[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2005595033*

hp1407

Thành viên tích cực
trước hết cho em gửi lời chào đến anh chị em trong diễn đàn,hôm nay nhà em vừa nhận được 1 giấy xanh nhưng không hiểu rõ mội dung như thế nào nên mong mọi người giúp đỡ.Chuyện là thế này, nhà e có giấy mời đi phỏng vấn diện F1 vào ngày 11/7 vừa rồi,trong quá trình phỏng vấn nhân viên lãnh sự cũng hỏi những câu cơ bản và nhà e trà lời êm xuôi,cho đến khi đc hỏi là mẹ e đã li hôn chưa thì mẹ e mới nói chưa li hôn nhưng đã li thân và có giấy thỏa thuận từ ba e đồng ý chấp nhận cho mẹ con e được đi,giấy này nhà em làm từ năm 2005 lận.Rồi sau đó nhân viên lãnh sự nói trường hợp nhà e khá là đặc biệt rồi cho nhà e giấy xanh kêu về chờ và không cần nộp thêm hó gì.Cho tới hôm nay thì em nhận được 1 tờ giấy xanh gửi từ lãnh sự quán qua đường bưu điện với nội dung như sau : " The consulate General is unable to continue processing your application at this time. The original Petitioner filed a F-1(unmarried adult child)petition but when you subsequently married,the petition transformed into an F-3 petition,with a different PRIORITY DATE. Due to changes in your marries status,only Vietnamese-born applicants with PRIORITY DATES earlier than the CUT-OFF DATES are eligible for visa processing. The State Department has been unable to advance the monthly cut-off dates because the demand on a monthly basis has exceeded the visa number available for issuance.
We cannot reliably predict the movement of priority dates, which can advance, remain at a standstill, or even retrogress from month to month. Be assured that we will notify you and/or take further action your case as soon as the priority date of your visa category becomes current for processing"

em đọc sơ sơ thì cũng hiểu là nó liên quan đến vấn đề giửa ba mẹ e,nhưng lại không biết trường hợp này người ta sẽ xử lí hồ sơ của nhà e như thế nào,hôm nay lên đây mong anh chị em trong diễn đàn giúp đỡ,hiện tại nhà e đang rất long lắng và rối bời.e xin cám ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Thông báo này có nói rõ trường hợp của bạn đã không còn hợp lệ với diện F1 nữa và chuyển sang diện F3, diện này có thời gian chờ đợi lâu hơn và gia đình bạn phải đợi tới ngày ưu tiên họ mới giải quyết bạn nhé.

hp1407

Thành viên tích cực
Thông báo này có nói rõ trường hợp của bạn đã không còn hợp lệ với diện F1 nữa và chuyển sang diện F3, diện này có thời gian chờ đợi lâu hơn và gia đình bạn phải đợi tới ngày ưu tiên họ mới giải quyết bạn nhé.
còn giấy thỏa thuận thì sao anh?ngưòi ta không chấp nhận giấy đó phải không ạh?nếu chuyển qua diện F3 thì nhà e phải chờ đến bao lâu ạh? cáe number nhà em là HCM2005595033 và ngày ưu tiên diện F1 của nhà e là 12APR2003.mong a trả lời giúp.e cám ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
còn giấy thỏa thuận thì sao anh?ngưòi ta không chấp nhận giấy đó phải không ạh?nếu chuyển qua diện F3 thì nhà e phải chờ đến bao lâu ạh? cáe number nhà em là HCM2005595033 và ngày ưu tiên diện F1 của nhà e là 12APR2003.mong a trả lời giúp.e cám ơn.
Giấy thoả thuận không có giá trị pháp lý, chỉ có giấy ly hôn mới có giá trị, đằng này vẫn chưa ly hôn => là vẫn có gia đình.

Diện F3 của bạn hiện nay phải chờ thêm khoảng 2 năm nữa.

hp1407

Thành viên tích cực
Giấy thoả thuận không có giá trị pháp lý, chỉ có giấy ly hôn mới có giá trị, đằng này vẫn chưa ly hôn => có nghĩa là vẫn có gia đình.

