[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - kieutulinh

kieutulinh

Thành viên mới
Mọi người ơi cho em hỏi về trường hợp:

- Mẹ em là thường trú nhân (vừa mới kết hôn ở Mỹ năm 2015 được họ cấp thẻ xanh 2 năm, hơn 1 năm nữa thì mẹ em sẽ đi thi quốc tịch).
- Em thì là du học sinh, còn độc thân đi du học từ đầu năm 2014

Tìm kiếm trên mạng thì nhiều nơi nói là hồ sơ của em sẽ thuộc diện F2B, nhưng nếu sau 1 năm nữa khi mẹ em thi quốc tịch thì hồ sơ sẽ được tự động chuyển đổi thành diện F1 nhưng thời gian chờ đợi được bảo lãnh lên tới 7 năm lận. Em có nên xin giữ lại hồ sơ diện F2B không hay là nên để diện F1 ạ vì em không biết diện nào thì nhanh hơn. Nếu phải đợi 6-7 năm thì visa du học của em đã hết hạn rồi và sẽ phải về Việt Nam nhưng em thì không muốn vậy vì gia đình em ở bên này hết. Em cố gắng tìm trên mạng diện bảo lãnh này thì tìm được thông tin là: ngoài đơn i-130 ra thì mình có thể nộp cả đơn I-485 Petition for Relative để rút ngắn thời gian 7 năm xuống. Nhưng em không biết có khả thi không, vậy nên em muốn hỏi là:

- Liệu có cách gì có thể khiến em được bảo lãnh trong vòng 3-4 năm hay không. Vì visa du học của em sẽ hết hạn trong 4 năm tới và em thì không muốn yêu vội 1 anh CD Mỹ nào đó rồi cưới.
- Liệu diện du học sinh trên 21t còn độc thân của em khi được bảo lãnh thì có khác với diện thường trú nhân bảo lãnh người thân trên 21t còn độc thân chờ đợi ở Việt nam hay không?
- Và nếu 1 năm nữa khi mẹ em đã thành CD Mỹ rồi, thì có cách nào để bảo lãnh em nhanh hơn không.

Em cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã đọc bài viết dài ngoằng này.

ThaoPhuong

Ban điều hành

- Mẹ em là thường trú nhân (vừa mới kết hôn ở Mỹ năm 2015 được họ cấp thẻ xanh 2 năm, hơn 1 năm nữa thì mẹ em sẽ đi thi quốc tịch).

Tìm kiếm trên mạng thì nhiều nơi nói là hồ sơ của em sẽ thuộc diện F2B, nhưng nếu sau 1 năm nữa khi mẹ em thi quốc tịch thì hồ sơ sẽ được tự động chuyển đổi thành diện F1 nhưng thời gian chờ đợi được bảo lãnh lên tới 7 năm lận. Em có nên xin giữ lại hồ sơ diện F2B không hay là nên để diện F1 ạ vì em không biết diện nào thì nhanh hơn. Nếu phải đợi 6-7 năm thì visa du học của em đã hết hạn rồi và sẽ phải về Việt Nam nhưng em thì không muốn vậy vì gia đình em ở bên này hết. Em cố gắng tìm trên mạng diện bảo lãnh này thì tìm được thông tin là: ngoài đơn i-130 ra thì mình có thể nộp cả đơn I-485 Petition for Relative để rút ngắn thời gian 7 năm xuống. Nhưng em không biết có khả thi không, vậy nên em muốn hỏi là:

- Liệu có cách gì có thể khiến em được bảo lãnh trong vòng 3-4 năm hay không. Vì visa du học của em sẽ hết hạn trong 4 năm tới và em thì không muốn yêu vội 1 anh CD Mỹ nào đó rồi cưới.
- Liệu diện du học sinh trên 21t còn độc thân của em khi được bảo lãnh thì có khác với diện thường trú nhân bảo lãnh người thân trên 21t còn độc thân chờ đợi ở Việt nam hay không?
- Và nếu 1 năm nữa khi mẹ em đã thành CD Mỹ rồi, thì có cách nào để bảo lãnh em nhanh hơn không.

