[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - tianh2002

tianh2002

Thành viên mới
Chào mọi người

Hiện giờ hồ sơ F2A của em (dạng ba bão lãnh cho con) được completed ở NVC. Bây giờ chỉ chuẩn bị thư mời phỏng vấn thôi.

Em muốn biết em cần chuẩn bị những giấy tờ gì để đi phỏng vấn? Không biết em có cần đem I-864 và những giấy tờ thuế liên quan đến phỏng vấn không? Tại vì em đã nộp I-864 cho NVC rồi.

Thanks mọi người.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Chuẩn bị chờ phỏng vấn - Hồ sơ F2A thì cần những giấy tờ gì?

Chào mọi người

Hiện giờ hồ sơ F2A của em (dạng ba bão lãnh cho con) được completed ở NVC. Bây giờ chỉ chuẩn bị thư mời phỏng vấn thôi.

Em muốn biết em cần chuẩn bị những giấy tờ gì để đi phỏng vấn? Không biết em có cần đem I-864 và những giấy tờ thuế liên quan đến phỏng vấn không? Tại vì em đã nộp I-864 cho NVC rồi.

Thanks mọi người.
Hồ sơ hoàn tất thì yên tâm chờ thư mời PV, trong thời gian này em nên đọc và tham khảo mẫu thư mời tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu

Sau khi nhận được thư mời, xem kỹ trong đó sẽ biết LSQ cần mình đem theo những gì nhé.

tianh2002

Thành viên mới

Hồ sơ hoàn tất thì yên tâm chờ thư mời PV, trong thời gian này em nên đọc và tham khảo mẫu thư mời tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu

Sau khi nhận được thư mời, xem kỹ trong đó sẽ biết LSQ cần mình đem theo những gì nhé.
THanks a.

Em chỉ muốn biết về phần financial evidence thì có cần giấy tờ thuế gần nhất của 2012, 2011 không. Tại vì hồi trước em nộp cho NVC là chỉ có giấy tờ thuế của 2008, 2009, 2010 thôi. Tại bác em ở bên mỹ, nếu cần giấy tờ thuế mới nhất thì phải gởi tốn hết gần 1 tháng mới tới việt nam. Nên em muốn chuẩn bị truớc thôi.

Thành

Thích đủ thứ ...

THanks a.

Em chỉ muốn biết về phần financial evidence thì có cần giấy tờ thuế gần nhất của 2012, 2011 không. Tại vì hồi trước em nộp cho NVC là chỉ có giấy tờ thuế của 2008, 2009, 2010 thôi. Tại bác em ở bên mỹ, nếu cần giấy tờ thuế mới nhất thì phải gởi tốn hết gần 1 tháng mới tới việt nam. Nên em muốn chuẩn bị truớc thôi.
Thông tin sau là thông tin chính xác của LSQ yêu cầu khi phỏng vấn:

Bộ bảo trợ tài chính: Người bảo lãnh và người đồng bảo trợ (nếu có) phải nộp bộ Bảo trợ tài chính (Mẫu I-864) có chữ ký gốc cho mỗi đương đơn chính và bản sao cho mỗi đương đơn đi theo. Bản gốc I-864 phải đi kèm với giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất. Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722). Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp. Thông tin về mẫu I-864 có thể xem tạihttp://www.uscis.gov
  • Nếu người đồng bảo trợ hoặc người sống cùng nhà với người bảo lãnh nộp mẫu I-864 hoặc I-864A, người này phải nộp bằng chứng về tình trạng cư trú hợp pháp như: bản sao hộ chiếu Hoa Kỳ, giấy chứng nhận nhập quốc tịch Hoa Kỳ hoặc thẻ xanh.
  • Trong trường hợp người bảo lãnh đã nộp bộ bảo trợ tài chính đến Trung Tâm Chiếu Khán quốc gia (NVC), đương đơn không cần nộp lại. Nếu chưa nộp, người bảo lãnh phải chuẩn bị bộ bảo trợ tài chính và gởi cho đương đơn. Đương đơn sẽ nộp vào ngày phỏng vấn. Trong một số trường hợp, nếu giấy tờ tài chính của không đáp ứng được yêu cầu của chúng tôi, đương đơn sẽ được yêu cầu nộp thêm giấy tờ sau phỏng vấn.
Nguồn: http://vietnamese.hochiminh.usconsu...n&fb_aggregation_id=288381481237582#didankhac

Trong trường hợp, người bảo lãnh bên Hoa Kỳ thông báo, đã gửi tất cả cho NVC rồi thì người bên VN không cần phải mang theo.

tianh2002

Thành viên mới
21 tháng 3 phỏng vấn? Help!! Help!!

