[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - WAC1190410162

pelun83

Thành viên tích cực
Ðề: F2A - Wac1190410162

chào bạn,

Vẫn chưa nhe bạn, khi nào HS được chấp thuận thì USCIS sẽ gởi thư thông báo cho OX bạn biết vì vậy bạn an tâm nhé. thân chào
:2:Em cám ơn A tuandoan,chúc A và ACE trong dd luôn vui vẻ:1:

pelun83

Thành viên tích cực
Ðề: F2A -trả lời giúp em với

Em chao ACE trong diễn đàn!:1: có ai biết về thi Quốc Tịch không trã lời giúp em với.l001.chồng em mở hs đã hơn 5 tháng rồi mà chưa được approver,chờ đợi lâu quá nên chồng em quyết định thi QT.vậy cho em hỏi:chồng em đăng ký thì bao lau mới được thi,thi đậu khoảng bao lâu mới có bằng để bổ sung giấy tờ.mong ACE trã lời giúp,chuc ACE luôn khoẻ:1:

Chỉnh sửa cuối:

pelun83

Thành viên tích cực
Ðề: F2A - Wac119041016

ACE nào trả lời giúp e với,l001l001l001l001l001e cám ơn ACE nhiều.chúc sức khoẻ.:1:

Datpham

Thành viên tích cực

Em chao ACE trong diễn đàn!:1: có ai biết về thi Quốc Tịch không trã lời giúp em với.l001.chồng em mở hs đã hơn 5 tháng rồi mà chưa được approver,chờ đợi lâu quá nên chồng em quyết định thi QT.vậy cho em hỏi:chồng em đăng ký thì bao lau mới được thi,thi đậu khoảng bao lâu mới có bằng để bổ sung giấy tờ.mong ACE trã lời giúp,chuc ACE luôn khoẻ:1:
Chào Bạn.
- Chồng bạn có thể nộp đơn xin thi quốc tịch 90 ngày trước khi thời gian thường trú đủ 5 năm.
-Sau khi nộp đơn, khoảng 2 tuần sau sẽ nhận được thông báo của USCIS và case number.Sau đó- khoảng 2 tuần sẽ nhận được thông báo đi lấy dấu vân tay để kiểm tra về vấn đề tội phạm.
-Nếu hồ sơ tội phạm được "clear" thì USCIS sẽ gởi đến bạn thư hẹn ngày thi quốc tịch.Ngày thi thường phải sau ngày thường trú đủ 5 năm.
- Nếu thi đậu thì tuỳ theo nơi chồng bạn sinh sống và nơi thi mà ngày tuyên thệ có thể cùng ngày với ngày thi hay sau đó 1 vài tháng.
- USCIS có đặt ra chỉ tiêu thời gian thực hiện từ ngày nộp đơn cho tới ngày tuyên thệ là trong vòng 6 tháng.Bằng quốc tịch sẽ được phát ngay sau buổi tuyên thệ.

Thân mến.

pelun83

Thành viên tích cực

Chào Bạn.
- Chồng bạn có thể nộp đơn xin thi quốc tịch 90 ngày trước khi thời gian thường trú đủ 5 năm.
-Sau khi nộp đơn, khoảng 2 tuần sau sẽ nhận được thông báo của USCIS và case number.Sau đó- khoảng 2 tuần sẽ nhận được thông báo đi lấy dấu vân tay để kiểm tra về vấn đề tội phạm.
-Nếu hồ sơ tội phạm được "clear" thì USCIS sẽ gởi đến bạn thư hẹn ngày thi quốc tịch.Ngày thi thường phải sau ngày thường trú đủ 5 năm.
- Nếu thi đậu thì tuỳ theo nơi chồng bạn sinh sống và nơi thi mà ngày tuyên thệ có thể cùng ngày với ngày thi hay sau đó 1 vài tháng.
- USCIS có đặt ra chỉ tiêu thời gian thực hiện từ ngày nộp đơn cho tới ngày tuyên thệ là trong vòng 6 tháng.Bằng quốc tịch sẽ được phát ngay sau buổi tuyên thệ.

