[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009806177

jolydopey

Thành viên mới
Mọi người cho em hỏi, hồ sơ của ba mẹ em HCM2009806177, check thì tình trạng hồ sơ đã READY và mẹ em cũng đã nhận được thư phỏng vấn qua email. Ngày phỏng vấn là 22/1/2015. Như vậy hồ sơ của nhà em đã về đến LSQ Hoa Kỳ ở VN chưa ạ?
Do em và anh 2 của em đã trên 21 tuổi nên em muốn làm khiếu nại CSPA. Bây giờ em khiếu nại được chưa ạ hay phải đợi khoảng 2 tuần trước ngày PV thì mới làm khiếu nại? Mong anh chị giúp đỡ em. Em cám ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Mọi người cho em hỏi, hồ sơ của ba mẹ em HCM2009806177, check thì tình trạng hồ sơ đã READY và mẹ em cũng đã nhận được thư phỏng vấn qua email. Ngày phỏng vấn là 22/1/2015. Như vậy hồ sơ của nhà em đã về đến LSQ Hoa Kỳ ở VN chưa ạ?
Do em và anh 2 của em đã trên 21 tuổi nên em muốn làm khiếu nại CSPA. Bây giờ em khiếu nại được chưa ạ hay phải đợi khoảng 2 tuần trước ngày PV thì mới làm khiếu nại? Mong anh chị giúp đỡ em. Em cám ơn
Hồ sơ bạn thuộc diện visa F3, hay F4 vậy?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ hồ sơ diện F3 ạ.

Tại vì em nghe nói chỉ được khiếu nại CSPA khi bộ hồ sơ đã về đến LSQ tại VN đúng ko ạ?
Trước 15 ngày khi phỏng vấn, lúc đó hồ sơ đã chuyển về LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM thì mới bắt đầu tiến hành khiếu nại tuổi CSPA.

P/s: Tôi đã mở riêng topic này cho bạn, lần sau hỏi bài tại đây.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Câu hỏi của bạn đã được trả lời ở bài post trên.

jolydopey

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F3 - HCM2009806177 {Xin giúp đỡ về qui trình khiếu nại CSPA}

Chào mọi người, Hồ sơ nhà em diện F3 nhưng chỉ có tên ba mẹ em trong thư mời pv. Ngày 22/1/2015 nhà em có thư mời PV nên em chuẩn bị khiếu nại CSPA. Theo những gì em xem các anh chị trên diễn đàn chia sẻ, em xin đưa ra qui trình em chuẩn bị làm. Mong nhận được sự chỉ dẫn cũng như góp ý của mọi người:

1. Mẹ em là đương đơn chính nên mẹ em sẽ vào http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
để điền vào mẫu đơn điện tử này xin khiếu nại về CSPA cho 2 đứa con.
2. LSQ sau khi nhận được yêu cầu mà mẹ em đã làm ở trên sẽ gửi cho em thư cho phép đến Bộ phận thị thực định cư của Lãnh sự bất kỳ để tính tuổi của đương đơn theo điều luật CSPA.
3. Chuẩn bị các giấy tờ để mang theo khi được đến khiếu nại gồm:
-
Trang xác nhận của mẫu đơn điện tử DS-260.
-
Hộ chiếu còn hiệu lực và khai sanh
-
Thư mời phỏng vấn và/hoặc Giấy Chấp Thuận (I-797/I-797C/I-171)
- Lệ phí $325
Mỗi giấy tờ này em phải chuẩn bị mấy bản ạ?

Em chỉ biết tới đây. Mong anh chị giúp đỡ. Do em có đọc 1 số bài trên forum mình thì 1 số trường hợp anh chị chia sẻ là đợi đến ngày pv rồi ba mẹ vào trước xin khiếu nại CSPA luôn chứ ko submit trên trang web online. Em không biết cách nào mới đúng.

P/s: sẵn đây em cũng xin mn tính thử dùm em xem anh em em có đủ điều kiện CSPA ko ạ:
Priority date: 15 Dec 2003
Approved date: 21 Oct 2009
Ngày sinh của anh 2 em: 26 Dec 1987
Ngày sinh của em : 25 Sep 1989

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào mọi người, Hồ sơ nhà em diện F3 nhưng chỉ có tên ba mẹ em trong thư mời pv. Ngày 22/1/2015 nhà em có thư mời PV nên em chuẩn bị khiếu nại CSPA. Theo những gì em xem các anh chị trên diễn đàn chia sẻ, em xin đưa ra qui trình em chuẩn bị làm. Mong nhận được sự chỉ dẫn cũng như góp ý của mọi người:

1. Mẹ em là đương đơn chính nên mẹ em sẽ vào http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
để điền vào mẫu đơn điện tử này xin khiếu nại về CSPA cho 2 đứa con.
2. LSQ sau khi nhận được yêu cầu mà mẹ em đã làm ở trên sẽ gửi cho em thư cho phép đến Bộ phận thị thực định cư của Lãnh sự bất kỳ để tính tuổi của đương đơn theo điều luật CSPA.
3. Chuẩn bị các giấy tờ để mang theo khi được đến khiếu nại gồm:
-
Trang xác nhận của mẫu đơn điện tử DS-260.
-
Hộ chiếu còn hiệu lực và khai sanh
-
Thư mời phỏng vấn và/hoặc Giấy Chấp Thuận (I-797/I-797C/I-171)
- Lệ phí $325
Mỗi giấy tờ này em phải chuẩn bị mấy bản ạ?

