[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - HCM2013797163*

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ chào anh/chị, cho em hỏi về diện F2B của em có :
+ Case number : HCM2013797163
+ Receipt number : WAC1390063635
+ Priority day : 16/10/2012
+ Approval day : 3/10/2013
Theo như lịch visa hàng tháng của F2B đã đến ngày ưu tiên của em, mà tuần trước em có mail cho NVC hỏi về tình trạng hồ sơ và nhận được mail trả lời có nội dung như sau :
- You need to pay one or more processing fees before the National Visa Center (NVC) can continue processing your case. Please go to https://ceac.state.gov/iv. You need your NVC Case Number and your Invoice ID Number to log in

Nên em đã nhắn cho người nhà đến hỏi về phí cần bổ sung nhưng người ta bảo là chưa cần đóng, khi nào đóng sẽ gọi.
Vậy cho em hỏi về tình trạng hồ sơ của em bây giờ thì khoảng khi nào em mới có lịch phỏng vấn? Và nội dung mail đó mang ý nghĩa về lệ phí nào trong mail đề cập đến?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ chào anh/chị, cho em hỏi về diện F2B của em có:
+ Case Number: HCM2013797163
+ Receipt Number: WAC1390063635
+ Priority Date: 16/10/2012
+ Approval Date: 03/10/2013.
Theo như lịch visa hàng tháng của F2B đã đến ngày ưu tiên của em, mà tuần trước em có mail cho NVC hỏi về tình trạng hồ sơ và nhận được mail trả lời có nội dung như sau:
- You need to pay one or more processing fees before the National Visa Center (NVC) can continue processing your case. Please go to https://ceac.state.gov/iv. You need your NVC Case Number and your Invoice ID Number to log in

Nên em đã nhắn cho người nhà đến hỏi về phí cần bổ sung nhưng người ta bảo là chưa cần đóng, khi nào đóng sẽ gọi.
Vậy cho em hỏi về tình trạng hồ sơ của em bây giờ thì khoảng khi nào em mới có lịch phỏng vấn? Và nội dung mail đó mang ý nghĩa về lệ phí nào trong mail đề cập đến?
Chào Trần Ngọc Yaly,
Nội dung trên NVC thông báo như sau:
- Bạn cần trả một hoặc nhiều phí xử lý trước khi Trung tâm Visa Quốc gia (NVC) có thể tiếp tục xử lý trường hợp của bạn. Vui lòng truy cập https://ceac.state.gov/iv. Bạn cần Số trường hợp NVC và Số ID hóa đơn của bạn để đăng nhập.
Bạn cần thực hiện đúng theo nội dung hướng dẫn trên của NVC.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ cho em hỏi, trong kì kiểm tra sức khoẻ nếu có chất THC (cannabis) trong người thì NVC có cho mình đi không ạ? ( bang, thành phố em đi đã hợp pháp sử dụng chất THC )

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ cho em hỏi, trong kì kiểm tra sức khỏe nếu có chất THC (cannabis) trong người thì NVC có cho mình đi không ạ? (bang, thành phố em đi đã hợp pháp sử dụng chất THC).
Trường hợp của bạn qua kiểm tra sức khỏe mà có chất canabis (cần sa). Việc này tùy thuộc xem xét của LSQ trong vấn đề cấp visa cho bạn.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ hôm nay em có nghe người nhà kêu NVC xét hồ sơ dựa trên Approval day. Vậy NVC xét hồ sơ của mình dựa trên Priority day hay Approval day vậy ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ hôm nay em có nghe người nhà kêu NVC xét hồ sơ dựa trên Approval Date. Vậy NVC xét hồ sơ của mình dựa trên Priority Date hay Approval Date vậy ạ?
Hồ sơ NVC sẽ xem xét giải quyết được tính khi đến lượt đáo hạn kể từ ngày ưu tiên Priroity Date.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ ad ơi cho em hỏi, NVC đã liên lạc và yêu cầu em bổ sung lý lịch tư pháp. Vậy cho em hỏi diện của em là mình làm lý lịch tư pháp số 1 hay số 2 ạ?
Bởi vì bữa trước em có đi làm lý lịch tư pháp rồi, và hỏi nhân viên hướng dẫn em nói là em làm để đi xuất cảnh mỹ, ngày 13/5 vừa rồi em nhận được kết quả là bản lý lịch tư pháp số 1. Hôm nay em có tra google thì đọc được thông tin là đi nước ngoài thì phải làm giấy số 2 ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ ad ơi cho em hỏi, NVC đã liên lạc và yêu cầu em bổ sung Lý lịch Tư pháp. Vậy cho em hỏi diện của em là mình làm Lý lịch Tư pháp số 1 hay số 2 ạ?
Bởi vì bữa trước em có đi làm Lý lịch Tư pháp rồi, và hỏi Nhân viên hướng dẫn em nói là em làm để đi xuất cảnh Mỹ, ngày 13/05 vừa rồi em nhận được kết quả là bản Lý lịch Tư pháp số 1. Hôm nay em có tra google thì đọc được thông tin là đi nước ngoài thì phải làm giấy số 2 ạ.
Tất cả các hồ sơ xuất cảnh định cư đều phải làm bản Lý lịch Tư pháp số 2.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ chào chị, cho em hỏi về việc cách điền thông tin