Em cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã đọc bài viết dài ngoằng này.
Nhìn vào lịch visa hiện nay thì Thường trú nhân (Thẻ xanh) bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi (F2B) và Người có quốc tịch Mỹ bảo lãnh con ruột, độc thân trên 21 tuổi (F1) thì thời gian chỉ hơn nhau từ 5-6 tháng. Sự hơn nhau về thời gian của diện F2B và F1 qua những lần đăng lịch visa hàng tháng là không nhiều. Nên về vấn đề này thì chia sẻ với Bạn như vậy.

Liệu có cách gì có thể khiến em được bảo lãnh trong vòng 3-4 năm hay không. Vì visa du học của em sẽ hết hạn trong 4 năm tới và em thì không muốn yêu vội 1 anh CD Mỹ nào đó rồi cưới.
không có cách nào.

Liệu diện du học sinh trên 21t còn độc thân của em khi được bảo lãnh thì có khác với diện thường trú nhân bảo lãnh người thân trên 21t còn độc thân chờ đợi ở Việt nam hay không?
Không khác mấy. Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Hoa Kỳ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn.
Và nếu 1 năm nữa khi mẹ em đã thành CD Mỹ rồi, thì có cách nào để bảo lãnh em nhanh hơn không.
câu này với câu trên là một. Không có cách nào.
Tìm kiếm trên mạng thì nhiều nơi nói là hồ sơ của em sẽ thuộc diện F2B, nhưng nếu sau 1 năm nữa khi mẹ em thi quốc tịch thì hồ sơ sẽ được tự động chuyển đổi thành diện F1 nhưng thời gian chờ đợi được bảo lãnh lên tới 7 năm lận. Em có nên xin giữ lại hồ sơ diện F2B không hay là nên để diện F1 ạ vì em không biết diện nào thì nhanh hơn
Câu văn gạch dưới này có phải Mẹ của Bạn đã làm hồ sơ bảo lãnh cho Bạn diện F2B rồi phải không? Nếu là vậy, thì trước mắt Bạn là diện F2B, rồi khi Mẹ có quốc tịch thì chuyển thành F1. Nhìn hai diện này, cũng không chênh lệch thời gian là mấy. Trước đây thì F2B nhanh hơn khoảng từ 10-11 tháng, nhưng tùy theo lịch visa hàng tháng nữa, trung bình thì 6,5-7 năm cho hai diện F2B và F1.

Nina1988

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F2B - kieutulinh

Mình cũng có cùng thắc mắc nhu bạn Linh, cảm ơn moi nguoi đã tư vấn.

Mình có thêm một câu hỏi nữa là mẹ mình nếu khi vừa có thẻ xanh bảo lãnh cho con là du học sinh lớn hơn 21 tuổi còn độc thân thì hồ sơ sẽ khoảng 7 năm.

Nhưng nếu như môt thời gian sau, trong tgian chờ đợi đến 7 năm trên đất Mỹ, em mình lúc đó vẫn là du học sinh và đang ở Mỹ, khả năng lớn là em mình sẽ quen và lập gia đình với 1 cong dân Mỹ ( cái này thì tùy duyên nhưng rất có khả năng vì em mình qua Mỹ từ năm 18 tuổi, cũng không có nguoi yeu o VN ) thì lúc đó nếu mở hồ sơ theo diện vợ chồng, hồ sơ F2B sẽ tự đông hủy , chồng em mình sẽ mở hồ sơ theo diện vợ chồng , liệu lúc đó hồ sơ có bị ảnh hưởng gì không hay hồ sơ bảo lãnh adjust status vẫn diễn ra bình thường ?