Em chỉ biết tới đây. Mong anh chị giúp đỡ. Do em có đọc 1 số bài trên forum mình thì 1 số trường hợp anh chị chia sẻ là đợi đến ngày pv rồi ba mẹ vào trước xin khiếu nại CSPA luôn chứ ko submit trên trang web online. Em không biết cách nào mới đúng.

P/s: sẵn đây em cũng xin mn tính thử dùm em xem anh em em có đủ điều kiện CSPA ko ạ:
Priority date: 15 Dec 2003
Approved date: 21 Oct 2009
Ngày sinh của anh 2 em: 26 Dec 1987
Ngày sinh của em : 25 Sep 1989
Dựa theo bảng tính tuổi CSPA có kết quả sau:
1/. Người sinh ngày 26/12/1987, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 01/11/2014, đã quá tuổi CSPA không được xuất cảnh cùng gia đình.
2/. Người sinh ngày 25/09/1989, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 01/08/2016, đủ tuổi CSPA được xuất cảnh cùng gia đình, nhưng phải làm đơn khiếu nại tuổi CSPA.
3/. Bạn nên chuẩn bị các giấy tờ mang theo để khiếu nại tuổi CSPA, mỗi thứ tốt nhất là 2 bộ để dự phòng.
4/. Gia đình Ba Mẹ bạn có thể khiếu nại ở LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM, trong ngày phỏng vấn cũng được.

jolydopey

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F3 - HCM2009806177

Dear Sir/Madam,
Thank you for your information.

Tran, Bao Quoc and Tran, Ha Thi Bich can bring this letter allowing them to come to the Consulate’s Immigrant Visa section on January 15, 2015 from 1:00 PM. to 2:00 PM to request CSPA consideration.

No CSPA determination will be made without a formal application (including fee.) All applicants will be required to provide the following:

1. Present the DS-260 confirmation page (If Tran, Bao Quoc and Tran, Ha Thi Bich cannot complete their DS-260s, our office will provide further assistance after their CSPA determination)
2. Present valid passports and birth certificates
3. Present this letter
4. Pay the non-refundable application fee of $325 per person (if not already paid through NVC)

If you have further questions, please do not reply to this email. Instead, please submit your inquiry to:http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html. Unfortunately, we are unable to respond to inquiries sent directly to this email address.

Sincerely,

-----Original Message-----
From: do-not-reply@usembassy.gov [mailto:do-not-reply@usembassy.gov]
Sent: Thursday, January 08, 2015 6:09 PM
To: HCMC IV Info
Subject: HCM2009806177 My child is not on the interview list I have questions about aging out and CSPA.

Beneficiary_Family_Name: NGUYEN
Beneficiary_Name_Given_Name: THI BICH HANH
Beneficiary_Date_Of_Birth-Month: September
Beneficiary_Date_Of_Birth-Day: 4
Beneficiary_Date_Of_Birth-Year: 1958
Passport_Number: 020723325
Your_Name_Family_Name: NGUYEN
Your_Name_Given_Name: THI BICH HANH
Relationship_To_Beneficiary: Self
email:
First_Email: yes
Date_Of_Last_Email_Month:
Date_Of_Last_Email_Day:
Date_Of_Last_Email_Year:
Beneficiary_Visa_Category: F3
txtReason: I have 2 children. Miss Ha Tran Thi Bich (born on 25 Sep 1989 ) & Mr. Quoc Bao Tran (born on 26 Dec 1987) have age out . However, I do think they are still eligible to an immigrant visa according to the Child Staus Protection Act ( CSPA ). My interview date is 22th January, 2015. So please consider for my case.

Thanks & best regards.
Xin a/c cho em hỏi em nhận được mail trả lời của LSQ như trên. Vậy đến ngày hẹn đi khiếu nại Đương đơn chính là mẹ em có cần đi cùng ko ạ? Hay chỉ cần em mang theo thư này đến thôi? Và khi đên, em có phải nôp lại thư khiếu nai ko? Hay chỉ cần vào nói với phòng sơ vấn là đến xin khiếu nai CSPA và đi đóng tiền?
Em cám ơn mọi người.

jolydopey

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F3 - HCM2009806177 {Khiếu nại CSPA thất bại. Bước tiếp theo phải làm gi?}

Chào cả nhà,
Hôm nay nhà mình rất buồn vì sau mọi cố gắng xin khiếu nại CSPA cho người con sn 1987 đã bị thất bại.
Nếu như Hệ thống xét duyệt thị thực của Bộ Ngoại giao Mỹ không gặp trục trặc, kéo dài thời gian thì hồ sơ nhà mình đã không bị kéo đến tháng 1 này và anh mình cũng không bị lố khoảng 2 tháng tuổi CSPA như bi giờ. Mẹ mình buồn lắm và bà khóc rất nhiều.
Ngày 22/1 này đi phỏng vấn mà lòng nặng trĩu. Không biết còn cách nào hay một phép màu nào có thể đến với gia đình mình không nữa.