1/Em đi theo diện F2B, cha bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi có con riêng (là ông ngoại em bảo lãnh mẹ em nên em được đi theo). Lúc làm giấy tờ thì mẹ em để địa chỉ dưới quê, nhưng sau này thì ở thành phố thì giờ mẹ em phải ghi địa chỉ hiện tại là ở quê hay thành phố ạ?

2/ Ba mẹ em sống chung với nhau từ năm 2000 đến năm 2001 thì có con riêng (là em) sau đó mới lên đăng kí kết hôn (không rõ ngày tháng chỉ biết năm) đến 04/08/2011 ly dị (ra toà) do mâu thuẫn gia đình, thì trong giấy toà có ghi là: thứ nhất, toà không công nhận ba mẹ em là vợ chồng; thứ hai, chấp nhận ly hôn vào 04/08/2011. Vậy thì ở phần ngày kết hôn mình điền như thế nào ạ? (Do toà không công nhận là vợ chồng nên em không biết có điền phần đó hay không? Nếu có thì ngày tháng cần điền như thế nào ạ?)

Em cảm ơn BQT đã tư vấn.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ cho em bổ sung là hộ khẩu mẹ em vẫn ở dưới quê, còn hộ khẩu của em thì ở thành phố ạ

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ chào chị, cho em hỏi về việc cách điền thông tin.

1/. Em đi theo diện F2B, cha bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi có con riêng (là ông ngoại em bảo lãnh mẹ em nên em được đi theo). Lúc làm giấy tờ thì mẹ em để địa chỉ dưới quê, nhưng sau này thì ở thành phố thì giờ mẹ em phải ghi địa chỉ hiện tại là ở quê hay thành phố ạ?

2/. Ba mẹ em sống chung với nhau từ năm 2000 đến năm 2001 thì có con riêng (là em) sau đó mới lên đăng kí kết hôn (không rõ ngày tháng chỉ biết năm) đến 04/08/2011 ly dị (ra tòa) do mâu thuẫn gia đình, thì trong giấy tòa có ghi là: thứ nhất, tòa không công nhận ba mẹ em là vợ chồng; thứ hai, chấp nhận ly hôn vào 04/08/2011. Vậy thì ở phần ngày kết hôn mình điền như thế nào ạ? (Do tòa không công nhận là vợ chồng nên em không biết có điền phần đó hay không? Nếu có thì ngày tháng cần điền như thế nào ạ?).

Em cảm ơn BQT đã tư vấn.
1/. Ghi địa chỉ ban đầu như trong hộ khẩu khi gửi đơn cho USCIS.
2/. Ba mẹ bạn đã ly hôn, thì coi như hiện tại đã là độc thân, nên phần đó không cần phải ghi mà bỏ trống.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ chào admin,
Cho em hỏi, bữa giờ em rất sốt ruột hồ sơ của em. Do nhà em đòi thuê dịch vụ làm nên em không có đụng được vào hồ sơ của em. Đáng lẽ hồ sơ em phải completed 6 steps tất cả mọi thứ rồi nhưng đến giờ bên dịch vụ chưa làm bước nào cả, chỉ mới paid mà bên dịch vụ cũng không thấy nói gì cả. Em có hối mẹ em là hồ sơ cùng Priority Day người ta đã phỏng vấn và xong tất cả mọi thứ rồi còn hồ sơ của em chỉ mới qua trạng thái paid thì mẹ em nói diện F2B còn phân ra 2 loại là có con và không có con? Và có con riêng thì thời gian bảo lãnh, làm hồ sơ lâu hơn không có con? Vậy có đúng không ạ?
Diện của em là ông ngoại bảo lãnh mẹ em độc thân có con riêng là em ạ
Em xin cảm ơn admin tư vấn

