[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - samsonite

samsonite

Thành viên mới
Xin chào các anh/chị gia đình em thuộc diện F4, đã qua Mỹ ngày 15/01/2013 gồm có ba, mẹ và em. Chị gái em sinh năm 1982 (chưa kết hôn) bị kẹt lại Việt Nam. Gia đình em qua đây đã có thẻ xanh 10 năm. Bây giờ gia đình em muốn bảo lãnh cho chị em qua có được không? và ngày ưu tiên sẽ được tính lại từ đầu như hồ sơ mới hay vẫn được giữ lại ngày ưu tiên của hồ sơ F4, thanks.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Xin giúp đỡ

Xin chào các anh/chị gia đình em thuộc diện F4, đã qua Mỹ ngày 15/01/2013 gồm có ba, mẹ và em. Chị gái em sinh năm 1982 (chưa kết hôn) bị kẹt lại Việt Nam. Gia đình em qua đây đã có thẻ xanh 10 năm. Bây giờ gia đình em muốn bảo lãnh cho chị em qua có được không? và ngày ưu tiên sẽ được tính lại từ đầu như hồ sơ mới hay vẫn được giữ lại ngày ưu tiên của hồ sơ F4, thanks.
•F2B: Con độc thân, trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân (bao gồm cả người phụ thuộc là con độc thân, dưới 21 tuổi , nếu có). Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ.
NGÀY ƯU TIÊN CỦA HỒ SƠ F2B MỚI NÀY .

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: Xin giúp đỡ

sẽ lấy ngày ưu tiên mới thôi bạn và thời gian chờ đợi là 8 năm theo diện F2B.
Tôi nghĩ chị bạn đã lớn tuổi rồi nên ko biết chờ 8 năm nữa nổi ko?

+ Theo luật mới sắp được ký vào tháng 10 sẽ ưu tiên cho con quá tuổi CSPA lấy ngày ưu tiên cũ của hồ sơ cũ, nhưng hiện tại thì luật đó vẫn chưa kí. Ko biết sau này thế nào thì chưa rõ lắm

+ Chị bạn vẫn có thể lấy chồng nhưng đừng đăng ký kết hôn và có con ko nên khai trong khai sinh người con tên người cha.
Vì mới đây theo luật mới áp dụng cho 1 số vùng, 2 người yêu nhau có con chung, Nếu khai sinh người con có tên cha và mẹ , nhưng cha mẹ ko đăng ký kết hôn vẫn được xem như vợ chồng và phải ra tòa ly dị mặc dù chưa đăng ký kết hôn .
Nên hỏi thật kỹ vấn đề hôn nhân tại xã, phường trước khi làm giấy tờ bảo lãnh .
Nên cần cân nhắc kỹ vì người chị 1982 đã quá lớn tuổi để sống 1 mình suốt 7 , 8 năm sau này