[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2005840149

thokut

Thành viên mới
Case Number: HCM2005840149
PD: 02FEB2005

Chào các anh chị trên xuatnhapcanh. Cho em hỏi một số điều về hồ sơ diện bảo lãnh F3 này như sau:
1/ Thông tin về hồ sơ em chỉ được biết số hồ sơ và ngày ưu tiên, còn những thông tin như ngày hoàn thành hồ sơ hay ngày chấp thuận để tính tuổi CSPA thì em không biết. Mong các anh chị chỉ giúp em với.
2/ Nếu theo lịch visa trên xuatnhapcanh thì bao giờ hồ sơ nhà em mới có lịch phỏng vấn?
3/ Nếu có lịch PV gia đình em cần chuẩn bị những gì?
4/ Ngày sinh của em là 08/05//1991 (dd/mm/yyyy) thì em có được đi cùng gia đình không ạ?
5/ Em cần làm gì để có thể đăng ký và theo dõi việc hồ sơ của nhà em tới đâu rồi, vì em có tra cứu trên CEAC nhưng chỉ ra kết quả là chưa được update số hồ sơ này?
Mong được sự giúp đỡ của các anh chị, vì gia đình em đã chờ rất lâu rồi. Em xin cám ơn!

Thành

Thích đủ thứ ...
PD: 02FEB2005

Chào các anh chị trên xuatnhapcanh. Cho em hỏi một số điều về hồ sơ diện bảo lãnh F3 này như sau:
1/ Thông tin về hồ sơ em chỉ được biết số hồ sơ và ngày ưu tiên, còn những thông tin như ngày hoàn thành hồ sơ hay ngày chấp thuận để tính tuổi CSPA thì em không biết. Mong các anh chị chỉ giúp em với.
Theo số Case number của gia đình thì hồ sơ được chấp thuận năm 2005 (điều này bất lợi khi tính tuổi CSPA)
2/ Nếu theo lịch visa trên xuatnhapcanh thì bao giờ hồ sơ nhà em mới có lịch phỏng vấn?
Diện F3 hiện nay đã mở cho những hồ sơ có ngày ưu tiên tháng 8.2003, hồ sơ của gia đình có thể phải chờ thêm từ 1-2 năm nữa tuỳ vào tiến triển của lịch Visa.
3/ Nếu có lịch PV gia đình em cần chuẩn bị những gì?
Khi có thư mời PV thì xem thông tin trên thư mời sẽ biết tất cả.
4/ Ngày sinh của em là 08/05//1991 (dd/mm/yyyy) thì em có được đi cùng gia đình không ạ?
Tính tuổi CSPA thì bạn sẽ quá tuổi để đi cùng gia đình.
5/ Em cần làm gì để có thể đăng ký và theo dõi việc hồ sơ của nhà em tới đâu rồi, vì em có tra cứu trên CEAC nhưng chỉ ra kết quả là chưa được update số hồ sơ này?
Mong được sự giúp đỡ của các anh chị, vì gia đình em đã chờ rất lâu rồi. Em xin cám ơn!
Gửi email cho NVC và liên lạc với họ theo hướng dẫn sau: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/21666-Hướng-dẫn-điền-thông-tin-liên-lạc-với-NVC

thokut

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F3 - HCM2005840149

Theo số Case number của gia đình thì hồ sơ được chấp thuận năm 2005 (điều này bất lợi khi tính tuổi CSPA)

Diện F3 hiện nay đã mở cho những hồ sơ có ngày ưu tiên tháng 8.2003, hồ sơ của gia đình có thể phải chờ thêm từ 1-2 năm nữa tuỳ vào tiến triển của lịch Visa.

Khi có thư mời PV thì xem thông tin trên thư mời sẽ biết tất cả.

Tính tuổi CSPA thì bạn sẽ quá tuổi để đi cùng gia đình.

Gửi email cho NVC và liên lạc với họ theo hướng dẫn sau: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/21666-Hướng-dẫn-điền-thông-tin-liên-lạc-với-NVC
Cám Ơn anh!
Nhưng em nghe nói là hồ sơ diện F3 đã tới ngày 22/02/2004 rồi mà anh. Có người còn nói với em là tháng 10 năm nay nhà em mới có thông tin. Anh giúp em kiểm tra lại với. Cám ơn anh nhiều^^

thokut

Thành viên mới
Hồ sơ F3 - HCM2005840149

1/ Thông tin về hồ sơ em chỉ được biết số hồ sơ, còn những thông tin như ngày hoàn thành hồ sơ hay ngày chấp thuận thì em không biết. Làm thế nào để biết những thông tin đó để em tính tuổi CSPA. Mong các anh chị chỉ giúp em với.
3/ Nơi em sống có rất nhiều người cũng có hồ sơ theo diện F3 và cùng làm hồ sơ vào tháng 7/2005 giống như trường hợp của em, mà người ta có thông tin tháng 10/2015 sẽ phỏng vấn. Hiện nay em và gia đình rất băn khoăn và nôn nóng cho hồ sơ của nhà.