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ chào admin,
Cho em hỏi đơn ds260 phần tình trạng hôn nhân em chọn sai mà em đã submit rồi thì em phải làm gì ạ? (Chọn goá thay vì ly hôn)

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ chào admin,
Cho em hỏi đơn DS-260 phần tình trạng hôn nhân em chọn sai mà em đã Submit rồi thì em phải làm gì ạ? (Chọn góa thay vì ly hôn).
Đơn Form DS-260 là trực tuyến online một khi bạn đã bấm Submit gửi đi cho NVC rồi, thì không thể chỉnh sửa lại được, mà phải chờ khi đi phỏng vấn in trang xác nhận mang theo báo với Viên chức LSQ để nhờ họ giúp chỉnh sửa lại cho đúng.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ cho em hỏi,
Tình trạng đơn DS260 của em hôm nay đã bị REJECT do em lỡ chọn tình trạng hôn nhân của mẹ em là GOÁ thay vì ĐỘC THÂN.
Khi chọn tình trạng GOÁ thì NVC yêu cầu mình upload giấy chứng mất của chồng, nhưng lần trước do không phải là GOÁ nên không upload phần đó, giờ hồ sơ em bị từ chối do thiếu giấy tang của chồng và NVC để lại message yêu cầu bổ sung thì giờ em phải làm sao ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ cho em hỏi,
Tình trạng đơn DS-260 của em hôm nay đã bị REJECT do em lỡ chọn tình trạng hôn nhân của mẹ em là GOÁ thay vì ĐỘC THÂN.
Khi chọn tình trạng GOÁ thì NVC yêu cầu mình upload giấy chứng mất của chồng, nhưng lần trước do không phải là GOÁ nên không upload phần đó, giờ hồ sơ em bị từ chối do thiếu giấy tang của chồng và NVC để lại message yêu cầu bổ sung thì giờ em phải làm sao ạ?
Bạn cần phải xác định cho kỹ Góa bụa có nghĩa là có chồng, sau đó chồng mất. Còn độc thân là chưa kết hôn lần nào, hoặc là đã ly hôn?

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Dạ do lần trước em hiểu sai về nghĩa của 2 từ đó nên em đã chọn goá thay vì độc thân nên lần submit trước em bỏ trống phần giấy chứng tử của chồng, nay NVC yêu cầu submit marrige termination document thì :
1/ Đó là giấy chứng nhận ly hôn phải không ạ?
2/ Ba mẹ em trong trường hợp sống chung và có con, đến khi ra toà để ly hôn thì trong giấy ghi là không công nhận là vợ chồng thì em vẫn submit giấy đó hay sao ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ do lần trước em hiểu sai về nghĩa của 2 từ đó nên em đã chọn góa thay vì độc thân nên lần submit trước em bỏ trống phần giấy chứng tử của chồng, nay NVC yêu cầu submit marrige termination document thì:
1/ Đó là giấy chứng nhận ly hôn phải không ạ?
2/ Ba mẹ em trong trường hợp sống chung và có con, đến khi ra toà để ly hôn thì trong giấy ghi là không công nhận là vợ chồng thì em vẫn submit giấy đó hay sao ạ?
1/. Gửi cho NVC giấy chứng nhận ly hôn của Ba Mẹ bạn.
2/. Bạn khai tình trạng hôn nhân của Mẹ là độc thân vì đã ly hôn.

Trần Ngọc Yaly

Thành viên mới
Người nhà em (trong phần người bảo lãnh) bị reject mục upload LRP (thẻ xanh) do hết hạn, NVC yêu cầu submit thẻ xanh mới với nội dung "please replace this with a non-expired LRP", nhưng chỉ mới đi gia hạn thì có nhận được giấy I-797C có :
Received date : 09/06/2019
Notice date : 09/11/2019
1/ cho em hỏi giấy I-797C đó có hỗ trợ việc NVC yêu cầu submit lại hay không ạ?
2/ nếu không thì thông thường thời gian có thẻ xanh sau khi gia hạn mất bao lâu ạ?
Em cảm ơn ạ