[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - Hoàng Quân Gia

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực
Tôi được con gái bảo lãnh định cư. Hiện tôi còn một đứa con đã trên 21 tuổi, độc thân ở VN. Tôi muốn làm hồ sơ bảo lãnh theo diện F2B. Xin các anh chị và diễn đàn giúp đỡ, hướng dẫn. Trước hết, xin anh chị giúp cho cách điền I-130 và tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì theo thủ tục bảo lãnh. Vì khả năng tiếng Anh cũng như chưa có việc làm nên tôi tự làm hồ sơ, không nhờ dịch vụ nên mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của các anh chị. Xin cám ơn.

tuandoan

8 Đoàn !
Ðề: F2b xin được giúp đỡ

Tôi được con gái bảo lãnh định cư. Hiện tôi còn một đứa con đã trên 21 tuổi, độc thân ở VN. Tôi muốn làm hồ sơ bảo lãnh theo diện F2B. Xin các anh chị và diễn đàn giúp đỡ, hướng dẫn. Trước hết, xin anh chị giúp cho cách điền I-130 và tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì theo thủ tục bảo lãnh. Vì khả năng tiếng Anh cũng như chưa có việc làm nên tôi tự làm hồ sơ, không nhờ dịch vụ nên mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của các anh chị. Xin cám ơn.
Chào bạn,

Tham khảo thông tin ở link dưới
http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php/95-Bước-1-THỰC-HIỆN-HỒ-SƠ

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Xin cám ơn Tuan Doan nhiều.
Trong quá trình điền đơn I-130, có mấy điểm tôi chưa rõ. Xin quý anh chị và BĐH vui lòng giúp đỡ:
1/Câu số 8: Tôi chỉ kết hôn 1 lần thì ghi thế nào cho câu hỏi này? Thực tế, tôi kết hôn năm 1976 nhưng giấy Hôn thú đã thất lạc. Đến năm 1984, tôi làm lại bản sao Hôn Thú. Vậy, tôi phải ghi năm kết hôn (1976 nhưng không còn hôn thú) hay ghi theo ngày ký Chứng thực Kết hôn (năm 1984)?
2/Câu 11: yêu cầu ghi tên người phối ngẫu trước: Tôi chỉ kết hôn 1 lần và đang sống đến nay, thì ghi thế nào cho câu hỏi này cho chính xác?
3/ Câu 15: Xin hướng dẫn cách ghi câu này giúp: Con tôi tự làm ăn (self-employed) và ngày tháng năm bắt đầu làm ăn thì ghi sao cho hợp lý vì cháu làm nhiều nơi, nhiều công việc khác nhau?
4/ Câu 17: Độc thân thì ghi N/A có được không?
5/Câu 19: Ở VN thì điền thế nào cho đúng?
Ngoài ra xin quý anh chị cho tôi biết, gửi kèm theo đơn I-130, gồm có những loại giấy tờ gì? Và lệ phí là bao nhiêu? Tôi mới qua, chưa có tài khoản ở ngân hàng, nhờ người khác đóng tiền có được không?
Vì lớn tuổi và khó khăn, phải tự làm hồ sơ, mong quý anh chị và các bạn thông cảm, vui lòng giúp đỡ. Xin cám ơn quý anh chị và các bạn.
HQG

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Mong quý anh chị có kinh nghiệm giúp tôi điền chính xác mẫu đơn I-130. Rất cám ơn quý anh chị và các bạn.

vuthangsi

Ban điều hành

Mong quý anh chị có kinh nghiệm giúp tôi điền chính xác mẫu đơn I-130. Rất cám ơn quý anh chị và các bạn.
Bạn xem hướng dẫn điền đơn I-130 ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/184-Cách-điền-mẫu-đơn-i-130
câu 1 , bạn cần chú ý . nếu ghi ngày kết hôn theo giấy đăng ký 1984 , thì ngày tháng năm sinh của con bạn phải sau ngày này .
HỒ SƠ GỒM CÓ
1 ĐƠN I-130
2 GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CỦA VỢ CHỒNG BẠN .
3 GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN VÀ VỢ BẠN
4 GIẤY KHAI SANH CỦA CON BẠN
5 THẺ THƯỜNG TRÚ NHÂN CỦA BẠN .
LỆ PHÍ 420 USD.
Thể thức thanh toán lệ phí , xem ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14089-Thể-thức-thanh-toán-lệ-phí-Nhập-cư
Địa chỉ nộp đơn
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...rực-tiếp-nộp-đơn-bảo-lãnh-cho-thân-nhân-I-130

