[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - thutruong

thutruong

Thành viên mới
Chào cả nhà,
Em là thành viên mới, e có 1 nỗi trăn trở lớn nhưng ko biết hỏi ai, lên mạng tìm ko có nhưng tình cờ thấy diễn đàn XNC e mừng quá, nếu ai biết hay đã từng trải qua trường hợp của e thì xin giúp e với, e cám ơn rất nhiều, xin lỗi Mod e ko biết post ở đây có đúng ko, nếu ko đúng nhờ Mod chuyển vào chỗ đúng giúp e chứ đừng xóa bài hay banned e nhé, e thật lòng muốn mọi nguoi giúp e, tks Mod.

Đây là trường hợp của e :
Cả nhà e đi diện F3 ông ngọai bảo lãnh cho mẹ & cả gđ đc đi cùng nhưng khi đó e quá 21 nên phải ở lại, khi qua Mỹ có thẻ xanh là mẹ làm lại bl F2B cho e liền tháng 11/2009 đến giờ cũng gần 2năm, mẹ dặn ráng đợi mẹ 4năm9tháng thi qtịch là em đc chuyển qua F1 sẽ rất nhanh nhưng tính tóan thời gian thì nhanh nhất cũng trên 5năm với đk e vẫn còn độc thân nhưng nỗi trăn trở lớn nhất của em là người yêu em & cả gđ a ấy ko thể đợi đc e lâu như vậy, thật sự e buồn lắm bên tình bên hiếu ko biết làm sao, e vẫn muốn đợi ba me để đc qua đó đòan tụ với gđ, ba mẹ cũng nói con chỉ cần qua đc tới Mỹ thì lập tức có thể về làm đám cưới & bl chồng qua, hay con muốn ở VN cũng đc, bố mẹ ko cản nhưng bố mẹ muốn con qua đây đc 1lần là sau này muốn đi qua lại thăm gđ sẽ dễ dàng hơn chứ với đk con như vầy bố mẹ có chuyện gì con cũng ko qua đc để nhìn mặt ( đó là do e đã 3lần xin đi Mỹ nhưng ko đc, 1 lần khi còn nhỏ cùng mẹ qua đám cưới dì năm 1990, dù chỉ xin đi 2tuần, dù mẹ còn ba & 2em ở VN, lúc đó có chứng minh mẹ đứng tên nhà cửa nhưng vẫn rớt, 1 lần e xin đi du lịch qua agent, 1 lần cty cử đi công tác có thư bảo đảm của cty & đối tác, có chứng minh e có tài sản nhưng vẫn rớt, ba nói là e bị ghi vào blacklist rồi vì e có gtờ bảo lãnh di dân, nên giờ chỉ còn nước đợi qua đó chính thức, có phải vậy ko mọi người ??? ) . Vì hòan cảnh gđ như vậy nên e quyết chí sẽ đợi qua diện F2B, e đã cố gắng chia tay ng yêu nhưng nhiều lần ko thành, a ấy bảo thương e nhiều lắm ko thể mất e, nên e cũng rất rối ko biết phải làm sao, chúng e định tính thế này:

Làm 1 bữa tiệc nhỏ ra mắt gđ 2 bên chứ ko phải tiệc cưới & ko đăng ký kết hôn thì e có đc coi là độc thân thỏa diện F2B ko? Vì e gần 30t nên chúng e định sẽ sinh em bé nhưng e vẫn là single mom, cả 2 ráng làm việc, học tiếng Anh đợi khi nào hồ sơ e xong e sẽ đi cùng con qua Mỹ rồi bảo lãnh lại a ấy, nếu chúng em làm vậy có đc ko ạ, có vi phạm luật gì của Mỹ ko, nếu làm vậy đc thì:

_ Khi làm giấy khai sinh cho con chỉ ghi tên mình e - là mẹ, ko ghi tên cha hay có thể ghi tên đầy đủ cha mẹ
_ Khi đi pvấn lãnh sự hỏi trong thời gian đó sao có con mà ko kết hôn thì e trải lời sao, có nên thiệt tình nói hòan cảnh gđ như vậy nên đành có chồng mà ko đăng ký ko ( e sợ sẽ bị khép tội )
Nếu làm vậy có rắc rối gì sau này ko, có rắc rối cho con e ko, xin mọi người biết thì hướng dẫn rõ ràng giúp e.

Chắc sẽ có anh chị khuyên e nên lập gđ đàng hòang rồi đợi ba mẹ bảo lãnh cả gđ nhưng e ko muốn vì như thế sẽ rất lâu & ko ổn định ( như gđ e chờ 15năm cứ thấp thỏm ko dám làm ăn, ko dám đầu tư gì hết kể cả việc cho e & e trai đi du học cũng ko dám vì sợ hồ sơ mở làm hỏng tương lai học hành của 2 đứa, e ko muốn sống lại hòan cảnh đó, an cư mới lạc nghiệp, e muốn mọi thứ ổn định để lo cho gđ ) với lại mười mấy năm nữa ko biết sẽ có bao nhiêu chuyện xảy ra mà mình ko lường trứơc đc ( sức khỏe ba mẹ e,chính sách di dân thay đổi v.v... )

Xin mọi người giúp e, e cám ơn cả nhà rất rất nhiều.

