[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009652084*

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Hồ Sơ có ngày ưu tiên là 05-04-2002 cần giúp đở .!

có ai trả lời giúp mình không ?:confused: con câu này mà không biết phải làm như thế nào
Trong mục này bạn phải ghi rõ từ năm 16 tuổi đến nay bạn làm gì, ở đâu... trong trường hợp bạn đi học tại Saigon, khi đi học bạn phải có giấy đăng ký tạm trú tại địa phương, nếu bạn thay đổi chổ ở thường xuyên thì bạn phải xin xác nhận của CA phường nơi ở cuối cùng, nói chung bạn khai thật sự thì sẽ tốt cho hồ sơ của bạn sau này thôi.

Chúc may mắn !

luannv_en062

Thành viên tích cực

Chào các Anh/chị !
Hom này bà em vừa nhận được giấy báo đóng tiền gì đó là 70$ và 400$. Nhưng sao trong danh sách đóng tiền không có tên em... em sinh 10-12-1985 như vậy chắc chắn sẽ khiếu nại CSPA đúng không ? và sau khi khiếu nạo CSPA xong thì mới làm DS-230 va I-864 cho em phải không ?
Và em xin hỏi là trong mẫu đơn I-864 có được điền tên em không, hay chỉ dành cho những người có tên trong tờ giấy đóng tiền thôi vậy ?

lightwind

Cựu Ban điều hành

Chào các Anh/chị !
Hom này bà em vừa nhận được giấy báo đóng tiền gì đó là 70$ và 400$. Nhưng sao trong danh sách đóng tiền không có tên em... em sinh 10-12-1985 như vậy chắc chắn sẽ khiếu nại CSPA đúng không ? và sau khi khiếu nạo CSPA xong thì mới làm DS-230 va I-864 cho em phải không ?
Và em xin hỏi là trong mẫu đơn I-864 có được điền tên em không, hay chỉ dành cho những người có tên trong tờ giấy đóng tiền thôi vậy ?
Chào bạn Luannv_en062,
Bạn sinh 10-12-1985 là đã gần 25 tuổi, sẽ phải khiếu nại CSPA,
Người bảo lãnh nên làm I-864 có sẵn tên bạn, khi khiếu nại CSPA thành công sẽ không phải bổ túc thêm.
DS-230 bạn cũng làm sẵn nhưng không nộp cho NVC, chờ khi khiếu nại thành công ở LSQ mới nộp cho LSQ.
Thân chúc bạn may mắn.

luannv_en062

Thành viên tích cực

Theo em được biết thì hồ sơ nhà em đã được mở và đã được National Visa Center gửi giấy báo đóng tiền 70$ va lệ phí visa vào ngày 07-04-2010 nhưng sao đến này người nhà em bên USA vẫn chưa nhận được giấy báo gì..kể cả DS-3032...Có khi nào giấy tờ thất lạc không vậy mấy Anh/chi..? Giả sử giấy tờ thất lạc thì em phải làm như thế nao.?

lightwind

Cựu Ban điều hành

Theo em được biết thì hồ sơ nhà em đã được mở và đã được National Visa Center gửi giấy báo đóng tiền 70$ va lệ phí visa vào ngày 07-04-2010 nhưng sao đến này người nhà em bên USA vẫn chưa nhận được giấy báo gì..kể cả DS-3032...Có khi nào giấy tờ thất lạc không vậy mấy Anh/chi..? Giả sử giấy tờ thất lạc thì em phải làm như thế nao.?
Chào bạn Luannv_en062,
Bạn đừng quá lo lắng, hồ sơ gia đình tôi do anh tôi ở Mỹ thường xuyên gởi mail cho NVC nên đã được nhận giấy báo đóng tiền mà không hề có DS-3032. Khi đóng tiền online, người đóng tiền sẽ đăng ký địa chỉ mail và họ cũng liên lạc qua địa chỉ mail này. Khi bạn điền DS-230 và nộp cho NVC, NVC sẽ liên lạc cùng lúc địa chỉ mail mà họ đã có trước đây cùng địa chỉ mail bạn điền trong DS-230.
Thân chúc bạn hồ sơ thuận lợi.

