[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - khanhle2009

khanhle2009

Thành viên tích cực
Xin chào các bạn trong diễn đàn!
Tôi qua Mỹ được 9 tháng và đã có thẻ xanh . Nay tôi muốn làm hồ sơ bão lãnh cho con tôi ( hiện cháu trên 21 tuổi còn độc thân). Vậy thủ tục làm hồ sơ gồm những giấy tờ gì và đóng lệ phí là bao nhiêu? Rất mong diễn đàn chỉ giúp giùm.
Tôi cũng xin nói thêm trước kia cháu cũng được ba tôi bão lãnh đi theo tôi theo diện F3, nhưng vì cháu trên 21 tuổi nên bị rớt lại .Vậy tôi có thể làm đơn xin giữ ngày ưu tiên cũ có được hay không?
Xin chân thành cảm ơn!

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: Mở hồ sơ bão lãnh đi mỹ

Xin chào các bạn trong diễn đàn!
Tôi qua Mỹ được 9 tháng và đã có thẻ xanh . Nay tôi muốn làm hồ sơ bão lãnh cho con tôi ( hiện cháu trên 21 tuổi còn độc thân). Vậy thủ tục làm hồ sơ gồm những giấy tờ gì và đóng lệ phí là bao nhiêu? Rất mong diễn đàn chỉ giúp giùm.
Tôi cũng xin nói thêm trước kia cháu cũng được ba tôi bão lãnh đi theo tôi theo diện F3, nhưng vì cháu trên 21 tuổi nên bị rớt lại .Vậy tôi có thể làm đơn xin giữ ngày ưu tiên cũ có được hay không?
Xin chân thành cảm ơn!
Chào bạn,

Bạn phải điền đơn bảo lãnh I-130

*Những giấy tờ phụ mà bạn gửi kèm theo mẫu I-130*:
USCIS chấp nhận bản sao. Nếu bạn gửi bản chánh thì họ sẽ lưu lại trong hồ sơ. Còn nếu bạn gửi bản sao thì nếu họ cần bản chánh, họ sẽ liên lạc với bạn.

Giấy tờ không phải bằng tiếng Anh phải được dịch sang tiếng Anh với tên họ, địa chỉ của người dịch và người dịch phải xác nhận đã dịch đúng với bản chánh.

* Bản sao hai mặt của thẻ xanh bạn.
* Giấy khai sanh của con bạn.
*Giấy đăng ký kết hôn của bạn.
* Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu bạn đã có một đời vợ/chống trước).
* Chứng từ về quan hệ cha con hay mẹ con.
* Lệ phí: 420USD

Bạn sẽ bảo lãnh con bạn theo diện F2B, là diện thường trú nhân bảo lãnh cho con độc thân quá 21 tuổi. Bạn có thể làm đơn xin giữ lại ngày ưu tiên. Tuy nhiên, nếu thời gian sau này, bạn có bằng quốc tịch thì hồ sơ sẽ được chuyển lên F1 và ngày ưu tiên mặc nhiên được giữ lại .

quaidan

Cựu Ban điều hành

...
Hi Khanhle2009,
-Hồ sơ cũ thuộc diện F3 do Cha của bạn bảo lãnh cho bạn, và con của bạn là người đi theo,
-Hồ sơ mới thuộc diện F2B do chính bạn bảo lãnh cho người con,
do đó 02 hồ sơ này (F3 và F2B) hoàn toàn không có gì liên quan gì với nhau nên không thể xin giữ ngày ưu tiên được.

Riêng hồ sơ diện F2B, sau khi người bảo lãnh bổ sung bằng quốc tịch Mỹ, thì sẽ tự động chyển lên F1 và sẽ được giữ ngày ưu tiên cũ, vì bản chất về mối quan hệ của các đương sự không có biến đổi.

Chúc may mắn nhé.

thanhnv

Thành viên tích cực

Bạn khanhle cũng cần lưu ý thêm là con bạn không được lập gia đình (có giấy đăng ký kết hôn) trong suốt thời gian bạn còn đang là thường trú nhân, nếu không hồ sơ lập tức bị hủy.