Thân mến.
Cám ơn bạn Datpham đã trả lời giúp.chồng mình qua mỹ 10năm rồi nhưng vì không biết English nên không dám thi.cho mình hỏi thêm là thi có khó lắm không.chúc bạn và ACE dd vui,khoẻ.

htphuong87

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Datpham đã trả lời giúp.chồng mình qua mỹ 10năm rồi nhưng vì không biết English nên không dám thi.cho mình hỏi thêm là thi có khó lắm không.chúc bạn và ACE dd vui,khoẻ.
Trước khi thi quốc tịch, ox bạn sẽ nhận được câu hỏi trắc nghiệm và đáp án của đề thi quốc tịch, học thuộc nó và sau đó đến ngày hẹn thi, ox bạn sẽ đc hỏi về lịch sử của nước mỹ và của bang mà ox bạn đang sống, sau đó, ox bạn sẽ được nghe vài câu tiếng anh và viết lại những câu đó. Quá trình õ mình thi quốc tịch ở bang Cali là vậy đó

pelun83

Thành viên tích cực

Trước khi thi quốc tịch, ox bạn sẽ nhận được câu hỏi trắc nghiệm và đáp án của đề thi quốc tịch, học thuộc nó và sau đó đến ngày hẹn thi, ox bạn sẽ đc hỏi về lịch sử của nước mỹ và của bang mà ox bạn đang sống, sau đó, ox bạn sẽ được nghe vài câu tiếng anh và viết lại những câu đó. Quá trình õ mình thi quốc tịch ở bang Cali là vậy đó
Cám ơn bạn đã trả lời mình.chúc bạn luôn hạnh phúc.

pelun83

Thành viên tích cực

Em chào ACE diễn đàn,có AC nào biết thì kiểm tra dùm em với.hồ sơ của em đã hơn 6 tháng rồi mà vẫn chưa được approved.Xã em hỏi luật sư thì ho cũng chỉ bảo chờ thôi.em lo lắng quá ko biết hồ sơ có trục trặc gì ko vì em thấy những hs khác 4 tháng là được app rồi:2:.số hs của e WAC1190410162,chúc ACE luôn khoẻ.

pelun83

Thành viên tích cực

Xin chao tất cả ACE trên diễn đàn.e vừa nhận được email cua uscis mong ACE dịch hộ em nhé.cám ơn rất nhìu.

U.S. Department of Homeland Security
CALIFORNIA SERVICE CENTER
24000 AVILA ROAD
LAGUNA NIGUEL,CA 92677

U.S. Citizenship and Immigration Services
Wednesday, May 8, 2013

Emailed to my_quyen198399@yahoo.com.vn

Dear PHAT TAN CHAU:

On 05/04/2013 you, or the designated representative shown below, contacted us about your case. Some of the key information given to us at that time was the following:

Caller indicated they are:
-- Applicant or Petitioner

Attorney Name:
-- Information not available

Case type:
-- I130

Filing date:
-- 05/15/2011

Receipt #:
-- WAC-11-904-10162

Referral ID:
SR11241300054CSC
Beneficiary (if you filed for someone else):

Your USCIS Account Number (A-number):

Type of service requested:
-- Outside Normal Processing Times

The status of this service request is:

Thank you for your status inquiry concerning your I-130 petition. We recognize your interest in a final adjudication on your pending petition. We are looking to adjudicate these cases as efficiently as possible under our resource constraints, and our processing goal for your I-130 classification is to remain ahead of the visa bulletin. Please keep in mind that adjudication of your I-130 prior to reaching the pertinent visa bulletin date, as determined by the Department of State (DOS), will have no practical impact on the status of the beneficiary. Therefore, we recommend that you submit a further status inquiry if your petition remains pending once the visa becomes available for your preference category. The updated visa bulletin dates from DOS may be obtained at the following website: http://www.travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1770.html

If you have any further questions, please call the National Customer Service Center at 1-800-375-5283.