Xin cảm ơn mọi nguoi

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Không khác mấy. Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Hoa Kỳ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn.

cái này kg được nha ThaoPhuong , het han la phai quay ve VN de lam lai nhé

ThaoPhuong

Ban điều hành

cái này kg được nha ThaoPhuong , het han la phai quay ve VN de lam lai nhé

Tìm kiếm trên mạng thì nhiều nơi nói là hồ sơ của em sẽ thuộc diện F2B, nhưng nếu sau 1 năm nữa khi mẹ em thi quốc tịch thì hồ sơ sẽ được tự động chuyển đổi thành diện F1 nhưng thời gian chờ đợi được bảo lãnh lên tới 7 năm lận. Em có nên xin giữ lại hồ sơ diện F2B không hay là nên để diện F1 ạ vì em không biết diện nào thì nhanh hơn. Nếu phải đợi 6-7 năm thì visa du học của em đã hết hạn rồi và sẽ phải về Việt Nam nhưng em thì không muốn vậy vì gia đình em ở bên này hết. Em cố gắng tìm trên mạng diện bảo lãnh này thì tìm được thông tin là: ngoài đơn i-130 ra thì mình có thể nộp cả đơn I-485 Petition for Relative để rút ngắn thời gian 7 năm xuống. Nhưng em không biết có khả thi không, vậy nên em muốn hỏi là
Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Hoa Kỳ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn. Câu văn này thảo phương không thay đổi mà vẫn giữ nguyên ý kiến này. Và – nếu có sửa lại – tập trung các câu văn gạch dưới ở trên – thảo phương sẽ không viết cho trường hợp của nick name kieutulinh vì, toàn bộ bài của chủ topic này, có những vấn đề đặt ra còn ở phía trước, thời gian lên tới 6-7 năm, không thể nói trước được, và suy ra - nên không thể đặt ra vấn đề Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Hoa Kỳ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn ở đây được.
Còn việc khi hồ sơ bảo lãnh định cư đến lượt mở cho hồ sơ - mà du học sinh – trong điều kiện visa du học còn thời hạn – thì vẫn điều chỉnh tình trạng cư trú tại Hoa Kỳ, mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn. Vậy nhen Chú ASM. Cám ơn Chú cho bài viết của Chú ở trên. Cám ơn Chú.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Hoa Kỳ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn. Câu văn này thảo phương không thay đổi mà vẫn giữ nguyên ý kiến này. Và – nếu có sửa lại – tập trung các câu văn gạch dưới ở trên – thảo phương sẽ không viết cho trường hợp của nick name kieutulinh vì, toàn bộ bài của chủ topic này, có những vấn đề đặt ra còn ở phía trước, thời gian lên tới 6-7 năm, không thể nói trước được, và suy ra - nên không thể đặt ra vấn đề Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Hoa Kỳ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn ở đây được.
Còn việc khi visa bảo lãnh định cư đến lượt mở cho hồ sơ này - mà du học sinh này – trong điều kiện visa du học còn thời hạn – thì vẫn điều chỉnh tình trạng cư trú tại Hoa Kỳ, mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn. Vậy nhen Chú ASM.
oh sorry ThaoPhuong , chú đang nghĩ về visa du hoc và gia hạn ngoài visa dinh cu. Bắt bẻ tui lun ah nha l001

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chúc Chú ASM nhiều sức khỏe. Dạo gần đây, thấy Chú ASM thường ít ngủ thì phải, các bài viết tư vấn thường sớm, thời gian 2-3 giờ chiều theo giờ Việt Nam. Chắc Chú ASM chăm chỉ đi làm sớm, Chú ASM nhỉ? Hoặc Chú ASM có nhiều nỗi lòng, nên ít ngủ, Chủ nhỉ? Ít nhiều cũng ngủ cho đủ giấc để có sức khỏe tốt, Chú nhen. Cám ơn Chú.

kieutulinh

Thành viên mới

Cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã trả lời câu hỏi của em. Không lâu trước không thấy ai hồi âm nên đã lâu rồi em mới vào thử xem lại.