[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009652167

Kay9x

Thành viên tích cực
Xin chào mọi người ở diễn đàn Xuất Nhập Cảnh,
Tôi được ba đang sống tại California bảo lãnh theo diện F3, có hồ sơ là:
MINH THAO THI HUYNH
Casenumber: HCM2009652167
Priority date: 04Mar 2003
Nhưng do mâu thuẫn giữa tôi và chồng không thể giải quyết được nữa nên hai bên đã quyết định ly hôn.
Theo tôi được biết là khi ly hôn sẽ chuyển sang diện F1 nhưng tôi có rất nhiều thắc mắc là liệu thời gian xét duyệt chuyển diện sau khi nộp giấy ly hôn có lâu không? Và bên đó họ sẽ giải quyết hồ sơ của mình như thế nào khi tôi nghe mấy cháu nhà tôi nói là ngày đáo hạn hồ sơ F1 đã qua (08Oct 2005). Tôi rất mong ý kiến của mọi người về vấn đề của mình là có nên li dị hoặc tiếp tục chờ đợi nữa không? Bởi vì tôi và chồng không thể sống chung đuợc nữa và một phần cũng vì các cháu nhà tôi đã sắp qua 21 tuổi.
Tôi rất mong nhận được sự trả lời của mọi người và cũng xin cám ơn mọi người rất nhiều.!

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Có nên li dị để chuyển hồ sơ sang F1 không? Xin mọi người giúp dùm em với

Xin chào mọi người ở diễn đàn Xuất Nhập Cảnh,
Tôi được ba đang sống tại California bảo lãnh theo diện F3, có hồ sơ là:
MINH THAO THI HUYNH
Casenumber: HCM2009652167
Priority date: 04Mar 2003
Nhưng do mâu thuẫn giữa tôi và chồng không thể giải quyết được nữa nên hai bên đã quyết định ly hôn.
Theo tôi được biết là khi ly hôn sẽ chuyển sang diện F1 nhưng tôi có rất nhiều thắc mắc là liệu thời gian xét duyệt chuyển diện sau khi nộp giấy ly hôn có lâu không? Và bên đó họ sẽ giải quyết hồ sơ của mình như thế nào khi tôi nghe mấy cháu nhà tôi nói là ngày đáo hạn hồ sơ F1 đã qua (08Oct 2005). Tôi rất mong ý kiến của mọi người về vấn đề của mình là có nên li dị hoặc tiếp tục chờ đợi nữa không? Bởi vì tôi và chồng không thể sống chung đuợc nữa và một phần cũng vì các cháu nhà tôi đã sắp qua 21 tuổi.
Tôi rất mong nhận được sự trả lời của mọi người và cũng xin cám ơn mọi người rất nhiều.!
Hi KAY9X.
Khi bạn ly hôn và có giấy ly hôn do toà án cấp .Bạn gởi giấy ly hôn sang cho nguời bảo lảnh là ba của bạn để nộp cho N V C .Hồ sơ sẽ được nâng lên thành F 1 và sẽ được xem xét giải quyết trong khoãng thời gian nhất định . Đó là về thủ tục giấy tờ là như vậy ,tuy nhiên khi đi phỏng vấn bạn sẽ đối mặt về tính trung thực của hồ sơ này khi trả lời phỏng vấn .
Diển đàn chỉ tư vấn về thủ tục di trú ,việc của gia đình, diển đàn không thể tư vấn được ,là nên hay không nên ly hôn.việc này phải do chính gia đình bạn quyết định .
Với tư cách là cá nhân, tôi cũng diện F3 như bạn ,có vài lời nhắn gởi bạn như sau :

1 -DIỆN F3 đang xét đến 22/05/2002,hồ sơ bạn có ngày ưu tiên 04/03/2003 cũng còn trên dưới 1 năm nữa là đến hạn giải quyết .nếu không thể sống chung với nhau nữa thì LY THÂN CHỨ KHÔNG LY HÔN .Điều này có nghĩa là về mặt pháp lý , vẫn là 2 vợ chồng ,diện F3.

2 -Bạn cần cho biết cụ thể các thông tin về hồ sơ như ngày nộp đơn ,ngày tháng năm sinh của các con bạn ,diển đàn sẽ tính tuổi cho các con của bạn ,xem có được hưởng đạo luật CSPA hay không .