Please remember: By law, every person who is not a U.S. citizen and who is over the age of 14 must submit Form AR-11 AND notify this office of their change of address, within 10 days from when they move (persons in "A" or "G" nonimmigrant status are exempt from this requirement). To notify this office of a move, visit our website at: www.uscis.gov or call the National Customer Service Center at 1-800-375-5283. The Form AR-11 can be downloaded from our website or you can call the National Customer Service Center at 1-800-375-5283 and we can order one for you. Instructions for filing the Form AR-11, including mailing instructions, are included on the Form.

U.S. Citizenship and Immigration Services

vuthangsi

Ban điều hành

Nội dung thư được tóm tắt như sau
1 NGÀY 04/05/2013, một người có tên PHAT TAN CHAU đã liên lạc với chúng tôi( US CIS ) để hỏi về trường hợp hồ sơ của bạn .người gọi cho biết là người nộp đơn bảo lảnh của hồ sơ này .
2 Các thông tin người này cung cấp
-Không có tên luật sư
Đơn I-130 nộp ngày 15/05/2011 , có số RECEIPT NUMBER là WAC 1190410162.
ID SR11241300054CSC.
Không có thông tin của người được bảo lảnh .

SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH USCIS trã lời , hồ sơ này đang trong giai đoạn xem xét cuối cùng , trước khi đưa ra quyết định .
Hồ sơ của bạn có ngày ưu tiên 15/05/2011. Nếu vẫn còn thuộc diện F2A ,với
Lịch Visa tháng 5/2013.
Diện F2A đang xét đến 01/03/2011.
Thời gian chờ được của hồ sơ này là 2 năm , mà vẫn chưa được chấp thuận , trong khi ngày ưu tiên đã đến sát với ngày đáo hạn trên lịch visa , đúng ra tại thời điểm này là phải đang trong giai đoạn hoàn tất hồ sơ ở NVC.
Hồ sơ của bạn đã có số receipt number , chứng tỏ đã hợp lệ theo yêu cầu của SỞ DI TRÚ , nhưng đến thời điểm này vẫn chưa được chấp thuận , đã có một gút mắc nào đó trong quá trình thực hiện hồ sơ .
HỒ SƠ CỦA BẠN CÓ NHỜ DỊCH VỤ LUẬT SƯ như bài viết ngày 20/11/2011

Em chào ACE diễn đàn,có AC nào biết thì kiểm tra dùm em với.hồ sơ của em đã hơn 6 tháng rồi mà vẫn chưa được approved.Xã em hỏi luật sư thì ho cũng chỉ bảo chờ thôi.

Đến thời điểm này có còn dịch vụ luật sư nữa hay không?
nếu còn thì hỏi xem trường hợp của bạn là như thế nào ?
Từ lúc nộp hồ sơ cho đến nay , ngoài bức thư bạn vừa nhận được , bạn còn nhận thêm thư hoặc thông báo gì từ USCIS hay không /nếu có thì nội dung là gì ?
Trên thư trã lời từ USCIS , có khuyên bạn tiếp tục gởi một yêu cầu tìm hiểu về trường hợp hồ sơ , đọc chổ này chưa hiểu ý họ là gì .
Bạn cần cho biết thêm thông tin về quá trình thực hiện hồ sơ . để có thể trã lời cho bạn được .
Check RECEIPT NUMBER WAC1190410162 , vẫn là INITIAL REVIEW
.
Initial Review
On May 15, 2011, we received this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN, and mailed you a notice describing how we will process your case. Please follow any instructions on this notice. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or contact our customer service center at 1-800-375-5283.

pelun83

Thành viên tích cực

Nội dung thư được tóm tắt như sau
1 NGÀY 04/05/2013, một người có tên PHAT TAN CHAU đã liên lạc với chúng tôi( US CIS ) để hỏi về trường hợp hồ sơ của bạn .người gọi cho biết là người nộp đơn bảo lảnh của hồ sơ này .
2 Các thông tin người này cung cấp
-Không có tên luật sư
Đơn I-130 nộp ngày 15/05/2011 , có số RECEIPT NUMBER là WAC 1190410162.
ID SR11241300054CSC.
Không có thông tin của người được bảo lảnh .

SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH USCIS trã lời , hồ sơ này đang trong giai đoạn xem xét cuối cùng , trước khi đưa ra quyết định .
Hồ sơ của bạn có ngày ưu tiên 15/05/2011. Nếu vẫn còn thuộc diện F2A ,với
Lịch Visa tháng 5/2013.
Diện F2A đang xét đến 01/03/2011.
Thời gian chờ được của hồ sơ này là 2 năm , mà vẫn chưa được chấp thuận , trong khi ngày ưu tiên đã đến sát với ngày đáo hạn trên lịch visa , đúng ra tại thời điểm này là phải đang trong giai đoạn hoàn tất hồ sơ ở NVC.
Hồ sơ của bạn đã có số receipt number , chứng tỏ đã hợp lệ theo yêu cầu của SỞ DI TRÚ , nhưng đến thời điểm này vẫn chưa được chấp thuận , đã có một gút mắc nào đó trong quá trình thực hiện hồ sơ .
HỒ SƠ CỦA BẠN CÓ NHỜ DỊCH VỤ LUẬT SƯ như bài viết ngày 20/11/2011

Em chào ACE diễn đàn,có AC nào biết thì kiểm tra dùm em với.hồ sơ của em đã hơn 6 tháng rồi mà vẫn chưa được approved.Xã em hỏi luật sư thì ho cũng chỉ bảo chờ thôi.

Đến thời điểm này có còn dịch vụ luật sư nữa hay không?
nếu còn thì hỏi xem trường hợp của bạn là như thế nào ?
Từ lúc nộp hồ sơ cho đến nay , ngoài bức thư bạn vừa nhận được , bạn còn nhận thêm thư hoặc thông báo gì từ USCIS hay không /nếu có thì nội dung là gì ?
Trên thư trã lời từ USCIS , có khuyên bạn tiếp tục gởi một yêu cầu tìm hiểu về trường hợp hồ sơ , đọc chổ này chưa hiểu ý họ là gì .
Bạn cần cho biết thêm thông tin về quá trình thực hiện hồ sơ . để có thể trã lời cho bạn được .
Check RECEIPT NUMBER WAC1190410162 , vẫn là INITIAL REVIEW
.
Initial Review
On May 15, 2011, we received this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN, and mailed you a notice describing how we will process your case. Please follow any instructions on this notice. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or contact our customer service center at 1-800-375-5283.
Cám ơn anh vuthangsi da giúp. Hồ sơ ôx em có nhờ luật sư,từ lúc nộp đơn đến giờ 15/5/2011 ox em chỉ nhận được đơn 797 receipt number. Trong thời gian chờ đợi thấy lâu wa ôx em có lên luật sư nhiều lần nhưng họ cung chỉ bảo chờ thôi.gần đây thấy lịch vs gần đến ngày pd của em nên em lo wa co nhờ bạn gửi email requets đến uscis và họ trả lời như vậy do.vậy giờ em phải làm sao mong các ACE giúp em với,em rối lắm mà ox em ko biết gì hết,em cám ơn tất cả ACE nhiều.

