[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009697190

luckyman

Thành viên tích cực
Mong các bạn kiểm tra giúp hồ sơ của mình! Các hồ sơ tháng 9/2002 đã mở rồi nhưng sao hồ sơ mình 13/08/2002 vẫn chưa mở nữa, nóng ruột quá!

Thông tin hồ sơ của mình là:

Case number: HCM2009548042

Diện ưu tiên: F3

Ngày ưu tiên: 13/08/2002

Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của cácn bạn!

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Nhờ các bạn kiểm tra giúp hồ sơ HCM 2009697190

Mong các bạn kiểm tra giúp hồ sơ của mình! Các hồ sơ tháng 9/2002 đã mở rồi nhưng sao hồ sơ mình 13/08/2002 vẫn chưa mở nữa, nóng ruột quá!

Thông tin hồ sơ của mình là:

Case number: HCM2009548042

Diện ưu tiên: F3

Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của cácn bạn!
Chào luckyman

- Tôi không biết Case number nào là của bạn:
- Case number: HCM2009548042: NVC đã duyệt xét hồ sơ của bạn và thấy thông tin của bạn bị thiếu hay không đầy đủ. NVC đã gửi Checklist đến email cho bạn 26/10/2010. Xin gửi lại thông tin cho NVC. Sau khi NVC nhận được thông tin bổ sung, xin chờ từ 6 đến 8 tuần để duyệt xét.
- Case number:HCM2009697190: Hồ sơ này được đưa vào hệ thống máy tính của NVC ngày 16/9/2009. Người thừa hưởng sẽ nhận được thông tin trong vòng 90 ngày sắp tới . Nếu bạn cần cập nhật hóa địa chỉ của bạn và gọi trong giờ làm việc, xin bấm số 0 hay fax địa chỉ đúng của bạn với số biên nhận CIS hay số hồ sơ NVC cho số (603) 334-0791, ghi chú nếu thay đổi địa chỉ, hồ sơ này sắp được mở, chúc mừng

Thanks

luckyman

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ các bạn kiểm tra giúp hồ sơ HCM 2009697190

Chân thành cảm ơn bạn Tiên Nguyên, không ngờ mình được bạn hồi âm nhanh vậy.

Hồ sơ mình là 2009697190, nghe bạn báo sắp được rồi thấy vui ghê!

Chúc bạn luôn gặp mọi điều tốt lành!

Thanks,

luckyman

Thành viên tích cực
Nhờ ACE check giúp Hồ sơ F3 13/08/2002

Nhờ ACE check lại tình trạng hồ sơ của mình giúp!

Hồ sơ F3: HCM 2009697190

Chân thành cảm ơn ACE

luckyman

Thành viên tích cực
Đóng tiền online bị reject

Anh chị vui lòng tư vấn giúp giùm trường hợp của nhà mình nha!

Cô mình bên Mỹ đã đóng tiền 88$ ngày 3/11, ngày 6/11 mình check vào website https://ceac.state.gov thì thấy đã paid và mình đã nhận được bar code cùng với receipt (dạng pdf)

Nhưng hôm nay vô tình vào lại https://ceac.state.gov thì thấy tình trạng lại là Not paid và Payment Status: REJECTED là sao nhỉ?

(A payment status of IN PROCESS means the transaction is still being processed. A payment status other than PAID indicates that the Department of State has not received the funds.)

Anh chị nào có kinh nghiệm vui lòng giải thích giùm mình nha!

Thân ái,

luckyman

Thành viên tích cực
Ðề: Đóng tiền online bị reject

Chân thành cảm ơn bạn Thành đã dành thời gian trả lời mình.

Có điều trường hợp bên mình khác một chút là nhà mình đã đóng tiền (mình đoán là online vì đúng 02 ngày sau khi đóng tiền, mình đăng nhập vào website https://ceac.state.gov thì thấy tình trạng đã là PAID) Và mình đã in được Barcode cùng với Receipt ra luôn

Vậy mà mấy ngày sau đăng nhập lại vào thì thấy tình trạng lại là REJECTED.