thokut

Thành viên mới
Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em có thắc mắc về hồ sơ diện F3 HCM2005840149 như sau:
Do em đã quá tuổi và bị rớt lại. Theo như tìm hiểu được biết khi ba mẹ em qua Mỹ có thể bảo lãnh em theo diện F2B (con độc thân trên 21t) vậy thời gian chờ hồ sơ theo diện này là bao lâu ạ? Và ba mẹ em cần làm những gì khi mới là Thường trú nhân tại Hoa Kỳ ạ?
Rất mong được các a/c giúp đỡ.
Em chân thành cám ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em có thắc mắc về hồ sơ diện F3 HCM2005840149 như sau:
Do em đã quá tuổi và bị rớt lại. Theo như tìm hiểu được biết khi ba mẹ em qua Mỹ có thể bảo lãnh em theo diện F2B (con độc thân trên 21t) vậy thời gian chờ hồ sơ theo diện này là bao lâu ạ? Và ba mẹ em cần làm những gì khi mới là Thường trú nhân tại Hoa Kỳ ạ?
Rất mong được các a/c giúp đỡ.
Em chân thành cám ơn.
Khi Ba Mẹ qua Mỹ khoảng từ 2 tuần - 2 tháng, sẽ được cấp thẻ xanh là Thường trú nhân. Lúc đó có thể mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2B. Thời gian chờ đợi của diện visa F2B này trung bình khoảng từ 7 - 8 năm.

thokut

Thành viên mới
Chào các anh/chị
1/ Hồ sơ diện F2B có thể được khiếu nại lấy ngày ưu tiên của hồ sơ diện F3 của mẹ em được không ạ?
2/ Thời gian ba mẹ thành công dân hoa kỳ để bảo lãnh e theo diện f3 là bao lâu?
3/ Thời gian chờ hồ sơ của diện f3 là bao lâu ạ?
4/ Nếu em được bảo lãnh diện F2B mà ở VN e kết hôn thì hồ sơ của em có được tự chuyển thành F3 hay không? Có cần làm giấy tờ gì để thay đổi không ạ.
Rất mong anh/chị giúp đỡ.
Best Regards

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào các anh/chị
1/ Hồ sơ diện F2B có thể được khiếu nại lấy ngày ưu tiên của hồ sơ diện F3 của mẹ em được không ạ?
4/ Nếu em được bảo lãnh diện F2B mà ở VN e kết hôn thì hồ sơ của em có được tự chuyển thành F3 hay không? Có cần làm giấy tờ gì để thay đổi không ạ.
Rất mong anh/chị giúp đỡ.
Best Regards
1/. Bạn Tham khảo ở đây.
2/. Ba Mẹ bạn phải sống liên tục 5 năm ở Mỹ, sau đó sẽ thi để lấy Quốc tịch là Công dân Hoa Kỳ, thì mới có thể bảo lãnh cho bạn theo diện visa F3, nếu trường hợp bạn đã kết hôn.
3/. Thời gian chờ đợi của diện visa F3 trung bình khoảng từ 10 - 11 năm.
4/. Nếu bạn kết hôn thì hồ sơ diện visa F2B của bạn sẽ bị hủy, và phải mở hồ sơ bảo lãnh diện visa F3 làm lại từ đầu.

thokut

Thành viên mới
1/. Bạn Tham khảo ở đây.
2/. Ba Mẹ bạn phải sống liên tục 5 năm ở Mỹ, sau đó sẽ thi để lấy Quốc tịch là Công dân Hoa Kỳ, thì mới có thể bảo lãnh cho bạn theo diện visa F3, nếu trường hợp bạn đã kết hôn.
3/. Thời gian chờ đợi của diện visa F3 trung bình khoảng từ 10 - 11 năm.
4/. Nếu bạn kết hôn thì hồ sơ diện visa F2B của bạn sẽ bị hủy, và phải mở hồ sơ bảo lãnh diện visa F3 làm lại từ đầu.
Cám ơn bạn. Nhưng cho mình hỏi thêm. Theo đường link bạn cho mình tham khảo, thì nếu ba mẹ mình qua được bên Mỹ và làm hồ sơ bảo lãnh diện F2B và được chiếu xét hồi tố được thì có thể mình sẽ được đi sau bố mẹ ngay mà không cần đợi hơn 5 năm đúng không ạ?. Và nếu như vậy thì mình sẽ phải đợi trong vòng bao lâu kể từ khi ba mẹ mình mở đơn diện F2B?
Xin chân thành cám ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cám ơn bạn. Nhưng cho mình hỏi thêm. Theo đường link bạn cho mình tham khảo, thì nếu ba mẹ mình qua được bên Mỹ và làm hồ sơ bảo lãnh diện F2B và được chiếu xét hồi tố được thì có thể mình sẽ được đi sau bố mẹ ngay mà không cần đợi hơn 5 năm đúng không ạ?. Và nếu như vậy thì mình sẽ phải đợi trong vòng bao lâu kể từ khi ba mẹ mình mở đơn diện F2B?
Xin chân thành cám ơn.
Bạn nên đọc kỷ ở phần hỏi đáp này:

