[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - Jaycee

Jaycee

Thành viên mới
Xin chào diễn đàn.
Tôi muốn bảo lảnh hai người em ở VN qua Mỹ. Tuy nhiên, em trai tôi đã có gia đinh và con 11 tháng, em gái tôi thì li di đã lâu (5 năm) và có 1 con gái năm nay 9 tuổi. Hiên tại me tôi mới qua chỉ có thẻ xanh thì có được bảo lãnh? nếu được thì Nên bảo lãnh con gái đã li dị (độc thân) or con trai đã có gia đình (hay là mở hồ sơ cho cả hai (theo diên nào)? và thời gian thì bao lâu?
Nếu tôi bảo lãnh em thì có thể nhanh or chậm hơn? nếu nhanh hơn mẹ tôi thì tôi nên bảo lãnh cho ai? theo diên nào?
Xin lỗi mọi người là tôi hỏi quá nhiều nhưng tôi thật sự bối rối. Kính mong những thành viên có kinh nghiệm va thông tin chỉ dẫn để tôi có thể giúp em tôi trong thồi gian gần nhất (tôi biết la cũng không thể nhanh đâu ah) nhưng nếu có sự chỉ dẫn thì nhanh hơn nhiều so với sự thiếu thông tin.
Cảm ơn các bạn quan tâm. chúc mọi người may mắn va sức khoẻ

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Xin vui lòng giải thích !!!

Xin chào diễn đàn.
Tôi muốn bảo lảnh hai người em ở VN qua Mỹ. Tuy nhiên, em trai tôi đã có gia đinh và con 11 tháng, em gái tôi thì li di đã lâu (5 năm) và có 1 con gái năm nay 9 tuổi. Hiên tại me tôi mới qua chỉ có thẻ xanh thì có được bảo lãnh? nếu được thì Nên bảo lãnh con gái đã li dị (độc thân) or con trai đã có gia đình (hay là mở hồ sơ cho cả hai (theo diên nào)? và thời gian thì bao lâu?
Nếu tôi bảo lãnh em thì có thể nhanh or chậm hơn? nếu nhanh hơn mẹ tôi thì tôi nên bảo lãnh cho ai? theo diên nào?
Xin lỗi mọi người là tôi hỏi quá nhiều nhưng tôi thật sự bối rối. Kính mong những thành viên có kinh nghiệm va thông tin chỉ dẫn để tôi có thể giúp em tôi trong thồi gian gần nhất (tôi biết la cũng không thể nhanh đâu ah) nhưng nếu có sự chỉ dẫn thì nhanh hơn nhiều so với sự thiếu thông tin.
Cảm ơn các bạn quan tâm. chúc mọi người may mắn va sức khoẻ
Hi Jaycee, trường hợp cũa bạn có thể làm như vầy là nhanh nhất:

- Mẹ của bạn bảo lãnh cho em gái của bạn theo diện F2B, lưu ý là em gái bạn phải giữ tình trạng độc thân cho tới ngày mẹ của bạn nhập quốc tịch Mỹ thì hồ sơ không bị hủy:
F2B: Con độc thân, trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân (bao gồm cả người phụ thuộc là con độc thân, dưới 21 tuổi , nếu có). Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ.
- Bạn làm hồ sơ bảo lãnh cho người em trai theo diện F4:
F4: Anh, chi, em của công dân Hoa Kỳ.
o Người bảo lãnh (công dân Hoa Kỳ) phải từ 21 tuổi trở lên.
o Vợ/chồng và con độc thân dưới 21 tuổi của đương đơn được xin thị thực di dân theo hồ sơ bảo lãnh của đương đơn.
Bạn có thể tham khảo tại link này: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html

Chúc may mắn nhé.

Jaycee

Thành viên mới

Cảm ơn sự hồi âm nhanh của Quaidan
Xin Quaidan and mọi ngươi cho mình thêm thông tin là khi nào mẹ mình mới có thể mở hs cho em gái mình? va mẹ mình co cần phải thi qtich để thời gian nhanh hơn? Nếu mẹ mình lãnh em gái thì thời gian tổng cộng khoảng bao nhiêu lâu?
Còn thời gian minh lam hs cho em trai mình tất cả là bao lâu?
Cảm ơn sự quan tâm của Quaidan và tất cả mọi người.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cảm ơn sự hồi âm nhanh của Quaidan
Xin Quaidan and mọi ngươi cho mình thêm thông tin là khi nào mẹ mình mới có thể mở hs cho em gái mình? va mẹ mình co cần phải thi qtich để thời gian nhanh hơn? Nếu mẹ mình lãnh em gái thì thời gian tổng cộng khoảng bao nhiêu lâu?
Còn thời gian minh lam hs cho em trai mình tất cả là bao lâu?
Cảm ơn sự quan tâm của Quaidan và tất cả mọi người.
Mẹ bạn có quốc tịch Mỹ thì BL cho em gái độc thân sẽ nhanh hơn là thẻ xanh chứ bạn. Thời gian nhanh hơn khoảng từ 1 tới 3 năm đó bạn. Ưu tiên cho con của người có quốc tịch mà.
Sau khi Mẹ bạn thi quốc tịch và nhận giấy công dân Mỹ xong thì đi xin Passport Mỹ. Sau đó mở HS I-130 là xong. Nhớ copy Passport Mỹ và giấy công dân Mỹ kèm theo HS.

Còn BL chị em thì bạn dựa trên visa F4 để tính. Thời gian từ 10-12 năm.

Jaycee

Thành viên mới

Xin giải đáp thêm 1 thắc mắc nữa là: mẹ mình nên mở hs cho em gái mình ngay bây giờ (thẻ xanh mới qua)? or đợi đến lúc thi qtich xong rồi mới mở cho em gái mình. Xin chân thành cảm ơn.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Xin giải đáp thêm 1 thắc mắc nữa là: mẹ mình nên mở hs cho em gái mình ngay bây giờ (thẻ xanh mới qua)? or đợi đến lúc thi qtich xong rồi mới mở cho em gái mình. Xin chân thành cảm ơn.
Hi Jaycee,

Bạn chịu khó đọc kỹ những thông tin mà mình vừa cung cấp nhé.

Hiện tại, lịch visa tháng 12/2012 đang giải quyết những hồ sơ có ngày ưu tiên (PD: Priority date) trước ngày kể sau:

+ Diện F1: 22/12/2004
+ Diện F2B: 15/10/2003

Bạn vào link này tham khảo: http://xuatnhapcanh.com/home/

Như vậy, thứ tự ưu tiên của hai diện này hiện nay cách nhau chỉ có khoảng 1 năm.

Không biết mẹ bạn có thẻ xanh được bao nhiêu lâu rồi, nhưng nên làm ngay hồ sơ bảo lãnh diện F2B cho em gái bạn để có ngày ưu tiên (PD) sớm nhất. Tới khi mẹ bạn thi đậu quốc tịch thì nộp bổ sung ngay bằng quốc tịch để hồ sơ em của bạn được đôn lên diện F1, vì ngày ưu tiên được giữ nên thời gian sẽ nhanh hơn được 01 năm (theo lịch visa hiện nay).

Chúc may mắn.