Diện F3 của bạn hiện nay phải chờ thêm khoảng 2 năm nữa.
vậy là ngày ưu tiên của nhà e vẫn là ngày ưu tiên cũ nhưng lại giải quyết theo diện F3 hả anh?

Thành

Thích đủ thứ ...
vậy a ơi cho em hỏi là bây giờ nhà em chuyển qua diện F3 là ba em đi theo nữa phải không ạh?và hồ sơ của nhà e giờ phải làm từ đâu phãi không?
Úi trời, hỏi gì từng câu dậy trời :24:
Người Mẹ có thể bổ sung hồ sơ, giấy kết hôn cho NVC để Ba bạn đi theo gia đình diện F3, nhưng nên chú ý khi đi phỏng vấn phải nhớ những gì họ đã phỏng vấn trước đây và lý do tại sao Ba, Mẹ ly thân ??? :24:

@ Nếu hồ sơ hoàn tất và đang nằm tại LSQ thì nên liên lạc với phòng thông tin LSQ xin bổ sung hồ sơ cho Ba bạn nhé.

@ Hồ sơ hiện đang nằm chờ ngày đáo hạng F3 tại LSQ Tp.HCM, nên thường xuyên liên lạc bằng email với họ, khi đến ngày đáo hạn họ sẽ gửi thông báo qua email cho.

hp1407

Thành viên tích cực
Úi trời, hỏi gì từng câu dậy trời :24:
Người Mẹ có thể bổ sung hồ sơ, giấy kết hôn cho NVC để Ba bạn đi theo gia đình diện F3, nhưng nên chú ý khi đi phỏng vấn phải nhớ những gì họ đã phỏng vấn trước đây và lý do tại sao Ba, Mẹ ly thân ??? :24:

@ Nếu hồ sơ hoàn tất và đang nằm tại LSQ thì nên liên lạc với phòng thông tin LSQ xin bổ sung hồ sơ cho Ba bạn nhé.

@ Hồ sơ hiện đang nằm chờ ngày đáo hạng F3 tại LSQ Tp.HCM, nên thường xuyên liên lạc bằng email với họ, khi đến ngày đáo hạn họ sẽ gửi thông báo qua email cho.
hồ sơ nằm chờ ngày đáo hạn F3 là sao anh?e không hiểu cho lắm?có phải là nằm chờ tới ngày ưu tiên trong hồ sơ không ạh?nếu liên lạc email thì mình hỏi họ những gì hả anh?

Thành

Thích đủ thứ ...
hồ sơ nằm chờ ngày đáo hạn F3 là sao anh?e không hiểu cho lắm?có phải là nằm chờ tới ngày ưu tiên trong hồ sơ không ạh?nếu liên lạc email thì mình hỏi họ những gì hả anh?
ái dà, tiếp nữa hả :1:
Nói thêm cho bạn hiểu rõ nhé: Hồ sơ bạn đã được LSQ thông báo qua tờ giấy xanh hiện tại được chuyển sang diện F3, vì tình trạng hôn nhân của Mẹ bạn, chính vì vậy hồ sơ này sẽ chờ đến ngày đáo hạn là ngày ưu tiên của diện F1 trước đây: 12 APR 2003. Nếu trên lịch Visa diện F3 đến tháng 04.2003 thì đó là ngày đáo hạn của hồ sơ và gia đình bạn sẽ được mời phỏng vấn lại theo diện F3.

* Gửi email cho LSQ theo mẫu sau, có thể viết bằng tiếng Việt theo cấu trúc trong hướng dẫn, nội dung thì thay đổi theo tình trạng hồ sơ của mình: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=3026

Thư điện tử: hcmcinfo@state.gov

Hoặc liên lạc trực tiếp theo trong hướng dẫn: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/cons/lien/he.html

ví dụ như: Trước đây tôi phỏng vấn diện F1, nhưng bị từ chối vì lý do tình trạng hôn nhân không đủ điều kiện theo diện f1 và quý lãnh sự có trả lời qua tờ OF-194 (giấy xanh) Hiện tôi đang chờ đến ngày đáo hạn, tôi muốn bổ túc hồ sơ cho chồng tôi đi cùng gia đình được không ?

Nội dung do gia đình bạn tự soạn nhé. Chúc thành công !