- Hỏi 2: Tôi vừa đến Hoa Kỳ với chiếu khán diện visa F3. Con trai tôi không đủ hợp lệ theo Đạo Luật Bảo vệ tuổi trẻ em CSPA, vì thế cháu vẫn còn ở lại Việt Nam. Tôi nên nộp đơn bảo lãnh con theo diện bảo lãnh F2B ngay bây giờ, hay đợi cho đến khi Sở Di trú thay đổi tiến trình duyệt xét đơn bảo lãnh theo phán quyết của Tòa Án Rộng Quyền Thứ Chín?

- Đáp 2: Điều tốt nhất là nên bảo lãnh ngay bây giờ. Phán quyết này sẽ tự động chuyển đổi để cho phép con trai của qúy vị được giữ ngày ưu tiên theo đơn bảo lãnh cũ của diện F3.

Khi Ba Mẹ bạn sang Mỹ có thẻ xanh, là Thường trú nhân thì phải mở hồ sơ bảo lãnh ngay cho bạn theo diện visa F2B mới được giữ lại ngày ưu tiên cũ của diện F3 trước đây, chứ không phải là bạn được xem xét đi liền. Mà phải chờ giải quyết theo thứ tự ưu tiên trước sau, và cũng còn tùy thuộc vào diễn biến lịch visa hàng tháng tăng nhanh hay chậm nữa.

vuthangsi

Ban điều hành
Xin chân thành cám ơn.

CÓ LẼ BẠN ĐÃ ĐỌC KHÔNG CẨN THẬN KỶ LƯỠNG BÀI VIẾT TRÃ LỜI Ở TRÊN NÊN MỚI ĐẶT RA CÂU HỎI NÀY .
02 Tháng Mười 2012
bÀI VIẾT NÀY TỪ NGÀY 02/10/2012 , Do một văn phòng luật sư tại HOA KỲ trích đăng tin từ các tờ báo ở MỶ .
và sự kiện này đã kết thúc vào ngày 11 tháng 06 năm 2014.

Tối Cao Pháp Viện Ra Phán Quyết Chống Lại Diện Bảo Lãnh CSPA-F2B LỊCH CẤP CHIẾU KHÁN THÁNG 07-2014

11 Tháng Sáu 2014

Đường link này bạn tự tìm ở trang web trên .
...................Quyết định của Tối Cao Pháp Viện đã mang lại sự thất vọng rất lớn trong cộng đồng di dân vì Quốc hội đã không có ý muốn giải thích luật theo cách thiển cận như vậy. Chính phủ thì tranh luận rằng khi người con đã quá tuổi thì không có "sự phân loại thích hợp" nào để họ có chuyển sang cả! Sở di trú nói rằng luật di trú không đưa ra cách chữa trị vì luật chỉ áp dụng cho những trường hợp có thể được chuyển đổi "tự động" mà thôi.

Nói cách khác, một người con đã quá tuổi của thường trú nhân chỉ có thể thuộc diện bảo lãnh F2B thuần túy và không thể liên kết với ngày ưu tiên trước đây trong hồ sơ bảo lãnh của cha mẹ.
.............

DỰ LUẬT NÀY CŨNG CHỈ LÀ DỰ LUẬT , ĐÃ KHÔNG TRỞ THÀNH LUẬT ĐỂ THI HÀNH , VÀ CŨNG KHÔNG CÓ HIỆU LỰC GÌ HẾT TẠI THỜI ĐIỂM HIỆN NAY .

DIỂN ĐÀN XUATNHAPCANH TỪ TRƯỚC ĐẾN NAY CHỈ CĂN CỨ VÀO CÁC HƯỚNG DẪN VỀ DI TRÚ ĐỊNH CƯ CUẢ CÁC TRANG WEB CHÍNH THỨC CUẢ CHÍNH PHỦ HOA KỲ NHƯ SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH , NATIONAL VISA CENTER , VÀ LSQ HOA KỲ TẠI TP/HCM. ĐỂ TRÃ LỜI CHO CÁC THÀNH VIÊN TRÊN DIỂN ĐÀN .

