[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - shirley19

shirley19

Thành viên tích cực
mình theo ông xã qua mỹ ngày 21/5/2014 đến sân bay San Francisco mình lăn tay để in thẻ xanh và social , đến ngày 22/5/2014 mình đóng tiền 165$ tiền thẻ xanh trên website . Đến ngày 7/7 mình đi lăn tay lại vì hình như dấu vân tay của mình bị lỗi , mà sao đến hôm nay là ngày 7/9 mà mình vẫn chưa có thẻ xanh vậy . Ai có thể giúp mình không ạ , mình vô website check thì case number mình vẫn là in process trong khi những anh chị qua sau mình đều có thẻ xanh hết rồi . mình diện F2A

ThoLe

Thành viên mới
Ðề: Lâu có thẻ xanh

Vợ mình qua tháng 4, vẫn chưa có thẻ xanh. Mình lên USCIS địa phương để hỏi thì họ nói cứ xài bằng thẻ xanh tạm trong hộ chiếu, sau 6 tháng chưa có thì quay lại. Mình và vợ nghe nói bên một diễn đàn di trú khác có người tới 11 tháng mới có thẻ xanh.

Last edited by a moderator:

tony.8910

Thành viên tích cực

Chủ yếu là social để có thể đi làm, hiện việc làm rất khó có nên việc cấp social cũng kỹ hơn và lâu hơn, chứ thẻ xanh xài theo dấu đóng trên hộ chiếu cũng đã tạm được. Không có social không vào hãng làm được mà người nhà làm trong hãng.
Mình qua Mỹ được 36 ngày rồi nhưng giấy tờ thì đã nhận đầy đủ.lúc ở sân bay G.B houston mình quên hỏi là có làm Social S gởi về kg nên cứ về nhà chờ.hơn 20 ngày mình ra văn phòng địa phương,họ nói mình cần làm tại đây chứ kg có gởi về( đôi khi có nhiều người vẫn được gởi về nhà)sau đó thì 5 ngày sau vp địa phương đã gởi về nhà cho mình.Còn thẻ xanh do mình đóng tiền trước từ Việt Nam nên 35 ngày thì họ gởi cho mình,nhận được cũng chẳng làm được gì vì bên nầy chủ yếu sử dụng bằng lái,ID và SS để làm giấy tờ.

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Còn thẻ xanh do mình đóng tiền trước từ Việt Nam nên 35 ngày thì họ gởi cho mình,nhận được cũng chẳng làm được gì vì bên nầy chủ yếu sử dụng bằng lái,ID và SS để làm giấy tờ.
Không phải đâu bạn. Green Card rất quan trọng. Làm giấy tờ gì cũng cần nó hết á ! Không có thẻ xanh thì làm sao có dãy số USCIS# để mà điền khi đi học hay đi làm. Rất nhiều giấy tờ người ta sẽ yêu cầu bạn copy hình thẻ xanh, hình Drivers License, hình tờ giấy SS để người ta check đó bạn.

tony.8910

Thành viên tích cực

Không phải đâu bạn. Green Card rất quan trọng. Làm giấy tờ gì cũng cần nó hết á ! Không có thẻ xanh thì làm sao có dãy số USCIS# để mà điền khi đi học hay đi làm. Rất nhiều giấy tờ người ta sẽ yêu cầu bạn copy hình thẻ xanh, hình Drivers License, hình tờ giấy SS để người ta check đó bạn.
Mình kg có nói là thẻ xanh không quan trọng nhưng phần lớn giấy tờ mình đi làm họ yêu cầu mình đưa bằng lái xe và số ss.Bạn liệt kê thử giấy tờ gì mà cần phải đem theo thẻ xanh vậy bạn?số social security họ kg có yêu cầu mình đưa mà chỉ cần đọc số là họ check được rồi.

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Mình kg có nói là thẻ xanh không quan trọng nhưng phần lớn giấy tờ mình đi làm họ yêu cầu mình đưa bằng lái xe và số ss.Bạn liệt kê thử giấy tờ gì mà cần phải đem theo thẻ xanh vậy bạn?số social security họ kg có yêu cầu mình đưa mà chỉ cần đọc số là họ check được rồi.
Trước hết mình nói những gì mình đã đi qua chứ không có ý cãi với bạn.

Mình không hiểu bạn qua được 36 ngày, ngày thứ 25 bạn có SS, ngày thứ 35 bạn nhận được Green Card, thì bạn đã dùng ID và số SS của bạn làm được gì rồi mà bạn nói như thánh!

Bạn trả lời mình vài câu hỏi này nhé.

Bạn đã đi xin việc chưa?

Bạn đã đi xin học chưa?

Bạn đã đi xin FAFSA chưa?

Bạn đã đi xin Medicare chưa?

Bạn đã khai thuế lần nào chưa?

Bạn đã làm giấy tờ bảo lãnh bao giờ chưa? Ý mình nói là với tư cách người bảo lãnh chứ không phải là người được bảo lãnh nhé!

