[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - langtubuonzz

langtubuonzz

Thành viên mới
chào các a chị trong diễn đàn
e thuộc diện F2A và ngày ưu tiên là 16/1/2011
mặc dù sở di trú đã gửi hết mẫu đơn ds-320,....này nọ.đã đóng lệ phí 404$,...
nhưng theo e tìm hiểu thì e đã bị quá tuổi
vậy e xin hỏi
khi nào sở di trú sẽ gửi giấy chuyển qua dạng F2B về cho e
e cần biết khoảng thời gian là bao lâu
để ba mẹ e về nước
vì ông bà đang bị bênh
thanks!

tien_thanh0711

Thành viên
Ðề: hỏi về F2B

chào các a chị trong diễn đàn
e thuộc diện F2A và ngày ưu tiên là 16/1/2011
mặc dù sở di trú đã gửi hết mẫu đơn ds-320,....này nọ.đã đóng lệ phí 404$,...
nhưng theo e tìm hiểu thì e đã bị quá tuổi
vậy e xin hỏi
khi nào sở di trú sẽ gửi giấy chuyển qua dạng F2B về cho e
e cần biết khoảng thời gian là bao lâu
để ba mẹ e về nước
vì ông bà đang bị bênh
thanks!
NVC sẽ gởi giấy chuyển diện vào đúng ngày bạn vừa quá tuổi CSPA. ngày chấp thuận + ngày sinh của bạn là ngày mấy?

langtubuonzz

Thành viên mới

e sinh ngày 11 tháng 1 năm 1991
ngày chấp thuận là 2/6
ngày nộp hồ sơ khoảng 11/1
theo cách tính tuổi cpsa thì e quá tuổi lâu rồi
có điều
cách đây gần 1 năm
sở di trú gửi hết mẫu đơn về
yêu cầu đóng tiền,điên mẫu đơn
làm người nhà e tưởng là ok hết rồi
luất sư lo hồ sơ của e cũng hùng hồn nói : cô cứ yên tâm, hồ sơ của con cô sẽ được nhân giấy phỏng vấn trong 1 năm nữa...
tháng này hồ sơ giải quyết đến ngày 1/3/2011
qua ngày ưu tiên của e 2 tháng rồi
nhưng e không biết THƯỜNG THÌ KHOẢNG BAO LÂU SỞ DI TRÚ SẼ GỬI GIẤY CHUYỂN QUA DIỆN F2B VỀ CHO E , HOẶC GỬI GIẤY PHỎNG VẤN (trường hợp này chắc do họ tính tuổi nhầm)
e nhờ ba mẹ hỏi luật sư về cái case number để hỏi sở di trú tình hình của e ra sao
nhưng họ ko chiu đưa( trong khi họ nắm toàn bộ hồ sơ của e , họ nói là nộp lên sở di trú hết rồi )
bây giờ họ nói : con cô bây giờ đã 22 tuổi , chưa biết có bị chuyện qua F2B hay ko.bảo chờ...
rõ rãng là họ ko am hiểu rõ về luật di trú, cách tính tuổi ...
e muốn biết được khoảng thời gian chờ đợi là bao lâu
để lo xếp cho ông bà về vn
cảm ơn !

vuthangsi

Ban điều hành

ngày chấp thuận là 2/6
có điều
cách đây gần 1 năm
luất sư lo hồ sơ của e cũng hùng hồn nói : cô cứ yên tâm, hồ sơ của con cô sẽ được nhân giấy phỏng vấn trong 1 năm nữa...
nhưng e không biết THƯỜNG THÌ KHOẢNG BAO LÂU SỞ DI TRÚ SẼ GỬI GIẤY CHUYỂN QUA DIỆN F2B VỀ CHO E , HOẶC GỬI GIẤY PHỎNG VẤN (trường hợp này chắc do họ tính tuổi nhầm)
e nhờ ba mẹ hỏi luật sư về cái case number để hỏi sở di trú tình hình của e ra sao
nhưng họ ko chiu đưa( trong khi họ nắm toàn bộ hồ sơ của e , họ nói là nộp lên sở di trú hết rồi )
bây giờ họ nói : con cô bây giờ đã 22 tuổi , chưa biết có bị chuyện qua F2B hay ko.bảo chờ...
cảm ơn !
Trước hết nếu không biết số case number , thì dùng số receipt number để hỏi trường hợp hồ sơ
mẩu thư ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1877-Mẫu-thư-để-hỏi-NVC-tình-trạng-hồ-sơ-của-đương-đơn
ngày sinh của bạn 11/01/1991
ngày ưu tiên 16/01/2011
ngày chấp thuận 02/06 mà năm nào , ở đâu bạn biết ngày này từ loại giấy tờ nào bạn có ?
phải biết cụ thể , thì mới biết bạn có quá tuổi hay không ?
xem ở đây
Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).
liên lạc trực tiếp với NVC ở đây
Trung tâm Thị thực Quốc gia (NVC):