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn anh vuthangsi da giúp. Hồ sơ ôx em có nhờ luật sư,từ lúc nộp đơn đến giờ 15/5/2011 ox em chỉ nhận được đơn 797 receipt number. Trong thời gian chờ đợi thấy lâu wa ôx em có lên luật sư nhiều lần nhưng họ cung chỉ bảo chờ thôi.gần đây thấy lịch vs gần đến ngày pd của em nên em lo wa co nhờ bạn gửi email requets đến uscis và họ trả lời như vậy do.vậy giờ em phải làm sao mong các ACE giúp em với,em rối lắm mà ox em ko biết gì hết,em cám ơn tất cả ACE nhiều.
i-797 này là RECEIPT NOTICE . THÔNG BÁO BIÊN NHẬN HỒ SƠ .
Khi nào I-797 APPROVAL NOTICE MỚI LÀ THÔNG BÁO CHẤP THUẬN .
Do chồng bạn không nói được tiếng anh , nên khi điện thoại với SỞ DI TRÚ , không hiểu câu trã lời về tình trạng hồ sơ của bạn là như thế nào .để tìm cách khác hướng dẫn cho bạn việc tiếp xúc với sở di trú vậy .đúng ra việc này văn phòng luật sư phải làm mới được .
Bạn nói với chồng bạn , làm việc mạnh với văn phòng luật sư , đâu thể chỉ trã lời CHỜ , mà không giải thích lý do , trong khi ngày đáo hạn hồ sơ trên lịch visa của bạn đã đến sát rồi , đến giờ này mà hồ sơ vẫn chưa được chấp thuận , thì ít ra là cũng phải biết tại sao như vậy chứ .
Biết lý do thì mới biết cách để xử lý được .

pelun83

Thành viên tích cực

i-797 này là RECEIPT NOTICE . THÔNG BÁO BIÊN NHẬN HỒ SƠ .
Khi nào I-797 APPROVAL NOTICE MỚI LÀ THÔNG BÁO CHẤP THUẬN .
Do chồng bạn không nói được tiếng anh , nên khi điện thoại với SỞ DI TRÚ , không hiểu câu trã lời về tình trạng hồ sơ của bạn là như thế nào .để tìm cách khác hướng dẫn cho bạn việc tiếp xúc với sở di trú vậy .đúng ra việc này văn phòng luật sư phải làm mới được .
Bạn nói với chồng bạn , làm việc mạnh với văn phòng luật sư , đâu thể chỉ trã lời CHỜ , mà không giải thích lý do , trong khi ngày đáo hạn hồ sơ trên lịch visa của bạn đã đến sát rồi , đến giờ này mà hồ sơ vẫn chưa được chấp thuận , thì ít ra là cũng phải biết tại sao như vậy chứ .
Biết lý do thì mới biết cách để xử lý được .
Những luc ox e lên hỏi luật sư thì ho nói cứ yên tâm uscis đã nhận đơn thì trươc sau gì họ cũng giải quyết cứ chờ 1 thời gian,hồ sơ ko có vấn đề gì cả. tháng trước ox em cung có lên luật sư nữa ổng cũng nói chờ nhưng lần này ổng có hứa nêu tháng sau vẫn chưa app thì ổng sẽ dẫn ox em vô uscis hỏi luôn,chắc ổng chờ lịch vs tháng 6 có wa.em cũng chờ có lịch rồi kêu ox em đến luật sư lần nữa.1 lần nữa em xin cám ơn a,chúc a sức khoẻ.

mainn_85

Thành viên mới

Pd của bạn tháng 5-2011 mà giờ chưa có case nữa hả?Luật sư gì làm việc k có tâm vậy trời..Chia sẻ với bạn,chắc buồn lắm :(

nndphuong

Thành viên tích cực

Những luc ox e lên hỏi luật sư thì ho nói cứ yên tâm uscis đã nhận đơn thì trươc sau gì họ cũng giải quyết cứ chờ 1 thời gian,hồ sơ ko có vấn đề gì cả. tháng trước ox em cung có lên luật sư nữa ổng cũng nói chờ nhưng lần này ổng có hứa nêu tháng sau vẫn chưa app thì ổng sẽ dẫn ox em vô uscis hỏi luôn,chắc ổng chờ lịch vs tháng 6 có wa.em cũng chờ có lịch rồi kêu ox em đến luật sư lần nữa.1 lần nữa em xin cám ơn a,chúc a sức khoẻ.
Thật sự chia buồn với bạn, lẽ ra thời điểm này bạn có thể nhận được thư mời phỏng vấn rồi thì đúng hơn.