Trường hợp của mình là sao nhỉ? Rồi mình đóng tiền lại có được không? Có xảy ra tình trạng giống vậy không?

luckyman

Thành viên tích cực

Bạn phải xem cách đóng tiền như thế nào? bank account, nếu tình trạng như vậy, bạn phải xem trong account đã có người rút ra chưa, nếu đã rút ra rồi bạn phải copy cái statement hay đến ngân hàng nhờ chứng nhận có người đã rút ra, gởi đi nhờ kiểm chứng (nếu chưa có ai rút ra có nghĩa là bạn đã cho số account sai, họ không rút được hoặc trong account của bạn có yêu cầu ngân hàng cấm rút tiền online bất cứ hình thức nào vì thế họ không rút được và bị rejected)...(hoặc account không đủ tiền ngay đúng thời gian họ rút ra), thường khi cho số account là chắc chắn rút ra được nên hồ sơ chuyển sang PAID, vài ngày sau rút không được tiền nên họ phải chuyển lại Reject, bạn nói người nhà xem như vậy trong account ngân hàng nhé, bạn nói là người nhà đóng 2 ngày là chuyển sang Paid thì tôi chắc chắn là người bạn đã trả theo số account ngân hàng, và receipt nói in process có nghĩa là receipt đang trong tình trạng tiến hành thôi.

PS: thật ra thường trong checking account ít khi để tiền nhiều nên đôi lúc ký trả tiền bills quên để ý số tiền trong đó còn bao nhiêu, tôi cũng thường bị như thế, không phải nói gia đình bạn không có đủ tiền đâu nhé (đừng hiểu lầm), cũng như bị Bác Yenbui54 sửa lại con số thêm vào mấy con số Zero phía sau rồi đi cash ra vậy là tiêu hết tiền của mình luôn rồi như cuốn phim bác ấy nói catch me if you can đó.
Cảm ơn bạn phuthohoa đã giải thích rất chi tiết. Mình đã hiểu, vậy chắc là tài khoản bên đó có vấn đề rồi (trước đây mình cũng đoán vậy).

Bây giờ nhà mình rất cần đóng tiền $88 đồng lại để hoàn tất thủ tục I-864 (mặc dù giờ mình đã có barcode và receipt rồi) nên đang tìm cách để đóng tại (mình ở VN). Mình định như vậy, bạn xem giúp có được không nha!

1. Mình nói bà mình mở 1 tài khoản savings ở Mỹ (bà mình không biết tin học), bỏ khoản vài trăm $ vào.

2. Nói bà cho mình nhờ nhân viên ngân hàng ghi lại số Routing number va Account Number

3. Mình ở đây, đăng nhập vào https://ceac.state.gov làm thủ tục. (nhập số Routing number và Account number, Check type chọn PERSONAL, Account type chọn SAVINGS)

4. Sau 2 ngày nói bà mình liên lạc ngân hàng kiểm tra tài khoản.

Mình chưa thấy ai làm giống mình nên hơi lo, mong bạn xem và hướng dẫn giúp!

Cảm ơn bạn rất nhiều!
Mong sớm nhận được hồi âm của bạn và các anh chị có kinh nghiệm!

luckyman

Thành viên tích cực

Bạn làm như vậy cũng được, nhưng khi mở saving nên xem mở loại saving nào nhé, có những loại saving không ký check hay pay online được đâu sẽ bị ngân hàng phạt tiền phí tổn đó, nên mở checking, ngân hàng Chase hay Bank of America đang quảng cáo mở checking với direct deposit sẽ được thưởng $100 đó (không biết còn không, tôi mới nhận thư quảng cáo tuần rồi).
Hoặc nói Bà của bạn nhờ người quen trả giúp rồi đưa lại tiền mặt cho họ $88, số tiền này sẽ có rất nhiều người giúp bạn, ai cũng được mà.
Nhà mình đã nhờ 2 người làm nhưng giờ vẫn chưa được nên nhà mình phải tự mày mò đóng ở VN thôi. Bà mình đã hơn 70 tuổi rồi nên chỉ biết đến ngân hàng mở account thôi, không biết internet!

Nhà mình muốn đóng online nên dự định làm như sau:

1. Bà mình đến ngân hàng mở một checking account, ghi cho mình số routing number và account number.

2. Mình đăng nhập vào https://ceac.state.gov làm thủ tục. Trong email của payer để email của mình (vì bà mình không có email). Trong Check type chọn PERSONAL, Account type chọn CHECKING

3. Hai ngày sau nói bà mình kiểm tra xem tài khoản checking đã bị trừ chưa? và xem lại trên website https://ceac.state.gov xem đã paid

Bạn xem giúp mình vậy có chính xác không? Có thực hiện được từ VN không?