Địa chỉ:
32 Rochester Avenue
Portsmouth, NH 03801-2909

NVC sử dụng hệ thống thông tin tự động và có thể trả lời câu hỏi suốt 24 giờ mỗi ngày và cả 7 ngày trong tuần (603-334-0700). Điện thoại viên sẽ trả lời trực tiếp những câu hỏi phức tạp hơn trong khoảng thời gian từ 8h sáng đến 6h45 chiều (theo giờ chuẩn EST) từ thứ Hai đến thứ Sáu. Để biết thông tin về tình trạng hồ sơ và trao đổi trực tiếp với điện thoại viên, người gọi phải cung cấp số hồ sơ HCM hoặc ODP hoặc số biên nhận của CIS qua bàn phím điện thoại. NVC chỉ có thông tin về các hồ sơ bão lãnh đã nhận từ Sở Di trú Hoa Kỳ. Nếu hệ thống thông tin tự động không nhận ra số hồ sơ hoặc số biên nhận của CIS mà người gọi cung cấp, đa số trường hợp là vì NVC chưa nhận được hồ sơ bảo lãnh này. Ngoài ra, các câu hỏi thường gặp có thể được trả lời qua hệ thống trả lời tự động khi gửi email đến địa chỉ NVCInquiry@state.gov.

CẦN PHẢI CHỦ ĐỘNG TÌM HIỂU HỒ SƠ CỦA MÌNH .
KHÔNG NÊN PHỤ THUỘC QUÁ NHIỀU VÀO LUẬT SƯ
BẠN NÓI GIA ĐÌNH GỌI ĐIỆN THOẠI TRỰC TIẾP CHO NVC ĐỂ BIẾT CỤ THỂ
KHÔNG CÓ CÁI VIỆC NVC TỰ ĐỘNG TRÃ LỜI THƯ CHO BẠN , NẾU BẠN KHÔNG GỞI THƯ HỎI .

tien_thanh0711

Thành viên

ngày chấp thuận là 2/6
có điều
cách đây gần 1 năm
cảm ơn !
DD/MM/YYYY
ngày ưu tiên:11/01/2011?
ngày chấp thuận:02/06/2011?
ngày sinh của bạn:11/01/1991
nếu những dữ liệu trên là đúng thì:
thời gian chờ hồ sơ chấp thuận của bạn là 4 tháng 22 ngày
21 tuổi thật của bạn sẽ là 11/01/2012+4 tháng 22 ngày=> tuổi CSPA của bạn là 02/06/2012.
vậy bạn đã quá tuổi rồi. và hồ sơ của bạn sẽ tự chuyển sang diện F2B, F2B hiện nay đang PV đến 15/05/2005. nếu người bảo lãnh có quốc tịch thì sẽ được chuyển sang diện F1, F1 hiện nay đang PV đến 01/04/2006

langtubuonzz

Thành viên mới

chính xác là như vậy
có điều là
ba mẹ e vẫn hi vọng e sẽ được giữ lại diện F2A..( do ông bà ko rành về luật và do luật sư làm giấy tờ cho em nói hãy chờ: nghĩa là vẫn có cơ hội giữ lại F2A)
mấy ngày ưu tiên, chấp thuận là do chị e tìm các đơn thư, giấy tờ sở di trú gửi về, em bảo tìm coi có case number ko nhưng chị ko tìm thấy.chắc nằm trong giấy tờ của luật sư giữ
cái e muốn hỏi là
KHI NÀO NÓ SẼ GỬI GIẤY CHUYỂN SANG DIỆN F2B VỀ CHO EM
để ba mẹ em biết và về vn luôn ( hết chờ đợi, chứ bây giờ ông bà cũng đang chờ giấy phỏng vấn gửi về ?!)
chứ ông bà lớn tuổi, bệnh tật
nên chắc ko chờ dc cho đến ngày visa đáo hạn diện F2B

