[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2008840081 & HCM2009527110

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: hồ sơ F3

Link bên dưới là mẫu đơn DS230 bằng hình ảnh hướng dẫn rất rõ ràng bằng tiếng Việt, bạn có thể làm theo như trong mẫu nhé.

Xem hướng dẫn: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=257

Trong trường hợp máy ở nhà không download được thì bạn có thể ra ngoài dịch vụ vi tính, ở đây bạn có thể down về và nhờ họ in ra vài bộ luôn, bạn download tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=337

Chúc bạn thành công ! :1:

truclinh

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F3 truclinh

anh chị tư vấn giùm em 1 vài thắc mắc nhé:
1. e ko biết hình thẻ mà mình dán trên DS230 là hình 5*5 hay là hình 4*6?
2. hồ sơ mà mình nộp cho NVC gồm 2 bản: thứ 1 là bản sao có chứng thực và thứ 2 là bản phôtcopy phải ko ạ?
3. giấy khai sinh và hôn thú của người bảo lãnh chính có cần phải công chứng ko?
4. trong câu hỏi 43 về an sinh xã hội, có phải là mình phải trả lời yes cho câu 43a và 43b phải ko ạ?
5. trong DS230, có phần children se di theo gia đình, vậy em ko có tên trong danh sách đóng tiền, và em tính khiếu nại ở LSQ, vậy e có cần phải ghi tên e trong đơn DS230 mà ba mẹ e điền ko ạ?
em xin cám ơn các anh chị trong ban tổ chức, chúc anh chị được nhiều sức khoẻ và hạnh phúc nha!

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

anh chị tư vấn giùm em 1 vài thắc mắc nhé:
1. e ko biết hình thẻ mà mình dán trên DS230 là hình 5*5 hay là hình 4*6?
2. hồ sơ mà mình nộp cho NVC gồm 2 bản: thứ 1 là bản sao có chứng thực và thứ 2 là bản phôtcopy phải ko ạ?
3. giấy khai sinh và hôn thú của người bảo lãnh chính có cần phải công chứng ko?
4. trong câu hỏi 43 về an sinh xã hội, có phải là mình phải trả lời yes cho câu 43a và 43b phải ko ạ?
5. trong DS230, có phần children se di theo gia đình, vậy em ko có tên trong danh sách đóng tiền, và em tính khiếu nại ở LSQ, vậy e có cần phải ghi tên e trong đơn DS230 mà ba mẹ e điền ko ạ?
em xin cám ơn các anh chị trong ban tổ chức, chúc anh chị được nhiều sức khoẻ và hạnh phúc nha!
Chào bạn truclinh,
Xin tư vấn bạn như sau :
1. Bạn không dán hình trên mẫu DS-230. Bạn chỉ gởi kèm theo hồ sơ 2 hình cỡ 5*5, ghi tên, họ, ngày tháng năm sinh và số Case Number HCM sau mỗi tấm hình.
2. Hồ sơ gởi cho NVC mỗi người 2 bộ : 1 bộ bản chính, 1 bộ photocopy.
3. Giấy khai sinh và hôn thú của đương đơn chính phải là bản chính hoặc bản trích lục (không phải photocopy rồi công chứng).
4. Trong câu 43a hàng trên cùng bạn đánh dấu NO, ở phía dưới (bên phải) bạn đánh dấu YES. Câu 43b bạn đánh dấu YES.
5. Nếu bạn tính đủ tuổi CSPA để chờ khiếu nại, thì câu 31a trong mẫu DS-230 của Ba, Mẹ bạn, phải điền tên của bạn vào.
Thân chào. Chúc bạn may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

truclinh

Thành viên tích cực

anh chị cho em hỏi: ba em nghe người ta nói là những người quá 21 tuổi nhưng vẫn đủ tuổi CSPA thì phải đến lãnh sự quán hoa kỳ để hỏi về trường hợp này và họ nói là phải làm đơn khiếu nại. Nhưng em không biết thông tin này có đúng hay ko?nên e mong anh chị trong diễn đàn tư vấn giùm em, em cảm ơn anh chị rất nhiều!

phuongle

Cựu Ban điều hành

anh chị cho em hỏi: ba em nghe người ta nói là những người quá 21 tuổi nhưng vẫn đủ tuổi CSPA thì phải đến lãnh sự quán hoa kỳ để hỏi về trường hợp này và họ nói là phải làm đơn khiếu nại. Nhưng em không biết thông tin này có đúng hay ko?nên e mong anh chị trong diễn đàn tư vấn giùm em, em cảm ơn anh chị rất nhiều!
Chào bạn,

Nếu dựa theo thông tin hồ sơ mà bạn đủ tuổi theo cách tính CSPA, nhưng khi hồ sơ giấy báo đóng tiền không có tên bạn thì lúc đó bạn gởi đơn khiếu nại được.

Bạn có thể cung cấp thông tin hồ sơ của bạn bao gồm:

1. Ngày ưu tiên của hồ sơ (Priority date)
2. Ngày hồ sơ được USCIS chấp thuận (Approval date)
3. Ngày hồ sơ đến lượt giải quyết
4. Ngày tháng năm sinh của người cần tính CSPA .