Lylong

Thành viên mới
Ðề: Hỏi visa F2B Single mom

Hoàn cảnh bạn hơi giống mình, có điều mình la boy thôi.

thutruong

Thành viên mới

@Lylong: đúng rồi đó bạn, chờ đợi mệt mỏi lắm, mình & gđ đã trải qua 10mấy năm chờ diện F3 rồi nên biết ko dám học hành, làm ăn gì hết, giờ lại đợi thêm hồ sơ F2B nữa ko biết bao lâu, lại còn chuyện tình cảm, bạn là con trai cũng đỡ rắc rối chuyện con cái, thôi hãy cố gắng chờ đợi nhé bạn

Bun_Bo_Hue_3

Thành viên kinh nghiệm

@Lylong: đúng rồi đó bạn, chờ đợi mệt mỏi lắm, mình & gđ đã trải qua 10mấy năm chờ diện F3 rồi nên biết ko dám học hành, làm ăn gì hết, giờ lại đợi thêm hồ sơ F2B nữa ko biết bao lâu, lại còn chuyện tình cảm, bạn là con trai cũng đỡ rắc rối chuyện con cái, thôi hãy cố gắng chờ đợi nhé bạn
--Chào Bạn---
Bạn đưa ra tình huống hơi éo le đó. Mình nói thật trường hợp của bạn chắc là ít người dám tư vấn cho bạn. Mình xăm mình nên tư vấn cho bạn 1 chút nhé. Có gì sai sót đừng chém mình nha, tội nghiệp cho Bún.

Bạn Không Nên Có Baby Trước Khi Bạn Đặt Chân Đến Mỹ và Càng Không Nên Đăng Ký Kết Hôn. Nếu như gia đình bạn quyết định bảo lãnh bạn. Hiện giờ bạn và chồng tương lai của bạn vẫn sống bình thường, vẫn quan hệ bình thường thậm chí như vợ chồng vẫn bình thường nếu như bạn thương anh ta. Khi nào bạn cầm trên tay tấm thẻ xanh 10 năm thì bạn có thể làm theo ước muốn của bạn.

Ý kiến của mình rất hạng hẹp, bạn nên PM riêng nick Thành để được tư vấn thêm. Chúc bạn có quyết định sáng suốt cho riêng mình.

thutruong

Thành viên mới

Cám ơn Bun_Bo_Hue_3 rất nhiều, cám ơn bạn ko hết chứ đâu dám trách, chị Bé Xinh cũng đã giúp mình rất nhiều, những điều c ấy nói với mình rất có ích & đầy ý nghĩa, mình đang suy nghĩ lại, giờ còn có việc bạn nói nữa, cám ơn mọi người rất nhiều :11::11::11::11:

thutruong

Thành viên mới

Chào mọi người, sau 1 thời gian mình chờ đợi thấy nhiều bạn vào xem câu hỏi lắm nhưng ko ai góp ý thêm cho mình ngoài c bé xinh & bạn bún bò huế, xin mọi người tư vấn giúp mình với nhé, mình có gởi mesg hỏi bạn Thành mà bạn bbh chỉ nhưng sao mình ko liên lạc được hay mình gởi ko đúng, có ai biết làm cách nào liên lạc đc với Thành pls chỉ mình với nhé hay Thành có vô tình thấy đc topic này pls help me :1: , cám ơn cả nhà nhiều nhiều

cuti

Thành viên tích cực

Chào mọi người, sau 1 thời gian mình chờ đợi thấy nhiều bạn vào xem câu hỏi lắm nhưng ko ai góp ý thêm cho mình ngoài c bé xinh & bạn bún bò huế, xin mọi người tư vấn giúp mình với nhé, mình có gởi mesg hỏi bạn Thành mà bạn bbh chỉ nhưng sao mình ko liên lạc được hay mình gởi ko đúng, có ai biết làm cách nào liên lạc đc với Thành pls chỉ mình với nhé hay Thành có vô tình thấy đc topic này pls help me :1: , cám ơn cả nhà nhiều nhiều
Thông thường những trường hợp nhạy cảm và khó như thế này thì bạn phải tự xử thôi bạn ạ vì việc này ảnh hưởng đến tùm lum đủ thứ, tương lai của bạn, người yêu bạn, gia đình bạn, chẳng ai dám liều mà tư vấn cho bạn cả, mình cũng vậy, làm sao dám tư vấn bạn nên bỏ cái nào hay lấy cái nào ??? Nhưng kinh nghiệm của mình thì bạn hãy làm theo sự suy luận của mình cho thế nào là đúng nhất mà thôi. Được cái này sẽ mất cái kia, điều đâu tiên bạn phải thấm nhuần quan điểm này trước cái đã, khi đã hiểu vấn đề này rồi thì cho dù bạn quyết định ra sao thì sau này bạn cũng không hối hận gì cả. Chúc bạn có quyết định sáng suốt cho cuộc đời mình nhé.