tien_thanh0711

Thành viên

chính xác là như vậy
có điều là
ba mẹ e vẫn hi vọng e sẽ được giữ lại diện F2A..( do ông bà ko rành về luật và do luật sư làm giấy tờ cho em nói hãy chờ: nghĩa là vẫn có cơ hội giữ lại F2A)
mấy ngày ưu tiên, chấp thuận là do chị e tìm các đơn thư, giấy tờ sở di trú gửi về, em bảo tìm coi có case number ko nhưng chị ko tìm thấy.chắc nằm trong giấy tờ của luật sư giữ
cái e muốn hỏi là
KHI NÀO NÓ SẼ GỬI GIẤY CHUYỂN SANG DIỆN F2B VỀ CHO EM
để ba mẹ em biết và về vn luôn ( hết chờ đợi, chứ bây giờ ông bà cũng đang chờ giấy phỏng vấn gửi về ?!)
chứ ông bà lớn tuổi, bệnh tật
nên chắc ko chờ dc cho đến ngày visa đáo hạn diện F2B
như tôi đã nói ở trên.NVC sẽ gởi giấy chuyển diện vào đúng ngày (99.9 %) bạn quá tuổi CSPA (tuổi CSPA của bạn là 02/06/2012, vậy họ sẽ gởi vào ngày 03/06/2012).
có thể họ gởi cho luật sư của bạn rồi. điều quan trong là bạn phải biết được 1 là số receipt number 2 là số case number.khi biết 1 trong 2 số này thì bạn có thể gởi email hoặc gọi điện cho NVC để hỏi về hồ sơ của mình.
Bạn nên chuẩn bị tinh thần sẽ chuyển diện nha. tôi biết cảm giác lúc này của bạn. chúc bạn may mắn

langtubuonzz

Thành viên mới

nhưng sao dến giờ này người nhà mình vẫn chưa nhận được giấy tờ gì nói đến việc hồ sơ của mình chuyển qua diện F2B nhỉ?
trân trọng cảm ơn !

tien_thanh0711

Thành viên

nhưng sao dến giờ này người nhà mình vẫn chưa nhận được giấy tờ gì nói đến việc hồ sơ của mình chuyển qua diện F2B nhỉ?
trân trọng cảm ơn !
thật sự với những số liệu về ngày ưu tiên, ngày chấp thuận, ngày sinh của bạn thì tôi chắc chắn 99,9999999% là bạn đã bị chuyển qua F2B rồi. bạn cố gắng hỏi số hồ sơ của bạn rồi bạn tự gọi dt hoặc email cho NVC thì sẽ biết ngay. Luật sư không theo dỏi hồ sơ của mình thường xuyên đâu @_@
Hy vọng càng nhiêu thì thất vọng càng nhiều mà. bạn nên chuẩn bị tinh thần từ bay giờ @_@. good luck for you

thehien2610

Thành viên tích cực

ngày chấp thuận là 2/6
có điều
cách đây gần 1 năm
cảm ơn !
Trường hợp của bạn giống mình : pd 27/1/2011,ngày sinh 26/10/1990,đã nộp ds230 và đóng phí visa
tháng trước lịch visa đã chạy wa pd mình,mình gửi mail hỏi NVC tình trang hồ sơ thì dược trả lời diện F2B,mà ông luật sư vẩn khăng khăng nói là mình F2a,do ổng nói chưa nhận được giấy báo chuyển diện từ NVC,còn nói cuối năm nay mình sẽ đi,rõ chán
bây giờ chỉ đợi luật di trú sửa đổi có chuyển biến gì cho diện F2b đi nhanh hơn ko

Loves

Thành viên tích cực

Chờ thôi bạn ơi , hiện tại lịch chiếu kháng đang phỏng vấn hồ sơ nộp trước
f2a: 01/03/2011
f2b: 15/05/2005

+ Nếu chuyển qua F2B rồi thì cứ chờ đợi thôi.
Luật mới chỉ ưu tiên cho những đứa con quá tuổi CSPA của diện F3, F4
Khi Ba mẹ qua mỹ có thẻ xanh sẽ bảo lãnh con theo diện F2B và ba mẹ họ phải viết đơn xin giữ lại ngày ưu tiên của hồ sơ cũ tại Uscis.
Luật này vẫn còn đang xem xét chưa chính thức thành luật