vuthangsi

Ban điều hành

1/- Câu 8: tôi nghĩ không cần như thế đâu Bác Vuthangsi vì mình có quyền bảo lãnh con ruột của mình với người chồng trước, nếu là Mẹ đứng ra bảo lãnh thì không cần tên Cha và không cần hôn thú cha mẹ, mà Cha đứng ra bảo lãnh mới cần, có vì thì chắc phải thử DNA xác nhận con ruột của mình.

Câu 8 này là hỏi tình hình hiện tại của Cha/Mẹ, như là hiện tại Cha/Mẹ độc thân, ly thân, quá bụa hay có gia đình thôi.
Chào bác LAOQUAU.
1 Nếu MẸ bảo lảnh cho con , thì MẸ CÓ QUYỀN BẢO LẢNH CON MÌNH VỚI NGƯỜI CHỒNG TRƯỚC , (NẾU CÓ ).
2 Nếu CHA bảo lảnh con , thì người con này phải sinh ra sau ngày kết hôn của cha /mẹ .
trường hợp 1 , có thể không cần giấy kết hôn của cha/mẹ , nhưng trường hợp thứ 2 , thì phải có giấy kết hôn của cha /mẹ .

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Thân gửi 2 bạn Vu Thang Si và Lao Quau,
Trước hết, xin cám ơn 2 bạn rất nhiều. Hai bạn rất vui tính khiến tôi cũng muốn tham gia vui chơi với nhưng sợ vô phép nên đành thôi. Hai bạn đã tận tình giúp thì xin giúp cho trót nhé:
Nếu tôi khai theo bản Hôn Thú khai lại năm 1984 thì có ảnh hưởng gì đến những đứa con sinh trước năm 1984 không vậy? Tôi còn 1 cháu sinh trước năm 1984, đã có gia đình nên em gái (có quốc tịch Mỹ) bảo lãnh cho nhanh. Nếu khai vậy thì có trở ngại gì không? Xin các bác giúp giùm tôi.
Cám ơn các bác.
HQG

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Vấn đề quan trọng là trong giấy khai sanh của cháu, trong giấy khai sanh có cả tên Cha và mẹ không, hay khi làm giấy khai sanh chưa có hôn thú, nên khai sanh chỉ có tên Mẹ thôi? Xin lỗi tôi không biết bạn là Cha hay Mẹ của cháu. Trong câu số 8 phần B là chủ yếu người ta hỏi hiện tại bạn có gia đình hay độc thân, nếu có gia đình thì ghi ngày tháng và nơi chốn lập gia đình, nếu là Mẹ, họ không cần biết đến có hôn thú hay không? Nếu là Cha họ mới cần hôn thú mà nếu không có hôn thú, người Cha phải có những bằng chứng khác để chứng nhận cháu bé là con ruột của mình. Cho nên bạn ghi ngày nào cũng được, ghi đúng ngày cưới hay ghi ngày theo hôn thú mới làm đều được hết và sau này viết thư giải thích nếu họ hỏi đến (nhưng tôi không nghĩ họ hỏi đâu), nhưng nếu khai sanh cháu bé có cả tên cha và Mẹ, họ không cần đến giấy hôn thú đâu. Mà khi họ không tin tưởng họ sẽ test DNA để làm chứng cứ xác thực nhất, vì bạn bảo lãnh cho con cho nên Hôn thú cha mẹ không quan trọng như bảo lãnh vợ chồng.