luannv_en062

Thành viên tích cực

không phải... ý của mình hỏi ở đây là tại sao từ ngày 07-04 tới giờ mà người nhà bên USA vẫn chưa nhận giấy báo đóng tiền...bởi vì hồ sơ của anh mình làm cùng ngày mà đã nhận được giấy báo đóng tiền hôm 10-04 rồi..

luannv_en062

Thành viên tích cực

anh/chị cho em hỏi la..!
Ở câu 13 của DS-230 thì em hiện tại đang làm việc ở TPHCM vậy em điền địa chỉ ở TPHCM hay là điền địa chỉ giống như địa chỉ của ba mẹ em?

Ở câu 33 của DS-230 thì e sẽ phải điền như thế nào nếu gặp trường hợp như thế này:
1.ba mẹ em luc xưa không đi học thì ghi la N/A hay là để trống không điền vậy?
2.e đi học phổ thông từ lớp 1->12 thì e sẽ điền như thế nào ở mục (School and location,course of study, Degree or Diploma)? Từ lớp 1->5 thì học tiểu học ,lớp 6->9 thì học cấp 2, từ 10->12 thì học cấp 3?

cảm ơn anh/chị vì tiếng anh em không tốt nên không biết điền bằng tiếng anh như thế nao

lightwind

Cựu Ban điều hành

anh/chị cho em hỏi la..!
Ở câu 13 của DS-230 thì em hiện tại đang làm việc ở TPHCM vậy em điền địa chỉ ở TPHCM hay là điền địa chỉ giống như địa chỉ của ba mẹ em?

Ở câu 33 của DS-230 thì e sẽ phải điền như thế nào nếu gặp trường hợp như thế này:
1.ba mẹ em luc xưa không đi học thì ghi la N/A hay là để trống không điền vậy?
2.e đi học phổ thông từ lớp 1->12 thì e sẽ điền như thế nào ở mục (School and location,course of study, Degree or Diploma)? Từ lớp 1->5 thì học tiểu học ,lớp 6->9 thì học cấp 2, từ 10->12 thì học cấp 3?

cảm ơn anh/chị vì tiếng anh em không tốt nên không biết điền bằng tiếng anh như thế nao
Chào bạn Luannv_en062,
Ở câu 13 của bạn, bạn ghi địa chỉ tạm trú của bạn (bạn có đăng ký tạm trú không?)

Ở câu 33,
1. Của ba mẹ bạn ghi N/A.
2. Của bạn ghi như sau:
- School and Location: [tên trường] ElementarySchool (cấp1); Middle School (cấp20; High School (cấp3), [thành phố hoặc tỉnh]
- From/To (mm-yyyy): [tháng/năm] [tháng/năm]
- Course of Study: Grade 1 - Grade 5 (cấp1); Grade 6 - Grade 9 (cấp2); Grade 10 - Grade 12 (cấp3).
- Degree or Diploma: ElementarySchool (cấp1); Middle School (cấp2); High School (cấp3).
Chúc bạn nhiều may mắn.

luannv_en062

Thành viên tích cực

E đọc đơn hướng dẫn bằng tiếng việt rồi mà em vẫn không hiểu câu 40 của DS-230, em không thuộc những thành phần nào trong câu 40 hết thì em sẽ điền là YES hay NO,Anh chị có thể giải thích giùm em không?

Ví Dụ như em không có nghiện ma túy thì em sẽ điền Yes hay No

Mong anh/chị giải thích giùm

Thành

Thích đủ thứ ...

E đọc đơn hướng dẫn bằng tiếng việt rồi mà em vẫn không hiểu câu 40 của DS-230, em không thuộc những thành phần nào trong câu 40 hết thì em sẽ điền là YES hay NO,Anh chị có thể giải thích giùm em không?