Mình có lịch phỏng vấn 21 tháng 3 2013. Đi theo diện ba bão lãnh cho con F2A

Hồi tháng 8 2012. lúc nộp hồ sơ cho NVC, mình có nộp Lý lịch Tư Pháp mẫu số 1. Hôm nay, mình mới được biết mình cần LLTP mẫu số 2. Không biết mình có nên apply cho LLTP mẫu số 2 không vậy?

Và mẫu I-864 và I-864A, ba và bác của mình nộp lúc 07/2011. Bây giờ lúc phỏng vấn, không biết ba và bác mình có cần làm lại mẫu I-864 mới nhất không, tại vì mình nghe nói mẫu I-864 expired after one year. Mình thì có đầy đủ giấy tờ thuế 2011, 2012. Nhưng chỉ không có I-864 mới nhất gần đây thôi. Mình sắp phỏng vấn rồi nên sợ bổ sung hồ sơ chưa kịp.

Help mình với

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: 21 tháng 3 phỏng vấn? Help!! Help!!

Mình có lịch phỏng vấn 21 tháng 3 2013. Đi theo diện ba bão lãnh cho con F2A

Hồi tháng 8 2012. lúc nộp hồ sơ cho NVC, mình có nộp Lý lịch Tư Pháp mẫu số 1. Hôm nay, mình mới được biết mình cần LLTP mẫu số 2. Không biết mình có nên apply cho LLTP mẫu số 2 không vậy?

Và mẫu I-864 và I-864A, ba và bác của mình nộp lúc 07/2011. Bây giờ lúc phỏng vấn, không biết ba và bác mình có cần làm lại mẫu I-864 mới nhất không, tại vì mình nghe nói mẫu I-864 expired after one year. Mình thì có đầy đủ giấy tờ thuế 2011, 2012. Nhưng chỉ không có I-864 mới nhất gần đây thôi. Mình sắp phỏng vấn rồi nên sợ bổ sung hồ sơ chưa kịp.

Help mình với
Bạn xem thông báo của LSQ HOA KỲ về LLTP số 2 được áp dụng từ ngày 01/11/2012
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/vi/immigrant-visas.html
Mẩu bảo trợ tài chính I-864 , I-864 A thì không có thời hạn

tianh2002

Thành viên mới
Làm hồ sơ bão lãnh cho vợ khi chồng (US Citizen) còn sinh sống ở Việt Nam

Hi mọi người,

Hiện nay em và vợ em đã kết hôn được 1 năm 3 tháng rồi. Mình có quốc tịch Mỹ và hiện đang phụ gia đình kinh doanh ở Việt Nam. Cho mình có thắc mắc như sau:

1. Mình muốn bảo lãnh cho vợ có thẻ xanh nhưng nếu mình đang ở Việt Nam thì có tiến hành làm thủ tục bảo lãnh được không? Mình có phải qua Mỹ để làm thủ tục bão lãnh hay được ở Việt Nam làm giấy tờ cũng được?

2. Nghe nói nếu kết hôn trên 2 năm thì sau khi phỏng vấn đậu xong thì vợ mình sẽ có thẻ xanh 10 năm, có đúng như vậy không?

3. Mình đang phụ gia đình kinh doanh ở Việt Nam, nên ở bên Mỹ mình không có kê khai thuế, thì income của mình sẽ là không có, như vậy thì có cách nào để làm hồ sơ bảo lãnh tài chính không vậy?

Thanks mọi người.

tianh2002

Thành viên mới

Hi mọi người,

Hiện nay em và vợ em đã kết hôn được 1 năm 3 tháng rồi. Mình có quốc tịch Mỹ và hiện đang phụ gia đình kinh doanh ở Việt Nam. Cho mình có thắc mắc như sau:

1. Mình muốn bảo lãnh cho vợ có thẻ xanh nhưng nếu mình đang ở Việt Nam thì có tiến hành làm thủ tục bảo lãnh được không? Mình có phải qua Mỹ để làm thủ tục bão lãnh hay được ở Việt Nam làm giấy tờ cũng được?

2. Nghe nói nếu kết hôn trên 2 năm thì sau khi phỏng vấn đậu xong thì vợ mình sẽ có thẻ xanh 10 năm, có đúng như vậy không?

3. Mình đang phụ gia đình kinh doanh ở Việt Nam, nên ở bên Mỹ mình không có kê khai thuế, thì income của mình sẽ là không có, như vậy thì có cách nào để làm hồ sơ bảo lãnh tài chính không vậy?