Hai hồ sơ bảo lãnh khác nhau không ảnh hưởng đâu, nếu Em có quốc tịch bảo lãnh thì nên làm hồ sơ sớm, tin phong thanh bên lề có khi sẽ ban hành luật mới sẽ không nhận hồ sơ bảo lãnh Anh Em nữa, cho nên làm hồ sơ gấp hay hơn.
Thân gửi bác LaoQuau và bác Vu Thang Si,
Xin hai bác chỉ giúp cách điền câu 20, 21, 22 . Tôi đọc nhưng không hiểu họ muốn nói điều gì. Mong 2 bác chỉ gấp cho vì thứ Hai tới, tôi nộp hồ sơ bảo lãnh cho cháu rồi. Cám ơn hai bác.
HQG

vuthangsi

Ban điều hành

Thân gửi bác LaoQuau và bác Vu Thang Si,
Xin hai bác chỉ giúp cách điền câu 20, 21, 22 . Tôi đọc nhưng không hiểu họ muốn nói điều gì. Mong 2 bác chỉ gấp cho vì thứ Hai tới, tôi nộp hồ sơ bảo lãnh cho cháu rồi. Cám ơn hai bác.
HQG
Câu 20

If your relative’s native alphabet is other than Roman letters, write his or her name and foreign address in the native alphabet. [Nếu bảng chữ cái địa phương của người thân của bạn không phải là bang chữ cái La Mã thì hãy viết tên và địa chỉ của họ theo bảng chữ cái địa phương]

Name [Tên họ]

[Address (Include street, city, province and country) [Địa chỉ (Bao gồm tên đường, tên thành phố, tên tỉnh và tên nước)]

Câu 21

If filing for your husband/wife, give last address at which you lived together. (Include street, city, province, if any, and country) [Nếu bạn nộp đơn bảo lãnh cho người phối ngẫu của bạn thì bạn hãy cho biết địa chỉ cuối cùng mà hai người sống chung với nhau. [(Bao gồm tên đường, tên thành phố, tên tỉnh, nếu có, và tên nước)]

Câu 20
ghi họ tên chữ lót , dịa chỉ của con bạn ở việt nam , bằng tiếng việt , in hoa , không dấu và ghi họ tên theo kiểu mỷ . HỌ , TÊN CHỮ LÓT .địa chỉ ghi tên , đường , thành phố , tỉnh , tên nước VIETNAM .
Câu 21 ghi N/A ( Bảo lảnh vợ/chồng mới ghi cột này )
Câu 22 ghi N/A

Complete the information below if your relative is in the United States and will apply for adjustment of status. [Điền thông tin dưới đây nếu người thân của bạn ở Mỹ và sẽ xin điều chỉnh qui chế]

Your relative is in the United States and will apply for adjustment of status to that of a lawful permanent resident at the USCIS office in: [Người thân của bạn ở Mỹ và sẽ xin điều chỉnh qui chế để trở thành thường trú nhận hợp pháp tại văn phòng USCIS ở]
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Câu 20

If your relative’s native alphabet is other than Roman letters, write his or her name and foreign address in the native alphabet. [Nếu bảng chữ cái địa phương của người thân của bạn không phải là bang chữ cái La Mã thì hãy viết tên và địa chỉ của họ theo bảng chữ cái địa phương]

Name [Tên họ]

[Address (Include street, city, province and country) [Địa chỉ (Bao gồm tên đường, tên thành phố, tên tỉnh và tên nước)]

Câu 21

If filing for your husband/wife, give last address at which you lived together. (Include street, city, province, if any, and country) [Nếu bạn nộp đơn bảo lãnh cho người phối ngẫu của bạn thì bạn hãy cho biết địa chỉ cuối cùng mà hai người sống chung với nhau. [(Bao gồm tên đường, tên thành phố, tên tỉnh, nếu có, và tên nước)]

Câu 20
ghi họ tên chữ lót , dịa chỉ của con bạn ở việt nam , bằng tiếng việt , in hoa , không dấu và ghi họ tên theo kiểu mỷ . HỌ , TÊN CHỮ LÓT .địa chỉ ghi tên , đường , thành phố , tỉnh , tên nước VIETNAM .
Câu 21 ghi N/A ( Bảo lảnh vợ/chồng mới ghi cột này )
Câu 22 ghi N/A

Complete the information below if your relative is in the United States and will apply for adjustment of status. [Điền thông tin dưới đây nếu người thân của bạn ở Mỹ và sẽ xin điều chỉnh qui chế]