Ví Dụ như em không có nghiện ma túy thì em sẽ điền Yes hay No

Mong anh/chị giải thích giùm
NO cho câu 40f,
f. An alien who failed to attend a hearing on deportation or inadmissibility within the last 5 years; who seeks or has sought a visa, entry into the United States, or any immigration benefit by fraud or misrepresentation; who knowingly assisted any other alien to enter or try to enter the United States in violation of law; who, after November 30, 1996, attended in student (F) visa status a U.S. public elementary school or who attended a U.S. public secondary school without reimbursing the school; or who is subject to a civil penalty under INA 274C.

Cũng như các câu hỏi khác a,b,c...j,k.l của câu 40 - NO là câu trả lời tốt nhất, và là câu trả lời mà chính phủ Mỹ muốn được bạn xác nhận.

Nguồn: Tran, P (YHD)

luannv_en062

Thành viên tích cực

Chào bạn Luannv_en062,
Ở câu 13 của bạn, bạn ghi địa chỉ tạm trú của bạn (bạn có đăng ký tạm trú không?)

Ở câu 33,
1. Của ba mẹ bạn ghi N/A.
2. Của bạn ghi như sau:
- School and Location: [tên trường] ElementarySchool (cấp1); Middle School (cấp20; High School (cấp3), [thành phố hoặc tỉnh]
- From/To (mm-yyyy): [tháng/năm] [tháng/năm]
- Course of Study: Grade 1 - Grade 5 (cấp1); Grade 6 - Grade 9 (cấp2); Grade 10 - Grade 12 (cấp3).
- Degree or Diploma: ElementarySchool (cấp1); Middle School (cấp2); High School (cấp3).
Chúc bạn nhiều may mắn.
Anh ơi cho em hỏi là em phải điền địa chỉ như thế nào, bời vì nhà mình ờ quê nên không có số nhà
Dia chỉ như thế này thì điền bằng tiếng anh như thế nào.. ?

Quốc lộ 27-Đội 1 - Thôn LaVang- Xã Quảng Sơn - Huyện Ninh Sơn- Tỉnh Ninh Thuận

Neu địa chỉ này thì điền trong form DS-230 không đủ
Mong Anh Chị hướng dẩn dùm em

luckyseafood

Ban điều hành

Chào bạn luannv_en062, xin tự ý đục bỏ câu trả lời vì đã có nguời hồi đáp rồi.
Mong thông cảm.

linda

Ban điều hành

Anh ơi cho em hỏi là em phải điền địa chỉ như thế nào, bời vì nhà mình ờ quê nên không có số nhà
Dia chỉ như thế này thì điền bằng tiếng anh như thế nào.. ?

Quốc lộ 27-Đội 1 - Thôn LaVang- Xã Quảng Sơn - Huyện Ninh Sơn- Tỉnh Ninh Thuận

Neu địa chỉ này thì điền trong form DS-230 không đủ
Mong Anh Chị hướng dẩn dùm em
Bạn điền như sau:

Highway 27, team 1, LaVang Hamlet, Quang Son, Ninh Son, Ninh Thuan, Vietnam.

Chúc thàng công!

Chỉnh sửa cuối:

luannv_en062

Thành viên tích cực

Chào các bạn...!
Các bạn cho mình hỏi là nhà mình đã nhận được giấy bào đóng tiền và đang làm hồ sơ để hoàn tất nhưng có một điều mình không hiểu là khi người nhà bên My làm bộ hồ sơ I-864 thì ông luật sư bên Mỹ nói là không thể điền tên của những người đang khiếu kiện CSPA được...Người luật sư đó nói là khi nào có khiếu kiện CSPA thành công thì mới làm thêm một bộ I-864 cho người CSPA để bổ túc sau..Mình sợ tới lúc khiếu kiện CSPA thành công thì làm không kịp I-864 để gửi về Việt Nam

Nên bây giờ mình hỏi cho chắc chắn là có phải là những người có tên trong danh sách đóng tiền thì bên Mỹ mới làm được I-864 bảo trợ cho những người đó,Còn những người CSPA thì phải chờ bổ sung danh sách đóng tiền thì mới làm thêm I-864 cho những người đó phải không ? Có thể nào làm trước cho những người CSPA được không ?