3 -Cá nhân tôi ,nếu rơi vào trường hợp như bạn ,tôi luôn nghĩ việc ly hôn sẽ ảnh hưỡng như thế nào đến các con của mình .KHÔNG CÓ MỘT ĐỨA CON NÀO MÀ MUỐN NHÌN THẤY CẢNH CHIA TAY CUẢ CHA MẸ MÌNH CẢ .cho dù những mâu thuẩn trong cuộc sống là không tránh khỏi ,nhưng có những việc ,mình không vì mình ,mà vì những người thân chung quanh mình nữa ,bạn ạ .

4 -Đó là tình ,là nghĩa .Còn về lý ,về thực tế khi đối mặt với cuộc phỏng vấn tại lảnh sự quán ,chắc chắn bạn sẽ gặp nhiều khó khăn khi phỏng vấn ,chứ không phải là cứ ly hôn ,chuyển diện F 1 mà được đâu ,bạn ạ .
Vài lời nhắn gởi .bạn cần suy nghỉ thật cẩn thận khi quyết định việc này .
Cầu chúc cho cả gia đình bạn vượt qua được cơn sóng gió này .chào bạn

Last edited by a moderator:

Kay9x

Thành viên tích cực

Rất cám ơn bạn vuthangsi đã trả lời giúp mình. Bạn có thể cho mình hỏi là nếu cả ba me và ace mình đều đồng ý để 2 người li dị và sau khi đã chuyển được sang diện F1 thì bên kia người ta có ưu tiên giải quyết hồ sơ nhà mình ko? Vi F3 của mình là 04/03/2003; còn F1 hiện đã là 08/10/2005. Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn!

quangaloha

Thành viên tích cực

mình cũng diện f3 theo mình nghĩ ly thân là hay nhất nhưng không biết tới khi phỏng vấn thì thế nào nhĩ?có dẫn chồng theo không?nếu k có chồng lsq hỏi chồng đâu nói sao?mà sao k ráng chịu đựng thêm vài tháng nữa?biết đâu qua đó vợ chồng hòa thuận thì sao?k nữa thì qua đó rồi li dị sau

tuandoan

8 Đoàn !

Rất cám ơn bạn vuthangsi đã trả lời giúp mình. Bạn có thể cho mình hỏi là nếu cả ba me và ace mình đều đồng ý để 2 người li dị và sau khi đã chuyển được sang diện F1 thì bên kia người ta có ưu tiên giải quyết hồ sơ nhà mình ko? Vi F3 của mình là 04/03/2003; còn F1 hiện đã là 08/10/2005. Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn!
Chào bạn,

Nếu Ba mẹ bạn chính thức ly dị, từ lúc gởi giấy ly dị cho NVC trong vòng 03 tháng trở lại HS sẽ upgrade lên thành F1 và gia đình bạn sẽ được PV liền nếu HS đã complete. Thân chào

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Chào bạn.

Chuyện của mỗi gia đình đều có lý do riêng của nó. Diễn đàn cũng chẳng ai dám can dự sâu vào để làm gì, ngoài chuyện giúp nhau tư vấn hồ sơ.

Nhưng đọc bài của bạn, tôi cảm thấy gia đình bạn đang muốn toan tính điều gì đó...

Hãy thận trọng và đọc thật kỹ bài tư vấn của Vuthangsi.

Chúc bạn may mắn.
Thân mến.

Kay9x

Thành viên tích cực

Chào bạn.

Chuyện của mỗi gia đình đều có lý do riêng của nó. Diễn đàn cũng chẳng ai dám can dự sâu vào để làm gì, ngoài chuyện giúp nhau tư vấn hồ sơ.

Nhưng đọc bài của bạn, tôi cảm thấy gia đình bạn đang muốn toan tính điều gì đó...

Hãy thận trọng và đọc thật kỹ bài tư vấn của Vuthangsi.

Chúc bạn may mắn.
Thân mến.
Trước hết mình rất cám ơn ý kiến của bạn. Bạn nói đúng, nhà mình có tính đến chuyện li dị. Nhưng không phải là từ Toan tính như bạn sài. Bạn chỉ đọc một bài trả lời đó, nói đúng hơn là 4-5 câu văn, bạn làm sao biết được chuyện của nhà mình. Bạn có bao giờ sống và chịu đựng một người cha ngày nào cũng lấy rượu chèn ép mẹ mình k? Mình chỉ nói là từ Mâu thuẫn vì ở đây k phải là chỗ để nói. Bạn có cái lý của bạn, tất nhiên bạn sẽ nghĩ con cái không ai muốn nhìn ba mẹ mình li dị, mình cũng vậy. Nhưng thà ae mình giải thoát cho mẹ còn hơn thấy cái cảnh ngày nào cũng xào xáo lẫn nhau. Bạn nói đúng. Nếu là Toan tính thì đã là Toan tính từ nhiều năm trước rồi. Không phải chịu tới ngày giấy tờ F3 gần tới như hnay đâu.
Cuối cùng mình muốn nói là Mình viết k dành riêng cho bạn. Mình viết để gửi cả những người đã like bài của bạn.
Chào bạn, mình sẽ đọc kĩ bài tư vấn của vuthangsi.

