[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - bangminhvan

bangminhvan

Thành viên mới
Chào mọi người!
Cả nhà cho em hỏi trường hợp của em:
Chị ruột thứ hai của em lấy chồng Mỹ và đã có quốc tịch Mỹ làm hồ sơ bảo lãnh mẹ ruột qua Mỹ ở cũng tầm 4 tháng và mẹ đã có thẻ xanh.

Cùng thời điểm mẹ qua tầm 3 tháng trước chị ruột em đã làm 2 bộ hồ sơ bảo lãnh em (độc thân) và gia đình chị cả (chị cả, chồng và con) theo diện F4.

Trước khi mẹ qua Mỹ thì sợ buồn đi đi về về có thể về VN ở luôn nên ko dám bảo lãnh em theo diện F2B. Nay mẹ có thẻ xanh mong muốn e qua sớm để ổn định cuộc sống.
Vậy cả nhà cho em hỏi liệu trường hợp của e nếu quyết định đổi từ F4 sang F2B có phải ổn hơn không. Em không rõ hồ sơ của mình tới đâu rồi. Chỉ nghe chị ruột bảo lãnh nói đã nhờ dịch vụ làm 2 bộ hồ sơ và đã đóng tiền gì đó rồi, tính tới giờ chỉ tầm 3 tháng thôi.
Nếu mình thay đổi diện bảo lãnh có ảnh hưởng đến quyền lợi hay sẽ bị chú ý trong hồ sơ gây khó dễ sau này không ạ.
Em xin cám ơn và mong được giải đáp thắc mắc ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào mọi người!
Cả nhà cho em hỏi trường hợp của em:
Chị ruột thứ hai của em lấy chồng Mỹ, và đã có quốc tịch Mỹ làm hồ sơ bảo lãnh mẹ ruột qua Mỹ ở cũng tầm 4 tháng và mẹ đã có Thẻ xanh.
Cùng thời điểm mẹ qua tầm 3 tháng trước chị ruột em đã làm 2 bộ hồ sơ bảo lãnh em (độc thân) và gia đình chị cả (chị cả, chồng và con) theo diện F4.
Trước khi mẹ qua Mỹ thì sợ buồn đi đi về về có thể về VN ở luôn nên ko dám bảo lãnh em theo diện F2B. Nay mẹ có thẻ xanh mong muốn e qua sớm để ổn định cuộc sống.
Vậy cả nhà cho em hỏi liệu trường hợp của e nếu quyết định đổi từ F4 sang F2B có phải ổn hơn không. Em không rõ hồ sơ của mình tới đâu rồi. Chỉ nghe chị ruột bảo lãnh nói đã nhờ dịch vụ làm 2 bộ hồ sơ và đã đóng tiền gì đó rồi, tính tới giờ chỉ tầm 3 tháng thôi.
Nếu mình thay đổi diện bảo lãnh có ảnh hưởng đến quyền lợi hay sẽ bị chú ý trong hồ sơ gây khó dễ sau này không ạ.
Em xin cám ơn và mong được giải đáp thắc mắc ạ.
Chào bangminhvan,
Một người có thể mở 2 hồ sơ định cư song song. Tuy nhiên làm như thế sẽ tốn tiền đóng các khoản phí, và thủ tục giấy tờ, khi hồ sơ đến lượt đáo hạn được mở. Theo tôi gia đình bạn nên chọn, và hướng cho bạn theo diện visa F2B, cũng như nếu gia đình bạn có nhờ dịch vụ thì nên theo đuổi bộ hồ sơ diện visa F2B này, và xin đóng lại hồ sơ diện visa F4 đã nộp. Vì thời gian chờ đợi của diện visa F2B sẽ nhanh hơn khoảng từ 7 - 8 năm. Còn diện visa F4 thì phải chờ khoảng từ 13 - 14 năm.
Ngoài ra bạn cần cung cấp cho tôi biết thêm thông tin của 2 hồ sơ này.
1/. Ngày ưu tiên Priority Date.
2/. Số biên nhận Receipt Number do USCIS cấp.
P/s: Khi post bài bạn cần lưu ý điều này. Tuyệt đối không được viết tắt, không dùng từ "mọi người" để gọi tắt chung như thế. Bạn có thể gọi là Cô/Chú, hoặc Anh/Chị diễn đàn nghe sẽ tốt hơn. Cũng như tôi sẽ đóng bớt topic ở diện visa F4 mà bạn đã mở, có thắc mắc gì về hồ sơ di trú của mình, thì bạn cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa. Vậy nhé bạn.

bangminhvan

Thành viên mới
Em chào ad PhuongChau
Anh/ chị cho em hỏi thêm. Nếu em muốn tiếp tục làm 2 hồ sơ cho diện F4 và F2B cùng lúc thì nếu sau này F2B có trục trặc bị hủy thì F4 vẫn chạy đến thời điểm đó luôn đúng không ạ? Như vậy sẽ còn cơ hội cho mình hơn là giờ huỷ F4 ạ?
Cho em hỏi thêm nếu mở cùng lúc như vậy có bị chú ý hay bị hồ sơ xấu không ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em chào ad PhuongChau,
Anh/Chị cho em hỏi thêm. Nếu em muốn tiếp tục làm 2 hồ sơ cho diện F4 và F2B cùng lúc thì nếu sau này F2B có trục trặc bị hủy thì F4 vẫn chạy đến thời điểm đó luôn đúng không ạ? Như vậy sẽ còn cơ hội cho mình hơn là giờ hủy F4 ạ?
Cho em hỏi thêm nếu mở cùng lúc như vậy có bị chú ý hay bị hồ sơ xấu không ạ?
Bạn cần phải cung cấp đầy đủ thông tin đúng theo yêu cầu trên của tôi. Rồi sẽ được giúp.