Chúng tôi sẽ tính giúp bạn . Khi có đủ thông tin trên.

Thân ái, chúc bạn may mắn .

truclinh

Thành viên tích cực

hồ sơ nhà em có

- ngày ưu tiên là 10/12/2001
- ngày chấp nhận hồ sơ là 2/12/2008
- ngày hồ sơ đến lượt giải quyết là 30/12/2009
- ngày sinh của em là 28/11/1988

vậy nếu em đủ tuổi CSPA thì em làm đơn khiếu nại cho lãnh sự quán phải ko anh chị, nhưng mà hồ sơ của em vẫn chưa complete nên mình khiếu nại ở lãnh sự quán bây giờ có quá sớm ko?mong anh chị giải thích giùm em, em cám ơn nhiều!chúc anh chị luôn khỏe và thành công!

phuongle

Cựu Ban điều hành

hồ sơ nhà em có

- ngày ưu tiên là 10/12/2001
- ngày chấp nhận hồ sơ là 2/12/2008
- ngày hồ sơ đến lượt giải quyết là 30/12/2009
- ngày sinh của em là 28/11/1988

vậy nếu em đủ tuổi CSPA thì em làm đơn khiếu nại cho lãnh sự quán phải ko anh chị, nhưng mà hồ sơ của em vẫn chưa complete nên mình khiếu nại ở lãnh sự quán bây giờ có quá sớm ko?mong anh chị giải thích giùm em, em cám ơn nhiều!chúc anh chị luôn khỏe và thành công!
Chào bạn, theo cách tôi tính thì là thời điểm hồ sơ đến lượt bạn vẫn đủ tuổi đi.

Nhưng mà tôi phải hỏi kỉ lại . Vì cách tính dự theo thời gian ghi: tháng/ ngày/ năm . Ngược lại với Vn . Tôi không biết bạn ghi như trên đó chính xác chưa?

Nhìn chung thì bạn đủ tuổi đi, bây giờ bạn đợi có thư phỏng vấn . Rồi người đứng đơn được bảo lãnh chính sẽ mang theo giấy phỏng vấn cùng những giấy tờ I-797C, thư khiếu nại, giấy khai sinh của bạn đến lãnh sự quán để khiếu nai tuổi cho bạn .

Thân ái, chúc bạn may mắn ,

truclinh

Thành viên tích cực

e ghi ngày tháng năm theo ngày tháng của việt nam đó chị, e hiểu rồi, em cám ơn chị nhiều nhé!chúc chị sức khỏe và thành công nhé!

truclinh

Thành viên tích cực

đầu tiên, em chúc anh chị trong diễn đàn có ngày lễ vui vẻ và gặp nhiều may mắn,em có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị giải đáp giùm em ,hồ sơ nhà em nộp DS 230, nhưng mà của mẹ em thì NVC gửi thư báo incomplete vì phần câu 30 ghi chưa rõ ràng.
do mẹ em sinh ra ở Quảng Nam nhưng từ 4 tuổi đã di cư vô Bình Thuận ở với bà con trong này, cha mẹ và anh em vẫn ở ngoài đó nên trong đơn e khai là từ 16tuổi đến nay sống ở Bình Thuận nhưng NVC yêu cầu phải khai lại chỗ đó, vậy em khai đơn lại , em có cần nộp giấy tờ gì để bổ sung chứng minh mẹ em vô Bình Thuận từ nhỏ ko? e mong anh chị giải đáp giùm em thắc mắc, em cám ơn anh chị nhiều.

Johnny

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn

Theo tôi nghĩ thì có lẽ không phải NVC thắc mắc tại sao nơi sinh và nơi ở lúc 16 tuổi trở lên khác nhau đâu.

Bạn xem lại mình khai câu 30 như thế nào:

City or Town: Ghi thành phố hay huyện
Province: Binh Thuan
Country: Vietnam
From/To: mm-yyyy / Present (bạn lấy năm sinh của mẹ cộng 16 ra năm ở ô From)

Có nhiều trường hợp tính sai năm nên NVC thắc mắc. Khi điền thì bắt đầu ghi vào dòng thứ nhất chứ đừng bỏ dòng trên mà ghi xuống dòng thứ hai.

Thân chào.

linda

Ban điều hành

đầu tiên, em chúc anh chị trong diễn đàn có ngày lễ vui vẻ và gặp nhiều may mắn,em có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị giải đáp giùm em ,hồ sơ nhà em nộp DS 230, nhưng mà của mẹ em thì NVC gửi thư báo incomplete vì phần câu 30 ghi chưa rõ ràng.
do mẹ em sinh ra ở Quảng Nam nhưng từ 4 tuổi đã di cư vô Bình Thuận ở với bà con trong này, cha mẹ và anh em vẫn ở ngoài đó nên trong đơn e khai là từ 16tuổi đến nay sống ở Bình Thuận nhưng NVC yêu cầu phải khai lại chỗ đó, vậy em khai đơn lại , em có cần nộp giấy tờ gì để bổ sung chứng minh mẹ em vô Bình Thuận từ nhỏ ko? e mong anh chị giải đáp giùm em thắc mắc, em cám ơn anh chị nhiều.
Theo tôi nghĩ không phải NVC thắc mắc tại sao người này năm 16 tuổi đến nay sống khác nơi sinh.