saoxet

Thành viên mới

Cuối cùng mình muốn nói là Mình viết k dành riêng cho bạn. Mình viết để gửi cả những người đã like bài của bạn.
em này 9x ...hỏi bài dùm mẹ mình mà cũng chanh chua quá ha còn đá điêu mấy anh bấm nút thank của bài viết tamtuong nữa,bó tay l001

vuthangsi

Ban điều hành

Trước hết mình rất cám ơn ý kiến của bạn. Bạn nói đúng, nhà mình có tính đến chuyện li dị. Nhưng không phải là từ Toan tính như bạn sài. Bạn chỉ đọc một bài trả lời đó, nói đúng hơn là 4-5 câu văn, bạn làm sao biết được chuyện của nhà mình. Bạn có bao giờ sống và chịu đựng một người cha ngày nào cũng lấy rượu chèn ép mẹ mình k? Mình chỉ nói là từ Mâu thuẫn vì ở đây k phải là chỗ để nói. Bạn có cái lý của bạn, tất nhiên bạn sẽ nghĩ con cái không ai muốn nhìn ba mẹ mình li dị, mình cũng vậy. Nhưng thà ae mình giải thoát cho mẹ còn hơn thấy cái cảnh ngày nào cũng xào xáo lẫn nhau. Bạn nói đúng. Nếu là Toan tính thì đã là Toan tính từ nhiều năm trước rồi. Không phải chịu tới ngày giấy tờ F3 gần tới như hnay đâu.
Hi KAY9X.
Trước hết ,nói lại một lần nữa,diển đàn chỉ tư vấn về các thủ tục di trú ,việc của gia đình bạn là do chính gia đình bạn quyết định .diển đàn không có ý kiến ,và cũng không thể tư vấn về việc của gia đình bạn được .

Dưới đây chỉ là ý kiến riêng của cá nhân tôi ,không phài là lời tư vấn từ diển đàn ,mong bạn hiểu cho điều này .

1 - Khi đọc bài viết đầu tiên ,tôi nghỉ rằng KAY9X, là người mẹ ,người vợ của hồ sơ F 3 này .đọc tiếp các bài viết sau của bạn ,tôi nghỉ là bạn chỉ là người con trong gia đình thôi .như vậy những gì bạn hỏi ở trên là ý riêng của anh em bạn ,hay của mẹ bạn ??bạn nên biết là có sự khác biệt nhất định về nhận thức ,cách nhìn nhận cuộc sống giữa 2 thế hệ ,giữa mẹ bạn và bạn .

2 - Căn cứ vào case number 2009652167,hồ sơ gia đình bạn được chấp thuận khoãng tháng 06/2009 và ngày ưu tiên 04/03/2003.thời gian chờ chấp thuân là trên 6 năm,nên khã năng anh em của bạn đủ tuổi CSPA là rất cao.

3 - Đọc bài viết của bạn có thể thấy là bạn cũng có sự hiểu biết nhất định ,tuy nhiên cũng chưa đủ để có thể thay thế mẹ của bạn ,quyết định về việc ,có nên hay không nên ly hôn đâu bạn ạ .cốt lỏi là ba và mẹ bạn có đồng ý hay không .
4 - Ở trên anh TUANDOAN đã giải thích về thủ tục chuyển diện rồi.anh TAMTUONG cũng đã có lời nhắc nhở bạn về việc này ,không có ý nghỉ tiêu cực gì như bạn đã nghỉ đâu .

5 - Tôi có thể hiểu được nổi bức xúc của anh em bạn khi phải chịu đựng sống trong hoàn cảnh gia đình như vậy , nhưng không phải vì vậy mà mình có những suy nghỉ tiêu cực ,người ta hơn nhau không chỉ vì sự thành công thôi đâu,mà còn phải biết thể hiện sự chịu đựng trong hoàn cảnh khó khăn của mình nữa ,bạn ạ.