Thanks mọi người.

kate0912

Ban điều hành

Hi mọi người,

Thanks mọi người.
1. Làm tại VN được
2. Đúng
3. Không khai thuế vẫn phải làm I-864 , kèm theo công chứng thư giải thích tại sao không khai thuế . Ngoài ra phải tìm người đồng bảo trợ

tianh2002

Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều

Vậy thì thời điểm nào mình tiến hành làm hồ sơ được. Hai tụi mình kết hôn vào 18/4/2014. Làm sao canh ngày để phỏng vấn là sau 2 năm kết hôn được? (để có luôn thẻ xanh 10 năm)

youtee

Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều

Vậy thì thời điểm nào mình tiến hành làm hồ sơ được. Hai tụi mình kết hôn vào 18/4/2014. Làm sao canh ngày để phỏng vấn là sau 2 năm kết hôn được? (để có luôn thẻ xanh 10 năm)
Thời điểm hiện tại thì từ lúc mở hs đến khi pv khoảng 1 năm rưỡi

tianh2002

Thành viên mới
Xin hỏi về diện bảo lãnh vợ chồng? (Chồng, US Citizen, đang sinh sống ở Việt Nam)

Hi mọi người

2 vợ chồng em đã đăng ký kết hôn ở Việt Nam được 2 năm rồi. Hiện nay chồng em đang làm hồ sơ bão lãnh cho em. Em muốn biết rằng sau khi em có được thẻ xanh qua mỹ thì tụi em có cần đăng ký kết hôn lại ở bên Mỹ không?

Hiện nay chồng em đang sinh sống ở Việt Nam. Nhưng anh ấy cần thuyết phục viên chức lãnh sự rằng người bão lãnh thật sự hiện có nơi cư trú chính là ở Hoa Kỳ. Thì những chứng cứ đó cần gởi vào lúc nào? Lúc gởi I-130, hay lúc gời Civil Document cho DS 230 vậy?

Thanks mọi người nhiều

hoian

Thành viên tích cực
Ðề: Xin hỏi về diện bảo lãnh vợ chồng? (Chồng, US Citizen, đang sinh sống ở Việt Nam)

Hi mọi người

2 vợ chồng em đã đăng ký kết hôn ở Việt Nam được 2 năm rồi. Hiện nay chồng em đang làm hồ sơ bão lãnh cho em. Em muốn biết rằng sau khi em có được thẻ xanh qua mỹ thì tụi em có cần đăng ký kết hôn lại ở bên Mỹ không?

Hiện nay chồng em đang sinh sống ở Việt Nam. Nhưng anh ấy cần thuyết phục viên chức lãnh sự rằng người bão lãnh thật sự hiện có nơi cư trú chính là ở Hoa Kỳ. Thì những chứng cứ đó cần gởi vào lúc nào? Lúc gởi I-130, hay lúc gời Civil Document cho DS 230 vậy?

Thanks mọi người nhiều
.......................
1/ Không cần kết hôn lại .
2/ Có nơi ở thì cần gì phải thuyết phục ai,khi làm đơn bạn đã phải khai trong đó ,dù là ở ké nhà người khác thì cũng phải có địa chỉ để mà khai chứ .Lúc khai I-130 ở chỗ A, khi điền DS 260 ở chỗ B là chuyện thường .

tianh2002

Thành viên mới
Xin hỏi về diện bảo lãnh vợ chồng? (Chồng, US Citizen, đang sinh sống ở Việt Nam)

Vậy em có nên khai trong I-130 địa chỉ thường trú ở Việt Nam không? Hay em chỉ khai địa chỉ ở Mỹ thôi?

Thanks

kate0912

Ban điều hành
Ðề: Xin hỏi về diện bảo lãnh vợ chồng? (Chồng, US Citizen, đang sinh sống ở Việt Nam)

Vậy em có nên khai trong I-130 địa chỉ thường trú ở Việt Nam không? Hay em chỉ khai địa chỉ ở Mỹ thôi?

Thanks
1. Địa chỉ VN
2. Bạn có thể gửi bằng chứng có nơi cư trú tại MỸ khi nộp cho USCIS hoặc NVC hoặc khi bạn interview họ sẽ yêu cầu bổ sung . Lúc đó bạn show ra cũng được.
3. 1 số Bằng chứng như : Mở tài khoản bank , chuyển tiền về Mỹ , đầu tư tại Mỹ , Tìm việc tại Mỹ , đăng ký cho con học tại Mỹ , đăng ký Social Security number ..vv .
4. Ngoài ra 1 số bằng chứng khác cũng được chấp nhận như : Giấy tiêm chủng tại Mỹ ( có ghi Address) , bằng cấp và 1 số giấy tờ khi nhập học có ghi address , tax các năm gần nhất..vv

Nói chung các giấy tờ này đều phải có địa chỉ tại Mỹ.

note: Có 1 số trường hợp NBL phải quay về MỸ khoảng 6 tháng đến 1 năm , xin việc làm , đăng ký học cho con , bảng điểm , hình anh con học tại trường Mỹ ,làm bằng lái ..vv . Sau đó gửi giấy tờ về VN bổ sung thì LSQ mới cấp visa

tianh2002

Thành viên mới

Cảm ơn mọi người

Trong form I-130, phần B2 - Address. Em nên điền địa chỉ US hay Việt Nam?