Cám ơn các bạn..!

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào các bạn...!
Các bạn cho mình hỏi là nhà mình đã nhận được giấy bào đóng tiền và đang làm hồ sơ để hoàn tất nhưng có một điều mình không hiểu là khi người nhà bên My làm bộ hồ sơ I-864 thì ông luật sư bên Mỹ nói là không thể điền tên của những người đang khiếu kiện CSPA được...Người luật sư đó nói là khi nào có khiếu kiện CSPA thành công thì mới làm thêm một bộ I-864 cho người CSPA để bổ túc sau..Mình sợ tới lúc khiếu kiện CSPA thành công thì làm không kịp I-864 để gửi về Việt Nam

Nên bây giờ mình hỏi cho chắc chắn là có phải là những người có tên trong danh sách đóng tiền thì bên Mỹ mới làm được I-864 bảo trợ cho những người đó,Còn những người CSPA thì phải chờ bổ sung danh sách đóng tiền thì mới làm thêm I-864 cho những người đó phải không ? Có thể nào làm trước cho những người CSPA được không ?

Cám ơn các bạn..!
Lời khuyên dành cho bạn là hãy xử sự cho thật khéo léo trong lúc này. Mối "quan hệ" tay ba người bảo lãnh - luật sư - người bảo lãnh rất nhiều khi xảy ra chuyện không hay. Người bảo lãnh thường tin tuyệt đối vào luật sư. Chúng ta cũng không thể nói là luật sư làm sai được. Vậy theo ý tôi lúc này bạn cứ để luật sư làm đúng như vậy nếu như bạn không có lý do nào đủ để thuyết phục được luật sư. Nhưng bạn nên nói người nhà bên kia chuẩn bị sẵn bộ I864 + giấy thuế,... cho bạn. Người bảo lãnh và joint sponsor nếu có cứ nhìn theo bộ I864 làm cho các thành viên khác trong gia đình mà làm y vậy rồi ký gửi về cho bạn. Bạn sẽ nộp bộ I864 này vào ngày PV.
p/s: Việc điền form I864 cũng không quá khó lắm đâu bạn à.

@ Linda: Nhìn cái địa chỉ muốn té xỉu luôn :). Anh nghỉ mình nên thay Highway = National route thì ổn hơn đó Linda.

luannv_en062

Thành viên tích cực

Anh chi cho em hỏi là ở câu 32 của DS-230 em sẽ điền như thế nào nếu gặp trường hợp sau :
Từ 05-2000 đến 7-2006 em đi hoc ( em có cần điền không )
Từ 07-2006 đến 05-2010 em đi làm

Như vậy có cần điền thời gian mình đi học không vậy? hay chỉ điền thời gian mình đi làm thôi?

Cám ơn Anh/chị nhiều...!

Chúc Anh/chị một ngày Chủ nhật vui vẻ...:D

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Anh chi cho em hỏi là ở câu 32 của DS-230 em sẽ điền như thế nào nếu gặp trường hợp sau :
Từ 05-2000 đến 7-2006 em đi hoc ( em có cần điền không )
Từ 07-2006 đến 05-2010 em đi làm

Như vậy có cần điền thời gian mình đi học không vậy? hay chỉ điền thời gian mình đi làm thôi?

Cám ơn Anh/chị nhiều...!