Your relative is in the United States and will apply for adjustment of status to that of a lawful permanent resident at the USCIS office in: [Người thân của bạn ở Mỹ và sẽ xin điều chỉnh qui chế để trở thành thường trú nhận hợp pháp tại văn phòng USCIS ở]
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD
Xin cám ơn bác Vu Thang Si nhiều. Chúc các bác mạnh khỏe.
HQG

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Thân gửi bác VuThangSi và LaoQuau cùng quý anh chị,
Hiện nay, thời gian bảo lãnh của diện F2B là bao lâu vậy? Tôi đọc thấy có người ghi 8-9 năm; có người lại ghi 4-5 năm. Thông tin nào là chính xác, xin quý bác và các anh chị giúp cho. Vừa rồi nghe tin là đến đầu năm 2015, HK sẽ bắt đầu không xét hồ sơ xin bảo lãnh anh chị em và con trên 2 tuổi. Tin này có đúng không quý bác? Và nếu chính xác thì hồ sơ nộp trước năm 2015 có bị ảnh hưởng gì không vậy? Mong các bác giàu kinh nghiệm giúp cho. Cám ơn quý bác.

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Hoàng Quân Gia ơi , cam ơn bạn nhiều , nhưng mình vào
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14142-Hướng-dẫn-về-Đơn-Bảo-Lãnh-Thân-Nhân-I-130 , ban đưa cho mình mình không hiểu phải đọc và tham khảo như thế nào , bạn giúp mình nhé , trường hợp như mình phải làm như thế nào vậy bạn
Nếu bạn cũng thuộc diện F2B thì bạn tham khảo phần hướng dẫn của quý anh chị trên đây sẽ biết cách làm hồ sơ. Tôi cũng được quý anh chị và diễn đàn chỉ dẫn nên hoàn thành hồ sơ gửi đi rồi. Chúc bạn khoe, vui vẻ.

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Xin quý anh chị cho biết, hiện nay, thời gian bảo lãnh của diện F2B là bao lâu vậy? Tôi đọc thấy có người ghi 8-9 năm; có người lại ghi 4-5 năm. Thông tin nào là chính xác, xin quý bác và các anh chị giúp cho? Vừa rồi nghe tin là đến đầu năm 2015, HK sẽ bắt đầu không xét hồ sơ xin bảo lãnh anh chị em và con trên 21 tuổi. Tin này có đúng không quý bác? Và nếu chính xác thì hồ sơ nộp trước năm 2015 có bị ảnh hưởng gì không vậy? Mong các bác giàu kinh nghiệm giúp cho. Cám ơn quý bác.
HQG

vuthangsi

Ban điều hành

Xin quý anh chị cho biết, hiện nay, thời gian bảo lãnh của diện F2B là bao lâu vậy? Tôi đọc thấy có người ghi 8-9 năm; có người lại ghi 4-5 năm. Thông tin nào là chính xác, xin quý bác và các anh chị giúp cho? Vừa rồi nghe tin là đến đầu năm 2015, HK sẽ bắt đầu không xét hồ sơ xin bảo lãnh anh chị em và con trên 21 tuổi. Tin này có đúng không quý bác? Và nếu chính xác thì hồ sơ nộp trước năm 2015 có bị ảnh hưởng gì không vậy? Mong các bác giàu kinh nghiệm giúp cho. Cám ơn quý bác.
HQG
Nếu anh muốn biết hồ sơ F2B có thời gian là bao lâu , thì anh chỉ cần xem lịch visa hằng tháng , xem đến thời điểm hiện tại diện F2B , ĐÃ GIẢI QUYẾT CÁC HỒ SƠ CÓ NGÀY ƯU TIÊN LÀ NGÀY NÀO
Như tháng 04/2013 diện F2B , xét đến 08/04/2005.
Lấy thời gian hiện tại là 08/04/2013 trừ đi cho ngày ưu tiên 08/04/2005
Thời gian chờ là 8 năm .con số này sẽ dịch chuyển lên xuống tùy vào lịch visa tăng nhanh hay chậm .theo từng tháng .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/17662-Lịch-VB-Tháng-4
Về câu hỏi tiếp theo của anh , Điễn Đàn XNC , trã lời tư vấn hồ sơ di trú , căn cứ vào các qui định về luật di trú của chính phủ HOA KỲ , mà cụ thể ở đây là trên các website của SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH HOA KỲ USCIS , TRUNG TÂM CẤP CHIẾU KHÁN QUỐC GIA NATIONAL VISA CENTER , LẢNH SỰ QUÁN HOA KỲ TẠI TP. HOCHIMINH US.CONSULATE .và dựa vào các kinh nghiệm thực tiễn của các anh chị em thành viên đi trước , truyền đạt lại .
Trên các website nói trên , chưa thấy có bất kỳ một thông tin nào như anh vừa hỏi . VÌ VẬY , CÂU HỎI NÀY CỦA ANH KHÔNG THỂ TRÃ LỜI CHO ANH ĐƯỢC .
DIỂN ĐÀN XNC chỉ trã lời dựa trên các văn bản luật về di trú định cư mà mình biết . Diển đàn không trã lời những gỉ NGHE , NÓI , TIN ĐỒN ...
Chào anh .