pelun83

Thành viên tích cực

Thật sự chia buồn với bạn, lẽ ra thời điểm này bạn có thể nhận được thư mời phỏng vấn rồi thì đúng hơn.
Cám ơn các bạn đã chia sẽ với mình,mình vừa buồn vừa lo giờ tự nhiên nản lun.dù gì cũng chúc các bạn ai chưa có giấy mời pv thì có sớm co giấy gọi,còn ai có rồi thì chúc get pink;-)

pelun83

Thành viên tích cực

Acceptance

Initial Review

Decision

Post Decision Activity

Initial Review

On June 20, 2013, your address was changed relating to the I130, IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN that you filed. Please check our website at www.uscis.gov for further updates on your case. Please wait until the end of normal processing time before calling customer service at 1-800-375-5283 for live assistance.

During this step, USCIS initiates the background checks of the applicant/petitioner and identifies issues that may need to be addressed either during an interview or by asking the applicant/petitioner to submit additional information or documentation. USCIS reviews the applicant's/petitioner's criminal history, determines if there are national security concerns that need to be addressed, and reviews the application/petition for fraud indicators.

If you have filed an I-485, I-589, I-751, N-400, I-90, I-821, I-131 or I-765, you can expect to receive an appointment notice to appear at an Application Support Center to have your fingerprints and/or photographs taken. The timing of your appointment is determined by the number of applicants ahead of you that also need a biometric appointment. We try to schedule biometric appointments as quickly as possible and in most cases you will receive your appointment notice within 30 days of submitting your application. We will send your appointment notice approximately 14 days ahead of your scheduled appointment. It is important that you keep this appointment. If absolutely necessary, you can request that your appointment be rescheduled however, please be aware that rescheduling may delay the processing of your application. Please follow the instructions on your appointment notice if you need to reschedule. Occasionally, you may receive an appointment notice to appear at an Application Support Center to have your fingerprints taken when you have filed a form other than those listed above. In these situations, you may receive your appointment notice more than 30 days after submitting your application or petition.

ACE trên diễn đàn giúp em với...e check hồ sơ thì thấy cái bảng như trên mà ông xã em vẫn ở địa chỉ củ không chuyển đi đâu cả và cũng không thay đổi hồ sơ gì hêt.vậy tạo sao trên web nói là đơn của em thay đổi địa chỉ.mong ACE nào biết trả lời dùm e.e cám ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

Acceptance

Initial Review

Decision

Post Decision Activity

Initial Review

On June 20, 2013, your address was changed relating to the I130, IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN that you filed. Please check our website at www.uscis.gov for further updates on your case. Please wait until the end of normal processing time before calling customer service at 1-800-375-5283 for live assistance.

During this step, USCIS initiates the background checks of the applicant/petitioner and identifies issues that may need to be addressed either during an interview or by asking the applicant/petitioner to submit additional information or documentation. USCIS reviews the applicant's/petitioner's criminal history, determines if there are national security concerns that need to be addressed, and reviews the application/petition for fraud indicators.

If you have filed an I-485, I-589, I-751, N-400, I-90, I-821, I-131 or I-765, you can expect to receive an appointment notice to appear at an Application Support Center to have your fingerprints and/or photographs taken. The timing of your appointment is determined by the number of applicants ahead of you that also need a biometric appointment. We try to schedule biometric appointments as quickly as possible and in most cases you will receive your appointment notice within 30 days of submitting your application. We will send your appointment notice approximately 14 days ahead of your scheduled appointment. It is important that you keep this appointment. If absolutely necessary, you can request that your appointment be rescheduled however, please be aware that rescheduling may delay the processing of your application. Please follow the instructions on your appointment notice if you need to reschedule. Occasionally, you may receive an appointment notice to appear at an Application Support Center to have your fingerprints taken when you have filed a form other than those listed above. In these situations, you may receive your appointment notice more than 30 days after submitting your application or petition.