Bạn trả lời mình đi rồi mình nói tiếp

Xin mọi người đừng nghĩ mình khoe khoang hay tự cao hay gì gì đó mình nhức đầu lắm. Mình không có vậy đâu. Chỉ là nếu đã nói chuyện thì nói cho ra đầu ra đũa thôi. Thẻ xanh là cái thẻ cực kỳ quan trọng, không có nó thì không làm ăn hay học hành gì ở Mỹ được hết. Thế giới biết bao nhiêu người sống chết vì cái thẻ xanh này mà không được kìa chứ ở đó mà nói thẻ xanh không làm được việc gì. Tôn trọng thẻ xanh của bạn một cách đúng mức đi bạn.

tony.8910

Thành viên tích cực

Trước hết mình nói những gì mình đã đi qua chứ không có ý cãi với bạn.

Mình không hiểu bạn qua được 36 ngày, ngày thứ 25 bạn có SS, ngày thứ 35 bạn nhận được Green Card, thì bạn đã dùng ID và số SS của bạn làm được gì rồi mà bạn nói như thánh!

Bạn trả lời mình vài câu hỏi này nhé.

Bạn đã đi xin việc chưa?

Bạn đã đi xin học chưa?

Bạn đã đi xin FAFSA chưa?

Bạn đã đi xin Medicare chưa?

Bạn đã khai thuế lần nào chưa?

Bạn đã làm giấy tờ bảo lãnh bao giờ chưa? Ý mình nói là với tư cách người bảo lãnh chứ không phải là người được bảo lãnh nhé!

Bạn trả lời mình đi rồi mình nói tiếp

Xin mọi người đừng nghĩ mình khoe khoang hay tự cao hay gì gì đó mình nhức đầu lắm. Mình không có vậy đâu. Chỉ là nếu đã nói chuyện thì nói cho ra đầu ra đũa thôi. Thẻ xanh là cái thẻ cực kỳ quan trọng, không có nó thì không làm ăn hay học hành gì ở Mỹ được hết. Thế giới biết bao nhiêu người sống chết vì cái thẻ xanh này mà không được kìa chứ ở đó mà nói thẻ xanh không làm được việc gì. Tôn trọng thẻ xanh của bạn một cách đúng mức đi bạn.
Bạn hiểu biết được bao nhiêu mà lên giọng ở đây,tôi kg cần phải đôi co hay tào lao với bạn cho mất thời gian.Phần trên tôi chỉ nói về thời gian nhận thẻ xanh và đối với tôi hiện tai tôi chưa cần sử dụng làm gì cả.Ai qua định cư rồi thì cũng sẽ nhận được thẻ xanh thôi ,không sớm thì muộn.
Đừng nên tôn thờ nó quá tuy nó quan trọng nhưng người nào định cư hop pháp và giấy tờ đầy đủ thì sẽ nhận được.
p/s Tôi thấy bạn nhiều khi viết trả lời rất nhiều nhưng đôi khi lại quá tào lao lại phải đi xin lổi người khác...buồn cười cho người hiểu biết nhiều.

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Câu trên bạn nói như vầy, khẳng định là thẻ xanh chẳng làm được gì
nhận được cũng chẳng làm được gì vì bên nầy chủ yếu sử dụng bằng lái,ID và SS để làm giấy tờ.
Câu dưới bạn nói là tôi chưa cần sử dụng nên nói như vậy
Phần trên tôi chỉ nói về thời gian nhận thẻ xanh và đối với tôi hiện tai tôi chưa cần sử dụng làm gì cả
Nó có quá mâu thuẫn không bạn?
Đừng nên tôn thờ nó quá tuy nó quan trọng
Tôi chẳng tôn thờ nó, chỉ là bạn nói và cho là nó "nó chẳng làm được gì", sau đó đổi ý nói là "chưa cần sử dụng", sau đó đổi lại là "tuy nó quan trọng" nên tôi muốn làm rõ với bạn. Mà bạn đổi ý xoành xoạch thì ai cãi lại bạn vậy bạn? Tính cãi bửa à?
Vài câu của bạn ở trên cũng quá đủ để tôi khỏi phải giải thích rồi.

Khi tôi không biết tôi dựa cột tôi nghe. Chỉ khi nào biết chắc tôi mới mở mồm nói. Chứ tôi không phải là loại người không biết mà phán như thánh. Mà Tôi xin lỗi ai chứ không có bạn trong đó bạn khỏi nhận phần mình trong đó.

