[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - minhhieu_0209

minhhieu_0209

Thành viên tích cực
XNC va mọi người cho em hỏi...
Hiện tại em đang học đại học bách khoa TPHCM.
Vậy lúc sang Mỹ định cư em có cần rút học bạ tại trường để sang đó nộp học không?
Em nghe nói ở Mỹ phải học cao đẳng trước rồi mới được học đại học phải không?
Nếu lỡ học bạ của em bị mất thì em cần phải làm gì và em có được học không?:confused:

linda

Ban điều hành
Ðề: Xin XNC và mọi người giúp!!!

XNC va mọi người cho em hỏi...
Hiện tại em đang học đại học bách khoa TPHCM.
Vậy lúc sang Mỹ định cư em có cần rút học bạ tại trường để sang đó nộp học không?
Em nghe nói ở Mỹ phải học cao đẳng trước rồi mới được học đại học phải không?
Nếu lỡ học bạ của em bị mất thì em cần phải làm gì và em có được học không?:confused:
Theo tôi biết về tiến trình học đại học tại Mỹ, trước tiên bạn phải học 6 tháng tiếng Anh, 2 năm Cao Đẳng Cộng Đồng sau đó tiếp tục vào Đại Học chuyên ngành. Quan trọng tiếng Anh của bạn có thể vào Đại Học ở Mỹ mà không cần học qua bất cứ khoá học tiếng Anh nào không?

K

Khách

Guest
Ðề: Xin XNC và mọi người giúp!!!

Trước tiên bạn phải quay lại trường học tiếng Anh ở những cơ sở tương tự như Bổ túc văn hoá để lấy chứng chỉ GED ( Genaral Education Diploma). Chứng chỉ này chỉ tương đương với bằng tốt nghiệp PTTH ở Vn. Chứng chỉ này dành cho những người không học trung học ở Mỹ, hoặc những người dở dang trung học ở Mỹ . Sau khoảng 6 tháng ( chủ yếu học Anh ngữ) bạn có thể nộp đơn vào bất kì 1 trường ĐH (University), hoặc Cao Đẳng Cộng Đồng (Community College), hoặc trường nghề ( Cao Đẳng kỹ thuật - Technical College) để xin học . Sau khi nhận đơn người ta sẽ sắp xếp 1 buổi kiểm tra để biết trình độ của bạn ở mức nào nhằm sắp xếp lớp học phù hợp . Bài kiểm tra khó dễ tuỳ theo cấp độ của mỗi loại trường học . Theo kinh nghiệm của tôi bạn cần tốn thêm 1 -2 năm cho những lớp anh ngữ cơ bản ở những trừơng này trước khi có thể học chung với học sinh Mỹ . Như vậy tựu trung lại bạn cần 1 -2 năm ( Hoặc lâu hơn) để có thể hoà nhập vào môi trường ở Mỹ . Tất cả những giấy tờ học bạ , hoặc văn bằng, chứng chỉ, bằng cấp ở Vn mang qua chỉ dùng để tham khảo cho trường học nơi bạn đăng kí chứ ngoài ra chẳng có tác dụng gì hơn . Người ta sẽ không chấp nhận bất kì tín chỉ nào từ nước ngoài do đó phải cố gắng làm bài kiểm tra khi đăng kí nhập học thật tốt sẽ hữu ích cho bạn . Tôi có 1 bằng dược sĩ ỏ Vn tuy nhiên đối với xứ Mỹ chỉ là 1 tờ giấy không hơn không kém . Mọi cái đều phải bắt đầu từ đầu .
Vài dòng chia sẻ hi vong hữu ích .