VÀ TRÊN CÁC TRANG WEB NÀY KHÔNG CÓ MỘT ĐIỀU KHOÃN ĐIỀU LUẬT NÀO CHO PHÉP LẤY NGÀY ƯU TIÊN F2B TỪ NGÀY ƯU TIÊN NGUYÊN THUỶ CUẢ HỒ SƠ F3 HOẶC F4 CẢ .

Các trang web khác về di trú định cư chỉ nên đọc , tham khão để biết them các thong tin chứ không nên lấy những th6ng tin từ những trang web này để làm kim chỉ nam thực hiện các hồ sơ di trú .

Cac câu hỏi của bạn

KHÔNG .

5 NĂM , VÀ THỜI GIAN CƯ TRÚ LIÊN TỤC ÍT NHẤT TỪ 2 NĂM 6 THÁNG 1 NGÀY TRỞ LÊN .THÌ MỚI ĐỦ ĐIỀU KIỆN NỘP ĐƠN THI QUỐC TỊCH HOA KỲ .

BẠN XEM LỊCH VISA THÁNG 09/2015 THÌ SẼ BIẾT THỜI GIAN CHỜ ĐỢI CUẢ DIỆN F3 LÀ BAO NHIÊU NĂM .
http://travel.state.gov/visa/bulletin/bulletin_1360.html.
F 3 08/05/2004.
11 NĂM 3 THÁNG

F-2B: Con độc thân, trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân (bao gồm cả người phụ thuộc là con độc thân, dưới 21 tuổi , nếu có).

Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ.

NẾU BẠN KẾT HÔN BẠN PHẢI CHỜ ÍT NHẤT 16 NĂM CHO DIỆN V ĐỊNH CƯ F3 .

thokut

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F3 - HCM2005840149

Chào các a/c trên diễn đàn XNC và chúc các a/c 1 năm mới an lành và may mắn
em có vấn đề thắc mắc về hồ sơ bảo lãnh của nhà em như sau:
Sau khi đã đóng tiền visa và hoàn thiện hồ sơ đầy đủ, NVC đã gửi cho em 1 cái mail với nội dung như sau:

*HCM2005840149*

03*DEC*15

Dear Sir/Madam,

All documentation necessary to complete the National Visa Center's processing of your case has

been received. As soon as an interview date has been scheduled, the applicant, petitioner and

attorney (if applicable) will be notified.

The applicant should NOT make any travel arrangements, sell property, or give up employment

until the US Embassy or Consulate General has issued a visa.

The US Embassy or Consulate General may require additional documentation at the time of the

interview.

Sincerely,

Director

National Visa Center

Beneficiary's Name: KIM LIEN THI NGUYEN

Preference Category: F3

Priority Date: 02*FEB*05

United States Department of State

National Visa Center

31 Rochester Avenue, Suite 200

Portsmouth, NH 03801*2915

Attn: WC

U.S.A.

Theo như nội dung mail thì NVC đã nhận được tất cả những hồ sơ cần thiết và ngày phỏng vấn đã được lên lịch trình (All documentation necessary to complete the National Visa Center's processing of your case has been received. As soon as an interview date has been scheduled). Vậy cho em hỏi là từ khi em nhận được mail này cho tới ngày được phỏng vấn là bao lâu ạ?
Mong các a/c giúp đỡ. Em cám ơn các a/c rất nhiều.
Best Regards.

thokut

Thành viên mới
Xin chào các anh chị trong diễn đàn
Em có thắc mắc về hồ sơ bảo lãnh nhà em thế này ạ
NVC đã gửi mail báo là đã nhận đầy đủ hồ sơ của nhà em ngày 26/10/2015. Và người nhà em cũng đã đóng đầy đủ phí nhưng tới giờ vẫn chưa nhận được thêm thông tin gì cả. Nhà em đang rất hoang mang không biết có gì trục trặc ở đây không? Mong anh chị giúp đỡ check giúp hồ sơ của nhà em tới đâu rồi ạ. Và khi nào nhà em mới có lịch phỏng vấn ạ?
Em chân thành cám ơn các anh chị.

tranngocanh.040691

Thành viên tích cực
Xin chào các anh chị trong diễn đàn
Em có thắc mắc về hồ sơ bảo lãnh nhà em thế này ạ
NVC đã gửi mail báo là đã nhận đầy đủ hồ sơ của nhà em ngày 26/10/2015. Và người nhà em cũng đã đóng đầy đủ phí nhưng tới giờ vẫn chưa nhận được thêm thông tin gì cả. Nhà em đang rất hoang mang không biết có gì trục trặc ở đây không? Mong anh chị giúp đỡ check giúp hồ sơ của nhà em tới đâu rồi ạ. Và khi nào nhà em mới có lịch phỏng vấn ạ?
Em chân thành cám ơn các anh chị.
Hồ sơ của bạn đã có lịch PV chưa vậy?