@ Một khi làm hồ sơ cho Ba bạn vào diện F3 này thì cũng khá rắc rối đó nhe.

hp1407

Thành viên tích cực
ái dà, tiếp nữa hả :1:
Nói thêm cho bạn hiểu rõ nhé: Hồ sơ bạn đã được LSQ thông báo qua tờ giấy xanh hiện tại được chuyển sang diện F3, vì tình trạng hôn nhân của Mẹ bạn, chính vì vậy hồ sơ này sẽ chờ đến ngày đáo hạn là ngày ưu tiên của diện F1 trước đây: 12 APR 2003. Nếu trên lịch Visa diện F3 đến tháng 04.2003 thì đó là ngày đáo hạn của hồ sơ và gia đình bạn sẽ được mời phỏng vấn lại theo diện F3.

* Gửi email cho LSQ theo mẫu sau, có thể viết bằng tiếng Việt theo cấu trúc trong hướng dẫn, nội dung thì thay đổi theo tình trạng hồ sơ của mình: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=3026

Thư điện tử: hcmcinfo@state.gov

Hoặc liên lạc trực tiếp theo trong hướng dẫn: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/cons/lien/he.html

ví dụ như: Trước đây tôi phỏng vấn diện F1, nhưng bị từ chối vì lý do tình trạng hôn nhân không đủ điều kiện theo diện f1 và quý lãnh sự có trả lời qua tờ OF-194 (giấy xanh) Hiện tôi đang chờ đến ngày đáo hạn, tôi muốn bổ túc hồ sơ cho chồng tôi đi cùng gia đình được không ?

Nội dung do gia đình bạn tự soạn nhé. Chúc thành công !

@ Một khi làm hồ sơ cho Ba bạn vào diện F3 này thì cũng khá rắc rối đó nhe.
vậy theo anh,nhà e có nên bổ túc cho ba em hay không?tại e nghĩ là trước giờ nhà e cứ làm theo diện F1 rồi,giờ bổ túc thêm ba e nữa nói như anh khá là rắc rối.

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Chào bạn,
LSQ chỉ làm việc căn cứ vào giấy tờ có xác nhận của luật pháp. Việc Ba Mẹ bạn không chứng minh được đã ly hôn thì trên danh nghĩa pháp luật vẫn còn là vợ chồng nên hồ sơ của gia đình bạn đã bị chuyển xuống diện F3. Căn cứ theo lịch visa mới của tháng 08 năm 2011 thì diện F3 đang xét những hồ sơ có ngày ưu tiên từ 22Aug2001 trở về trước. Bạn xem lại ngày ưu tiên của hồ sơ F1 trước đó của bạn (vì hồ sơ của bạn bị chuyển xuống F3 nhưng vẫn được giử lại ngày ưu tiên của F1) và so sánh với lịch visa được đăng hàng tháng, khi nào bạn thấy ngày đăng trong lịch visa (diện F3) mà vượt qua ngày ưu tiên của hồ sơ bạn thì lúc này hồ sơ của bạn mới tới ngày đáo hạn. Lúc này, hồ sơ của bạn sẽ được viên chức LSQ lên kế hoạch cho PV lại. Đúng như anh Thành đã lời bạn, căn cứ vào lịch visa hiện tại của F1 và F3 thì hồ sơ của bạn còn phải chờ từ 2 đến 3 năm nữa. Ở thời điểm này, bạn cũng không cần phải email cho LSQ để hỏi gì cả, vì LSQ đã gởi thư thông báo về trường hợp của hồ sơ bạn rồi.
Bạn theo dõi lịch visa hàng tháng tại đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=11378
Chúc bạn vui.

Thành

Thích đủ thứ ...
vậy theo anh,nhà e có nên bổ túc cho ba em hay không?tại e nghĩ là trước giờ nhà e cứ làm theo diện F1 rồi,giờ bổ túc thêm ba e nữa nói như anh khá là rắc rối.
Đúng ra là do gia đình bạn không biết nên xảy ra cớ sự này, hiện tại thì việc bổ túc cho Ba bạn vào hồ sơ F3 có rắc rối nhưng không phải là không được vì có lý do chính đáng:

Ba, Mẹ bạn chưa Li hôn và vẫn còn giấy hôn thú hợp pháp.