Nếu từ năm 16tuổi đến nay mẹ của bạn sống đúng một địa chỉ không thay đổi thì viết năm hiện tại:

Ví dụ:

City or Town: Ghi tên quận/ huyện.

Province: Ghi tên Thành Phố/ Tỉnh.

Country: Ghi tên nước: VIET NAM.

From/ To ( mm-yyy) or Present : Ghi 2010-( năm mẹ bạn được 16 tuổi).

Vì câu 30 liên quan đến câu 32, 33.

Câu 32: Liệt kê tất cả công việc làm của đương đơn trong 10 năm gần nhất. Bạn xem phần khai này và nơi mẹ bạn ở, khai ở câu 30 có trùng khớp không.

Câu 33: Liệt kê các nơi đã học. Câu này cũng liên quan đến câu 30, bạn xem hết lại có gì không khớp nhau không.

Chúc thành công!

truclinh

Thành viên tích cực

hi các anh chị trog diễn đàn, e nhờ anh chị kiểm tra giùm hồ sơ nhà em đã complete chưa? hồ sơ có ngày ưu tiên là december 10,2001.
số hồ sơ: HCM2008840081
thanks anh chị rất nhiều, và chúc anh chị sức khoẻ và thành công nha!:)

tuongvan

Đội trưởng CSPA

hi các anh chị trog diễn đàn, e nhờ anh chị kiểm tra giùm hồ sơ nhà em đã complete chưa? hồ sơ có ngày ưu tiên là december 10,2001.
số hồ sơ: HCM2008840081
thanks anh chị rất nhiều, và chúc anh chị sức khoẻ và thành công nha!:)
HS complete ngày 26/6/2010. Vui lòng chờ 8 tuần NVC sẽ gửi giấy (PV). :)

TaoDi

Thành viên mới

HS complete ngày 26/6/2010. Vui lòng chờ 8 tuần NVC sẽ gửi giấy (PV). :)
Xin chúc mừng hồ sơ của bạn truclinh đã được completed. Vậy là gia đình bạn chỉ còn chờ có giấy phỏng vấn và khám sức khoẻ nữa thôi. Nước Mỹ gần với bạn và gia đình rồi đó :41::41::41:

truclinh

Thành viên tích cực

e nhờ anh chị trong diễn đàn kiểm tra giùm em hồ sơ nhà em đã được chuyển về LSQ chưa để em còn kịp khiếu nại CSPA, vì ngày pv của em là 4/11, e cám ơn anh chị nhiều!
chúc anh chị nhiều sức khỏe và gặp nh may mắn nha.

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

e nhờ anh chị trong diễn đàn kiểm tra giùm em hồ sơ nhà em đã được chuyển về LSQ chưa để em còn kịp khiếu nại CSPA, vì ngày pv của em là 4/11, e cám ơn anh chị nhiều!
chúc anh chị nhiều sức khỏe và gặp nh may mắn nha.
Chào truclinh

- Anh vừa gọi vào NVC tự động trả lời: "HCM2008840081: HS complete ngày 26/6/2010". Nếu mà em PV ngày 4/11 anh nghĩ bây giờ em nên lên LSQ HK tại TPHCM để khiếu nại CSPA là được rồi. Vì thông thường trước 3 tuần NVC sẽ gửi hồ sơ PV cho LSQ HK

- Chúc em may mắn

Thanks
Thanks

truclinh

Thành viên tích cực

hôm nay ba em có lên phòng thông tin của LSQ HK, họ đưa cho ba e 1 tờ đơn yêu cầu phải điền là mình muốn yêu cầu giải quyết vấn đề gì, em có 1 thắc mắc là ko biết phải đánh vào ô nào để LSQ giải quyết khiếu nại CSPA cho em. em nhờ anh chị trong diễn đàn tư vấn giùm em là e nên điền vào ô nào:

1. tính tuổi cho đương đơn đi theo theo bảo vệ người độc thân dưới 21 tuổi (CSPA
)
2. bồ sung đương đơn đi kèm theo vào hồ sơ bảo lãnh (đính kèm bản sao khai sinh hay hôn thú)
3. yêu cầu khác

em cám ơn anh chị rất nhiều nhiều....

truclinh

Thành viên tích cực
hồ sơ F3

nhờ anh chị trong diễn đàn kiểm tra giùm e hồ sơ này đã complete chưa nha? e cám ơn anh chị nhiều lắm!!
case number: HCM2009527110
Ngày ưu tiên: Dec 10, 2001

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: hồ sơ F3

nhờ anh chị trong diễn đàn kiểm tra giùm e hồ sơ này đã complete chưa nha? e cám ơn anh chị nhiều lắm!!
case number: HCM2009527110
Ngày ưu tiên: Dec 10, 2001
Case number HCM2009527110 đã completed ngày 22/11/2010.