Bà mình nhận trợ cấp SSI qua ngân hàng (account 12 số), vậy tài khoản này cũng là dạng checking luôn phải ko bạn?

Mình ở VN có cách nào kiểm tra tài khoản của bà mình đã bị trừ tiên hay chưa không?

Nếu đóng tiền cho NVC nhiều lần như vậy thì có ảnh hưởng xấu gì đến hồ sơ nhà mình không bạn?

Mong bạn dành thêm chút thời gian quý giá hướng dẫn mình chút nữa nha!

Vì nhà mình đang nôn nóng nên mong nhận được hồi âm của bạn sớm!

Cảm ơn và chúc sức khỏe bạn!

luckyman

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn phuthohoa rất nhiều!

Mình sẽ tiến hành thử xem sao! Chỉ còn một điểm nhỏ nữa, mong bạn hướng dẫn giúp luôn nha! Khi mình đăng nhập vào https://ceac.state.gov làm thủ tục, phần Billing Information, mình để email của mình được không bạn? (vì bà mình không có email)

luckyman

Thành viên tích cực

Thật sự phải nói lời cảm ơn bạn rất nhiều!

giờ nhà mình đã thấy an tâm hơn, qua đầu tuần sau mình sẽ tiến hành đóng tiền ngay để hoàn tất hồ sơ sớm!

Chúc bạn luôn gặp may mắn, bình an và không bị bà xã phát hiện ra email nói xấu mình! :36:

luckyman

Thành viên tích cực

Thân chào bạn Phuthohoa

Mình đã đóng tiền được 88$ và đã paid, cảm ơn sự hướng dẫn của bạn rất nhiều.

Lần này thì tài khoản chắc chắn là ổn rồi, nhưng vẫn hồi hộp chờ mấy ngày xem có bị reject nữa hay không :(

luckyman

Thành viên tích cực

Không có chi đâu bạn, nhưng bạn quên bác Yenbui54 rồi, bác ấy mới chính là người giúp bạn, tôi chỉ phụ vào phá vui thôi, bác giúp bên topic khác, nhưng cũng nhờ đó tôi xem cho biết và giúp thêm ý kiến thôi. Chúc bạn nhiều may mắn nhé. hẹn gặp bên xứ sở này.
Hehe, phải cảm ơn tất cả ban sáng lập và các thành viên nhiệt tình của diễn đàn đã tạo ra nơi gặp gỡ, hướng dẫn, trao đổi thông tin về di trú hữu ích! (trong đó dĩ nhiên là cảm ơn bác yenbui54 luôn nhiệt tình giúp đỡ mọi người rồi) :)

Yenbui54

Thành viên tích cực

Không có gì đâu Luckyman ơi ,ba cái chuyện nhỏ nhặt này đáng gì .

luckyman

Thành viên tích cực
HCM 2009697190 - Bảo trợ tài chính

Bà tôi bảo lãnh nhà tôi gồm 4 người nhưng thu nhập hiện nay là $16,980 năm nên không đủ để bảo trợ (bà tôi nhận SSI và SSB)

Bà tôi nhờ thêm người quen để đồng bảo trợ nhưng thu nhập của người này chỉ khoảng $24,000 năm nữa.

Anh chị vui lòng xem giúp vậy tổng thu nhập của bà tôi và người quen đó có đủ bảo trợ chưa? Hay là riêng người quen này phải đủ $36,912 mới được mà không được cộng với thu nhập của bà tôi?

Với lại khi điền đơn I-864 thì câu 8 & 9, cả 2 đơn đều khai là có và liệt kê đầy đủ 4 người được bảo lãnh vào danh sách luôn?

Mong anh chị dành chút thời gian để hướng dẫn,

Chân thành cảm ơn

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: HCM 2009697190 - Bảo trợ tài chính

Bà tôi bảo lãnh nhà tôi gồm 4 người nhưng thu nhập hiện nay là $16,980 năm nên không đủ để bảo trợ (bà tôi nhận SSI và SSB)

Bà tôi nhờ thêm người quen để đồng bảo trợ nhưng thu nhập của người này chỉ khoảng $24,000 năm nữa.