Khi phỏng vấn Mẹ bạn có nói sự thực là chưa Ly hôn.

Theo tôi nên bổ túc cho Ba bạn luôn, quan trọng là Mẹ bạn có cách thuyết phục với viên chức Lãnh sự hay không mà thôi.

hp1407

Thành viên tích cực
Đúng ra là do gia đình bạn không biết nên xảy ra cớ sự này, hiện tại thì việc bổ túc cho Ba bạn vào hồ sơ F3 có rắc rối nhưng không phải là không được vì có lý do chính đáng:

Theo tôi nên bổ túc cho Ba bạn luôn, quan trọng là Mẹ bạn có cách thuyết phục với viên chức Lãnh sự hay không mà thôi.
dạ,đúng thật nha e không hiểu rõ về chuyện này.bây giờ nếu bổ túc cho ba e đi đc thì tốt còn nếu không thì nha e vẫn như cũ nhưng chỉ là từ F1 sang F3 và chờ ngày đáo hạn để giải quyết cho nhà e theo diện F3 phải không ạh?

onenainainai

Cựu Ban điều hành
dạ,đúng thật nha e không hiểu rõ về chuyện này.bây giờ nếu bổ túc cho ba e đi đc thì tốt còn nếu không thì nha e vẫn như cũ nhưng chỉ là từ F1 sang F3 và chờ ngày đáo hạn để giải quyết cho nhà e theo diện F3 phải không ạh?
Chào bạn,
Đúng là như vậy.

hp1407

Thành viên tích cực

cám ơn anh thành nhiều.trc khi đc a tư vấn thì thật sự e rất hoang mang.sau khi đc a tư vấn e thấy an tâm hơn rồi.chúc a 1 ngày tốt lành và luôn may mắn trong cuộc sống.thân!

hp1407

Thành viên tích cực
Chào bạn,
Đúng là như vậy.
chào a!
vậy thì bây giờ nhà e chỉ biết chờ đến ngày đáo hạn F3 của nhà e thôi.tại cách đây 1 tháng cậu e cũng vừa đi,nên cứ nghĩ nhà e cũng xuông sẻ không vấn đề gì.ai ngờ đâu giấy hồng cách 1 gang tay mà còn không với tới đc :)

hp1407

Thành viên tích cực
Chào bạn,
LSQ chỉ làm việc căn cứ vào giấy tờ có xác nhận của luật pháp. Việc Ba Mẹ bạn không chứng minh được đã ly hôn thì trên danh nghĩa pháp luật vẫn còn là vợ chồng nên hồ sơ của gia đình bạn đã bị chuyển xuống diện F3. Căn cứ theo lịch visa mới của tháng 08 năm 2011 thì diện F3 đang xét những hồ sơ có ngày ưu tiên từ 22Aug2001 trở về trước. Bạn xem lại ngày ưu tiên của hồ sơ F1 trước đó của bạn (vì hồ sơ của bạn bị chuyển xuống F3 nhưng vẫn được giử lại ngày ưu tiên của F1) và so sánh với lịch visa được đăng hàng tháng, khi nào bạn thấy ngày đăng trong lịch visa (diện F3) mà vượt qua ngày ưu tiên của hồ sơ bạn thì lúc này hồ sơ của bạn mới tới ngày đáo hạn. Lúc này, hồ sơ của bạn sẽ được viên chức LSQ lên kế hoạch cho PV lại. Đúng như anh Thành đã lời bạn, căn cứ vào lịch visa hiện tại của F1 và F3 thì hồ sơ của bạn còn phải chờ từ 2 đến 3 năm nữa. Ở thời điểm này, bạn cũng không cần phải email cho LSQ để hỏi gì cả, vì LSQ đã gởi thư thông báo về trường hợp của hồ sơ bạn rồi.
Bạn theo dõi lịch visa hàng tháng tại đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=11378
Chúc bạn vui.
chính xác là mấy năm ạh?F3 giờ là tháng 8 2001 rồi a.anh thành nói khoảng 2 năm a nói khoãng 3 năm.vây là mấy năm anh?2-3 năm là 5 năm hả :)).