ACE trên diễn đàn giúp em với...e check hồ sơ thì thấy cái bảng như trên mà ông xã em vẫn ở địa chỉ củ không chuyển đi đâu cả và cũng không thay đổi hồ sơ gì hêt.vậy tạo sao trên web nói là đơn của em thay đổi địa chỉ.mong ACE nào biết trả lời dùm e.e cám ơn.
NỘI DUNG PHẦN CHECK STATUS ONLINE CỦA BẠN ĐƯỢC HIỂU NHƯ SAU
1 PHẦN ĐẦU
USCIS thông báo địa chỉ gởi thư của NGƯỜI BẢO LẢNH , ở đây là chồng của bạn , đã được thay đổi từ ngày 20/06/2013.
Trong khi chồng bạn vẩn ở địa chỉ củ và cũng không thay đổi hồ sơ gì hết .
Phần nội dung này liên quan đến hồ sơ xin nhập quốc tịch của chồng bạn .
2 PHẦN TIẾP THEO .
Những người từ 18 tuổi trở lên muốn nhập quốc tịch phải xin mẫu đơn M-476, Tập Hướng Dẫn Thủ Tục Nhập Tịch (A Guide to Naturalization). Tập này có nhiều thông tin quan trọng về các điều kiện cần có để nhập tịch. Nó cũng có hướng dẫn các mẫu đơn quý vị cần điền khi bắt đầu làm thủ tục nhập tịch.
Để tìm hiểu xem quý vị hội đủ điều kiện nhập tịch hay không, hãy tham khảo mẫu M-480, là Bảng Hỏi Về Tính Hợp Lệ Nhập Tịch (Naturalization Eligibility Worksheet) ở phần cuối của Tập Hướng Dẫn Thủ Tục Nhập Tịch (A Guide to Naturalization). Để xin nhập tịch, phải điền mẫu đơn N-400. Quý vị phải đóng lệ phí khi nộp mẫu đơn N-400.
Để xin các mẫu đơn M-476, M-480, và N-400, hãy gọi Đường Dây Xin Đơn của USCIS (USCIS Forms Line) tại số 1-800-870-3676 hoặc lấy từ trang Web http://www.uscis.gov.

Trong các bước đầu tiên của thủ tục xin nhập quốc tịch của chồng bạn , bào gồm phần KIỂM TRA SINH HỌC , LẤY DẤU VÂN TAY , LÝ LỊCH HÌNH SỰ XEM CÓ PHẠM VÀO NHỮNG TỘI DANH KHÔNG ĐƯỢC NHẬP QUỐC TỊCH HAY KHÔNG .
Để hội đủ điều kiện nhập quốc tịch, quý vị phải là một người có đạo đức tốt. Quý vị không được coi là “ đạo đức tốt” nếu phạm pháp trong khoảng thời gian năm năm trước khi nộp đơn xin nhập tịch, hoặc khai SAI trong cuộc phỏng vấn nhập tịch.
NHỮNG HÀNH VI CÓ THỂ CHO THẤY THIẾU TƯ CÁCH ĐẠO ĐỨC
• Lái xe trong khi say rượu hay thường xuyên bị say xỉn.
• Đánh bạc bất hợp pháp.
• Mãi dâm.
• Khai SAI để xin quyền lợi nhập cư.
• Không trả tiền cấp dưỡng con cái khi có lệnh của tòa.
• Tham gia các hành động khủng bố.
• Ngược đãi người khác vì lý do chủng tộc, tôn giáo, nguồn gốc quốc gia, quan điểm chính trị, hay quan hệ xã hội.

Đây là các thủ tục KIỂM TRA LÝ LỊCH bình thường khi một thường trú nhân muốn nộp đơn xin nhập quốc tịch HOA KỲ .
Về việc địa chỉ được thay đổi , bạn phải liên lạc trực tiếp với chồng bạn , HOẶC luật sư lo về hồ sơ giấy tờ cho gia đình bạn để hỏi , thì mới biết được .
Xem thêm phần trã lời ở đây

Chồng bạn có thể nộp đơn xin thi quốc tịch 90 ngày trước khi thời gian thường trú đủ 5 năm.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/12086-F2A-Wac1190410162/page2