Em sợ nếu em điền Address ở Việt Nam, thì tất cả các Notice of Action sẽ chuyển về Việt Nam, lúc đó thì em sợ rằng mail dễ dàng thất lạc.

Em nghe nói rằng nếu gởi I-130 từ nước ngoài đế Chicago, mình để địa chỉ ở nước ngoài, thì application sẽ process nhanh hơn, trong vòng 1-2 tháng thay vì 6 tháng như trước đây. Có phải như thế không?

Mong các a chị giúp đỡ dùm em.

tianh2002

Thành viên mới
Làm lý lịch tư pháp ở địa phương nào?

Chồng mình có 2 quốc tịch mỹ và vn. Đang làm giấy tờ bảo lãnh cho mình. Mình và chồng mình đang sinh sống ở Sàigon. Mình quê ở Đồng tháp, đã nhập hộ khẩu vào gia đình chồng ở saigon rồi, cũng đã làm cmnd mới ở sg luôn.

Cho mình hỏi lúc làm lý lịch tư pháp thì mình phải làm ở nơi nào? Đồng tháp hay sài gòn?

Thanks mọi người

nguyenthiminhtam1512

Thành viên mới
Ðề: Làm lý lịch tư pháp ở địa phương nào?

Làm sài gòn bạn nhé, vì khi đi làm lý lịch tư pháp yêu cầu nộp hộ khẩu bản sao,mang theo bản gốc đối chiếu

kate0912

Ban điều hành

Cảm ơn mọi người

Trong form I-130, phần B2 - Address. Em nên điền địa chỉ US hay Việt Nam?

Em sợ nếu em điền Address ở Việt Nam, thì tất cả các Notice of Action sẽ chuyển về Việt Nam, lúc đó thì em sợ rằng mail dễ dàng thất lạc.

Em nghe nói rằng nếu gởi I-130 từ nước ngoài đế Chicago, mình để địa chỉ ở nước ngoài, thì application sẽ process nhanh hơn, trong vòng 1-2 tháng thay vì 6 tháng như trước đây. Có phải như thế không?

Mong các a chị giúp đỡ dùm em.
1> Tôi đã trả lời ở trên nhưng bạn không đọc. Hãy đọc kỹ lại.

2> Bạn lưu ý : Khi làm việc với cơ quan Di Trú Hoa Kỳ , không có khái niệm ",,,nên điền địa chỉ US hay Việt Nam?,,,. Bất kỳ thông tin nào bạn nộp cho họ phải là SỰ THẬT . Nếu có gian dối và họ phát hiện ra thì bạn vĩnh viễn không được vào Mỹ.

3> Khi bạn gửi thư , cho dù bạn gửi trong nước hay ngoài nước , kê cả các hãng lớn cỡ DHL hay Fedex rủi ro thất lạc là có . Bạn hay bất kỳ ai sử dụng dịch vụ đều phải chấp nhận rủi ro. Nhưng với công nghệ của hệ thống bưu chính thế giới hiện nay , thất lạc đồ đạc là KHÔNG DỄ như bạn nghĩ. Trừ khi bạn điền địa chỉ sai. Ngoài ra , nếu bạn nhận thấy địa chỉ nhà mình phức tạp gây khó khăn chuyển phát, thì có thể chủ động liên lạc bưu điện gần nhà để hỏi họ chứ không đợi chờ họ.

4> Người VN hay có thói quen là dễ tin và lo lắng vào cái gọi là " ,,, NGHE NÓI,,, " ",,, NGHE NÓI THẾ NỌ , NGHE NÓI THẾ KIA ,,,". Bạn đang làm việc với các văn bản luật pháp , hãy tin vào những gì bạn đọc được , tìm hiểu được từ các văn bản chính thống . Hoặc bạn không có , thì hãy nhấc máy và gọi cho USCIS , đó sẽ là nơi có câu trả lời chính xác nhất cho bạn

tianh2002

Thành viên mới

Cảm ơn chị kate.

Tại em đọc không ký và hồi hộp cho hồ sơ của em. Cho em hỏi nếu em được visa approved thì cái visa có thời hạn bao nhiêu trước khi em rời Việt Nam. Tại vì em muốn đến mỹ sau kỷ niệm ngày cưới 2 năm thì em sẽ được thẻ xanh 10 year. Nên em muốn biết sau khi đậu visa thì thời hạn sẽ là bao nhiêu?

THanks mọi người nhiều lắm