6 -Về lý ,khi ly hôn chuyển từ F3 sang F 1 ,hồ sơ sẽ nhanh được phỏng vấn ,nhưng thực tế sẽ không như bạn nghỉ đâu ,dù việc này đối với gia đình bạn là có thật đi nữa .
vài hàng nhắn gởi .chào bạn

Last edited by a moderator:

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Chào bạn.

Có thể bạn đang hiểu lệch ý của tôi.

Thẳng vào vấn đề, khi mẹ bạn bổ túc giấy li hôn của toà án cho NVC, hồ sơ nhà bạn sẽ chuyển thành F1 và sẽ có thư mời phỏng vấn ngay sau đó thôi.

Điều đáng nói ở đây là lúc phỏng vấn, LSQ chắc chắn sẽ nghi ngờ hồ sơ nhà bạn là li hôn giả để đuổi kịp CSPA (LSQ có quyền như vậy). Cho nên họ sẽ cố tìm cho được bằng chứng để khẳng định nghi ngờ của họ là đúng (với cặp li hôn chuyển diện F1 nào, LSQ cũng nghi ngờ giống vậy cả).

Nếu gia đình bạn chắc chắn sẽ chứng minh thuyết phục LSQ về việc li hôn thì không có gì phải nói thêm. Tôi càng chúc mừng cho gia đình bạn.

Nhưng trên thực tế, có nhiều vụ li hôn là thật, chuyển diện F1 nhưng phỏng vấn cũng không thành công chỉ vì việc chứng minh không thuyết phục đó bạn.

Tôi chỉ muốn chia sẻ với bạn như vậy thôi.

Chúc bạn vui cùng XNC.
Thân mến.

Kay9x

Thành viên tích cực
Check dùm em hs HCM2009652167

Nhờ ad check dùm e hs HCM2009652167
PD: 04Mar2003 complete chưa ạ :11:

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: Check dùm em hs HCM2009652167

HCM 2009652167
PD : 04/03/2003

dự tính ngày chuấn thuận là : 30/5/2009
Gia đình bạn chờ hồ sơ : 6 năm 2 tháng 26 ngày
Cho hỏi 9X sinh ngày mấy vậy ? để 8X tính tuổi dùm cho, xem có cần khiếu nại tuổi ko?
Giờ F3 đang phỏng vấn PD : 08 DEC 2002
khoảng 3 tháng nữa gia đình bạn nhận thư phỏng vấn

Liên lạc với NVC
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/2297-Mẫu-thư-gửi-NVC-hỏi-hồ-sơ-hoàn-tất-chưa

cần xem thêm giấy tờ cho buổi phỏng vấn :
http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php/97-Bước-4-HỒ-SƠ-TẠI-LÃNH-SỰ-QUÁN-HOA-KỲ

Linh Nguyen

Thành viên mới

Ban cho minh hoi hs nha ban co pd 4.3.2003.gd ban da dc mo ho so chua va da dc dong tien chua vay ban?

Kay9x

Thành viên tích cực

Dạ em xin cám ơn ý kiến của a.c admin trên diễn đàn. Vậy bây giờ gia đình e li dị rồi. Mới tháng trước thôi. Giờ chưa chuyển diện nữa và cũng mới nhận đc thông báo mở hồ sơ của NVC. Vậy khi làm lí lịch tư pháp mình phải khai ntn. Nếu khai li dị thì có bắt mình chuyển diện ko? Sao e thấy rắc rối quá!@@

tran_hang1987

Thành viên tích cực

Loves ơi! Cho mình hỏi với nhà mình diện f3 23/5/2003 ngày chấp thuận là 18/6/2009 không biết khi nào mới nhận được mail đóng visa và được fv vậy ?

tran_hang1987

Thành viên tích cực

E cám ơn loves nhiều lắm, hy vọng điều loves nói sẽ đến! Vậy loves cho e hỏi khoảng bao lâu nữa gd e mới được đóng visa vậy ạ?

tran_hang1987

Thành viên tích cực

Loves ơi! Mail để gửi vào diễn đàn copy ở đâu vậy loves chỉ dùm e nha! Cám ơn loves nhiều

tran_hang1987

Thành viên tích cực

Chị cho e hỏi khi gửi mail cho nvc ghi chủ đề là mình ghi hồ sơ mã số của mình phải không chị? Vì e gửi trên điện thoại không thấy chữ accept hay cáenumber gì hết chị!

Loves

Thành viên tích cực

chỗ tiêu đề ghi số case number :HCM2009652167

Có ai gởi thư cho NVC mà gởi bằng điện thoại đâu trời . Mở vi tính lên có phần youtube hướng dẫn rất rõ