Anh chị vui lòng xem giúp vậy tổng thu nhập của bà tôi và người quen đó có đủ bảo trợ chưa? Hay là riêng người quen này phải đủ $36,912 mới được mà không được cộng với thu nhập của bà tôi?

Với lại khi điền đơn I-864 thì câu 8 & 9, cả 2 đơn đều khai là có và liệt kê đầy đủ 4 người được bảo lãnh vào danh sách luôn?

Mong anh chị dành chút thời gian để hướng dẫn,

Chân thành cảm ơn
Chào bạn

1. Với mức income là 24.000$ người đồng bảo trợ không thể bảo trợ cho gia đinh bạn.

2. Thu nhập của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ không thể cộng gộp lại để bảo trợ cho người ở VN.

3. Muốn biết thu nhập cần bao nhiêu mới đủ bảo trợ, bạn phải cho biết số người trong gia đình người đồng bảo trợ là bao nhiêu.

luckyman

Thành viên tích cực

Chào bạn

1. Với mức income là 24.000$ người đồng bảo trợ không thể bảo trợ cho gia đinh bạn.

2. Thu nhập của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ không thể cộng gộp lại để bảo trợ cho người ở VN.

3. Muốn biết thu nhập cần bao nhiêu mới đủ bảo trợ, bạn phải cho biết số người trong gia đình người đồng bảo trợ là bao nhiêu.
Cảm ơn bạn thanhnv đã dành thời gian hướng dẫn!

Bà tôi lãnh Social Security Benefit (SSB), không phải SSI, vậy có tính là income để bảo trợ được không?

Sắp tới bà tôi được tăng tiền SSB nhưng chưa biết chính xác bao nhiêu nữa. Nếu bà tôi lãnh được khoảng $24,000 năm (đủ bảo lãnh 2 người) thì Bà tôi bảo lãnh 2 người, còn người quen kia (chỉ ở có một mình) với thu nhập cũng khoảng $24,000 bảo trợ thêm 2 người nữa, vậy hồ sơ nhà tôi có phù hợp không?

Hotheart59

Thành viên tích cực

Tất cả lợi tức có được từ tiền lương, trợ cấp, hưu trí, ... đều được xem là
income .
- Bà của bạn income $24,000 không đủ để bảo trợ cho gia đình bạn vì thế phải tìm người đồng bảo trợ . Bà của bạn dù không đủ income nhưng vì là NBL nên vẫn phải khai đơn I-864 .
- Người đồng bảo trợ income cũng chỉ $24,000 nên cũng không đủ income để có thể đồng bảo trợ . Người đồng bảo trợ phải là người có đủ income để bảo trợ cho chính gia đình người ấy và cho số người di dân . Vì thế bà bạn phải tìm người đồng bảo trợ khác hoặc chính người đồng bảo trợ ấy có thể lấy thêm income từ những người trong gia đình (vợ, chồng, con cái) để đủ income bảo trợ . Trường hợp này những người (vợ, chồng, con cái của người đồng bảo trợ ) phải khai I-864A .
Như Thanhnv: Nếu bạn muốn biết số income tối thiểu cần có để bảo trợ gia đình bạn thì phải cung cấp thêm thông tin số người của gia đình (còn lệ thuộc) người đồng bảo trợ .
Thu nhập của các NBT không được cộng gộp: NBL bảo trợ không đủ thì không xét nữa; xét đến người đồng bảo trợ: nếu không đủ income thì cũng không xét ; và xét đến người đồng bảo trợ thứ hai (Mỗi hồ sơ có thể có tối đa 2 người đồng bảo trợ).
Tóm lại trong trường hợp bạn nêu trên thì Phải tìm người bảo trợ khác có income cao hơn. Hoặc tìm thêm người đồng bảo trợ để lấy income bảo trợ cho một số người có tên trong hồ sơ gia đình bạn.