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Xin cám ơn hai bác LaoQuau và VuThangSi đã "gỡ rối" giúp. Mong hai bác lúc nào cũng mạnh khỏe, vui vẻ giúp đỡ, tháo gỡ những khó khăn cho mọi người.
Trân trọng,

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

Các anh chị thân mến,
Tôi đã nộp I-130, giấy tờ cá nhân (khai sinh người được bảo lãnh, hôn thú của chúng tôi, photo thẻ xanh) và lệ phí 420$ bằng bưu điện cho USCIS vào thứ Hai (04/08). Xin quý anh chị cho biết, khoảng bao lâu thì USCIS báo cho biết đã hồ sơ? Họ sẽ báo qua điện thoại hay bằng thư vậy? Sau khi USCIS đã nhận được hồ sơ, mình phải tiếp tục làm những gì nữa, xin quý anh chị cho biết để chuẩn bị trước.
Trân trọng cám ơn quý anh chị.
HQG

chihuahua8383

Thành viên tích cực

sau khi bạn nộp vào thì tiền sẽ bị cash ra trước, sau đó chừng 1, 2 tuần bạn sẽ có receipt number, PD, case number, sau đó nữa là "chờ đợi" , bao lâu thì tuỳ theo diện nào. Chúc vui

Hoàng Quân Gia

Thành viên tích cực

sau khi bạn nộp vào thì tiền sẽ bị cash ra trước, sau đó chừng 1, 2 tuần bạn sẽ có receipt number, PD, case number, sau đó nữa là "chờ đợi" , bao lâu thì tuỳ theo diện nào. Chúc vui
Thưa các anh chị trong diễn đàn,
Hôm nay tôi nhận được Form I-797C của USCIS cho hồ sơ bảo lãnh con tôi. Xin các anh chị hướng dẫn giúp: Sau khi nhận thư này tôi phải làm những gì tiếp theo? Trong mẫu I-130 không có ghi email thì USCIS sẽ liên lạc với mình bằng cách nào? MOng cách anh chị hướng dẫn chi tiết giúp để tôi hoàn tất hồ sơ. Cám ơn quy anh chị thật nhiều.
HQG

vuthangsi

Ban điều hành

Thưa các anh chị trong diễn đàn,
Hôm nay tôi nhận được Form I-797C của USCIS cho hồ sơ bảo lãnh con tôi. Xin các anh chị hướng dẫn giúp: Sau khi nhận thư này tôi phải làm những gì tiếp theo? Trong mẫu I-130 không có ghi email thì USCIS sẽ liên lạc với mình bằng cách nào? MOng cách anh chị hướng dẫn chi tiết giúp để tôi hoàn tất hồ sơ. Cám ơn quy anh chị thật nhiều.
HQG
Khi nộp hồ sơ bảo lảnh , trong đơn I-130 mục B , câu số 2 có ghi địa chỉ của người bảo lảnh .USCIS sẽ liên lạc qua bưu điện theo địa chỉ ghi trên i-130.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/184-Cách-điền-mẫu-đơn-i-130
Form i=797c là thông báo biên nhận hồ sơ RECEIPT NOTICE.
Trên form này có ghi số receipt number , bạn theo dỏi hồ sơ ở trang này
https://egov.uscis.gov/cris/Dashboard/CaseStatus.do
Còn bây giờ thì chờ khi có các thông báo tiếp theo từ USCIS.