Nhân đây, xin mọi người cho mình hỏi nếu như mẹ mình muốn bảo lãnh cho người con bị rớt lại đó thì cần phải làm cách gì là tốt nhất? Khi đó hồ sơ bảo lãnh sẽ thuộc diện nào và mất khoảng bao lâu thì anh mình được đi Mỹ ạ?
Người nhà mình bên Mỹ có nghe luật sư nói là nhờ họ viết 1 lá thư gì đó để xin hồ sơ của anh mình được lấy ngày approved của hồ sơ mẹ mình, như vậy thì chỉ khoảng 1 năm là anh mình đã có thể được bảo lãnh sang Mỹ rồi. Không biết đã có trường hợp nào như vậy chưa ạ?

Rất mong được sự chia sẻ từ cả nhà. Em cám ơn.

hoian

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F3 - HCM2009806177 {Khiếu nại CSPA thất bại. Bước tiếp theo phải làm gi?}

Chào cả nhà,
Hôm nay nhà mình rất buồn vì sau mọi cố gắng xin khiếu nại CSPA cho người con sn 1987 đã bị thất bại.
Nếu như Hệ thống xét duyệt thị thực của Bộ Ngoại giao Mỹ không gặp trục trặc, kéo dài thời gian thì hồ sơ nhà mình đã không bị kéo đến tháng 1 này và anh mình cũng không bị lố khoảng 2 tháng tuổi CSPA như bi giờ. Mẹ mình buồn lắm và bà khóc rất nhiều.
Ngày 22/1 này đi phỏng vấn mà lòng nặng trĩu. Không biết còn cách nào hay một phép màu nào có thể đến với gia đình mình không nữa.

Nhân đây, xin mọi người cho mình hỏi nếu như mẹ mình muốn bảo lãnh cho người con bị rớt lại đó thì cần phải làm cách gì là tốt nhất? Khi đó hồ sơ bảo lãnh sẽ thuộc diện nào và mất khoảng bao lâu thì anh mình được đi Mỹ ạ?
Người nhà mình bên Mỹ có nghe luật sư nói là nhờ họ viết 1 lá thư gì đó để xin hồ sơ của anh mình được lấy ngày approved của hồ sơ mẹ mình, như vậy thì chỉ khoảng 1 năm là anh mình đã có thể được bảo lãnh sang Mỹ rồi. Không biết đã có trường hợp nào như vậy chưa ạ?

Chào bạn .
Bạn Phương Châu đã trả lời :
Người sinh ngày 26/12/1987, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 01/11/2014, đã quá tuổi CSPA không được xuất cảnh cùng gia đình.
Nếu tin vào sự tư vấn của diễn đàn thì bạn không phải mất tiền và thất vọng .
- Cách tốt nhất và nhanh nhất là mẹ bạn qua Mỹ 2 tháng sau có thẻ xanh,bỏ hồ sơ bảo lãnh anh bạn theo diện F2B,diện nầy có time chờ khoảng 7 năm,cùng với việc nộp I-130 và nên viết đơn xin lưu ngày ưu tiên cũ để phòng hờ ...
- Khi mẹ bạn có QT Mỹ thì thông báo cho NVC biết về tình trạng bảo lãnh của mình .
- Luật sư nói cho vui tai vậy thôi,chưa có trường hợp nào được xét duyệt như bạn nói cả .
Chúc vui vẻ .

nbaonam525

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Chào bạn..nhà mình mới PV ngày 12 và đã qua..nhà bạn ngày 22 pv hả? Chúc gia đình bạn pv thành công nhé!! F3 pv dễ lắm, không khó lắm đâu..nếu bạn muốn biết gì thêm thì add fb mình mình bày cho: https://www.facebook.com/nguyen.baonam.33

cuti

Thành viên tích cực

Chào cả nhà,

Còn nước còn tát bạn à, hồi xưa tôi cũng có 1 người bạn bị lố CSPA 2 tháng giống như bạn cũng bị từ chối cấp visa người này tưởng vậy là hết đường nên lấy vợ luôn nhưng 2 tháng sau LSQ kêu lên PV lại để cho đi vì lý do nhân đạo(tôi không hỏi nhưng có lẽ anh này là người con cuối cùng còn ở lại VN) nhưng tiếc là anh này đã lấy vợ rồi nên xin thôi không đi nữa. Bạn nên nhờ người nhà bên đó hỏi luật sư xem có cách nào xin ân xá theo diện nhân đạo được không?