luckyman

Thành viên tích cực

Tất cả lợi tức có được từ tiền lương, trợ cấp, hưu trí, ... đều được xem là
income .
- Bà của bạn income $24,000 không đủ để bảo trợ cho gia đình bạn vì thế phải tìm người đồng bảo trợ . Bà của bạn dù không đủ income nhưng vì là NBL nên vẫn phải khai đơn I-864 .
- Người đồng bảo trợ income cũng chỉ $24,000 nên cũng không đủ income để có thể đồng bảo trợ . Người đồng bảo trợ phải là người có đủ income để bảo trợ cho chính gia đình người ấy và cho số người di dân . Vì thế bà bạn phải tìm người đồng bảo trợ khác hoặc chính người đồng bảo trợ ấy có thể lấy thêm income từ những người trong gia đình (vợ, chồng, con cái) để đủ income bảo trợ . Trường hợp này những người (vợ, chồng, con cái của người đồng bảo trợ ) phải khai I-864A .
Như Thanhnv: Nếu bạn muốn biết số income tối thiểu cần có để bảo trợ gia đình bạn thì phải cung cấp thêm thông tin số người của gia đình (còn lệ thuộc) người đồng bảo trợ .
Thu nhập của các NBT không được cộng gộp: NBL bảo trợ không đủ thì không xét nữa; xét đến người đồng bảo trợ: nếu không đủ income thì cũng không xét ; và xét đến người đồng bảo trợ thứ hai (Mỗi hồ sơ có thể có tối đa 2 người đồng bảo trợ).
Tóm lại trong trường hợp bạn nêu trên thì Phải tìm người bảo trợ khác có income cao hơn. Hoặc tìm thêm người đồng bảo trợ để lấy income bảo trợ cho một số người có tên trong hồ sơ gia đình bạn.
Cảm ơn bạn thanhnv và bạn Hotheart59

Nhà tôi đang gặp khó khăn trong việc tìm người bảo trợ tài chính, không thể tìm được người bảo trợ tài chính phù hợp. Dù rằng việc bảo trợ chỉ cần trên danh nghĩa vì tài sản ở VN nhà tôi cầm qua cũng đã đủ sống thời gian đầu mà không cần bất kỳ khoản trợ cấp nào.

Do bế tắc quá nên tôi đang nghĩ đến 2 hướng: một là dùng tài sản của nhà tôi ở VN để bù vào phần tiền bảo trợ thiếu hụt của bà tôi; hai là người được bảo lãnh chính sẽ qua Mỹ trước, sau đó tìm người bảo trợ để bổ sung hồ sơ bảo trợ tài chính cho các thành viên còn lại.

Mong bạn tiếp tục hướng dẫn giúp tôi!

Chân thành cảm ơn!

thanhnv

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn thanhnv và bạn Hotheart59

Nhà tôi đang gặp khó khăn trong việc tìm người bảo trợ tài chính, không thể tìm được người bảo trợ tài chính phù hợp. Dù rằng việc bảo trợ chỉ cần trên danh nghĩa vì tài sản ở VN nhà tôi cầm qua cũng đã đủ sống thời gian đầu mà không cần bất kỳ khoản trợ cấp nào.

Do bế tắc quá nên tôi đang nghĩ đến 2 hướng: một là dùng tài sản của nhà tôi ở VN để bù vào phần tiền bảo trợ thiếu hụt của bà tôi; hai là người được bảo lãnh chính sẽ qua Mỹ trước, sau đó tìm người bảo trợ để bổ sung hồ sơ bảo trợ tài chính cho các thành viên còn lại.

Mong bạn tiếp tục hướng dẫn giúp tôi!

Chân thành cảm ơn!
Chào bạn

Cả hai phương án theo tôi nghĩ là không khả thi.

1. Việc dùng tài sản cho dù là saving trong bank cũng không được NVC và nhân viên PV ở LSQ thích lắm. Có thể nói hầu hết đều bị từ chối trừ khi thiếu hụt income không đáng kể.

2. Phương án này có nghĩa là bạn sẽ không khai các thành viên trong gia đình đi cùng với bạn qua Mỹ trong vòng 6 tháng mà sẽ qua Mỹ trễ hơn, v/d sau 6 tháng cho tới cả năm. Vì nếu đi người trước người sau trong thời hạn visa được cấp khi PV thì NVC vẫn bắt income của người bảo lãnh hay đồng bảo trợ phải đủ cover cho hết tất cả. Thêm nữa nếu đi sau thì bạn phải gửi thư báo cho NVC biết là những người này hiện nay chưa muốn đi ngay nữa đấy.