thutruong

Thành viên mới

Hihi e xin loi cả nhà,e ko nói rõ chỗ này, e xin giải thích là lúc đầu e nói dài dòng ra là để mọi người hiểu hoàn cảnh của em nên thấy sự việc hơi nhạy cảm, nhưng sau đó chị bé Xinh đã tư vấn cho e rất nhiều lần & e đã có qđịnh của mình,giờ e ko hỏi chuyện tình cảm nữa, e chỉ muốn mọi người giúp e phần luật pháp thôi vì e đang trăn trở làm sao để cho hợp pháp, vì e đang diện F2B nhưng nếu ví dụ e lấy chồng nhưng ko làm giấy kết hôn chỉ làm đám tiệc thôi thì coi như e còn độc thân không, nếu thời gian tới làm single mom roi e duoc chuyển qua diện F1 ( khi mẹ có q tịch ) thì e bổ sung giấy tờ cho con e thì có gì khó khăn ko & lúc đi p vấn lãnh sự quán có khó dễ mình ko thôi. Em cám ơn mọi người

Thành

Thích đủ thứ ...

e đang trăn trở làm sao để cho hợp pháp, vì e đang diện F2B nhưng nếu ví dụ e lấy chồng nhưng ko làm giấy kết hôn chỉ làm đám tiệc thôi thì coi như e còn độc thân không, nếu thời gian tới làm single mom roi e duoc chuyển qua diện F1 ( khi mẹ có q tịch ) thì e bổ sung giấy tờ cho con e thì có gì khó khăn ko & lúc đi p vấn lãnh sự quán có khó dễ mình ko thôi. Em cám ơn mọi người
Nếu bạn có chồng, có con nhưng chưa làm giấy kết hôn thì đương nhiên về mặt luật pháp bạn vẫn trong tình trạng độc thân và bạn vẫn đủ tiêu chuẩn để định cư theo diện F1 cho dù bạn có con và con bạn cũng sẽ được đi theo cùng. Trường hợp này cũng giống như những trường hợp chuyển diện từ F3 (có gia đình) sau khi Ly hôn thì hồ sơ sẽ chuyển sang diện F1, tuy có rắc rối khi phỏng vấn (viên chức lãnh sự sẽ thắc mắc nhiều hơn) nhưng không phải là không được cấp Visa. Việc này không ai có thể cho bạn lời khuyên chính xác, chỉ phân tích cho bạn hiểu thêm vấn đề mà thôi. Nếu 2 bạn chấp nhận được cuộc sống như vậy thì vẫn có thể làm theo cách bạn suy tính. Chúc may mắn !

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Mình xin kể câu chuyện của 1 người bạn. Bạn mình kết hôn, sinh được 2 người con thì chồng ngoại tình. 2 người ly hôn rồi người chồng lấy vợ khác và cũng sinh được 1 người con. Gần 10 năm sau thì người bạn mình được cha mẹ bảo lãnh qua Mỹ đến ngày phỏng vấn. Mặc dù đưa ra bằng chứng là đã ly hôn nhiều năm và chồng cũ cũng đã có vợ con khác nhưng lãnh sự vẫn nghi ngờ, kêu về nhà đợi.
Mấy tháng sau, đột nhiên 1 buổi trưa có 1 viên chức lãnh sự người Mỹ và thông dịch viên đến nhà kiểm tra. Họ kiểm tra xem có sự hiện diện cuộc sống người chồng ở nhà bạn mình không và họ còn hỏi cả hàng xóm nữa. Vì không có sự gian dối nên rất nhanh sau đó bạn mình và 2 người con của chị ấy được cấp visa qua Mỹ để đoàn tụ với gia đình.
Giả sử bạn thực hiện theo cách mà bạn đang suy nghĩ nhỡ xảy ra trường hợp lãnh sự đến nhà bạn kiểm tra thì sao? Còn ngược lại đợi mọi thứ xong xuôi rồi mới tính đến chuyện con cái thì có khi lại khó khăn (như mình 31 tuổi mới kết hôn, khó lắm mới có được bé). Chẳng biết khuyên bạn thế nào mới là tốt nhất cho bạn.
Mình lại kể câu chuyện của 1 người bạn khác. Bạn này cũng ở trường hợp giống bạn nhưng bạn ấy đã quyết định kết hôn ở tuổi 28, có đăng ký đàng hoàng vì nhà chồng là gia đình công giáo. 1 năm sau mẹ người bạn mình thi đậu quốc tịch và tiếp tục làm bảo lãnh cho 2 vợ chồng bạn ấy. VC bạn ấy xác định thời gian bảo lãnh là khá lâu nên vẫn tiến hành mở công ty làm ăn như bình thường và sinh con. Mình thấy vc bạn ấy sống rất vui vẻ và hạnh phúc, không phải suy nghĩ, băn khoăn quá nhiều. Chỉ có điều bạn ấy nói, nếu vợ chồng bạn ấy đăng ký kết hôn sau khi mẹ bạn ấy có quốc tịch Mỹ rồi thì thời gian bảo lãnh sẽ nhanh hơn.
Mình nghĩ chỉ có bạn mới xác định được điều gì quan trọng hơn với bạn để có được quyết định mà bạn cho là sáng suốt nhất.