Chúc Anh/chị một ngày Chủ nhật vui vẻ...:D
Chào bạn câu 32 họ hỏi bạn liệt kê tất cả việc làm trong 10 năm cuối . Trong thời gian đó bạn làm gì học gì thì bạn cứ khai đầy đủ là được , chúc bạn may mắn !

luannv_en062

Thành viên tích cực

Cám ơn anh đã trả lời em xin hỏi thêm la

1. Hồ sơ nhà em có người CSPA nhưng ông luật sư bên USA không chịu điền tên của người CSPA trong I-864, ông luật sư bên đó nói sau này khiếu kiện CSPA xong thì sẽ bổ sung sau...Nếu sau này bổ sung thì em sẽ cần những giấy tờ gì cho người CSPA để bên USA gủi về chuẩn bị lúc phỏng vấn.. Những giấy tờ đó bây giờ chuẩn bị trước cho người CSPA rồi gủi về Việt Nam được không ạh? Nếu người bảo trợ cho nhà em chỉ bảo trợ đủ cho những người trong nhà,không đủ Incom để bảo trợ cho người CSPA thì sẽ làm như thế nào?

2. Bà ngoại em đứng ra bảo lãnh cả ba gia đình nhưng em nghe ông luật sư bên USA nói là bà ngoại em chỉ được kiếm 2 người bảo trợ ở khác địa chỉ ba ngoại cho cả ba hồ sơ như vậy có đúng không ạh?

thanhnv

Thành viên tích cực

Cám ơn anh đã trả lời em xin hỏi thêm la
1. Hồ sơ nhà em có người CSPA nhưng ông luật sư bên USA không chịu điền tên của người CSPA trong I-864, ông luật sư bên đó nói sau này khiếu kiện CSPA xong thì sẽ bổ sung sau...Nếu sau này bổ sung thì em sẽ cần những giấy tờ gì cho người CSPA để bên USA gủi về chuẩn bị lúc phỏng vấn.. Những giấy tờ đó bây giờ chuẩn bị trước cho người CSPA rồi gủi về Việt Nam được không ạh? Nếu người bảo trợ cho nhà em chỉ bảo trợ đủ cho những người trong nhà,không đủ Income để bảo trợ cho người CSPA thì sẽ làm như thế nào?
Chào bạn. Vấn đề của bạn thật là nan giải khi người nhà bên kia nghe lawyer mà lawyer thì lại cứ khăng khăng là không làm ngay I864 cho những người chờ khiếu nại CSPA. Trước đây có bạn LongHoang cũng rơi vào trường hợp như bạn nhưng bạn ấy tranh đấu quyết liệt nên người nhà cũng đã làm I864 sẵn trước cho bạn ấy. Thôi thì mỗi người 1 hoàn cảnh, nếu lawyer đã nhất quyết như vậy thì cũng đành chịu. Trước đây tôi có khuyên bạn nên tham khảo mẫu I864 ở diễn đàn nếu như bạn có ý định "xé rào". Giấy tờ chuẩn bị trước cho bạn thì cũng giống y như như những gì mà người nhà bên kia đã nộp kèm theo I864 trước đây như giấy thuế, W2, 1040,... Bạn cứ nói người bên kia chuẩn bị sẵn để khi lawyer làm I864 bổ sung cho bạn là gửi kèm theo luôn về cho bạn.
Trường hợp người bảo trợ không đủ income cho những người chờ khiếu nại thì ngay bây giờ phải tranh thủ tìm ngay người đồng bảo trợ (joint sponsor) để sau này lawyer nhà bạn sẽ làm I864 cho người joint sponsor luôn.

2. Bà ngoại em đứng ra bảo lãnh cả ba gia đình nhưng em nghe ông luật sư bên USA nói là bà ngoại em chỉ được kiếm 2 người bảo trợ ở khác địa chỉ ba ngoại cho cả ba hồ sơ như vậy có đúng không ạh?
Có thể bạn nghe sai hoặc hiểu ý sai. Mỗi hồ sơ bảo lãnh chỉ được phép tối đa 2 joint sponsor.