem tờ giấy báo kết quả sức khoẻ cũa bạn đến LSQ bổ túc HS/SK ( chờ chắc ăn là khoảng 4 ngày ) . HS/SK cũa bạn sẻ không được nhận từ BV, mà sẽ do BV chuyển đến LSQ ( họ không cho mình trưc tiếp nhận đâu ) Khi đi mang theo Passport , giấy xanh , và phiếu báo HS /SK cũa BV đưa . Vậy là Ok rồi ,

quangaloha

Thành viên tích cực

Mọi người trong diễn đàn này hầu như ai cũng phải chờ ít nhất từ 2 -12 năm vậy mà khi có giấy PV lại phải bị thử đàm và ở lại thêm vài tháng nếu kết quả bị accident. Vừa tốn tiền vừa tốn thời gian và lỡ mất cả nhiều dự định.

Vậy nguyên nhân có phải do chúng ta quá chủ quan !!!

Ai cũng biết rằng trước khi PV phải khám sức khoẻ , nếu có vấn đề sẽ bị "thử đàm" và nếu tồi tệ hơn nữa thì mỗi ngày phải đi nhận thuốc và phải uống trong vòng "vài tháng".

Có người nói: tôi khoẻ vậy sao lại phải thử đàm. Vậy

Khi bạn khám sức khoẻ ( tại IOM hoặc bệnh viện chợ rẫy ). Nếu phim chụp X-quang phổi của bạn có những bất thường và được chẩn đoán là:

•Sẹo/tổn thương do trước đây bạn đã từng bị lao phổi và đã đuợc điều trị khỏi hoặc đã bị nhiễm vi khuẩn lao nhưng lại tự khỏi, không qua điều trị

•Hoặc lao đang diễn tiến, người bệnh thường có triệu chứng sốt về chiều, ho, đau tức ngực, thỉnh thoảng khó thở, sụt cân, mệt mỏi....thì sẽ bị chỉ định đi cấy đàm.

Trước đây, chính xác là trước 2/2008, việc xét tìm vi khuẩn lao theo phương pháp soi tươi mẫu đàm dưới kính hiển vi (cho kết quả trong vòng 1 tuần), nay BV Chợ Rẫy dùng phương pháp cấy đàm cho kết quả chính xác hơn nhưng phải sau 2 tháng mới có kết quả. Được biết, phòng IOM (Mỹ) trước cũng chỉ dùng phương pháp phết đàm, nay mới áp dụng quy trình mới là cấy đàm để xét nghiệm vi khuẩn lao cho người xuất cảnh đi Mỹ. Qua việc cấy đàm cho thấy có từ 8 - 9% người khám xuất cảnh có vi trùng lao. Những người bị nghi ngờ nhiễm vi trùng lao sẽ phải trải qua từ 3 đến 5 lần lấy mẫu đàm đem cấy, chi phí cho mỗi lần cấy là 27 USD.

Quy trình điều trị thường diễn ra như sau:

1/ Lấy mẫu đàm trong 3 buổi sáng liên tiếp hoặc chỉ được cách 1 buổi (nhưng sau này thì lấy được mẫu nào, BV sẽ sử dụng mẫu đó để cấy, không nhất thiết phải là 3 mẫu liên tiếp). Nếu lấy mãi không được thì họ sẽ chỉ định cho mình đi hút đàm (khó chịu lắm nè, thông ống từ mũi xuống, khi hút đàm thì không được ho, hắt hơi hay ói, vì như vậy sẽ đau và có thể gây chảy máu).

2/ Trong tuần đầu tiên, nếu soi tươi mà đã tìm thấy vi trùng lao thì bạn sẽ được gọi vào điều trị ngay. Còn nếu kết quả soi tươi không tìm thấy vi trùng lao thì chuyển sang giai đoạn cấy đàm - Quy trình nuôi cấy vi khuẩn lao

3/ Nếu bạn có tham gia cho máu để làm thí nghiệm thì khoảng 5-6 tuần họ sẽ gởi kết quả xét nghiệm lao tố và xét nghiệm máu về nhà cho bạn (trường hợp của mình thì mãi đến đúng 2 tháng tính từ ngày lấy mẫu đàm đầu tiên mới nhận được kết quả này). Bạn giữ kỹ kết quả này vì sau này khi qua Mỹ, có thể bạn sẽ phải trình kết quả này cho cơ sở y tế nơi bạn cư ngụ.