Bạn hiểu biết được bao nhiêu mà lên giọng ở đây
buồn cười cho người hiểu biết nhiều.
Cố gắngchứng tỏ hiểu biết ở đây thì tôi được gì hả bạn? Chỉ là diễn đàn này hoạt động dựa trên tiêu chí người đi trước giúp đỡ người đi sau. Người ta không biết thì người ta hỏi, tôi cảm thấy có cái gì tôi biết và giúp được thì tôi lao vào tôi giúp, chẳng được gì nhưng tôi cảm thấy vui khi giúp được người khác là được rồi, nên chưa đến lượt bạn móc tôi nhé.

lại phải đi xin lổi người khác
Tôi không biết đối với bạn như thế nào chứ đối với tôi thì người đàn ông dũng cảm là người dám làm dám nhận, dám làm việc nhỏ và biết nói tiếng xin lỗi khi mình làm sai vậy thôi. Đơn giản vậy mà đầy người làm không được đó bạn. Nói chung việc xin lỗi là dũng cảm và chẳng có gì phải xấu hổ cả. Chỉ chừng nào làm sai mà nhất định không nhận lỗi và cãi bửa mới là hèn nhát và đáng xấu hổ mà thôi.

Người ta lo lắng sợ giấy tờ trục trặc gì đó nên chờ hoài chưa có thẻ xanh nên người ta mới lên đây hỏi, gặp ông nội tony nhảy vào không biết cách gì để giúp người ta giải quyết thì thôi còn phán như thánh thẻ xanh chẳng làm được gì. Bị nói cho còn gân cổ lên cãi bửa.

DucTran

Thành viên mới

Hì ... mấy Chú cãi nhau làm gì !!!
_ Thẻ Xanh cần có càng sớm càng tốt vì khi điền các Form cần có số A#.
_ Thẻ Xanh cần khi đi lại XNC (xuất, nhập Mỹ) và trong nội địa nếu Visa hết hạn ở Passport, thì phải có thẻ xanh để xuất trình nhất là các trạm biên giới (Border Patrol)
_ Thẻ Xanh cần cho nhiều việc khác nữa nếu bạn phải liên quan đến giấy tờ, họ yêu cầu Copy Thẻ Xanh ...
và còn nhiều ziệc nữa ... cần đến Thẻ Xanh. Ai chưa có thì đó là nỗi buồn !!! phải chờ lâu.
Vui nhé,

leganine.acc

Thành viên mới

Cuối cùng cũng nhận được thôi, có ít trường hợp nhận hơi trễ nên sốt ruột là dĩ nhiên, cứ lên hỏi thăm xem sao

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Hì ... mấy Chú cãi nhau làm gì !!!
_ Thẻ Xanh cần có càng sớm càng tốt vì khi điền các Form cần có số A#.
_ Thẻ Xanh cần khi đi lại XNC (xuất, nhập Mỹ) và trong nội địa nếu Visa hết hạn ở Passport, thì phải có thẻ xanh để xuất trình nhất là các trạm biên giới (Border Patrol)
_ Thẻ Xanh cần cho nhiều việc khác nữa nếu bạn phải liên quan đến giấy tờ, họ yêu cầu Copy Thẻ Xanh ...
và còn nhiều ziệc nữa ... cần đến Thẻ Xanh. Ai chưa có thì đó là nỗi buồn !!! phải chờ lâu.
Vui nhé,
Chính xác. Không có thẻ xanh thì không làm ăn hay học hành gì được nên nó rất quan trọng. Qua lâu lâu rồi mà chưa nhận được thì chủ theart lo là phải. Cố lên chủ theart. Người ta kêu gì mình làm gì thì mình làm đó, bảo đợi thì cứ đợi cho đến khi nào lấy được là được rồi. Đừng lo lắng quá vì toàn bộ giấy tờ của bạn là hợp lệ và cung cấp thẻ xanh cho bạn là trách nhiệm của người ta.

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực

Bình thường đi ngoài đường đúng là không cần thẻ xanh. Nhưng những việc quan trọng mà mình muốn làm mà bạn dannynguyen4891 liệt kê đúng là cần thẻ xanh. Không có thẻ xanh thì ko học, không đi làm cho hãng xưởng được (trừ khi làm chui). Mà không đi học, hay đi làm thì ko biết làm gì luôn :D

Xin được cập nhật là bây giờ mình có thể xài cái visa của mình như là thẻ xanh trong vòng 1 năm nha. Lúc mình nhập cảnh vào Mĩ, nhân viên hải quan có nói vậy, có thể dùng nó để đi học hay làm ... Nên khi thi bằng lái xe ở tiểu bang mình họ có mượn visa để ghi lại số alien number trên visa.

Chỉnh sửa cuối:

shirley19

Thành viên tích cực

lúc không cần thì thấy nó không quan trọng đâu , nhưng lúc cần mới biết nó quan trong , mình luôn cần thẻ xanh để xác nhận chuyển tiền từ VN qua Mỹ phải show cho người ta thấy mình có thẻ xanh mới chuyển mà khi ra những dich vụ như Western Union , Money Gram khi rút tiền cũng phải xuất trình thẻ xanh mới cho nhân đó . Nó quan trong đối với tuỳ người tuỳ trường hợp .
PS : vợ em đã nhận được thẻ xanh rồi , cám ơn mọi người .