4/ Trong vòng 8-9 tuần (trong giấy của BV CR thì phải sau 2-3 tháng), bất cứ khi nào kết quả cấy đàm là dương tính, bệnh viện Chợ Rẫy sẽ liên lạc để mình vào tiếp tục việc điều trị, có nghĩa là phải uống thuốc rồi đây. Mỗi sáng, bạn phải để bụng đói và lên BVCR để được phát thuốc, uống trước mặt của nhân viên y tế. Thời gian điều trị tối thiểu cũng 6 tháng, hoặc hơn nữa tùy đáp ứng của bệnh với điều trị. Chưa kể có những người bị kháng thuốc, có nghĩa là có vi khuẩn lao (VKL) kháng với l hay nhiều thuốc kháng lao được phát hiện – Tại sao vi khuẩn lao kháng thuốc

•Đối với trường hợp tìm thấy vi trùng lao thì các mẫu đàm đó sẽ tiếp tục được sử dụng để làm kháng sinh đồ. Nôm na như mình hiểu làm kháng sinh đồ là họ sẽ cho thuốc vào các mẫu đàm đó để xem mức độ nhạy cảm và đề kháng với thuốc của chủng vi khuẩn lao, trên cơ sở đó giúp cho bác sĩ điều trị tham khảo và cân nhắc nên dùng thuốc gì và kết hợp thuốc như thế nào cho có hiệu quả cao nhất. Nhược điểm của phương pháp nuôi cấy và làm kỹ thuật kháng sinh đồ là thời gian rất dài (thời gian nuôi cấy để xác định được vi khuẩn thì thời gian để có kết quả kháng sinh đồ cũng mất xấp xỉ ngần ấy).

•Trong 2 tháng đầu uống thuốc thì tháng nào bạn cũng sẽ phải đi lấy thêm mẫu đàm để kiểm tra xem mức độ đáp ứng với phác đồ điều trị ra sao. Ngoài ra, thuốc chữa lao ảnh hưởng nhiều đến gan, thận nên 3 tháng đầu bệnh nhân phải đi kiểm tra mắt, xét nghiệm máu (đặc biệt là những bạn bị ảnh hưởng bởi tác dụng phụ của thuốc).

•Thuốc chữa lao thường an toàn nhưng vẫn có người có các phản ứng phụ, nếu có bất kỳ vấn đề nào sau đây, mọi người phải nói ngay với bác sĩ điều trị của mình: chán ăn (do mất đạm & sắt), ói mửa, đau bụng, buồn nôn, dễ chảy máu, dễ bị bầm tím, chóng mặt, đau khớp, vàng da hoặc mắt, ngứa ran ở ngón tay và ngón chân, ngứa ran hoặc tê xung quanh miệng, mắt mờ hoặc thị lực thay đổi, sốt kéo dài hơn 3 ngày, nổi mẩn trên da.

•Nếu đang dùng thuốc Rifampin, các bạn nên lưu ý:

•Nước tiểu, nước bọt, hoặc nước mắt của các bạn có thể chuyển sang màu đỏ vàng.

•Kính áp tròng loại mềm của các bạn có thể bị ố. Hiện tượng này có thể xảy ra rất nhanh. Không nên mang kính áp tròng mềm khi đang dùng thuốc rifampin.

•Da của các bạn có thể nhạy cảm hơn với nắng. Mang kính râm và che phần da có thể tiếp xúc với nắng.

•Một số biện pháp ngừa thai không có tác dụng tốt trong khi quý vị đang dùng thuốc rifampin. Trong thời gian dùng thuốc này, phụ nữ nên sử dụng một biện pháp ngừa thai dự phòng, thí dụ như bao cao su.

•Một số bạn cho biết khi uống thuốc thì trong người thường rất nóng nực nên người bệnh có thể uống thêm các loại nước uống có tác dụng thanh nhiệt giải độc như artichaud, thuốc giải độc gan (nên hỏi qua bác sĩ điều trị), … và bổ sung nhiều chất đạm trong thịt, trứng, sữa, ăn sữa chua mỗi ngày để tái tạo lại men đường ruột vốn bị mất cân bằng do uống kháng sinh kéo dài.

•Sau khi kết thúc đợt điều trị, các bạn sẽ được lấy mẫu đàm để cấy, chụp X-quang phổi để kiểm tra lần cuối, đi khám sức khỏe lại. Mọi thứ đều tốt thì BV sẽ chuyển kết quả cho LSQ.

5/ Sau 8-9 tuần, kết quả cấy đàm là âm tính (hihi, thở phào nhé) thì mình không phải điều trị gì cả. Kết quả khám sức khỏe của mình sẽ được chuyển thẳng qua LSQ hay IOM (nếu bạn nào khám ở IOM thì BV Chợ Rẫy chuyển qua cho IOM, IOM chuyển lại cho LSQ). Bạn sẽ được BVCR liên lạc để mang biên lai đóng tiền khi khám sức khỏe + passport lên để lấy lại phim phổi.

Bạn đọc tờ giấy đính kèm trên bao film phổi xem ngày nào kết quả thử đàm của bạn được chuyển tới Lãnh Sự Quán. Mình có thể cầm phim phổi + giấy hẹn bổ sung kết quả khám sức khỏe của LSQ đến bổ sung sau 10 – 15 ngày tính từ ngày hồ sơ sức khỏe của bạn tới Lãnh Sự Quán. Hoặc ngồi chở LSQ gởi thư báo đến nhà nhưng sau 10 – 15 ngày không thấy tăm hơi gì thì tự lên bổ sung luôn chứ đừng chờ nữa nhé!

Đối với những người đã bị cấy đàm hoặc đã qua điều trị, khi qua đến Mỹ thì tùy theo chính sách y tế của bang sẽ được cơ quan y tế ở địa phương liên lạc, yêu cầu mình đến để làm một số xét nghiệm cần thiết như X-quang phổi (so với hình chụp cũ ở CR), cấy đàm, skin test, xét nghiệm máu… Thậm chí, có người còn bị hạn chế tiếp xúc với cộng đồng, những người trong gia đình bạn cũng bị chỉ định đi chụp hình phổi & xét nghiệm lao.

Sưu tầm.... theo: http://vn.360plus.yahoo.com/xuboxubong/article?mid=1103

Ps: cái này nếu đã có pm dùm để em xoá nha. Tại em thấy có một số người còn "mơ hồ" về việc bị thử đàm.

Chỉnh sửa cuối:

trời ơi đến giờ là 9t4 ngày rồi iom làm việc kiểu gì k hỉu?có ai như tôi không?
nếu bạn khám CR thì nay bạn đã có Kết quả thử đàm rồi , vì bạn khám IOM nên phải chờ CR gởi về IOM và chờ IOM gọi cho bạn ( Đàm gần không lấy mà đi lấy Đàm xa ) Phải chờ thôi bạn ..

leon_nguyen

Thành viên mới

Anh chị cho em hỏi với những triệu chứng nào thì khi khám sức khỏe mới bị yêu cầu thử đàm vậy? Ba của em có hút thuốc lá, trước khi khám sức khỏe visa có đến BV Phạm Ngọc Thạnh kiểm tra thử, bác sĩ nói chỉ bị viêm phổi rồi cho thuốc uống thôi.

Anh chị cho em hỏi với những triệu chứng nào thì khi khám sức khỏe mới bị yêu cầu thử đàm vậy? Ba của em có hút thuốc lá, trước khi khám sức khỏe visa có đến BV Phạm Ngọc Thạnh kiểm tra thử, bác sĩ nói chỉ bị viêm phổi rồi cho thuốc uống thôi.
Khi chụp hình Phổi , nếu Phổi có vết sẹo thì bị thử đàm ( cho dù vết sẹo đã chửa lành vài chục năm ) hoặc bị nám Phổi . Khi thử đàm mà có yếu tố Lao thì phải uống thuốc điều trị hàng ngày tại CR . Kết quả chụp hình Phổi ở bất cứ BV nào cũa VN đều không có giá trị với trường hợp KSK để XC ( ngoại trừ nhửng BV do Mỹ chỉ định ) .

quangaloha

Thành viên tích cực

nên bỏ hẳn thuốc khám xong hãy hút lại,không thức khuya.phổi mờ là thử đàm có người ho hen quá trời nhưng khi chụp thì qua,có người khoẻ như voi nhưng lại bị thử đàm,khi khám cứ khai thiệt mọi việc với bs không sao cả,khi chụp hít thật xâu để phim phổi được rõ ràng

quangaloha

Thành viên tích cực

da bo tuc suc khoe xong.rat don gin k co gi phuc tap ca

leon_nguyen

Thành viên mới

Em đã phỏng vấn xong, được cấp giấy xanh để bổ túc hồ sơ khám sức khỏe và lý lịch tư pháp. Vậy cho em hỏi khi mình bố túc đầy đủ thì họ có cấp giấy hồng cho mình liền không hay họ hẹn ngày khác mới trả lời mình vậy các anh chị?

DucTran

Thành viên mới

Em đã phỏng vấn xong, được cấp giấy xanh để bổ túc hồ sơ khám sức khỏe và lý lịch tư pháp. Vậy cho em hỏi khi mình bố túc đầy đủ thì họ có cấp giấy hồng cho mình liền không hay họ hẹn ngày khác mới trả lời mình vậy các anh chị?
Khi bạn bổ túc theo yêu cầu xong thì nhận giấy đóng tiền EMS-Visa ra đóng tiền rồi về nhà chờ EMS-Visa gởi đến nhà.

Bạn xem thêm các trang ở đây để biết mà thực hiện:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=15925

quangaloha

Thành viên tích cực
làm giấy uỷ quyền kết hôn khi không thể về việt nam

xin chào mọi người!
ace ai đã từng làm rồi xin giúp mình
mình muốn hỏi về cách uỷ quyền để thay mình đăng kí kết hôn ở vn thì cần nhưng hồ sơ giấy tờ cụ thể nào?
và xin huớng dẫn mình chi tiết từng bước
thanks mọi người:New_icons_60:

mykim1989

Thành viên tích cực
Ðề: làm giấy uỷ quyền kết hôn khi không thể về việt nam

Chao ban . Minh vua moi lam giay DKKH xong ngay 16/1/2013 .ong Xa Minh Cung uy Quyen cho Minh de Di nop HS DKKH . Ong Xa my Kim ve VN ngay 28/12/2013 . Ban lien lac yahoo voi mykim Di mykim Sẽ cho ban xem nhung giay to ma ong Xa Kim da lam . No co Nguyen mot Bo : cong ham doc than , giay uy Quyen cua oxa ban , giay kham tam than ..... Con nua nhung mykim khong biet goi may giay do la gi . Tat ca giay to Dieu phai Duoc hop thuc Hoa . Hoi truoc Kim lam con photo Lai mot ban . Yahoo mykim la :my_kim_bt